ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถามเรื่องเงินคืนรถคันแรกหน่อยค่ะ  (อ่าน 2413 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สวัสดีค่ะ
  คือหาข้อมูลไว้ค่ะ เผื่อได้ใช้ คือ ถ้าเราจองรถไว้แล้วก็ยื่นเอกสารทันตามกำหนดเวลา
แต่เมื่อถึงวันรับรถแล้วเราไม่เอารถ (คือประมาณว่าตอนจองใจร้อนไปหน่อย ให้เขากินเงินจองไป)
กรณีนี้จะเป็นอย่างไรคะ ต้องไปขอยกเลิกการคืนภาษีมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ johnlee

Re: เรียนสอบถามเรื่องเงินคืนรถคันแรกหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 12:57:25 »
แล้วจะเอารถคันอื่นอีกมั้ยล่ะ  หรือยกเลิกไปเลยไม่ซื้อรถเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: เรียนสอบถามเรื่องเงินคืนรถคันแรกหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 13:05:08 »
ก็ได้ครับ ไปขอยกเลิกคืนภาษีได้ ส่วนเงินจองก็โทรไปยกเลิก ให้เค้าฟาดเงินจองไป

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 13:14:12 »
แล้วจะเอารถคันอื่นอีกมั้ยล่ะ  หรือยกเลิกไปเลยไม่ซื้อรถเลย
ที่ถามเพราะว่า เพื่อนจอง swift ไว้ แล้วก็ยื่นเอกสารเรียบร้อยแล้ว
โดยจะได้รับรถเดือน สิงหาปีหน้า ซึ่งที่จองเพราะว่า
1. ได้รับเงินคืนภาษี
2. คิดว่า สิงหาคมปีหน้า สภาพคล่องน่าจะดี พูดง่ายๆคือ น่าจะมีเงินซื้อ และผ่อน
3. แต่ถ้าถึงวันแล้วมันไม่เป็นดังหวัง กล่าวคือ สภาพคล่องก็ไม่ดี ก็เลยมาถามค่ะ
4. ส่วนเรื่องเงินจองไม่มีปัญหาค่ะ จองไป 3000 บาทก็คิดอยู่ว่าถ้าไม่เอารถก็ให้เขาเอาเงินจองไปค่ะ
5. ส่วนตัวคิดว่า คนที่เป็นแบบนี้ก็น่าจะมีอีกนะคะ แล้วถ้าเขาไม่ไปยกเลิกเงินคืนภาษี มันจะไม่มีปัญหาเหรอคะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 13:18:09 »
ถ้าไม่ได้กะจะซื้อคันอื่นแทน ก็ปล่อยไปเลยก็ได้ครับ ถึงเวลาไม่ไปยื่นใช้สิทธิ์ ก็จะโดนตัดสิทธิ์ไป หรือจะขอยกเลิกการใช้สิทธิ์ก็ได้
แต่ถ้าจะเปลี่ยนไปจองรุ่นอื่น ไปแก้ไขใบจองได้ครับ มีโต๊ะที่ให้แก้ไขใบจองได้อยู่ ผมเพิ่งไปยื่นขอใช้สิทธิ์เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 13:22:18 »
ถ้าไม่ได้กะจะซื้อคันอื่นแทน ก็ปล่อยไปเลยก็ได้ครับ ถึงเวลาไม่ไปยื่นใช้สิทธิ์ ก็จะโดนตัดสิทธิ์ไป หรือจะขอยกเลิกการใช้สิทธิ์ก็ได้
แต่ถ้าจะเปลี่ยนไปจองรุ่นอื่น ไปแก้ไขใบจองได้ครับ มีโต๊ะที่ให้แก้ไขใบจองได้อยู่ ผมเพิ่งไปยื่นขอใช้สิทธิ์เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา
ok กระจ่างมากค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
แสดงว่า ยื่นเรื่องแล้ว เมื่อถึงเวลาต้องไปยื่นใช้สิทธิ์อีกทีนึง
ตอนยื่นใช้สิทธิ์คือ ตอนที่ได้รับรถแล้วใช่มั้ยคะ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 13:41:50 »
แสดงว่า ยื่นเรื่องแล้ว เมื่อถึงเวลาต้องไปยื่นใช้สิทธิ์อีกทีนึง
ตอนยื่นใช้สิทธิ์คือ ตอนที่ได้รับรถแล้วใช่มั้ยคะ
ใช่ครับ ต้องจดทะเบียนให้ได้ป้ายดำ และเอาเอกสารไปยื่นอีกครั้ง ภายใน 90วัน หลังรับรถ
ไปยื่นเอกสารเพิ่ม พร้อมใบสละสิทธิ์การโอนกรรมสิทธิ์รถภายใน5 ปี (ต้องครอบครองรถไว้ติดต่อกัน 5ปี เป็นอย่างต่ำ ห้ามโอนให้คนอื่น)
ส่วนเงินคืนภาษีจะได้รับโดยการโอนเข้าบัญชีที่ยื่นไว้ หลังครอบครองรถครบ 1ปี ครับ แต่หลังจากนั้น ถ้าทำผิดเงื่อนไข เช่น ขาย หรือโอนกรรมสิทธิ์ก่อนครบ 5 ปี เงินจำนวนนี้จะโดนเรียกคืนนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 13:47:12 »
ใช่ครับ ต้องจดทะเบียนให้ได้ป้ายดำ และเอาเอกสารไปยื่นอีกครั้ง ภายใน 90วัน หลังรับรถ
ไปยื่นเอกสารเพิ่ม พร้อมใบสละสิทธิ์การโอนกรรมสิทธิ์รถภายใน5 ปี (ต้องครอบครองรถไว้ติดต่อกัน 5ปี เป็นอย่างต่ำ ห้ามโอนให้คนอื่น)
ส่วนเงินคืนภาษีจะได้รับโดยการโอนเข้าบัญชีที่ยื่นไว้ หลังครอบครองรถครบ 1ปี ครับ แต่หลังจากนั้น ถ้าทำผิดเงื่อนไข เช่น ขาย หรือโอนกรรมสิทธิ์ก่อนครบ 5 ปี เงินจำนวนนี้จะโดนเรียกคืนนะครับ
ขอบคุณค่ะ