ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ครับ พี่ๆ ในนี้มีใครใช้รถมาเกือบ 20 ปี แล้วมั่งครับ  (อ่าน 19047 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ไม่เคยใช้รถนานนะครับ เพราะคุณพ่อก็เพิ่งซื้อให้

แต่ที่เห็นบ่อยๆนะ

Mitsubishi Champ,Galant

Nissan BigM

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
ของผม 300E ปี1992 20ปีพอดี กำลังจะครบปีที่21
เดิมทีเป็นรถของลุง ซื้อป้ายแดงมา รถธนบุรี มาอยู่กับบ้านผม 8ปีแล้ว
วิ่งไปทั้งหมด 24X,XXXกิโลเมตรแล้ว บดวาว์ลไปรอบนึง ทำสีใหญ่หนึ่งครั้ง
ปัจจุบันผมเอามาใช้ต่อจากพ่อ เป็นรถที่เก่า แต่เก๋า ทำนุบำรุง แต่งเติม ไปเรื่อย
วิ่งดีไม่แพ้รถใหม่ๆเลย ว่าจะใช้ไปจนกว่าจะไม่มีอะไหล่จะซ่อมแล้ว คงอีก10ปีล่ะมั้ง
รักมากที่สุด คนอื่นว่าไงไม่รู้ จะเก่า จะแก่ แต่ผมรักคันนี้มากจริงๆ ยอมให้ที่บ้านขายTeana แต่ไม่ยอมให้ขายคันนี้

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
รายงานตัวด้วย mazda 323 sedan ปี 93 ครับ  ;D

เลขไมล์ 308555 ลงเครื่อง astina ตาตี่ออโต้ตอนประมาณ 1 แสนกว่า จับติดแก๊สแทบจะตั้งแต่วางเพราะในเมืองซดโหดมาก (5-6 กม/ลิตร)

ซ่อมเฉลี่ยเดือนละ 3-5 พัน คนรอบข้างมีแต่เชียร์ให้เปลี่ยนแต่ผมยังไม่คิด จะทำมันเป็น 1 ในสภาพดีๆ วิ่งฉิวๆ ให้คนตกใจเล่น

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
มาเล่าบ้างครับ ที่บ้านผมรถเก่าทั้งนั้น

เก่าสุดในบ้านเป็น Honda Legend ปี 93 คันนี้เป็นรถตกทอดมาจากญาติผู้ใหญ่ ออกมามือหนึ่งป้ายแดง (เท่าที่ถามมา ญาติบอกว่าซื้อมา 1.9 ล้าน ราคาเท่าๆกับ W124 สมัยนั้น ไม่รู้จริงเท็จยังไง? ผมไม่ทันจริงๆ) ตกทอดมาถึงที่บ้านผมได้ประมาณ 2 ปีแล้ว รวมอายุรถแล้วประมาณ 19 ปี แต่วิ่งไปแค่ 1 แสนกิโลฯเอง รถแทบไม่ได้ใช้เลย แถมไม่เคยชน จอดในร่มตลอด มีคนรถดูแลอย่างดี (ตอนอยู่กับญาติ) ตั้งแต่ที่บ้านผมได้มาก็ซ่อมบำรุงไปตามสภาพนิดๆหน่อยๆ ได้อู่ที่เชี่ยวชาญรุ่นนี้เลยสบายใจ ทุกวันนี้ยังขับอยู่ทุกวันวันละประมาณ 20 กิโลฯครับ ระบบทุกอย่างยังใช้งานได้ดี (แอร์ออโต้, มูนรูฟ, เบาะปรับไฟฟ้าคู่หน้า ฯลฯ) อยากจะบอกว่าเบาะนั่งหลังของรุ่นนี้เอนหลังไฟฟ้าด้วยด้วยนะ เป็นรถที่สัมผัสได้ว่า Honda ตั้งใจทำรถรุ่นนี้มาก รายละเอียดเล็กๆน้อยๆเพียบ เครื่อง 3.2 V6 ของมันเสียงเพราะมาก

คันต่อมาเป็นรถผมเอง Civic EG 4 ประตู ปี 95 ผมซื้อต่อมาอีกที ใช้มา 7 ปี เปลี่ยนเครื่องไป 2 รอบ ทำสีใหญ่ไป 1 รอบ ซ่อม+แต่งมาน่าจะเท่าๆกับราคารถ ทุกวันนี้ยังใช้ได้ดีอยู่ ตอนนี้เป็นเครื่อง B16A เกียร์ธรรมดา เดิมๆ ไม่ได้แต่ง อัตราเร่งไม่แพ้รถตลาดรุ่นใหม่ๆบนถนน ประหยัดน้ำมันในระดับ 12 กม./ล.ขึ้นไป (ขับในเมือง+นอกเมืองรวมๆกัน) เสียที่ใช้รอบสูงไปหน่อย (เกียร์ 5 ความเร็ว 120 รอบประมาณ 4000) คันนี้เป็นรถคันแรกของผม หัดขับเกียร์ธรรมดาก็คันนี้ ไปซิ่ง ไปเรียน ไปรับเพื่อน ไปเที่ยว ขนของ คันนี้หมด รักมากครับ แต่คงใช้ได้อีก 2-3 ปีอาจจะต้องขายออกไป ตามอายุรถและสิ่งต่างๆที่มันจะเสียตามมา...

ต่อมาเป็น Corona Exsior ออกป้ายแดงตอนปี 96 เป็นโฉมแรก พ่อเล่าให้ฟังว่ายังไม่ทันได้ลองขับเลยก็จองไว้ซะแล้ว เป็นรุ่น GXi เครื่อง 4A-FE เกียร์ออโต้ รถไม่เคยชนเลย แต่ทุกวันนี้พ่อแต่งเก็บไว้ใช้สนองความต้องการของเค้าที่ฝันอยากมีรถแต่งแรงๆไว้ซักคัน (ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องเป็น 3S-GTE ไปซะแล้ว)

คันต่อมาเป็นรถน้อง Civic EK Coupe ปี 2000 ได้มาเป็นรถบ้านมือสองแท้ๆ สภาพดีมาก เครื่องเดิมๆ มาอยู่กับน้องผมได้ 5 ปีแล้ว ไมล์ตอนนี้ 2 แสนนิดหน่อย เครื่องเดิมเกียร์เดิมยังไม่เคยซ่อมใหญ่ น้องผมก็จับไปแต่งตามประสาที่เค้าแต่งๆกัน น้องผมรักมากเพราะเป็นรถที่อยากได้มาตั้งแต่เด็ก

ล่าสุดเป็น CR-V Gen2 ปี 04 เป็นรถที่รับต่อมาจากเพื่อนพ่อ เป็นมือสองแท้ๆ ไมล์ 9 หมื่นกิโลฯ คันนี้เอามาแทนรถคันเก่าของที่บ้านนั่นคือ Mitsubishi Space Wagon ตัวปี 95 ซึ่งก็รักมากๆเหมือนกัน เป็นรถมือสอง อยู่กับบ้านผมมา 12-13 ปีได้ สภาพโดยรวมยังดีอยู่เลย เปลี่ยนเครื่องจาก 4G-63 Sohc เป็น Dohc แต่ด้วยอายุรถและอะไรหลายๆอย่าง ประจวบเหมาะกับเพื่อนพ่อจะขาย CR-V คันนี้พอดีก็เลยปล่อยออกไปและมีคนสนใจรับไปดูแลต่อหลังจากลงขายไม่กี่วันครับ

ผมว่ารถเก่าถึงมันจะเริ่มมีความจุกจิกหรือรายการดูแลซ่อมแซมที่เพิ่มขึ้นมาเยอะ แต่มันมีเรื่องเล่าในตัวรถอยู่ครับ ผมเชื่ออย่างนั้นนะ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 00:08:31 โดย GaB »

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
since 1981 ครับ  ;D
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ HYDE--

กริ้บมากๆครับ

บ้านผมก้มี mitsu champ ที่ซื้อตั้งแต่ป้ายแดง เมื่อปี 1990 ทุกวันนี้ก้เวียนๆกันในหมู่ญาติๆนี่แหละ

ออฟไลน์ GusZ

• Newbie
  • *
Corona AT 171 หน้ายิ้มครับ เครื่อง คาบู 4A-F อายุตอนนี้ จะขึ้นปีที่21แล้วครับ ตอนนั้นซื้อมาเป็นป้ายแดงเลย  , ตอนนี้ก็ยังเครื่องเดิมๆ อัตราเร่งระดับเต่าไล่งับยาง 0-100 ใช้แก๊ส เกิน18วิแน่ๆ (แต่พอพ้น 100 ไปแล้วมันไหลได้เรื่อยๆเลยครับ เคยทำได้แบบสุดๆจริงๆที่180  จริงๆเหมือนมันจะพอไปได้อีกนะ แต่ใจอะ ไม่ไหวแล้ว)
ช่วงล่างเปลี่ยนตามอายุการใช้งานครับ  ส่วนเครื่องนี่ ทำอย่างเดียว คือเปลี่ยนแหวนลูกสูบตอน 3แสนโล  , เบาะ โดนเปลี่ยนหนังโดนบุใหม่มารอบนึงแล้ว ,  นอกนั้นที่ทำเพิ่มเองคือใส่เกีย ออโต้ กะใส่พวงมาลัยไฮดรอลิคครับ
ระยะทางที่ใช้ไป ก็ไม่มากไม่มาย 1,070,000 กิโลเอง การใช้งานโดยเฉลี่ย ตกวันละ 150กิโล ใช้กันแบบตะบี๊ตะบันมาก 7วันต่อสัปดาเลยทีเดียว , ดูแลรักษา ก็ไม่ได้จุกจิกอะไรมากครับ เพราะมันไม่ค่อยมีพวกระบบอิเลคโทรนิคเยอะ คาบู คันเร่งสาย เบรกสาย เลยไม่มีอะไรจะเสียบ่อยมากนัก  แต่เรื่องการดูแลนี่ เช็คเครื่องแบบละเอียดหน่อย 2เดือนครั้ง แต่โดยทั่วไป ตอนขับออกจากบ้านพ่อก็จะคอยฟังเสียงเครื่องอะไรก่อน ถ้ามันมีอาการอะไรที่แปลกไป แกก็จะจอดแล้วซ่อม ณ เดี๋ยวนั้นเลยครับ แล้วแต่อาการ บางทีถ้าติดลมแกก็จะซ่อมทั้งวันเลยก็มีครับ  ค่าซ่อมบำรุงต่อเดือน น้อยมาก(ซ่อมเองเป็นมันทำให้ประหยัดไปได้เยอะมากกก) โดยมากจ่ายแค่ค่าอะไหล่เชียงกง  ,  รถเก่าพวกนี้ ถ้าจะไม่ให้มันจุกจิกกวนใจ เราต้องมีเวลาให้มันพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ aoddy1

NV ปิคอัพเครื่องคาร์บูปี 93 ใช้ตั้งแต่เรียนมหาลัย วิ่งไปเกือบๆ3แสนกิโล เครื่องเดิม แอร์เดิม วิทยุเดิม ยังใช้ได้ทุกอย่างเปลี่ยนแต่ท่อไอเสียมันผุหมดแล้ว คิดว่าไม่ขายแน่นอน แต่เนื่องจากโดนน้ำท่วมเล่นงานหนักแช่อยู่เกือบ2เดือน จำต้องขายซากไปเพราะไม่มีที่จะเก็บ

ออฟไลน์ Northbridge

ใช้ B14 ปี 1995 ครับ น่าจะสิบเจ็ดสิบแปดปีได้ละ ยังขับดีอยู่เลยครับ อืดๆครับ ถ้าเทียบกับรถพันห้าสมัยนี้

ยกเครื่อง(เครื่องรุ้นเดิม) ใส่ไปนานแล้ว เพราะของเก่าทีแรกกะจะโอเวอร์ฮอล แต่ดูราคาแล้ว ยกเครื่องญี่ปุ่นมาวาง พอกัน เลยจัดไปครับ ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

กริ้บมากๆครับ

บ้านผมก้มี mitsu champ ที่ซื้อตั้งแต่ป้ายแดง เมื่อปี 1990 ทุกวันนี้ก้เวียนๆกันในหมู่ญาติๆนี่แหละ

1990 ผมยังไม่เกิดเลยนะครับ  ;D ;D ;D

พ่อเพื่อนก็ใช้อยู่ ตำนานจริงๆ

ออฟไลน์ sherlock

• Newbie
  • *
 :D
รถพวกพี่แต่ละคัน เจ๋งๆ ทั้งนั้น
แต่มีอยู่อย่างหนึ่งที่ทำให้ผมรู้สึกแปลกใจอย่างมากครับ
คือ ตอนแรกผมคิดว่าพวกพี่ๆ รอบรู้เรื่่องรถกันอย่างดี รถที่ใช้น่าจะเป็นรุ่นใหม่ๆ
คงจะไม่เก็บรถเก่าๆ เอาไว้
แต่ที่ไหนได้ ..................... ส่วนใหญ่บอกว่าชอบรถเก่าด้วย และจะบูรณะมัน
น่าปลื้มใจแทนรถพวกนั้นครับ
 :)

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
นานๆมาแจมทีครับ เห็นกระทู้แล้วคัน ...  รถประจำตัวที่ผมใช้ตอนนี้ ก็จะ 20 ปีในอีก 5 เดือนแล้วครับ  แล้วตอนนี้ก็นอนอยู่ในอู่มา 3 วันแล้ว  ;D  เป็น E36 ครับ เดิมทีเป็น 318 ไอ M40 แล้วก็เปลี่ยนเครื่องเป็น M52 ตั้งแต่่ 8 ปีที่แล้ว จนครบรอบต้องโอเวอร์ฮอลล์อีกแล้ว ผมเป็นคนโชคดีกับบีเอ็ม ที่มันไม่เกเรแบบอยากขายทิ้งเลยสักครั้ง แล้วก็มีช่างที่คุยกันรู้เรื่อง บวกกับก็ค้นคว้าข้อมูลอยู่เรื่อยๆ ก็เลยประคองกันไปได้ครับ

รถพวกนี้ยิ่งใช้นานยิ่งขายยากครับ มันผูกพันกัน กับ E36 คันนี้ ใช้ทั้งตอนแต่งงาน ใช้รับลูก 2 คนกลับจากคลอดที่ รพ. มันก็มีความหมายทางใจพอสมควร  แล้วไม่รู้เป็นไง ไปดูคันใหม่ๆ รุ่นใหม่ๆ ก็ไม่ได้โดนมากมายจนอยากเปลี่ยนซะที  ;)  แต่สำหรับคนอื่นๆในครอบครัวก็บังคับเปลี่ยนทุก 5-6 ปีหมดครับ เพราะเค้า handle กับรถได้ไม่เหมือนเรา
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36