ผู้เขียน หัวข้อ: ถามแบบไม่อิง segment นะครับ Sonic กับ Camry ถ้าวัดที่ความหนึบนุ่มและการเก็บเสียง  (อ่าน 10211 ครั้ง)

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
ขอเทียบแบบโดดข้าม segment นะครับ

Sonic กับ Camry ถ้าวัดที่ความหนึบนุ่มและการเก็บเสียง อันไหนทำได้ดีกว่ากัน

ส่วนใหญ่เวลาอ่านรีวิวหรือคนเทียบก็มักจะบอกว่ารถรุ่นนี้เก็บเสียงดีที่สุดใน segment หรือรถระดับเดียวกัน

ซึ่งอันนั้นชัดเจนครับ แต่ถ้าผมสนใจเฉพาะเรื่องเก็บเสียง ความนุ่มของช่วงล่างระหว่าง Sonic กะ camry
พอมีใครเคยลองและเทียบให้ได้มั่งครับ

ปล ตอนนี้ขับ civic fd 1.8 mt ช่วงล่างโครมคราม เก็บเสียงแย่   อยากได้นุ่มๆสบายๆบ้าง เริ่มแก่แล้ว
งบสามารถขยับไปล้านต้นๆได้  แต่ก็อยากประหยัดถ้ามีรถเล็กๆที่เก้บเสียงดีๆนุ่มๆก็ยอมครับ

ปล2 ทำใจกับเรื่องอัตราเร่งของ sonic ได้ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
หนึบไม่ทราบ แต่นุ่มและเก็บเสียง Camry แบบไม่ต้องสืบครับ

Sonic มันรถระดับ B-Segment ตัวเล็กตัวเบา เซ็ทยังไงจะให้นุ่มเท่า Camry คงยาก

ออฟไลน์ reyeshenry

เทียบกันไม่ได้อยู่แล้วครับ

ดูราคา สิครับ   ราคาโซนิค ซื้อแคมรี่ได้ 3 คัน

แล้วคิดว่า มันจะต่างกันมากไหมละครับ

ออฟไลน์ Nyquist

ถ้าสนเรื่องการเก็บเสียงผมว่าไปแด๊มมันทั้งคันเลย
น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ YenChar

แดมป์ทั้งคัน จบกว่าครับ ถ้าอยากได้เงียบๆ
หลังคา ประตู ฝาท้าย พื้น พ่นซุ้มล้อ
ใส่ยางกันลมที่ขอบประตู ใส่ยางขอบประตูสองชั้น (เค้าเรียกว่า Stuffit มั๊ง ไม่แน่ใจ)
ยกเว้นคอนโซลหน้าตรง Firewall ที่ไม่รู้จะทำยังไง

คันไหนอยากเงียบ ต้องลองครับ แต่แลกมากับน้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นราวๆ 40-50 กิโล

วีออสผม ใส่ยางกันลมที่ขอบประตู บุหลังคาด้วยฉนวนกันความร้อน
บุพื้นด้วยยางกันเสียงไว้ใต้พรม แล้วก็พ่นกันสนิมที่ซุ้มล้อ
ดีขึ้นเยอะครับ (ย้ำว่า เยอะ ครับ ไม่ใช่แค่นิดๆหน่อยๆ)
อยากแดมป์แต่ใจ(และงบ)ไม่ถึงครับ

ดูราคา สิครับ   ราคาโซนิค ซื้อแคมรี่ได้ 3 คัน

แล้วคิดว่า มันจะต่างกันมากไหมละครับ

ตามโจทย์สามารถจ่ายราคา camry ได้ครับ
เพียงแต่แค่อยากรู้แค่เรื่องเก็บเสียงเฉยๆโดยไม่ไปทำอะไรกับรถครับ

ถ้าโดยรวม สมรรถนะ ราคา และเรื่องอื่นๆยอมรับครับว่านเทียบกันไม่ได้ แต่แค่อยากรู้เรื่องเก็บเสียงและช่วงล่างเท่านั้น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มันน่าคิดนิดนึงครับ
เพราะว่าโซนิคมันหนักมาก น้ำหนักพอๆกับ C-seg เครื่อง 2.0เลย
ถ้าคิดMass density สงสัยจะสูงกว่าคัมรี :P
แต่ผมไม่เคยขับครับ

ส่วนคัมรี เงียบจริง ระดับน้องๆรถยุโรปพรีเมี่ยม ความนุ่มก็กำลังดี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ความนิ่มและสมรรถนะและการเก็บเสียงยังไงก็ต้องแคมรี่นะครับ ถ้าเน้นเรื่องพวกนี้จริงๆไม่เน้นราคา

ออฟไลน์ Action

ถามแบบนี้ จบที่ camry แบบไม่ต้องสืบ...

มีเงินล้านต้น ๆ ถ้าไม่กังวลเรื่องตกรุ่น(อีกไม่นานนี้) จัด teana sport series เลยดีก่าครับ คุ้มกว่าเยอะ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
Camry ละกัน รถระดับนี้ยังไงก็ต้องเซทมาดีกว่าแน่นอน
ส่วนวิธีเทสการเก็บเสียงง่ายๆก็ลองไปนั่งแล้วปิดประตูนั่งในรถแล้วลองฟังดูว่าเสียงเข้ามาระดับไหน

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **

น่าจะเป็นราคา แคมรี่ซื้อโซนิคได้ 3 คันนะคับ  ;D สลับกัน

ออฟไลน์ mewzabahl

camry ของแพงย่อมดีกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ new kid

• Full Member
camry ของแพงย่อมดีกว่าอยู่แล้ว

^
ไม่แน่เสมอไป  แยกเป็นเรื่องๆ  ดูรายละเอียดประกอบด้วย ดีกว่า

ออฟไลน์ Action

ไม่เสมอไปนะครับ สมรรถณะรถอ่ะ บางคันไม่ได้ขึ้นอยู่กับราคาเลย

ขนาดเจ้า swift ยังตบหน้า c-segment บางรายมาแล้ว ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ผม จขกท นะครับ

เห็นด้วยกับทุกท่านครับว่า camry มันย่อมเหนือกว่าอยู่แล้ว  ช่วงนี้ดูๆรถใหม่อยู่ มีตัวเลือกเยอะเลย
เลยสงสัยว่าถ้าเราจะวัดเฉพาะความเงียบ ความนุ่ม เอาแค่สองเรื่องนี้ ของรถสองคัน
อะไรมันจะเหนือกว่ากัน

ถ้าวัด overall อัตราเร่ง ความแรง ความสะดวกสบาย อันนั้นทุกคนคงเห็นตรงกันครับว่า camry ยังไงก็ชนะ

ปล จริงๆผมดู ford focus มาก่อนเลย อยากได้ แต่ติดเรื่องติดแก๊สนี่แหละ GDI กลัวมีปัญหาและก็เปลือง
Civic นี่ของเดิมผมใช้ fd อยู่แต่ตัวใหม่บอกตรงๆรับไม่ได้ทั้งภายในภายนอกครับ

ออฟไลน์ Headman

Camry กินขาดเลยครับ แต่!!!!!

สำหรับผม ไปทาง Sonic มากกว่านะครับ ไม่รู้สิ รูปทรง ช่วงล่างที่เหมาะสมกันเครื่องยนต์ (ไม่เหมือนบางยี่ห้อ ทำรถซ่ะแรง แต่ช่วงล่างห่วย เหอๆ) หน้าตาไฟหน้าที่ จะหล่อไปไหน เข้าไปเห็นเรือนไมล์แล้วใจจะละลาย ยิ่งถ้าเป็น 5 ประตู สีฟ้าด้วยแล้ว โอ้วว มันช่างง สุโค่ยยยย
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ viewill

• Newbie
  • *
รอ full review Sonic ของคุณ Jimmy ก่อนก็น่าจะดีนะครับ เห็นเค้าบอกว่าใกล้แล้ว

ถ้าสนใจเฉพาะการเก็บเสียง Sonic ผมว่าก็โอเคแล้วครับ ประหยัด+คล่องตัว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
แดมป์ทั้งคัน จบกว่าครับ ถ้าอยากได้เงียบๆ
หลังคา ประตู ฝาท้าย พื้น พ่นซุ้มล้อ
ใส่ยางกันลมที่ขอบประตู ใส่ยางขอบประตูสองชั้น (เค้าเรียกว่า Stuffit มั๊ง ไม่แน่ใจ)
ยกเว้นคอนโซลหน้าตรง Firewall ที่ไม่รู้จะทำยังไง

คันไหนอยากเงียบ ต้องลองครับ แต่แลกมากับน้ำหนักตัวเพิ่มขึ้นราวๆ 40-50 กิโล

วีออสผม ใส่ยางกันลมที่ขอบประตู บุหลังคาด้วยฉนวนกันความร้อน
บุพื้นด้วยยางกันเสียงไว้ใต้พรม แล้วก็พ่นกันสนิมที่ซุ้มล้อ
ดีขึ้นเยอะครับ (ย้ำว่า เยอะ ครับ ไม่ใช่แค่นิดๆหน่อยๆ)
อยากแดมป์แต่ใจ(และงบ)ไม่ถึงครับ

ขอนอกเรื่องนิดครับ
แดมป์กับคน ที่ทำที่ลานจอดรถในห้างแถวศูนย์วัฒนธรรมรึเปล่าครับ ถ้าจำไม่ผิดจะชื่อชัย ที่เขาแดมป์พื้นถึงซฺ้มล้ล้วก็พ่นสเปรย์กันเสียงที่ซฺ้มล้อ จะถามว่าดีจริงใช่ป่าวครับ ผมจะทำตั้งแต่ยังไม่ขึ้นราคาจนราคาเพิ่มมาเท่าตัว อยากรู้ว่าคฺ้มไม๊ หากไม่ใช่เจ้านี้ขออภัยด้วยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ผมว่าเรื่องนุ่มกับเก็บเสียงไม่เห็นจะเกี่ยวกับราคาเลยอ่ะครับ

ไม่งั้น Lotus Elise คงนุ่มกว่า Nissan Teana สินะครับ  :D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

อย่าออกทะเลเลยครับ เดี๋ยวจะกลับฝั่งไม่ถูก เอาแค่โซนิค นุ่มหนึบและเก็บเสียงดีเท่าแคมรี่มั้ย ตรงนั้นก็คงพอครับ ""เรื่องราคา แพงกว่า ถูกกว่า ดีกว่า"" อย่าเปิดประเด็นเลยครับ

อย่าออกทะเลเลยครับ เดี๋ยวจะกลับฝั่งไม่ถูก เอาแค่โซนิค นุ่มหนึบและเก็บเสียงดีเท่าแคมรี่มั้ย ตรงนั้นก็คงพอครับ ""เรื่องราคา แพงกว่า ถูกกว่า ดีกว่า"" อย่าเปิดประเด็นเลยครับ

:D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
แพงกว่า ดีกว่าทุกอย่าง ตรรกนี้ไม่น่าจะถูกต้องนัก
แต่ที่แน่ๆ รถคันใหญ่กว่า จะกระเด้งกระดอนน้อยกว่าแน่นอน
เหมือนขึ้นเครื่องบินลำเล็กกับลำใหญ่ครับ

ผมว่า จขกท. ลองพิจารณามุมมองอื่มร่วมด้วยอาจจะตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ weight
กันว่าข้อไหนสำคัญ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไอเรื่องแพงกว่าย่อมดีกว่า(มันไม่ทุกเรื่องหรอกครับ)

ถ้าวัดที่ความหนึบนุ่มและการเก็บเสียง แคมรี่ทำได้ดีกว่าครับผม

ออฟไลน์ SitdownstrikE

ผมว่าหลายๆท่าน ที่มาฟันธง ยังไม่เคยลองขับโซนิค อย่าเพิ่งตัดสินเลยครับ เพราะจขกท.ถามด้านเดียว ไม่ใช่ภาพรวมทั้งคัน

ส่วนผมไม่เคยลองแคมรี่ตัวใหม่  ก็ตัดสินไม่ได้เหมือนกัน   :D

แต่จากความรู้สึกที่ได้ลองโซนิค มันเงียบ และนิ่มกว่าแจ๊ส มากกกกก

ออฟไลน์ Chibiki

• **
ตอบจากประสบการณ์ เพราะใช้โซนิคสีดำอยู่นะครับ การเก็บเสียงและช่วงล่างมันbest in class ก็จริง แต่ถ้สเทียบกับแคมรี่ 2.5แล้ว เรื่องช่วงล่างบางครั้งแคมรี่จะให้ความรู้สึกเสียวกว่า(แต่ผมไม่เคยขับนะ เคยนั่ง) แต่ว่าแคมรี่ก็้ก็บเสียงได้ดี. แต่สองคันนี้ มันคนละอารมณ์กันน่ะครับ

ออฟไลน์ decptt

แคมรี่ชัดเจนครับ สำหรับคำตอบในหัวข้อนี้
แต่ไม่รอปีหน้า Accord กับ Teana ตัวใหม่หรือครับ อาจจะดีกว่า แคมรี่ก็ได้ แถมช่วงล่าง น่าจะนุ่มกว่า แคมรี่นะครับ  อิอิอิ (เบี่ยงประเด็น ;D)

ออฟไลน์ checkmate

แรกๆอ่านก็งง นะ นึกว่าเมาขี้ตาอยู่ แต่พอ งง เท่านั้นแหละ งง เลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ LaTeX

เข้าใจเจ้าของกระทู้นะครับ ภาพรวม Sonic สู้ไม่ได้อยู่แล้วครับ แต่จากได้ยินผู้ใช้หลายท่านบอกว่าSonicเก็บเสียง และช่วงล่างดี

แบบนี้ถ้า จขกท ต้องการประหยัดงบจริงๆต้องไปลองแล้วครับว่าคันเล็กๆแค่นี้ เก็บเสียงและขับแน่นพอรึเปล่า
เอาไปชนกับD segแบบนี้พูดยากครับ แต่C seg อาจพอสู้ได้มั้งครับ

ออฟไลน์ YenChar

ขอนอกเรื่องนิดครับ
แดมป์กับคน ที่ทำที่ลานจอดรถในห้างแถวศูนย์วัฒนธรรมรึเปล่าครับ ถ้าจำไม่ผิดจะชื่อชัย ที่เขาแดมป์พื้นถึงซฺ้มล้ล้วก็พ่นสเปรย์กันเสียงที่ซฺ้มล้อ จะถามว่าดีจริงใช่ป่าวครับ ผมจะทำตั้งแต่ยังไม่ขึ้นราคาจนราคาเพิ่มมาเท่าตัว อยากรู้ว่าคฺ้มไม๊ หากไม่ใช่เจ้านี้ขออภัยด้วยครับ

ไม่ใช่ครับ

ขึ้นราคาจนน่าเกลียด เห็นตั้งแต่แรกๆ จนราคาเพิ่มขนาดนี้ ผมก็ไม่เอาครับ
ผมเข้าร้านเครื่องเสียง ให้เค้าออกแบบตัดแผ่นยางครับ ปกติจะใช้กับรถที่แดมป์พื้น รองอีกชั้น จะได้ไม่สั้นกระพือ
สูตรเดียวกับของเค้าแหละครับ แต่ของผม ล้างอัดฉีดซุ้มล้อก่อน ยกขึ้น แล้วขัดหยาบๆ ค่อยพ่นครับ
อยู่ได้นานนนนนนนน

ออฟไลน์ hutzero

ไว้ลอง Sonic แล้วจะมาบอกครับ   แต่ที่แน่ๆ Camry ก็ไม่ได้เก็บเสียงได้ดีนัก  ถ้าเทียบกับ Teana นะ