ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ Drive recorder บ้างครับ ..  (อ่าน 5320 ครั้ง)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
มีใครใช้ Drive recorder บ้างครับ ..
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 09:31:43 »
ถ้าเป็นพาร์ทของศูนย์ ราคาค่าตัวแพงมั๊ยครับ (ไม่แน่ใจ พวกรถยุโรป/ญี่ปุ่นที่ขายในไทย มีออฟชั่นตัวนี้ขายมั๊ย)
หรือใครชอบเดินแถววรจักร เคยเห็นผ่านตาบ้างมั๊ย ..

คนที่ใช้หรือติดตั้งไว้ช่วยรีวิวคุณสมบัติคร่าวๆให้ฟังหน่อยซิ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :D

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
Re: มีใครใช้ Drive recorder บ้างครับ ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 09:43:20 »
รอฟังด้วยคนครับว่ามันมีประโยชน์อย่างไร

Re: มีใครใช้ Drive recorder บ้างครับ ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 09:55:48 »
รอฟังด้วยคนครับว่ามันมีประโยชน์อย่างไร

ที่พอรู้คร่าวๆ ก็เป็นกล้องหน้าที่มี SD เมมโมรี่ เอาไว้ย้อนภาพที่ขับขี่ไปแล้วนำกลับมาดู (ในกรณีเกิดอุบัติเหตุและเช็คว่าใครถูกใครผิด)
อีกอย่างเอาไว้ไล่ล่า spy short จะได้ขับแบบไม่ต้องมาพะวงถือกล้องจับภาพ (อันนี้คิดเอง อิอิ )

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:09:09 »
ผมใช้อยู่ครับ แต่ส่วนตัวสำหรับผมสงสัยจะซื้อมาไม่คุ้ม  เพราะผมมั่นใจว่าทุกครั้งที่นั่งหลังพวงมาลัย สติมาเต็มครับ

แต่เผื่อวันซวยจริงๆครับเกิดอุบัติเหตุให้กล้องเถียงแทนครับคนขับอยู่เงียบๆ ก่อนผมซื้อผมก็ดูรุ่นดีๆไว้ใน ebay คิดไปคิดมาเอาตังค์ไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ซื้อตัวละ 1,200 ที่วรจักรมาใส่ก็พอแล้ว แม้หุ่นมันจะไม่สวยเหมือนในรูปครับ ความคมชัดก็ตามราคาครับ เห็น plate ทะเบียนก็โอเคครับ

แต่มันจะไม่ดีแค่อย่างเดียวครับ ( ตรวจสอบง่ายครับ ) ออกนอกเส้นทางไม่ได้ ไฟล์หายช่วงเวลาหายโดนสอบอีก....

แกล้งดึง batt ก็ไม่ได้  :P :P :P

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:14:44 »
ถ้าเป็นพาร์ทของศูนย์ ราคาค่าตัวแพงมั๊ยครับ (ไม่แน่ใจ พวกรถยุโรป/ญี่ปุ่นที่ขายในไทย มีออฟชั่นตัวนี้ขายมั๊ย)
หรือใครชอบเดินแถววรจักร เคยเห็นผ่านตาบ้างมั๊ย ..

คนที่ใช้หรือติดตั้งไว้ช่วยรีวิวคุณสมบัติคร่าวๆให้ฟังหน่อยซิ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :D

ถ้ามีที่ติดแล้วได้เนียบๆแบบนี้ก็น่าติดครับถ้าราคาไม่แรงเกินไป

ให้ติดแล้วห้อยๆอยู่กับกระจก + มีสายไฟพาด ผมขอผ่านก่อน

หรือถ้ากลัวคนมาแอบดู ไม่มีสะดีกว่า

ออฟไลน์ pp8885

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:26:01 »
 :o :o :o :o
น่าใช้มากมายครับ เผื่อเกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิด จะได้ไว้ดูว่า ใครผิดใครถูก5555

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:38:03 »
ผมใช้อยู่ครับ แต่ส่วนตัวสำหรับผมสงสัยจะซื้อมาไม่คุ้ม  เพราะผมมั่นใจว่าทุกครั้งที่นั่งหลังพวงมาลัย สติมาเต็มครับ

แต่เผื่อวันซวยจริงๆครับเกิดอุบัติเหตุให้กล้องเถียงแทนครับคนขับอยู่เงียบๆ ก่อนผมซื้อผมก็ดูรุ่นดีๆไว้ใน ebay คิดไปคิดมาเอาตังค์ไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ซื้อตัวละ 1,200 ที่วรจักรมาใส่ก็พอแล้ว แม้หุ่นมันจะไม่สวยเหมือนในรูปครับ ความคมชัดก็ตามราคาครับ เห็น plate ทะเบียนก็โอเคครับ

แต่มันจะไม่ดีแค่อย่างเดียวครับ ( ตรวจสอบง่ายครับ ) ออกนอกเส้นทางไม่ได้ ไฟล์หายช่วงเวลาหายโดนสอบอีก....

แกล้งดึง batt ก็ไม่ได้  :P :P :P

2 บรรทัดสุดท้าย พอจะเข้าใจข้อเสียแล้วครับ
  ;D

]

ถ้ามีที่ติดแล้วได้เนียบๆแบบนี้ก็น่าติดครับถ้าราคาไม่แรงเกินไป

ให้ติดแล้วห้อยๆอยู่กับกระจก + มีสายไฟพาด ผมขอผ่านก่อน

หรือถ้ากลัวคนมาแอบดู ไม่มีสะดีกว่า

ที่เห็นในรูป เป็นพาร์ทแท้ของนิสสันซิลฟี่ที่ขายในญี่ปุ่นครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:45:14 »
ผมใช้ตัวละ 3 พันสั่งจาก ebay ชัดแจ๋ว

1080p แท้

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 11:23:56 »
ควรจะติดมากเลย นี่ผมก็กำลังหามาติดซักตัว เกิดอุบัติเหตุไม่ต้องเถียงกันมาก แต่ผมคงหาซื้อแบบ สองกล้อง ที่มันบันทึกด้านหน้า กับ หลัง

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 13:56:12 »
ผมว่ามันมีประโยชน์มากๆเลย ต้องหามาใช้สักตัว

ออฟไลน์ tae23

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 14:02:09 »
สนับสนุนให้ ติดมากเลยครับ

ผมยังหาที่เป็นตัวแทนจำหน่ายแบบ จริงจังไม่ได้เลย แบบที่มีหน้าร้านถาวร

เดี๋ยวลองไปเสนอ ให้ Power buy  เอามาขายมั้งดีกว่า ^_^

ออฟไลน์ tee333

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 14:29:56 »
ติดเนียนดี ของผมห้อยหน่อย สั่งของเกาหลี ภาพชัดเจนกว่าของจีน กลางคืนก็ยังมองไม่ค่อยออกอยู่ดี  ต้องรอรุ่นที่สามารถถ่ายกลางคืนที่ไม่มีไฟได้จะดีกว่า

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 19:08:24 »
น่าใช้นะครับ ในเมืองไทยแทบไม่มีคนใช้เลย
คัวแทนจำหน่ายก้ไม่มี

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 00:42:09 »
ผมใช้อยู่ครับ ราคาก็ไม่แพงมากครับ มันจะเริ่มบันทึกตอนรถเริ่มสตาร์ท และหยุดบันทึกเมื่อดับเครื่อง พอใช้ครบรอบวัน มันก็จะทำการลบคลิปเก่าทิ้งแล้วบันทึกใหม่ครับ นอกจากมันจะค่อยป้องกันหรือเป็นหลักฐานตอนเกิดอุบัติเหตุแล้ว ยังบันทึกภาพการเดินทางได้ด้วยอีกนะเออ ^^ หรือหากเจออุบัติเหตไม่คาดฝันหน้ารถเรา ก็ได้คลิปนี้มาเป็นอุทาหรณ์ได้อีกด้วย เหมือนกับที่ต่างประเทศเขาอัพลงยูทูปครับ...
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 08:40:34 »
ผมใช้อยู่ครับ ราคาก็ไม่แพงมากครับ มันจะเริ่มบันทึกตอนรถเริ่มสตาร์ท และหยุดบันทึกเมื่อดับเครื่อง พอใช้ครบรอบวัน มันก็จะทำการลบคลิปเก่าทิ้งแล้วบันทึกใหม่ครับ นอกจากมันจะค่อยป้องกันหรือเป็นหลักฐานตอนเกิดอุบัติเหตุแล้ว ยังบันทึกภาพการเดินทางได้ด้วยอีกนะเออ ^^ หรือหากเจออุบัติเหตไม่คาดฝันหน้ารถเรา ก็ได้คลิปนี้มาเป็นอุทาหรณ์ได้อีกด้วย เหมือนกับที่ต่างประเทศเขาอัพลงยูทูปครับ...

ใช้ของยี่ห้ออะไรครับ พอจะบอกลายแทงขุมทรัพย์ได้มั๊ย

ออฟไลน์ kira&friend

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 16:11:37 »
ชอบคำว่าที่บอกว่า เอาไวุ้ถ่ายSPY SHOt 55555

อยากซื้อมาใช้มาก จะได้ไม่ต้องไปเถียงกับคู่กรณี
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ jani

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 18:35:16 »
เคยเอาของจีนมาใช้ บอกว่า HD ภาพไม่ชัด ได้แต่ใหญ่ แต่ก็มีประโยชน์อยู่
แต่ที่ไม่ชอบคือไฟล์ใหญ่เปลือง memory มาก