ผู้เขียน หัวข้อ: อายุ 17 เป็นเจ้าของมอเตอไซค์ได้ไหม  (อ่าน 25162 ครั้ง)

ออฟไลน์ SauceNR

• Jr. Member
  • **
อายุ 17 เป็นเจ้าของมอเตอไซค์ได้ไหม
« เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:12:29 »
ลูกพี่ลูกน้องผมอยากได้มอไซมากผมไม่สนับสนุน แต่รู้สึกจะมีตังเก็บกลัวหอบเงินสดไปออก แบบนี้อายุยังไม่ถึง 20 มันสามารถเปนเจ้าของได้เองรึปลาวครับ ถ้าจ่ายสด

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
Re: อายุ 17 เป็นเจ้าของมอเตอไซค์ได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:17:07 »
เคยเรียนกฏหมายผ่านๆ อาจจะได้นะครับแต่เป็นโมฆียะ ผู้ปกครองสามารถบอกเลิกการซื้อขายนั้นได้

• **
Re: อายุ 17 เป็นเจ้าของมอเตอไซค์ได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:19:36 »
เคยเรียนกฏหมายผ่านๆ อาจจะได้นะครับแต่เป็นโมฆียะ ผู้ปกครองสามารถบอกเลิกการซื้อขายนั้นได้
คือถ้าออกมาแล้ว ผปค มารู้แล้วไม่ยินยอมสามารถนำไปคืนถูกไหมครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:24:18 »
ผมว่าได้นะครับ อันตรายมากๆถ้ามีความคิดเป้าหมายขนาดนี้แล้วควรหาที่ระบายครับ ยิ่งบีบยิ่งอันตราย พาไปสนามแข่งเลยครับ ไม่ก็ส่งไปเมืองนอกเลย อยู่ไทยเสี่ยงมีเพื่อนเป็นแว้นมากๆ ข่าวออกแต่ละวันเฮ้อ หรือไม่ก็บอกเดี๋ยวเรียนจบออกรถให้เลย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:25:50 »
น่าจะแบบนั้นนะครับ แต่ตอนเอาไปคืนมีค่าเสื่อมอะไรแบบนี้หรือเปล่าผมก็ไม่แน่ใจนะครับ ผมเรียนแค่กฏหมายเบื้องต้น ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:26:56 »
ตอนนี้ผมยี่สิบกว่าแล้วพ่อยังไม่ให้ขับมอเตอร์ไซค์เลยครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:29:39 »
ผมก้ยังไม่อยากจะขับเลยครับ เหมือนเอาเนื้อไปหุ้มเหล็กมากกว่า :-\

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:32:46 »
ซื้อได้ตั้งแต่ 15 นี่ครับ  17 นั่นแต่งงานได้ครับ
ยิ่งถ้าซื้อเงินสดด้วย  ผมว่ารีบหาอะไรไปเปลี่ยนใจเขาเถอะครับ

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:33:03 »
ซื้อเองโดยลำพังไม่ได้ ต้องอายุ 20 ปีบริบูรณ์แล้ว

หากจะซื้อต้องได้รับความยินยอมจากบิดาหรือมารดาก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2012, 23:35:05 โดย wannachat »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 23:38:17 »
ซื้อเองโดยลำพังไม่ได้ ต้องอายุ 20 ปีบริบูรณ์แล้ว

หากจะซื้อต้องได้รับความยินยอมจากบิดาหรือมารดาก่อน

น่าจะตามนี้ แต่เหมือนว่าถ้าไม่ได้รับความยินยอมก็เป็นโมฆียะไม่ใช่หรอครับ เหมือนจะมีโจทย์พวกนี้ตอนเรียนอ่ะครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 00:54:13 »
ผมขออธิบายอย่างนี้ดีกว่าว่า

คำถาม : อายุ 17 ปี(ยังไม่แต่งงาน+จดทะเบียนสมรสตามกฎหมาย) มีเงิน สามารถซื้อรถมอไซด์ได้หรือไม่

ตอบ : ซื้อได้ครับ แต่การซื้อมอไซด์เนี่ยจะเป็นโมฆียะกรรม(เพราะเกินฐานานุรูปของเด็ก) ซึ่งอาจถูกบอกล้างได้ภายหลังจากผู้ปกครองหรือผู้แทนโดนชอบธรรม หากผู้ปกครองหรือผู้แทนโดยชอบธรรมรับรู้ภายหลังและไม่เห็นด้ว แต่หากผู้ปกครองหรือผู้แทนโดยชอบธรรมรู้หรือควรรู้ถึงการซื้อรถดังกล่าวนี้แล้วไม่บอกล้างในเวลาอันสมควรก็จะถือว่าเป็นการให้สัตยาบันทำให้นิติกรรมดังกล่าวสมบูรณ์ ไม่มีสิทธิบอกล้างครับ  ;D

ผมเรียนมานานหลงๆลืมไปบ้าง ผิดถูกประการใดชี้แนะด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 12:13:10 โดย DArkMaster »

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 08:55:21 »
ผมขับมอเตอร์ไซด์ตั้งแต่อายุ 15 ครับ
อายุ 15 ปีบริบูรณ์สามารถทำใบขับขี่แบบชั่วคราวได้แล้ว ปีต่อปี
สมัยนั้นประมาณ 16 ปีที่แล้วยังมีใบขับขี่มอเตอร์ไซด์แบบตลอดชีพอยู่
ผมได้ใบขับขี่มอเตอร์ไซด์ตลอดชีพตอนอายุ 18 ปี ;D
เพิ่งไปเปลี่ยนเป็นสมาร์ทการ์ดตลอดชีพมาเมื่อต้นปีเอง
รับหน้าตัวเองไม่ได้ครับ  เด็กเกินเลยต้องเปลี่ยนเป็นหน้าตาปัจจุบัน
จริงๆ การขับขี่มอเตอร์ไซด์มันไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้น
หลายๆ คนกลัวเพราะเห็นข่าวเด็กแว้นตามท้องถนน จับกลุ่มมั่วสุมกัน ติดยาบ้าง
มันเลยทำให้หลายๆ คนมองว่าวัยรุ่นขี่มอเตอร์ไซด์เป็นคนไม่ดีไปซะหมด
จริงๆ ใครมีครอบครอง อยู่ที่ผู้ปกครองปลูกฝังความคิดมากกว่า ว่าแบบไหนมันไม่ดี
ถ้าความคิดดีแล้ว มันก็ไม่ได้น่ากลัวอะไรครับ
ผมตอนได้ใหม่ๆ ก็ไม่ได้แต่ง แต่ด้วยความเป็นวัยรุ่นตามเพื่อน ก็เอาไปแต่งซิ่งแต่งให้แรง
แต่ไม่ได้ขับเร็วเลยครับ แต่งไปงั้นแหละ ;D ไม่ได้ไปเข้ากลุ่มแว้นกับใครเขา
เอาไว้ขี่เท่ห์ๆ งั้นเอง
แต่ยอมรับว่าการขี่มอเตอร์ไซด์มันอันตรายจริงๆ ผมโดนรถตู้ตัดหน้าด้วยความเร็วประมาณ 80 เหาะเป็นนกไปเลย
ดีที่เอาหลังลงใส่เป้อยู่เลยไม่เป็นไร  ครั้งที่ 2 มองไม่เห็นไปตัดหน้าคันอื่น โดนเอาหัวกระแทกหน้าผมมึนไป 3 วัน
ปากแตกทั้งแถม แต่ก็รอดมาได้ :-X
ตอนนี้ก็นั่งอ่านข้อมูลมอเตอร์ไซด์ 250 CC อยู่  อยากได้แต่เมียไม่ให้ เมียกลัว

ที่พูดมาคือ การมีมอเตอร์ไซด์มันไม่ได้น่ากลัวแบบที่คิด
แต่ผู้ปกครองควรเอาใจใส่ดูแลมากขึ้น ปลูกฝังจิตสำนึกที่ดีเข้าไปด้วย
เพื่อจะได้ไม่เป็นปัญหากับตัวเอง ผู้อื่นและสังคม แค่นี้แหละครับ ;)

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 20:35:27 »
มีได้ครับ ผมยังมีเลย ผม 17 เหมือนกัน มีใบขับขี่มอเตอร์ไซค์ แต่ใช้ความแก่ของหน้าโกงอายุไปขับรถ 5555555
ตอนไปซื้อ ซื้อเป็นชื่อผมนะครับ แต่ จะมีใบมาให้ ผปค เซ็นต์ครับ ว่าจะดูแลลูกหลานอย่างดี
ประมาณนี้อ่ะครับ
เรื่องไปแว้น กล้าพูดได้เลย ไม่มีแน่นอนครับ ผมซื้อมอเตอร์ไวค์มาเอาไว้ บรรทุกของอ่ะครับ เวลาเข้าเมืองชล เหอๆ

เรื่องความกลัวในการขับขี่ ผมขอตอบตรงๆ ว่า
ถ้าคนขี่กลัวตาย เวลาขี่ ก็จะตายครับ เพราะว่า เวลาจะตัดสินใจบนถนน มัวแต่ห่วงเรื่องความตาย เลยตัดสินใจพลาด หรือช้า คันหลังชนตูม! จบครับ

แต่ ถ้าไม่มีเรื่องความตายในหัวเวลาขี่รถ 18 ล้อ 2 คันดีกระนาบก็ตบเกียร์ 3 แหวกกลางได้แบบไม่มีอะไรเกิดขึ้นน่ะครับ  ;D
เรารักจ่าโท :))))