ผู้เขียน หัวข้อ: หิ้วน้ำมันเครื่องนอกไปให้ศูนย์เปลี่ยน ประกันเครื่องยนต์จะขาดไหมครับ  (อ่าน 7066 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
อย่างที่รู้ๆกันอยู่ ซื้อรถใหม่มีประกันเครื่องยนต์ให้ แต่
1.ถ้าหิ้วน้ำมันเครื่องนอกไปให้ศูนย์เปลี่ยน ประกันเครื่องยนต์จะขาดไหมครับ แล้ว
2.ถ้าใช้เกินระยะที่ศูนย์กำหนดไว้ เช่น เกรดสังเคราะห์แท้ ศูนย์กำหนดไว้1หมื่นโล แต่เราเปลี่ยนที่1หมื่นห้าพันโล ซึ่งเป็นเกรดที่น้ำมันเครื่องในปัจจุบันรองรับได้ ศูนย์จะไม่รับเคลมหากเครื่องมีปัญหาไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Au

• Jr. Member
  • **
ผมเข้าศูนย์ Mazda หิ้วเข้าไปเอง ประกันเครื่องเหมือนเดิมนะ แต่เค้าแจ้งว่าไม่ประกันเรื่องน้ำมันให้ แล้วผมก็เกินระยะ 10,000 โลไปเยอะด้วยดิ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
จะหมดประกันก็ต่อเมื่อ เกิดปัญหาแล้วพบว่าน้ำมันเครื่องที่หิ้วมาเองเป็นน้ำมันไม่ได้คุณภาพครับ

อันที่จริง ความเสี่ยงมันน้อยน่ะครับ ที่ศูนย์บางศูนย์ไม่ให้หิ้วเพราะอยากได้กำไรจากน้ำมันเครื่องเพิ่มมากกว่า

ออฟไลน์ devilpharynx

• Full Member
ประเด็นเรื่องหมดประกันรึป่าวไม่รู้ครับ ..... แต่มันจะกลายเป็นข้ออ้างได้อย่างแน่นอน ถ้าเครื่องเกิดมีปัญหา... ;D

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
ถ้าเกรงว่าจะมีปัญหากันในภายหลัง ให้ทางศูนย์ระบุเพิ่มจากคำว่า "ลูกค้านำน้ำมันเครึ่องมาเอง" เป็น "ลูกค้านำน้ำมันเครื่อง ซินเนติค หรือ เซมิ.... หรือ ..... เกรด......W... ยี่ห้อ....... มาเอง"  หากมีปัญหาในภายหลังจะได้ไม่ต้องถกเถียงกันมากครับ แต่ทั้งนี้น้ำมันเครื่องที่คุณหิ้วไปนั้น คุณต้องไม่โชคร้ายโดนน้ำมันเครื่องปลอมนะครับ

ออฟไลน์ AkE

1. ส่วนใหญ่ไม่ขาดคับ แต่ก้อย่างที่ว่ามันจะเปนข้ออ้างได้คับถ้าเครื่องเกิดมัปันหา

2. เข้า 10000 เถอะคับ ไม่ว่าจะเปนน้ำมันตัวไหน  15000 สำหรับถนนไทยมันมากเกินไปคับ เครื่องไหวแต่ช่วงล่างอาจไม่ไหวสูง

ออฟไลน์ IncarRus

อยู่ที่,,, ความงี่เง่าของศูนย์ครับ
....มีเพื่อน,,, ใน Fiestaclub ตั้งแต่ออกรถ ไม่เคยเอาเข้าศูนย์
....ทุกอย่าง,,, ทำเองทั้งหมด

ตอนหลัง,,, เกียร์พัง, เอาเข้าศูนย์ ศูนย์ไม่รับ
....เพราะว่า,,, ในสมุดประจำรถ ไม่มีบันทึกการเข้าตรวจเช็คตามระยะเลย
....จึงได้,,, คุยโดยตรงกับ ฟอร์ด ประเทศไทย ทาง Facebook
....ตอนนี้,,, ฟอร์ดเลยบอกให้เอาเข้าศูนย์ เคลมเกียร์ได้แล้วครับ  ;)

ออฟไลน์ HYDE--

แล้วแต่ที่ครับ ถ้าเอาชัวร์ๆ ก็โทไปถามศูนย์เลยครับ ว่าหิ้วไป ได้ หรือ ไม่ได้

ออฟไลน์ Arado_kung

อยู่ที่,,, ความงี่เง่าของศูนย์ครับ
....มีเพื่อน,,, ใน Fiestaclub ตั้งแต่ออกรถ ไม่เคยเอาเข้าศูนย์

ตอนหลัง,,, เกียร์พัง, เอาเข้าศูนย์ ศูนย์ไม่รับ
....เพราะว่า,,, ในสมุดประจำรถ ไม่มีบันทึกการเข้าตรวจเช็คตามระยะเลย
....จึงได้,,, คุยโดยตรงกับ ฟอร์ด ประเทศไทย ทาง Facebook
....ตอนนี้,,, ฟอร์ดเลยบอกให้เอาเข้าศูนย์ เคลมเกียร์ได้แล้วครับ  ;)

เคสนี้ต่อให้ฟอร์ดไม่เคลมให้เค้าก็ไม่ผิดนะครับ เพราะไม่มีหลักฐานอะไรมายืนยันได้ว่าได้ทำการถูกต้องตามการเช็คระยะจริง

ออฟไลน์ IncarRus

เคสนี้ต่อให้ฟอร์ดไม่เคลมให้เค้าก็ไม่ผิดนะครับ เพราะไม่มีหลักฐานอะไรมายืนยันได้ว่าได้ทำการถูกต้องตามการเช็คระยะจริง

ก็ใช่หนะสิคับ,,, เคสนี้ ฟอร์ดค่อนข้างจะใจกว้าง
....แต่อย่างนึง,,, คือที่ทำไป มันก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเกียร์
....และอีกอย่าง,,, ตามคู่มือ ก็แทบไม่มีอะไรเกี่ยวกับเกียร์เลยเหมือนกัน

ออฟไลน์ countryman

• **

+1ผมว่าฟอร์ดทำแปลกนะเคสนี้ ผมว่าหากเป็นเจ้าตลาดไม่ต้องหวังเลยเคสแบบนี้
เพราะเงื่อนไขมันชัดเจนมากในการรับประกันรถ ทุกวันนี้ของผมระยะทางไม่เคยถึงแต่ระยะเวลาถึง
ต้องเอารถเข้าศูนย์ตลอดจะถ่ายน้ำมันหรือไม่ถ่าย ช่างก็จะประทับตรารับรองว่าเราเข้ามาแล้ว
เคยถามว่าไม่มาได้ไหม เขาบอกมีปัญหาแล้วจะไม่มีใครรับผิดชอบรับได้ไหมล่ะ

ออฟไลน์ Jew

• **
ลองโทรไปถามที่ 0 ก่อนนะครับ เพื่อความชัวร์
บาง 0 ให้เอาเข้าเเต่บาง 0 ก็ไม่ให้เอาเข้าครับ

ของผมเพิ่งหิ้วเอาเข้าไปเปลี่ยนวันเสาร์นิเอง 0 H