ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการเดินเบาเครื่องหลังสตาร์ทรถครับ  (อ่าน 2129 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
จำเป็นต้องจอดมั้ยครับ สามารถเดินเบาด้วยการวิ่งช้าๆได้มั้ยครับ

แล้วระยะเวลาควรนานแค่ไหนหลังสตาร์ทรถครับ เครื่องเทอโบดีเซล

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YenChar

Re: ขอถามเรื่องการเดินเบาเครื่องหลังสตาร์ทรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 19:39:03 »
ถ้าไม่ได้ซัดมา ขับไม่เกิน 2 พันรอบ ดับเครื่องได้เลยครับ

อย่างถ้าอยู่ในหมู่บ้าน
ขับย่องๆในหมู่บ้าน ดับเครื่องได้เลยครับ

ออฟไลน์ pongisra

Re: ขอถามเรื่องการเดินเบาเครื่องหลังสตาร์ทรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 19:59:36 »
ลองดูในคู่มือครับ จะมีบอกหมด

แต่ส่วนใหญ่ก็บอกว่า ออกได้เลย บางรุ่นตอนเครื่องเย็นๆเขาล้อกรอบเครื่องยนตร์ไว้แล้ว กดสุดยังไงรอบก็กวาดไม่สุด

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 01:10:29 »
ไม่มีเทอร์โบ

ของผม ถ้าขับไม่เกิน 2500 รอบ  ไม่เหยียบ ไม่ซิ่ง  ขับไม่ไกล  ก็เดินเบา3-10วิ ก็ดับ  ใกล้ๆก็ดับเลย

ถ้าขับทางไกลก็ 30วิ - 2 นาที เปิดกระโปรงหน้ารถช่วย

-------------
ผมเน้นเดินเบาตอนสตาร์ทตอนแรกอะ  ใช้รอบน้อย(รอบ 1500-2000)จนกว่าเครื่องจะร้อนปกติ

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 05:07:04 »
ผมเข้าใจถูกนะ...

คือตอนสตาร์ทใหม่ๆใช่มะ?

ขับได้เลยครับ แครอย่าเหยียบมิดเปนพอ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 09:05:39 »
พูดถึงเครื่องจักรกลต่างๆไม่ว่าจะหลัง start หรือ ก่อน stop ล้วนต้องมีการ warm up และ warm down ด้วยกันทั้งนั้นครับ ถามว่าทำไมหนะหรือ

ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนว่าเครื่องยนต์หนึ่งเครื่องประกอบไปด้วยชิ้นส่วนต่างๆมากมาย แต่ละชิ้นมีขนาด หน้าที่ และผลิตจากวัสดุที่แตกต่างกันออกไป โดยหลักการแล้ว วัสดุที่มีขนาดและชนิดของวัสดุแตกต่างกันจะมีอัตราการขยายตัวที่ต่างกันออกไป ดังนั้นวิศวะกรผู้ออกแบบเครื่องจักรกลเหล่านั้นเค้าจึงออกแบบให้ชิ้นส่วนต่างๆในเครื่องยนต์มีระยะห่างที่เหมาะสมโดยคำนึงถึง หน้าที่ ชนิดของวัสดุ และอุณหภูมิที่มันทำงาน เพื่อให้มันสารถทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ และมีอายุการใช้งานที่เหาะสม

ทีนี้เรามาดูกันว่า การ warm up และ warm down นั้นมีประโยชน์อย่างไร

การ warm up และ warm down จะช่วยให้ชิ้นส่วนต่างๆในเครื่องยนต์มีการขยายตัว-หดตัวอย่างเหมาะสมตามที่วิศวะกรเค้าออกแบบมา เพื่อให้ชิ้นส่วนเหล่านั้นสามารถทำงานสอดประสานกันได้อย่างมีประสิทธิภาพ วัสดุบางชนิดหากมีการยืด-หด ตัว อย่างฉับพลันรวดเร็วเกินไปอาจทำให้เกิดการ crack หรือมีการผิดรูปร่างได้ในระยะยาว อันเป็นผลให้เครื่องยนต์ได้รับความเสียหายได้

นอกจากนี้การ warm up และ warm down ยังมีผลต่อประสิทธิภาพการหล่อลื่นอีกด้วยครับ เนื่องจากสารหล่อลื่นจะทำงานได้ผลดีที่สุด ณ. อุณหภูมิและความหนืดที่เหมาะสมค่าใดค่าหนึ่งเท่านั้น ส่วนเรื่องรายละเอียดลึกๆผมไม่ขอเจาะลงในรายละเอียด เนื่องจากมันเยอะเกิน

และนอกเหนือจากนี้การ warm up และ warm down ยังช่วยลดการสึกหรอของเครื่องยนต์อันเนื่องมาจากการเกิดปฏิกริยาระหว่างสาร sulphur กับ H2O ที่เกิดจากกระบวนการสันดาปได้อีกด้วย

ทีนี้ถ้าถามว่าเราควรอุ่นเครื่องนานแค่ไหนหลัง start หรือก่อน ดับเครื่อง อันนี้คงต้องขึ้นอยู่กับผู้ผลิตเค้าแนะนำมา แต่ถ้าไม่มีแนะนำมาในคู่มือ ก็ควรทำสัก1-3 นาที ตามแต่สภาพการใช้งาน เพียงง่ายๆเท่านี้คุณก็สามารถใช้งานเครื่องยนต์ของคุณได้อย่างยาวนานแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 22:14:13 »
ปกติก่อนออกตอนเช้าก็สัก 1นาที แล้วก็ขับเบาๆในหมู่บ้านไม่เหยียบเร่งอะไร ส่วนขาจอดก็สักอีก1นาทีก่อนดับเครื่อง น้อยสุดก็สัก30วิ ถ้ารีบ
Merc Addicted