ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกไหมครับว่าปีนี้ เศรษฐกิจแปลกๆ  (อ่าน 3796 ครั้ง)

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
คือเมื่อเทียบกับปีที่แล้วมันพลิกโผไปหลายอย่างเลยสำหรับผม

ที่คาดเอาเองว่าควรดีดันไม่ค่อยดี อันที่ทำเล่นๆไม่น่าจะดีกลับดีอย่างไม่น่าเชื่อ บางอย่างที่ทำปีที่แล้วดีโคตรๆ ปีนี้กลับแย่เป็นคนละเรื่อง

ธุรกิจของผมเกี่ยวกับสิ่งทอนะครับ

ไม่ทราบว่าของเพื่อนๆที่อยู่วงการอื่นเป็นยังไงมั้ง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: รู้สึกไหมครับว่าปีนี้ เศรษฐกิจแปลกๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 15:43:43 »
ครับ คุณพ่อเคยพูดให้ฟังว่ามีอะไรผิดสังเกตุ
คือคุณพ่อมีธุรกิจส่วนตัวที่ทำมานานหลายปีคือจำหน่ายเครื่องใช้ในบ้านทุกชนิดแล้วแต่ลูกค้าจะสั่ง
ปีนี้มันขายดีกว่าปีที่ผ่านๆมาเกินไป และที่สำคัญเป็นสินค้ากลุ่มไม่จำเป็นพวก เครื่องเล่นแผ่น โน๊ทบุค โทรศัพท์ จานดาวเทียม โฮมเทียร์เตอร์ สั่งจนต้องสต๊อกของกันเลยทีเดียว ทั้งๆที่เป็นสินค้าที่ไม่ควรสต๊อก
ในขณะที่กลุ่มสินค้าจำเป็น อย่างแอร์ พัดลมติดผนัง ตู้ เตาไฟฟ้าต่างๆ กลับมียอดขายเท่าๆ เดิม ของที่สต๊อกไว้ยังแอบมีเหลือบ้าง

พ่อบอกว่าเคยมีแบบนี้สมัยก่อนฟองสบู่จะแตก
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออนไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: รู้สึกไหมครับว่าปีนี้ เศรษฐกิจแปลกๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 15:59:27 »
งานประจำผมงานบ.เกี่ยวกับชิ้นส่วนรถยนต์ก็ตามที่ทราบๆกันครับ มีตกช่วงเศรษฐกิจร่วง สึนามิที่ญี่ปุ่น แล้วก็น้ำท่วม มาปีนี้ยอดค่อนข้างพุ่งจากนโยบายคืนแสนแต่ไม่พุ่งมากนัก (ถ้าโรงประกอบพุ่งสุดๆ) เพราะที่จีนมีประท้วงเลยทำให้ชิ้นส่วนจากจีนเข้าไทยมากขึ้น

ในส่วนธุรกิจส่วนตัวซื้อคอนโดปล่อยเช่าก็ดีครับเพราะหลายโรงงานหนีน้ำท่วมย้ายฐานมาแถวนี้แต่สิ่งปลูกสร้างขึ้นไม่ทันห้องก็เลยไม่ค่อยว่าง ส่วนธุรกิจรถมือสองอืดมากๆเนื่องจากนโยบายอีกแล้วขายไปหมดก็เลยไม่ได้ซื้อเติม ส่วนธุรกิจไฟแนนท์ก็ไม่ได้ปล่อยเพิ่มแล้วครับเพราะคนซื้อมือสองน้อยลงอีกอย่างช่วงนี้ต้องการเก็บเงินไว้กับตัวซะก่อน ส่วนหุ้นที่มีปล่อยไปเกือบหมดแล้วครับรอช้อนถ้าฟองสบู่แตก

ป.ล. ธุรกิจเยอะไม่ได้รวยนะครับ วงเงินไม่เยอะเป็นรายได้เสริมซะมากกว่า คอนโดก็ยังผ่อนอยู่ได้แค่เลี้ยงตัวเอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 16:47:52 »
ธุรกิจธนาคารผลประกอบการดีขึ้น สินเชื่อปล่อยได้เกินเป้า หนี้เสียยังควบคุมได้ดี
แนวโน้มน้องโบฯ ปีนี้น่าจะได้เยอะขึ้นด้วยครับ อิ อิ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 11:57:01 »
อุปกรณ์เฟอร์นิเจอร์ผมคิดไว้อยู่แล้วแหละว่าฟุบตั้งแต่ต้นปี เพราะระแวงน้องน้ำกันหมด ช่างก็มีแต่งานซ่อม แล้วก็น้อยมากๆ

:P :P :P

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 23:49:14 »
ครับ คุณพ่อเคยพูดให้ฟังว่ามีอะไรผิดสังเกตุ
คือคุณพ่อมีธุรกิจส่วนตัวที่ทำมานานหลายปีคือจำหน่ายเครื่องใช้ในบ้านทุกชนิดแล้วแต่ลูกค้าจะสั่ง
ปีนี้มันขายดีกว่าปีที่ผ่านๆมาเกินไป และที่สำคัญเป็นสินค้ากลุ่มไม่จำเป็นพวก เครื่องเล่นแผ่น โน๊ทบุค โทรศัพท์ จานดาวเทียม โฮมเทียร์เตอร์ สั่งจนต้องสต๊อกของกันเลยทีเดียว ทั้งๆที่เป็นสินค้าที่ไม่ควรสต๊อก
ในขณะที่กลุ่มสินค้าจำเป็น อย่างแอร์ พัดลมติดผนัง ตู้ เตาไฟฟ้าต่างๆ กลับมียอดขายเท่าๆ เดิม ของที่สต๊อกไว้ยังแอบมีเหลือบ้าง

พ่อบอกว่าเคยมีแบบนี้สมัยก่อนฟองสบู่จะแตก

เห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ
ผมว่าปีนี้ สินค้าฟุ่มเฟือย ทำยอดขายดีมาก(เกินไป)ครับ
ทั้งที่สินค้ากลุ่มนี้ควรจะชลอตัวลงเนื่องจาก ...
ในช่วงปลายปีก่อน/ต้นปีนี้ ประชาชนน่าจะนำเงินเก็บไปซ่อมแซมบ้านจากเหตุน้ำท่วม
เพราะงั้นปีนี้เขาน่าจะเอาเงืนได้ มาเติมส่วนของเงินเก็บที่เอาไปใช้ก่อนหน้านี้

แต่ดูเหมือนคนไทยจะเครียดแล้วออกอาการ Shopping Therapy กันทุก industries น่ะครับ
กลัวฟองสะบู่แตกอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Appenzell Swiss

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 00:13:52 »
ผมคิดว่าส่วนใหญ่ก็เป็นไปตามสถานการณ์ และตามเทรนด์นะครับ โดยรวมน่าจะปกติดี

เข้าใจว่าเรื่องฟองสบู่ ยังเป็นความทรงจำที่เลวร้ายต่อคนไทย แล้วก็พูดกันมาหลายปีครับ
สภษ.(Proverb)14:15 คนเขลาเชื่อถือวาจาทุกอย่าง แต่คนหยั่งรู้มองดูว่าเขากำลังไปทางไหน

ออฟไลน์ kengmania

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 01:03:52 »
ธุรกิจร้านอาหารทุกระดับช้ำลึก..เพราะแบกต้นทุนเพื่มขึ้นมากมาย
ผัก้เกือบทุกชนิดแพงกว่าปีก่อนชัดเจน ไม่มีวันไหนถูกกว่าสักวันเดียว
กะปิน้ำปลาซีอิ๊ว เครื่องปรุงต่างๆ ขึ้นไปนานแล้ว ไม่ลงมาแน่นอนด

ที่สำคัญที่มันปวดใจคือต้องกัดฟันขายลูกค้าในราคาเดิม
อีกหน่อยอั้นกันไม่ไหว อาจเห็นข้าวแกงข้างทางเริ่มต้นที่จานละ 40 บาท

ส่วนตลาดหุ้นไทย รู้สึกซู่ซ่าพิกล เกรงจะลากไปทุบก่อนสิ้นปีจริงๆ
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ