ผู้เขียน หัวข้อ: ความนอยของศูนย์ฮอนด้าบางพลี  (อ่าน 16709 ครั้ง)

ออฟไลน์ yoriko

• Newbie
  • *
ความนอยของศูนย์ฮอนด้าบางพลี
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 12:36:27 »
วันนี้ฝกตกหนักทั่วกรุงติดต่อกันมาหลายชั่วโมงอย่างที่ทุกคนรู้กัน แล้วความซวยก็บังเกิดขึ้น เมื่อถนนแถวที่เราอาศัยอยู่นั้นต่ำมาก วิ่งไปกลางทางน้ำเจ่อมาเกือบครึ่งคัน แล้วรถก็ติดมาก 1 ชั่วโมงรถเคลื่อนที่ได้ไม่ถึง 2 กม. รถเราดับ เราขับ ฮอนด้า Civic FD 2009 ตัวใหม่เพิ่งออกมาประมาณ 4 เดือน รถเริ่มมีเสียงแปลก และดับลงในที่สุด จากนั้นน้ำก็เริมเข้ามาในรถ เราลองเปิดประตูดูว่าน้ำเข้ามาจากประตูหรือเปล่าปรากฎว่าไม่ใช่ มีคนมาช่วยเราเข็นแล้วช่วยกันสตาร์ทรถจนติดแล้วรีบขับมาศูนย์ฮอนด้า บางพลี
มาถึงศุนย์ ก็บอกพนักงานรับรถว่ารถดับ และมีไฟรูปเครื่องยนต์โชว์ ด้วยความกังวลและไม่เคยเจอเหตุการณ์นี้มาก่อนเลยถามว่าจะเป็นอะไรมากมั้ยคะ พนักงานตอบไม่ทราบครับ ต้องรอช่างเช็คก่อน ถามอะไรก็ไม่ทราบครับต้องรอช่างเช็คก่อน ตลอดทุกคำถาม ไม่เข้าใจว่าอาการเบื้องต้นนี่พอทราบมั้ย คือเราบอกเค้าต่อว่าน้ำไม่น่าจะเข้ามาจากประตูนะคะ เพราะรู้สึกจริงๆว่าน้ำมาซึมเข้ามาจากตรงคันเร่ง ตรงแถมๆหน้ารถ เค้าก็บอกว่า "คือปกติเราก็ไม่เน้นให้ลูกค้าวิ่งลุยน้ำอยุ่แล้วครับ ยี่ห่อไหนก็เป็น" เราขึ้นเลย แบบ อ้าว แล้วฝนมันตกนี่ความผิดกูมั้ย แล้วที่ถนนมันต่ำจนน้ำท่วมขนาดนี้นี่ความผิดกูมั้ย เลยย้อนมันไปว่า "แล้วถ้าเกิดว่าเราขับรถอยู่ดีๆ ฝนตกห่าลงมา น้ำท่วม อย่างนั้นเนี่ยเรียกว่าวิ่งลุยฝนมั้ย" มันยังมีหน้าตอบอีกว่า "ก็แค่รถวิ่งลุยน้ำที่มีบนถนนน้ำมันก็เข้าทางห่าอะไรซักอย่างของมันเนี่ยล่ะแล้ว" แบบบ้าไปแล้ว เราเลยบอกต่อว่า "เอองั้นต่อไปนี้ก็ไม่ต้องออกรถขับกันแล้วซื้อเรือกันดีกว่าไม่มีปัญหาน้ำเข้าด้วย" นอยมาก
ก็ดีจะได้รู้ไว้ว่า รถยี่ห่อนี่แค่วิ่งฝ่าน้ำเครื่องก็อาจจะดับได้แล้ว เพราะพนักงานแจ้งมาแบบนี้ ไม่จำเป็นอย่างซื้อเลยว่ะ แม่งตอนซื้อบอกว่าดีอย่างนั้นอย่างนี้พอเกิดปัญหา สบัดตูดใส่ เลวจริงๆ

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
Re: ความนอยของศูนย์ฮอนด้าบางพลี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 13:32:37 »
เรื่องอื่นคงต้องดูในรายละเอียด

แต่ที่แน่ๆ การดูแลไม่ให้รถลุยน้ำ เป็นเรื่องที่อยู่ในความรับผิดชอบของคนขับนะครับ ไอ้การที่ฝนตกหนักจนน้ำท่วมเลยต้องลุยนี่ฟังไม่ขึ้นนะครับ
คือ ถ้าคุณมองว่าเป็นความจำเป็นต้องลุยน้ำละก้อ  นั่นคือคุณทำบนความเสี่ยงที่คุณต้องรับผิดชอบเอง  เรื่องบางเรื่องถึงพูดแล้วฟังไม่เข้าหู แต่มันซวยที่ดันเป็นเรื่องจริงที่เราต้องรับกรรมนั่นสิครับ

เพราะงั้น ภาวนาให้เครื่องมีปัญหาอื่นก้อแล้วกัน ถ้าเครื่องน๊อคเพราะคุณลุยน้ำ แล้วน้ำเข้าเครื่องละก้อ  เกรงว่าจะยาวนะครับงานนี้

ออฟไลน์ oun

• Full Member
Re: ความนอยของศูนย์ฮอนด้าบางพลี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 13:51:53 »
อ่านแล้ว "น่าสงสารศูนย์ว่ะ"

ออฟไลน์ up2gu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 13:56:39 »
ผมว่าเป็นความรับผิดชอบของคนขับมากกว่านะครับ ไม่น่าเกี่ยวกับรถ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 14:19:48 »
รถหน่ะเวลาวิ่งในน้ำต้องปิดแอร์ด้วยนะคับเพราะว่าเวลาน้ำเข้าเครื่องจะทำให้น้ำไปตีกะพัดลมที่กำลังหมุนและทำให้พัดลมเกิดขัดข้องและหยุดหมุนและเครื่องยนต์เกิดดับเองได้ครับเพราะเกิดจากการกระตุกครับกรณีนี้เคยเจอมาแล้วคับ เลยมาเล่าให้ฟัง คุณครับผมว่าสงสารศูนย์มากกว่านะเพราะรถหน่ะไม่ได้ใช้วิ่งในน้ำนะครับ เพราะฉะนั้นเราจะไปโทด0ก้อไม่ได้เพราะเป็นความรับผิดชอบของเราเอง ผมเตือนแม่เสมอเลยเวลาขับรถลุยน้ำที่มันท่วมต้องปิดแอร์เสมอเลย ลองทำดูนะครับ ไม่เชื่อก้อไม่เปนไรนะครับ เพราะผมเจอมากับตัวเองและแม่มาแล้วครับหรือไม่ก้อลองเปิดในคู่มือของฮอนด้าดูคับผมเคยอ่านอยู่มานจามีเล่มเล็กๆอยู่อ่ะคับเป็นภาพคล้ายการ์ตูนอ่ะคับในนั้นมีวิธีการดูแลรถอยู่คับผมก้อไม่แน่ใจเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2009, 14:29:58 โดย methus zaa »

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• Hero Member
  • My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 16:17:21 »
ทุกอย่างอยู่ที่

ความรับผิดชอบของเจ้าของรถเท่านั้น

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Preceda2

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 16:27:17 »
ไฟรูปเครื่องยนต์โชว์ มีหลายสาเหตุครับ เป็นผมเป็นช่างก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ต้องเอาเครื่องมือต่อดูCodeครับ ถึงทราบสาเหตุ

อย่านอยไปเลยครับ ศึกษาคู่มือการใช้รถอีกสัดนิดแล้วจะมีความสุขครับ

แล้วที่เอารถไปลุยน้ำแบบนี้ ก็เป็นความรับผิดชอบของเราอยู่ดีครับ เพราะเราเลือกเองว่าจะขับลุยน้ำครับ

ถ้าแถวบ้านยังน้ำท่วมบ่อยๆ คันต่อไปแนะนำเป็นพวกCRVเลยครับ จะได้ไม่เจอปัญหาแบบนี้

ขอบคุณครับ

2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 16:37:19 »
ความนอยของจขกท.และคนอ่าน
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 16:56:45 »
เห็นใจ และเอาใจช่วยนะครับ

แต่ส่วนหนึ่งก็มองว่า ความรู้สึกตรงนี้เกิดจากความไม่ทราบ หรือ ไม่มีประสบการณ์ 

ขออนุญาต เสริมว่า ศูนย์สามารถดูท่าที ความ ร้อนใจ ไม่สบายใจ ของลูกค้า แล้วหาทางอธิบาย อย่างละมุนละม่อม

การบอกกล่าวออกมาดังกล่าว นั้น เจ้าของรถทีร้อนใจอยู่ ประกอบกับไม่ทราบมาก่อน ก็เลยของขึ้นเป็นธรรมดา

หวังว่าน้ำไม่เข้าเครื่องนะครับ 

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 17:23:56 »
ความนอย อะไรครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 18:01:55 »
รู้สึกว่า จขกท. มาทิ้งระเบิดไว้เฉยๆแล้วก็ไปนะ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 18:17:58 »
รถหน่ะเวลาวิ่งในน้ำต้องปิดแอร์ด้วยนะคับเพราะว่าเวลาน้ำเข้าเครื่องจะทำให้น้ำไปตีกะพัดลมที่กำลังหมุนและทำให้พัดลมเกิดขัดข้องและหยุดหมุนและเครื่องยนต์เกิดดับเองได้ครับเพราะเกิดจากการกระตุกครับกรณีนี้เคยเจอมาแล้วคับ เลยมาเล่าให้ฟัง คุณครับผมว่าสงสารศูนย์มากกว่านะเพราะรถหน่ะไม่ได้ใช้วิ่งในน้ำนะครับ เพราะฉะนั้นเราจะไปโทด0ก้อไม่ได้เพราะเป็นความรับผิดชอบของเราเอง ผมเตือนแม่เสมอเลยเวลาขับรถลุยน้ำที่มันท่วมต้องปิดแอร์เสมอเลย ลองทำดูนะครับ ไม่เชื่อก้อไม่เปนไรนะครับ เพราะผมเจอมากับตัวเองและแม่มาแล้วครับหรือไม่ก้อลองเปิดในคู่มือของฮอนด้าดูคับผมเคยอ่านอยู่มานจามีเล่มเล็กๆอยู่อ่ะคับเป็นภาพคล้ายการ์ตูนอ่ะคับในนั้นมีวิธีการดูแลรถอยู่คับผมก้อไม่แน่ใจเหมือนกัน

พัดลมแอร์ดับ แต่พัดลมหม้อน้ำก็ยังหมุนอยู่ดีนี่ครับ :)
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 18:30:07 »
no comment เรื่องนี้ครับ
แต่คราวหลังขอความกรุณา เมื่อพิมพ์แล้วช่วยเคาะเว้นบรรทัดนิดนึงนะครับ
เพื่อให้คนอื่นสามารถอ่านได้ง่ายครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 21:29:25 »
no comment เรื่องนี้ครับ
แต่คราวหลังขอความกรุณา เมื่อพิมพ์แล้วช่วยเคาะเว้นบรรทัดนิดนึงนะครับ
เพื่อให้คนอื่นสามารถอ่านได้ง่ายครับ
ขอบคุณครับ
เคาะเว้นบรรทัด บางทีก็กินที่ใช่เหตุนะครับ เขา spacebar ให้ก็ยังดีกว่ามาทิ้งระเบิดแบบ text ติดกันหนึบ

methus zaa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 21:43:22 »
ผมหมายถึงพัดลมแอร์ครับไม่ใช่หม้อน้ำ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 22:00:42 »
ก็รู้นี่ครับว่าบ้านตัวเองน้ำท่วม ยังจะขับรถไปลุยน้ำอีกนะ

ยังงี้เรียกใช้รถไม่ถูกประเภทครับ ทุกยี่ห้อเจอยังงี้ ยังไงก็ดับครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 22:07:37 »
เจ้าของรถก็ผิด ไอ้คนรับรถก็ปากไม่ดี ผมเดาว่า ไอ้คนรับรถที่ศูนย์คงโดนเจ้าของรถใส่ เลยเอากลับ...งานนี้เสมอไป 1-1
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

methus zaa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 22:13:49 »
อีกอย่างคุณไปด่าเขาทามมายคับ ไม่ดีนะครับ ทั้งหมดคุณน่าจะคู่มือเวลาซื้อรถด้วยนะคับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 23:20:30 »
เจ้าของรถก็ผิด ไอ้คนรับรถก็ปากไม่ดี ผมเดาว่า ไอ้คนรับรถที่ศูนย์คงโดนเจ้าของรถใส่ เลยเอากลับ...งานนี้เสมอไป 1-1

ไม่มีต่อเวลาพิเศษหรือครับ อดดูดวลลูกโทษเลย

methus zaa

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 23:24:54 »
5555

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 00:08:34 »
ผมหมายถึงพัดลมแอร์ครับไม่ใช่หม้อน้ำ

พวกพัดลมไฟฟ้าพอได้อยู่ แต่พอมันถึงอุณหภูมิที่ตั้งไว้มันก็ทำงานนะครับ ส่วนพวกพัดลมเครื่องแบบพวกรถกระบะมันจะทำงานตลอดเวลาเลย ปิดแอร์เอาเข้าจริงๆแล้วเป็นการช่วยไม่ให้สายพานหน้าเครื่องฟรีทิ้งเพราะเปียกน้ำมากกว่า

ออฟไลน์ Khun Ray

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 00:42:01 »
ผมคิดว่า ช่างปากไม่ดีครับ
คนขับก็ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นก็มักจะกังวล แล้วก็พยายามให้ข้อมูลกับคนที่คิดว่า น่าจะไว้ใจก็คือคนที่ศูนย์ อ่านที่ จขกท เขียนมา ถ้าเป็นยังงั้นจริง ผมว่า ช่างก็ตัดบทมากเกินไปครับ

ออฟไลน์ aud

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 02:16:19 »
 >:( >:( >:( >:( เจอคล้ายแบบนี้เหมือนกัน....เดี๋ยวนี้ทางฮอนด้าบางศูนย์ ไม่ทราบว่าเป็นอะไรตอบคำถามได้แย่มากๆ รู้ไม่จริงแล้วก็ชอบมั่วตอบออกมา บางทีจะจับเปลี่ยนอะไหล่ตลอดเลยนู่นเสียนี่เสีย พอมาดูสภาพจริงๆมันยังใช้งานได้อีกนานเลย แต่กลับจะให้เปลี่ยนทั้งยวง.......  >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ tadto

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 12:13:36 »
ตอนแรกผมคิดว่าจะไม่ตอบ แต่พอได้อ่านหลายๆคำตอบแล้ว คิดว่าตอบดีกว่า

ผมงงๆกับตรรกะของบางคำตอบเหมือนกัน กลายเป็นว่าเป็นความผิดของคนขับ
ที่ขับเข้าไปลุยน้ำเอง

แต่ลองได้คิดบ้างหรือเปล่าว่า มันเป็นสถานการ์ณที่หลีกเลี่ยงได้มั้ย ในบางเหตุการ์ณ
มันหลีกเลี่ยงไม่ได้หรือเปล่า

อย่างตัวผมเอง เคยขับรถรุ่นนี้แหละ civic fd ตัว 2007 โหลดด้วย มีอยู่วันนึง ไปกินข้าว
กับเพื่อน วันนั้นฝนตกหนักมากหรือเปล่าผมไม่รู้เพราะว่าผมอยู่ในร้าน ตอนออกมามันปรอย
แล้ว ก็ขับๆไป เลี้ยวเข้าอโศกโดยที่ไม่รู้ว่า น้ำท่วม แล้ว ท่วมสูงด้วย มันไปท่วมตรงช่วงกลางๆ
โดยที่ต้นทางที่ผมเลี้ยวเข้าไป ไม่ได้ท่วมด้วย ผมนึกว่าแค่รถติดเฉยๆ กว่าจะรู้ตัวอีกทีก็อยู่
ในที่ๆไม่สามารถหลบไปไหนได้แล้ว อีกด้านก็ติดเหมือนกัน เรียกว่าโดน block เลยจะกลับรถหนี
ก็ไม่ได้

ระดับน้ำ แรกๆก็แค่ปริ่มๆ แต่ไปเจอลึกที่สุด ก็กระทบใต้ท้องรถพอดี ถ้าเปิดประตูก็เข้าแน่ๆ
ขับไปก็หวั่นไป เพราะหลบไปไหนไม่ได้เลย กลัวน้ำเข้าจากท่อก็กลัว กว่าจะหลุดออกมาได้
ติดอยู่ไอ้ตรงน้ำสูงๆอยู่นานเหมือนกัน โชคดีที่เครื่องไม่ดับ

ถามว่าทำไมผมถึงขับเข้าไป ส่วนนึงเพราะผมไม่รู้ ผมไม่ได้ขับแถวนั้นบ่อยๆ วันนั้นจังหวะซวยเอง
แต่ก็เป็นสถานการ์ณบังคับจริงๆ เพราะกว่าเราจะรู้ว่ามันท่วมสูงมาก เราก็โดน block ไว้หมดแล้ว

ในแง่ของจขกท.เอง ก็อาจจะเป็นสถานการ์ณคล้ายๆกันหรือเปล่า

ตามที่อ่านจขกท. ขับรถออกมา > ฝนตกหนักตลอด > เจอน้ำท่วม > ติดอยู่บริเวณที่น้ำท่วมราว 1 ชม.

มีตรงไหนที่บอกว่า ขับออกมา เจอน้ำท่วม ลุยเล้ยยย หรือเปล่า อ่านกันดีๆหรือไม่ คนที่ว่าๆเค้าว่า
น้ำมันท่วมแล้วขับเข้าไปทำไม อ่านดีๆหรือเปล่าครับ?

มันไม่ได้เป็นการขับรถออกมา เห็นน้ำท่วมแล้วลุยเลยสักหน่อย เค้าก็บอกอยู่ว่าขับมาถึงกลางทางน้ำท่วม

qoute มาให้อ่านกันอีกที แบบเรียงบรรทัดให้ใหม่เลยเอ้า

วันนี้ฝกตกหนักทั่วกรุงติดต่อกันมาหลายชั่วโมงอย่างที่ทุกคนรู้กัน

แล้วความซวยก็บังเกิดขึ้น เมื่อถนนแถวที่เราอาศัยอยู่นั้นต่ำมาก

วิ่งไปกลางทางน้ำเจ่อมาเกือบครึ่งคัน แล้วรถก็ติดมาก 1 ชั่วโมงรถเคลื่อนที่ได้ไม่ถึง 2 กม.

รถเราดับ เราขับ ฮอนด้า Civic FD 2009 ตัวใหม่เพิ่งออกมาประมาณ 4 เดือน

รถเริ่มมีเสียงแปลก และดับลงในที่สุด จากนั้นน้ำก็เริมเข้ามาในรถ

เราลองเปิดประตูดูว่าน้ำเข้ามาจากประตูหรือเปล่าปรากฎว่าไม่ใช่

แล้วรถพึ่ง 4 เดือน มาเกิดอาการแบบนี้ เป็นพวกคุณ พวกคุณไม่นอยด์กันหรือครับ

หรือว่า เก่ง รถตัวเอง เก็บเงินซื้อมาเอง เจอเหตุการณ์ไม่คาดฝัน เครื่องดับ ผมใจเย็นได้ครับ เหอะๆ

ผมเห็นมาเยอะแล้ว พวกที่พูดๆ พอถึงรถตัวเอง เม้งแตกทุกคนแหละ

เรื่องนี้ผมมองว่า 0 ผิดเต็มๆ เพราะตอบคำถามได้เฮงซวยจริงๆครับ โบ้ยลูกค้าอีกต่างหาก
ตอบคำถามไม่ได้ แทนที่จะบอกว่าเดี๋ยวเช็คให้ เจือกโบ้ยว่าลูกค้าไปลุยน้ำเอง เออ เจริญล่ะ
ครับ เป็นผมๆก็เม้งครับ

ตอบไม่ถูกใจใครก็ขออภัยละกันครับ

ออฟไลน์ almanac

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 18:46:26 »
อะไรคือนอย อ่ะ ???

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 21:36:39 »
คุณ Tadto  ครับ  ผมและหลายๆ คนในนี้อ่านแล้วครับ แต่อย่างที่บอก มันไม่สำคัญหรอกครับว่าความผิดอยู่ที่ใครหรือที่ไหนหรือรูปแบบไหน

แต่ที่สำคัญคือ  การระวังไม่ให้รถไปอยู่ในน้ำ เป็นความรับผิดชอบของคนขับล้วนๆ ไม่ว่าคุณจะอยาก หรือไม่อยาก ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ เข้าไปก้อตาม
ประเด็นที่พูดถึงน่าจะเป็นตรงนี้มากกกว่า เพราะงั้นมันไม่ใช่ความผิดของรถ ของศูนย์ หรือแม้แต่ของคนขับรถ แต่มันก้อดันเป็นความรับผิดชอบที่เจ้าของต้องรับ
ผมไม่แน่ใจนะ ว่าประเด็นแบบนี้ประกันจะว่าไงบ้าง เพราะถ้าขับรถตกคลองก้อคงไม่มีปัญหา แต่การที่คลองขึ้นมาอยู่บนถนน แล้วเราดันไปอยู่ในคลอง  อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน

ส่วนเรื่องของศูนย์ ที่ไม่แสดงคห. เพราะผมว่ามันเหมือนฟังความข้างเดียวนะ  จขกท ก้อไปไหนแล้วก้อไม่รู้

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 10:38:06 »
เย็นๆกันไว้คุณโยม
เดี้ยวกระทู้มันจะไม่ออกทะเลแต่มันเริ่มจะไปแถว rca แล้วนะ.....

เมื่อช่วงที่เพิ่งขาย suzuki caribian ไปนั้น บ้านผมก็จำเป็นต้องใช้เก๋งในทุกๆรูปแบบเหมือนกัน
รวมทั้งการเอาไปลุยน้ำด้วย( แล้วจะไม่ให้ลุยได้ยังไงมันมีความจำเป็นต้องไปนี่ เปิดเทอมวันแรก)
ก้ต้องเป็นไงเป็นไงเป็นกันลุยก็ลุย(ทางอื่นก็พอกัน) ลุ้นไปเสียวไป แล้วสุดท้ายก็ไปไม่ถึงเพราะรถติด.....
เลยต้องกลับมาบ้านแล้วคุณพ่อเจ้าของรถก็ขับไปทำงานต่อไป
วันรุ่งขึ้น นาฬิกาตรงหน้าปัดทัมป์ที่เคยริบหรี่อยู่นั้นก็กลับมาทำงานได้เหมือนเดิม......อัศจรรย์

แล้วกรณีผมหล่ะเป็นยังไง.......รถผม c-class w202.....
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ yoriko

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 10:02:55 »
ไม่คิดเลยจริงๆว่าจะมีคนเข้ามาอ่านกระทู้เรามากขนาดนี้แต่เอาเป็นว่า....
เราขอบคุณความคิดเห็นที่เข้าใจและเห็นใจเรา(ซึ่งมีน้อยมาก 555+ แต่ไม่เป็นไร ธรรมดาน่ะ เห็นต่างคิดต่างแต่ก็ไม่ได้ผิดอะไร)
สำหรับความคิดเห็นที่เข้ามาเชิงต่อว่า หรือไม่เห็นด้วยนั้น เราก็ไม่ได้ติดใจอะไร เพราะก็เข้าใจนะว่าเรื่อวแบบนี้ถ้าไม่เจอกับตัวจะให้มาเข้าอกเข้าใจกันก็กระไรอยู่ (จริงมั้ย??)

มาว่ากันต่อเรื่องกระทู้ ตอนแรกกะว่าจะโพสเฉยๆ แต่เห็นบางความเห็นแล้วเลยอยากเข้ามาตอบ และพูดความรู้สึกของเราอีกครั้ง เน้นว่าแค่แสดงนะ ไม่ได้เข้ามาตอบเพื่อเถียงหรือว่าตั้งตนเป็นศัตรูแต่อย่างใด

จุดประสงค์ที่เราเข้ามาเขียนกระทู้นี้คือ

1. แน่นอนว่า เพื่อระบาย
2. แค่อยากบอกให้คนอื่นได้รับรู้ว่าเฮ้ย มีศูนย์ที่พูดจากับลูกค้าที่ประสบปัญหารถดับ+น้ำเข้ารถ แบบไมได้ตั้งใจจริงๆๆๆๆๆ
ถามหน่อยว่าใครจะไปอยากลุยน้ำกันคะ รถนะคะ ไม่ใช่เรือ เราคิดว่าคงไม่ใครหรอกที่เห็นน้ำแล้ว โอววววคิดว่ามันเป็นสวรรค์ เหยียบคันเร่งกระโจนเข้าใส่น้ำเลย (ไม่มีแน่นอน) ดังนั้นที่เราต้องการจะสื่อกับศูนย์ก็เพื่อจะถามว่าในกรณีที่ตอนนี้เค้าเรียกกันว่าอุทกภัยเนี่ย มีประกันอะไรให้มั้ย คือแค่ถามเฉยๆ จะให้จ่ายเองก็บอกไม่ได้อะไรเลย แต่ตอนนั้นเราแค่อยากรู้ความเป็นไปของรถ อารมณ์ "หลอน" น่ะเข้าใจมั้ย อยากถามอยากรู้ กังวลต่างๆนาๆ เดชะบุญที่มีคนมาช่วยแล้วรถสตาร์ทติด (แล้วเดชะบุญที่น้ำเข้าแค่ไส้กรองอากาศไม่ได้พังไปถึงเครื่องยนต์ มันแค่เป็นไอขึ้นที่ไส้กรอง ก็เปลี่ยน เสียไป 508 บาท) ก็เลยรีบขับมาที่ศูนย์ ที่ซึ่งเราคิดว่า "เป็นที่พึ่งของคนซื้อรถ" สำหรับเรานะ แต่พอมาถึง คำตอบที่ได้จากคนรับรถก็ทำเราอึ้งเลย เราบอกตรงๆว่าทัศนคติตอนแรกที่เรามีต่อศุนย์นี้ดีมาก ของกินเพียบ ห้องนั่งรอเยี่ยม มีเน็ตเร็วๆให้เล่น คนที่เคยรับรถก่อนหน้านี้ซึ่งตอนนี้ไม่รู้ไปไหนก็บริการดีมาก แต่พอมาเจอคนนี้บอกตรงๆว่า "จบ" เลย อะมาต่อ คือแบบต้องการจะอธิบายจริงๆว่า เราไม่รู้จริงว่าน้ำมันท่วมหนักขนาดนี้ ขยับไปไหนไม่ได้ แล้วจะให้หลีกเลี่ยงอย่างไร ทุกคันที่ถนนนั้นน่าจะเข้าใจ แบบติดมาก รู้ว่าน้ำลึก ตอนนั้นคิดแล้วว่าไปต่อไหวพยายามหาทางหลีกเลี่ยงแล้ว แต่มันถอยหลังไม่ได้ค่า ทุกคันจมปลักอยู่ตรงนั้น นึกภาพถนนศรีนครินทร์ออกมั้ย?? แล้วคือเราต้องไปธุระ เหมือนกับหลายๆคนที่ต้องไปทำงาน เรียน หรือไปหาข้าวกิน จิปาถะ เนี่ยมันเป็นสิ่งที่เราอยากจะบอกว่า เฮ้ยเราเต็มที่แล้ว อย่ามาพูดว่า "เราอยากไปลุยน้ำเองทำไม" จะได้มั้ย? เต็มที่แล้ว แต่ว่ามันสุดวิสัยน่ะ  แต่ก็อย่างที่ว่าว่า เรื่องแบบนี้ไม่เจอกับตัวจะไม่รู้เลย รับรองว่าถ้าเราไม่เจอแล้วเข้ามาอ่านกระทู้นี้ก็อาจจะไม่เข้าใจคนเขียนเหมือนหลายๆคน แต่นะ ลองไปเจอเอง แล้วจะรู้ คือลองเจอแบบเราน่ะ รถดับ+น้ำเข้าไม่พอ ยังมาเจอพนักงานปากเสียอีก เน้นว่าลองไปเจอดู แล้วจะเข้าใจ ตอนนั้นน่ะ ต่อให้อ่านคู่มือรถไปดีแค่ไหนก็เอาไม่อยู่อะเราว่า

เอาเป็นว่าเราขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านกระทู้ที่เขียนขึ้นเพื่อต้องการระบายความรู้สึกส่วนตัว แต่กลายเป็นมีคนมาให้ความสนใจ มาให้ความรู้ แนะนำอะไรเรามากมาย เราก็จะจำไว้แล้วเอาไว้ไปใช้ เผื่อวันใดเราอาจจะต้อง "ลุยน้ำ" แบบที่ศูนย์มันบอกอีก....