ผู้เขียน หัวข้อ: +++ อยากทราบเหตุที่ทำให้ 320d Touring ทำไมถึงแพงขนาดนั้นครับ +++  (อ่าน 8056 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
หลังจากที่ได้เห็น F32 คร่าวๆ แล้วก็คิดว่าน่าจะซื้ออีกคันครับ เรื่องรถไม่มีปัญหาอะไรทั้งสิ้น ณ จุดนี้ มาอย่างไรก็รับได้ทุกประการ

แต่ที่หวั่นที่สุดเลยคือเรื่องราคาครับ ตั้งแต่ได้เห็นราคาของ 320d Touring M Sport ที่ BMTH ได้เพิ่งทำการเปิดตัวไป

ในราคา 4.49 ล้านบาท ทำให้ผมรุ้สึกแปลกใจเป็นอย่างยิ่ง เพราะมันไม่น่าจะถึง ... อย่างมากก็ ไม่ควรเกิน 4 ล้าน

หรือถ้า 4.49 จริงก็ควรจะเป็นเครื่องใหญ่กว่านี้ เช่น 328i Touring M Sport แบบไม่ทอนแรงม้า เป็นต้น

ก็เลยแอบตกใจและหวั่นใจนิดๆ เพราะแค่ 3 Touring ยังแพงขนาดนั้นแล้วราคาของ 4 Series หรือ F32 มันจะเท่าไหร่กันหละเนี้ย !!

ปล.คือถ้ามาประมาณ Z4 2.0i นี่ผมรับได้นะครับ และ ถ้าไปแข่งกะ MB Coupe ในราคา 2.99 ล้านนี่ก็ยิ่งปลื้มเลยหละ

ปล2.หรือผู้บริหารเมาก่อนตั้งราคาเขียนตัวเลขผิดเกินไป 1 ล้านบาทครับ ฮ่าๆๆๆ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2012, 23:09:51 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ผมคิดว่ามันนำเข้าด้วย แพงเพราะภาษีด้วยครับ แล้วก็อีกอย่างเป็นตัวชุดแต่งด้วยครับ เลยน่าจะแพง
ถ้าประกอบไทยผมว่า 3 ต้นๆไม่เกินสามกลางๆครับ
F32 มาคงห้าล้านอัพอ่ะครับ
ผมว่าเบนซ์กะบีเอ็มเรื่มสวนทางกันละ อีกค่ายถูกลง อีกค่ายแพงขึ้นเรื่อยๆ
ดูจากยอดจองในงาน เบนซ์ล่อไปเกือบ 1000 คันละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2012, 23:11:36 โดย Kittitouch 55 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Action

เชื่อสิ เด๋วก็ค่อย ๆ ลงทีละ 1-2แสน เพราะช่วงนี้กำลังมาใหม่ พอเริ่มแป็กก็ลดกันเอง ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ถ้าเป็นแบบที่คุณแทนว่า ถ้ามาราคา 5 ล้านผมคงรอซื้อ W205 Coupe ดีกว่า :P

ออฟไลน์ pongisra

หลังๆมานี่ BMTH ไม่ค่อยเล่นสงครามราคา สวนทางกับ MBTH เพราะฉะนั้นจะถูกแบบ C180 coupe คงยากหน่อย

พี่จิมมี่เคยเขียนไว้สักกระทู้ว่าแพงเพราะราคาที่สำแดง(เพื่อเสียภาษี)ก็เกือบเท่า F11 เข้าไปแล้ว

ถ้าถามว่าทำไมราคาสำแดงถึงปาไปเกือบเท่า F11 ได้ทั้งๆที่ F11 option ก้ไม่ได้น้อยเท่าใหร่เลย อันนี้ผมก้ไม่ทราบเหมือนกัน แต่การจะแจ้สำแดงราคานั้น คิดว่าต้องได้รับการตรวจสอบจากบริษัทแม่ก่อน เขาอาจจะไม่ได้ตั้งใจจะขายให้ได้จำนวนเยอะ เอามาประดับ line ให้มันครบๆไปงั้น เพราะดูจากราคาแล้ว ลูกค้าคงเทไป F11 หมด

เอาใจช่วยขอให้ BMTH เปิดราคา F32 มาไม่โหดครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
3 touringยังขนาดนี้ ไม่มีหวังให้ราคาseries4 coupe มาสู้ c coupe ได้เลยเรื่องมันเศร้า แต่ถ้ามาไทย
แล้วจัดเต็มได้พาโนรามิคกระจกทั้งหลังคาแบบc coupeก็น่าสนมากๆนะครับ ถึงค่าตัวจะโดดไปไกลมากก็เถอะ :D

ออฟไลน์ Monn

ใช้ f30 ละกัน หุหุ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ถ้าเป็นแบบที่คุณแทนว่า ถ้ามาราคา 5 ล้านผมคงรอซื้อ W205 Coupe ดีกว่า :P
ดูอย่าง 530d สิครับ นำเข้ามาราคาเฉียดแปดล้านนน
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ simcity

ถ้าราคา F32  BMW Thailand ออกมาแพงเว่อร์

คงต้องไปหา Grey Market ล่ะครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ดูอย่าง 530d สิครับ นำเข้ามาราคาเฉียดแปดล้านนน
จะบ้าตายย คาเยนน GTR R8 ไปหาพวกนี้ดีกว่า :D

ถ้าราคา F32  BMW Thailand ออกมาแพงเว่อร์

คงต้องไปหา Grey Market ล่ะครับ
พอจะมีที่รุ้จักอยู่เหมือนกัน ให้เค้าสั่งให้ก็ได้ครับ แหะๆ :P

ไม่ค่อยอยากได้เกิน 4 ล้านสักเท่าไหร่

ออฟไลน์ prai

ผมว่าราคาโอเว่อร์ไปมาก ถึงจะอ้างเรื่องภาษีนำเข้าก็เถอะ ราคาวิ่งแถวๆ 3.8 ล้านก็กำไรเท่าไหร่แล้ว
อันที่จริงมันแพงเว่อร์ตั้งแต่ 520d Touring แล้วล่ะครับ แล้วราคา ของ F10 และ F30 Touring ก็ไม่ได้ต่างกันมากในต่างประเทศ

ผมคิดว่าส่วนนึงที่ BMW TH กล้าตั้งราคาแบบนี้เพราะว่า ผู้บริโภคส่วนใหญ่ไม่กล้าที่จะซื้อรถ BMW กับเกรย์ เพราะผู้บริโภคกังวลในหลายๆ อย่างของตัวผลิตภัณฑ์
ส่วน MBTH ต้องเล่นเกมส์ตัดราคากับเกรย์ แล้วเกรย์ส่วนมากก็ชอบนำเมอร์เซเดสเข้ามาขาย เพราะขายง่าย และช่างเก่งๆ มีเยอะ

ของ BMW ณ ตอนนี้ก็คงแต่มี Z4 ที่เป็นรถนำเข้าแล้วราคามันโอเคพอรับได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ส่งสัญญาณว่า F32 จะแพงหูฉี่หรือเปล่าครับ

ดูจากการตั้งราคา 320d Touring พี่แกอินดี้มาก

ดูจากการตั้งราคาแล้ว ไม่เหลือจริง ไม่รักกันจริง ขอบ๊ายบาย

ปล.ผมเห็นด้วยนะสำหรับ 4.49 ล้านบาท น่าจะเป็นตัว 328i Touring ไม่ทอนม้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 02:31:28 โดย iVeyroN »

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ผมเห็นราคาแล้วยังเหนื่อยเลย
ถ้าจะมีคนมาซื้อ ก็คงซื้อเพราะต้องการความแปลกล่ะมั้ง
เพราะเวลาเอารถท้ายซีดานมาขายพร้อมท้ายตัด
น่าจะรู้อยู่ว่าลูกค้าชาวไทย เทคะแนนไปทางไหน

ยิ่งเป็นรถแบรนด์ยุโรปซึ่งมีผลด้านภาพลักษณ์ด้วยอีก

ออฟไลน์ sakolsakman

• Full Member
ผมก็ว่าแพงเกินครับ  >:(

ออฟไลน์ YenChar

3 Touring
เป็นผม ผมมอง X3 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
แพงไปจริงๆครับ คงได้แค่มองหรือไม่ก็หันไปหาคู่แข่งที่ราคาถูกกว่า แต่ได้ภาพลักษณ์ที่เหมือนกันหรือเหนือกว่าแทน

ออฟไลน์ dht_tubes

BMTH ไม่เล่นสงครามราคาแบบ MB คงเป็นเพราะเค้ามีต้นทุน (แฝง) ที่มากกว่าอยู่คือ BSI

อีกเรื่องที่ BMTH ทำมานานคือ การเอาตัวนำเข้ามาหยั่งเชิงตลาด และ ลูกค้า ตัวเองว่า จะรับการถูกฟันได้ที่ราคาเท่าไหร่
ถ้าเปิดตัวปุ๊บ ฮือฮา มีคนจอง ทั้งที่แพงคอดๆ ก็ต้องเตรียมใจว่า ตัวประกอบในก็ไม่ถูกแน่

ยิ่งเป็นรุ่น 2 ประตู แบบ series 4 ใหม่ด้วย

ผมรอดูเทียบกันระหว่าง series 4 กับ  C coupe ใหม่ในอนาคต ที่คงต้องออกมาแข่งกันแน่นอน ว่าใครจะสวยและครบเครื่องกว่า
ราคาคงแรงเพราะเป็น 2 ประตูเข้าไปอีก

ส่วนรุ่น Touring ทีแพงคงเป็นเพราะ demand & supply มั๊ง บ้านเราคนไม่นิยม กลุ่มที่นิยมส่วนใหญ่เป็นรุ่นใหญ่ ตังค์หนา ถ้าชอบ ราคาไม่เกี่ยง แถมเป็นกลุ่ม collector items อีกเรื่อง เลยแพงหนักมั๊งครับ

ออฟไลน์ madboy

เห็นราคาแล้ว ขี่ F16 ไปเลยดีกว่าผม  ;D

http://www.f30post.com/forums/showthread.php?t=778461

จากแหล่งข่าวที่ได้มา ผู้บริหารบอกว่าจะแพงกว่าตัว 3 Series Sedan ประมาณ 2-3 พันยูโรด้วยกันครับ แอบดีใจเล็กๆ ว่ามันจะไม่แพงอย่างที่คิด

แปลว่าก็ถูกกว่าตัว Touring ประมาณ 1-2 พัน ยูโรครับครับ เพราะตัว Touring เริ่มต้นที่ 32,350 Euros ส่วน Sedan 28,500 Euros ครับ ;D

ออฟไลน์ eight

• Full Member
ให้เดาแบบมั่วๆหน่อยนะครับ

เอาราคานำเข้ามาแจ้งทางศุลกากรไว้ดักเกรย์ ถ้าเกรย์จะเอาคัวซีดานมาขายหักออกไป 1000-2000 ปอนด์ยังไงก็ยังแพงกว่าที่ BMTH ขายอยู่ดี

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
ผมว่าราคามาแรงๆหนักแน่ๆครับ มันเหมือนรถ ที่เป็นน้ำจิ้มของเค้า ไม่ได้เน้นทำตลาด เหมือนเก๋ง หรือ suv

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เพิ่งไปโดนมาครับ (ประตูท้ายตีหัว)
งามมาก!!!!!!!!!

ออฟไลน์ AMG GT

ถ้าเป็น ผมเอา Cls  หรือ ไม่ก็ E-class หรือ Serie 5 F 10

ออฟไลน์ pongisra

ให้เดาแบบมั่วๆหน่อยนะครับ

เอาราคานำเข้ามาแจ้งทางศุลกากรไว้ดักเกรย์ ถ้าเกรย์จะเอาคัวซีดานมาขายหักออกไป 1000-2000 ปอนด์ยังไงก็ยังแพงกว่าที่ BMTH ขายอยู่ดี

แอบคิดแบบนี้เหมือนกัน แต่ทำแบบนี้ น่าเกลียดไปไหม BMW เล่นไม่ซื่อเท่าใหร่

ถ้าเป็น ผมเอา Cls  หรือ ไม่ก็ E-class หรือ Serie 5 F 10
บังเอินว่ามี F10 แล้วอะดิคับ 555

ปัญหามันอยู่ตรงเน้แหละ เศร้า ... ถ้าไม่ได้รถสปอร์ต ก้อควงเจ้า F10 ต่อไป

ออฟไลน์ beerrl

ราคา BMW ตัวประกอบในประเทศ ก็ว่าแพงอยู่แล้ว (ราคา BMW ประกอบใน เท่ากับ ราคา BMW นำเข้าของ Gray market)
เจอตัวนำเข้า ยิ่งไปกันใหญ่เลยครับ ไม่ใช่แพงธรรมดาครับ แพงแบบไม่อยากขายเลยครับ

สรุปแล้ว ผมว่าเองนะ ว่าราคาขายของรถในเมืองไทยตอนนี้โดยเฉพาะรถยุโรป ตั้งราคาสูงเกินความจริงไปครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ IS2000

ต้นทุนน่าจะสูงระดับนึงด้วยนะครับ เพราะรถยนต์ค่ายนี้อย่าง BMW และ MINI พอมีอ็อฟชั่นหน่อยราคาจะสูงกว่ารถคู่แข่งในหลายๆตลาด
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R