ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำยางหน่อยครับ  (อ่าน 2432 ครั้ง)

ออฟไลน์ june_lol

• Jr. Member
  • **
แนะนำยางหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 04:17:01 »
พอดีว่าวันนี้ยางแตกระหว่างทางครับบวกกับยางเก่าก็ปลายอายุการใช้งานแล้วเลยอยากจะให้แนะนำยางหน่อยอ่ะครับ
ดูๆ ราคาไว้ไม่เกิน 2500 อ่ะครับ ใช้กับ sunny neo อ่ะครับขนาดเดิมๆ เลย 195/60 15 อ่ะครับ
ตอนนี้ใช้ Yokohama อยู่ครับ ไม่รู้รุ่น
ลองดูไว้คือ Goodyear NCT5 แต่กระแสในเนตบอกว่าไม่เกาะ ยางแข็งเร็ว เส้นละพันแปดกว่าๆ
เห็น dunlop sp490 ไว้ตัวนี้เป็นไงมั่งครับมีใครเคยลองใช้มั่งครับ อันนั้นราคาพอๆ กับ NCT5
หรือว่าจะเพิ่มเงินไป dunlop LM703 เลยดีครับ เส้นละสองพันนิดๆ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
Re: แนะนำยางหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 07:28:02 »
พอดีว่าวันนี้ยางแตกระหว่างทางครับบวกกับยางเก่าก็ปลายอายุการใช้งานแล้วเลยอยากจะให้แนะนำยางหน่อยอ่ะครับ
ดูๆ ราคาไว้ไม่เกิน 2500 อ่ะครับ ใช้กับ sunny neo อ่ะครับขนาดเดิมๆ เลย 195/60 15 อ่ะครับ
ตอนนี้ใช้ Yokohama อยู่ครับ ไม่รู้รุ่น
ลองดูไว้คือ Goodyear NCT5 แต่กระแสในเนตบอกว่าไม่เกาะ ยางแข็งเร็ว เส้นละพันแปดกว่าๆ
เห็น dunlop sp490 ไว้ตัวนี้เป็นไงมั่งครับมีใครเคยลองใช้มั่งครับ อันนั้นราคาพอๆ กับ NCT5
หรือว่าจะเพิ่มเงินไป dunlop LM703 เลยดีครับ เส้นละสองพันนิดๆ
NCT5 ผมเองไม่เคยใช้ แต่เท่าที่ได้ยินเขาร่ำลือมา มันเป็นหนึ่งในสองรุ่นที่ยุทธจักรยานยนต์ตราหน้าไว้ว่าอย่าเสี่ยง (อีกอันคือ Michelin Energy XM1)

ตอนแรกว่าจะแนะ Bridgestone Turanza AR10/GR90 เพราะใช้อยู่ นุ่ม เงียบ ทน น่าพอใจมากๆ

แต่ในงบ 2500 บาท ผมต้องขอบอกว่า ซื้อยางระดับกลางๆ ถึงดีๆ ไม่ได้เลยครับ 2 ปีมานี้ยางแพงมาก

ถ้างบเท่านี้จริงๆ Firestone TZ700 น่าสนใจที่สุดครับ ใช้อยู่อีกเหมือนกัน คุณภาพไม่ดีนัก แต่คุ้มมากเทียบกับค่าตัว

เกาะถนนดี รีดน้ำดี ติดนุ่มนิดๆ และทนมาก (แต่เสียงดังมาก ยังกะเครื่องบินเจ๊ต)

ยิ่งถ้าเปลี่ยนที่ act จะได้สิทธิ์เติมไนโตรเจนฟรีตลอดอายุยาง แล้วก็สลับยางฟรีกี่ครั้งจำไม่ได้

รองลงไปก็ Goodyear Duraplus ญาติใช้อยู่ครับ เคยขับดูแล้ว มันจืดๆ อ่ะครับ

จริงๆไม่ได้แย่อะไรนะ ขับดีใช้ได้ด้วยซ้ำ แต่ถ้าตังค์ผม ผมไม่เอารุ่นนี้

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: แนะนำยางหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:22:16 »
Michelin XM2
รุ่นใหม่ เพิ่งออกมาปีกว่าๆ

ดีกว่าสมัย XM1 มาก ทั้งเรื่องรีดน้ำและความเกาะบนถนนแห้ง
เป็นยางธรรมดาๆ ที่คุ้มราคาและไม่ได้เน้นสมรรถนะอะไรครับ

ถ้าไซต์ 195/60/15
เพิ่มงบอีกหน่อย เอา AR10 หรือ Primacy LC ดีกว่าครับ
เรื่องของยาง เป็นเรื่องน่าลงทุนนะครับ