ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องหาอะไหล่ที่เซียงกงครับ  (อ่าน 11451 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
คือว่าเห็นหลายๆคนบอก
ลองไปเดินหาแถวเซียงกงสิ

แต่ทีนี้ผมไม่รู้อะครับ
ว่าเวลาไปเนี่ยต้องดูยังไง
เรา้ต้องเข้าไปถามเค้าว่ามี.....ตัวนี้รึเปล่า
หรือว่าวางๆไว้แล้วเราเลือกดูเอง

แล้วเซียงกงเนี่ยที่เค้านิยมไปกัน
อยู่แถวไหนครับ
(ใช่ที่แถวรังสิตรึเปล่าครับ ใกล้ๆม.กรุงเทพ)
เพราะวันอาทิตย์ผ่านไปเงียบร้านปิดหมด
เลยไม่แน่ใจว่าใช่รึเปล่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: อยากถามเรื่องหาอะไหล่ที่เซียงกงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 23:19:08 »
เซียงกงมีที่บางนา ปทุมวัน รังสิต บางร้านแยกมาเปิดเดี่ยวๆแต่มีอะไหล่เยอะ ตั้งแต่แยกเทพารักษ์ไปจนแถวๆซีคอนก็มีครับ

บางครั้งซื้อตามร้านเหล่านี้ถูกกว่าเซียงกง ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม

การไปซื้อของ ก็เตรียมเอาไว้ว่าอยากได้ของรุ่นอะไร ถ้าค้นในเน็ตเจอรูปก็ปรินท์ไปเทียบกันได้จะดีมาก
เพราะบางครั้งคนขายก็เป็นเด็กใหม่ อาจจะไม่ได้รู้เรื่องมากกว่าเราด้วยซ้ำ

ไม่ควรถามแล้วซื้อทันที แต่ลองเดินๆดูสักสองสามร้าน ยกเว้นว่าไม่แคร์ถ้าราคาจะต่างกันสัก 10-15% เพราะแถวนั้นแต่ละร้านรู้กันว่าใครขายเท่าไหร่ มักจะไม่ขายในราคาที่ต่างกันมากนัก ยกเว้นบางครั้งที่เจ้าของใจดี ชอบลูกยอ กระจังหน้า Sprinter AE101 ตอนนั้นซื้อขายกันพันกว่า ผมได้มา 500 บาทแบบฟลุ๊คๆก็มี

ของบางอย่างถ้ามีเป็นของใหม่ขาย กรุณาเสาะหาราคาของใหม่ก่อน ของแต่งบางรุ่น ซื้อของใหม่กับเก่า ราคาต่างกันไม่ถึง 20% แต่สภาพคนละเรื่อง

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากถามเรื่องหาอะไหล่ที่เซียงกงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 23:37:26 »
ก่อนเดินเชียงกง ต้อง...

- รู้ราคาของโดนประมาณ
โดยค้นดูในเน็ตก็ดี หรือถามผู้รู้ก็ตาม เวลาไปเจอราคาที่เชียงกง จะได้รู้ว่าของมันโดนใจ หรือว่าโดนต้ม
ยิ่งของมือสอง หรือของหายาก ต้องเช็คราคาให้ชัวร์ ไม่งั้นเราจะกลายเป็นควายเอาได้ง่ายๆ

- รู้สเปคของที่เราจะสั่ง
ถ้าเอาของเดิมไปเทียบได้ก็ดีไป แต่บางอย่างเอาไปเทียบไม่ได้ ต้องจดสเปคไปซื้อครับ
เช่น ซื้ออะไหล่ตัวถังก็ต้องรู้กรหัสตัวถังของรุ่นนั้นๆ หรือซื้อน้ำมันเบรคก็ต้องดู dot number ให้ตรงกัน เป็นต้น

- ดูของเป็น
นี่เป็นกฎในการซื้อของเลยมั้ง ต้องตรวจตำหนิเป็น ซึ่งของแต่ละอย่างก็มีจุดตรวจสอบต่างกัน
เช่น ลูกสูบเบรคต้องคลำดูตามด สายพานต้องงอดูรอยแตก เป็นต้น

แหล่งเดินใหญ่ๆอยู่ที่วรจักรครับ เดินเข้าไปก็ถามหาอะไหล่เลย หรือไม่ก็เอาอะไหล่ไปเทียบ ชัวร์สุด

ถ้าวรจักรไกลไป ก็ยังมีที่ปทุมวัน บางนา รังสิตเป็นแหล่งใหญ่ๆไม่แพ้กัน

ถ้ามีร้านคู่ใจจะดีมากครับ ราคาคุยง่าย ได้ของเร็ว (จากประสบการณ์ บางร้านจะกั๊กของดีๆ ไว้ให้ลูกค้าประจำหรือเงินหนาๆไว้ก่อน)

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 23:41:52 »
เท่าที่เคยไปมาน่ะครับ  ถ้าเราเดินเข้าไปถามแบบซื่อๆเนี่ย....  หัวแบะเลยนา....
阿蘇山

ออฟไลน์ G FORCE

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 23:50:56 »
ผมว่าเข้าไปถามคร่าวๆจากเว็บรถที่ท่านใช้อยู่ก่อนก็จะดีครับ แล้วค่อยเอาข้อมูลไปเดินหาอีกที

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 00:01:42 »
ขอบคุณมากนะครับบ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 07:32:38 »
ผมว่าเข้าไปถามคร่าวๆจากเว็บรถที่ท่านใช้อยู่ก่อนก็จะดีครับ แล้วค่อยเอาข้อมูลไปเดินหาอีกที

คิดเหมือนผมเลย ถามจากในคาร์คลับที่ใช้รถรุ่นนั้นๆ ก่อนดีกว่าครับ เพราะนอกจากคุณจะเซฟเวลาแล้ว
อาจจะเซฟค่าใช้จ่ายได้อีกทางหนึ่งกรณีมีเพื่อนๆ ในคาร์คลับแนะนำ หรือแจกฟรี หรือขายให้ถูกๆ.......
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 19:10:44 »
เวลาไป

ก็อย่าไปแต่งตัวจนดูดีมากมายนะครับ

อาจโดนฟันขาดสะพายแล่งได้

เชียงกงแต่ละแหล่งก้จะมีแนวเด่นๆต่างกันไปครับ

อย่างรังสิตก็จะออกแนวขวัญใจรถกระบะ

หลักสี่ก็พวกมากล้อ

บางนาแนวเด็กซิ่ง

แต่จริงๆแล้วร้านพวกนี้ก็จะมีเจ้าของไม่กี่คน

ขยายสาขากันไปกันมา

แล้วแบ่งของแยกประเภทกระจายกันไปขาย
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????