ผู้เขียน หัวข้อ: รถพ่วงแซงกันเอง-สิบล้อวิ่งขวา ผิดมั้ยครับ  (อ่าน 2341 ครั้ง)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
วันนี้มีธุระต้องขับรถไปกลับ กทม เกือบสองร้อยกม.ครับ
เวลาวิ่งเส้นรอบนอก เจอสิบล้อ ทั้งแซงกันเองและวิ่งขวาบ่อยมาก ถ้าวันอื่นด้วยเจอบ่อยเป็นพิเศษเลยครับ

-ถนนบรมราชชนนี ขาออกกทมมีสามเลนครับ จะมีสิบล้อหรือรถพ่วงแซงกันเป็นระยะๆ หวาดเสียวมากเวลาสิบล้อตีคู่กันสองคัน คันหน้าก็ไม่ค่อยจะยอมแซง แซงเองก็เสียวโดนเบียด
-ถนนบรมราชชนนี ขาออกกทมมีสามเลนเช่นเดิมครับ วันนี้เจอรถพ่วงวิ่งราว80 แช่ขวายาวเลยครับ สองเลนซ้ายว่างไม่ยอมเข้า กีดขวางมากๆ อันตรายจากหินดีดด้วย สุดท้ายเลยต้องรีบหาทางแซงไป
-ถนนเพชรเกษมช่วงผ่านหน้าอ้อมใหญ่ขาเข้ากทม เจอรถสิบล้อหรือหกล้อคันใหญ่ๆไม่แน่ใจ อยู่เลนขวาจากสี่เลน เพื่อขึ้นสะพานข้ามแยกพุทธมณฑลสาย5 ลงสะพานแล้วก็แช่ขวาสักพัก เข้าซ้ายไปหนึ่งเลน ยังไม่ทันแซงได้ก็กลับเข้าขวามาอีก ขับตามนานๆยังกับมีพายุทราย สีรถจะเยินเอา

อันนี้ที่เจอวันนี้ครับ เสียวมากครับ เคยเจอแบบถนนโล่งๆสิบล้อไปอยู่เอาเลนขวาขับช้ามากไฟท้ายมืดๆ เข้าไปใกล้ๆถึงเห็น ที่แย่กว่าคือมองกระจกหลังมีรถซิ่งมาเร็วมากเหมือนไม่เห็นท้ายสิบล้อ แล้วก็มาปาดหักหลบสิบล้อเกือบชนผมแทน

เดี๋ยวพอรถเยอะขึ้นหรืออะไรไม่ทราบ สิบล้อทั้งหลายก็อพยพมาเลนใกล้ๆขวาแทน เข้าใจว่าทุกคนก็รีบแต่ บางครั้งรู้สึกว่ามันก็เกินไป รถใหญ่พี่ท่านออกขวาที ยังกับพายุทราย แถมกว่าจะแซงกันพ้น อยากให้ขับกันระวังกว่านี้ครับ แซงไกลๆยังดี บางพวกอาการหนักปาดออกมาก็มี

ขับรถสมัยนี้เหนื่อยใจขึ้นทุกวันเลยว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: รถพ่วงแซงกันเอง-สิบล้อวิ่งขวา ผิดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 21:52:27 »
ถ้าขวาสุดเลยผมว่าผิดนะ ยกเว้นรถจะวิ่งช้าอืดทุกเลน แต่ขวาว่างเลนเดียวจริงๆ อลุ่มอล่วย

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
Re: รถพ่วงแซงกันเอง-สิบล้อวิ่งขวา ผิดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 22:04:09 »
ผมว่าแช่ขวาผิดทุกประเภทครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 22:20:56 »
วิ่งได้ไม่เกิน 70 และให้ชิดซ้ายตลอดครับ (แต่แซงได้) ชิดขวาผิดเต็มๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 09:54:19 »
ช่วงนี้ใกล้ปีใหม่  ทั้งสิบล้อ ทั้งรถส่งของเยอะครับ  ทำใจ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 15:51:40 »
ขวาสุดก็คงผิดอยู่ครับ แต่ก็เจอบ่อยๆเหมือนกัน คิดว่าเป็นเรื่องธรรมดาไปและ