ผู้เขียน หัวข้อ: อยากติดกันขโมยครับ ขอคำแนะนำ  (อ่าน 2192 ครั้ง)

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
อยากติดกันขโมยครับ ขอคำแนะนำ
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 18:57:32 »
จะติด ล็อกพวงมาลัย กับ ล็อกเกียร์ เอาของอะไรดีครับ ไปในงาน มอเตอร์โชว์ มีแต่บูท Solex อยากทราบว่ามียี่ห้ออื่นแนะนำไหมครับ

ปล รถแคปติว่า ครับ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
Re: อยากติดกันขโมยครับ ขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 18:58:29 »
จะติด ล็อกพวงมาลัย กับ ล็อกเกียร์ เอาของอะไรดีครับ ไปในงาน มอเตอร์โชว์ มีแต่บูท Solex อยากทราบว่ามียี่ห้ออื่นแนะนำไหมครับ

ปล รถแคปติว่า ครับ

Locktech ก็มานะครับ แต่ผมติด Solex มานานแล้วไม่มีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: อยากติดกันขโมยครับ ขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 19:02:35 »
ผมว่าติดพวกที่ล้อคหลายๆระบบ พร้อมตัดการสตาร์ท อย่าง lock tech น่าจะเซฟได้เยอะกว่าล้อคพวงมาลัยนะครับ

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 20:24:55 »
พวกล็อคเบรคล็อคคลัตช์ก็โอเคนะครับถ่วงเวลาได้ระดับหนึ่ง
ไม่น่าจะด้อยกว่าล็อคพวงมาลัย

แต่จากที่เคยใช้ล็อคพวงมาลัย
ด้วยน้ำหนักของตัวชุดล็อคเอง ใส่ที่จุดเดิมทุกวัน มันจะกดพวงมาลัยเป็นรอยครับ
หรือกรณีด่วนๆใส่ชุดล็อคเร็วๆ ก็จะทำให้หนังที่หุ้มพวงมาลัยถลอกนะครับ  :P
a = F/m

ออฟไลน์ nachi

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 21:24:59 »
ของผมติด visit lock คับ ล๊อคเบรคกับคันเร่ง รถผมเกียร์ออโต้(เจ้าอื่นล๊อคแค่เบรคอย่างเดียว)และก็มีรูให้คล้องกุญแจเพิ่มอีกชั้น
เปนสามชั้น ก็โอเคนะคับ อุ่นใจดี  ละอีกอย่างที่แนะนำก็ล๊อคล้อแบบจราจรของsolex ผมก็พึ่งซื้อมาสดๆร้อนๆเอาไว้ใช้ยามที่ต้องจอดรถนานๆ
หรือนอนค้างคืนตามโรงแรม อย่างน้อยก็นอนหลับเต็มตาหน่อย ไม่ต้องคอยกังวล ติดไว้หลายๆชั้นก็ดีนะคับ เพราะเราเฝ้ารถตลอดเวลาไม่ได้ ให้เจ้าพวกอุปกรณ์เหล่านี้แหละ ช่วยป้องกัน อย่างน้อยก็ถ่วงเวลาได้เยอะ บางทีโจรเหนว่าใช้เวลากับรถคันนี้เยอะ มันอาจจะล่าถอยไป
แต่ก็อย่าติดเยอะมากจนเราไม่สะดวกนะคับ กว่าจะสตาร์ตรถได้ หมดไป10นาที อย่างนี้ก็เหนื่อยไป

ปล.เพื่อนผมหนักกว่า ดีแม็กของมัน ติดล๊อคจราจร4ล้อ ติดล๊อคเบรคคลัช ล็อคพวงมาลัย แถมล่ามโซ่เพลาล้อไว้กับเสาบ้าน
สุดๆจิงๆ เคยถามว่าเหนื่อยมั้ยกว่าจะได้ขับเนี่ย มันบอกว่ายอม เพราะบ้านมันอยู่กลางทุ่งนา เคยโดนขโมยรถไปครั้งนึง
หมาที่เลี้ยงไว5ตัว้โดนเบือยาตายเกลี้ยง เหนละก็เหนื่อยแทนเพื่อน แต่มันก็แล้วแต่สภาวะและความสะดวกของแต่ละคนนะคับ
ติดไว้ก็ยังดีกว่าไม่ทำอะไรเลย ยิ่งต้องจอดรถที่เปลี่ยวบ่อยๆยิ่งต้องติดเลยคับ รถคันนึงไม่ใช่ถูกๆหายมาทีทีนี้ครียดยาวเลย อาจยาวไปหน่อยก็ถือว่าเล่าสู่กันฟังนะคับ

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 22:03:58 »
ถ้ามีเวลาล็อคล้อถ่วงเวลาได้เยอะสุดครับ  ต้องทั้งหน้าและหลังเพราะถ้าแค่หน้าหรือหลัง เอารถยกมาลากก็จบครับ

อย่างอื่นๆ ติดไว้หลายๆอย่างก็ช่วยถ่วงเวลาเพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 23:24:34 »
วิธีพื้นบ้าน เห็นเขาบอกกันว่าให้เอา ฟิวส์ Start ออก หรือไม่ก็ปลดขั้วแบตมั้ง  ;)

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 00:15:02 »
ล็อคล้อโซเลกซ์ อะไรๆก็ดี เสียอย่างเดียวตรงเหล็กใบพายสีเหลืองๆนั่นล่ะ สะกิดต่อมหมั่นไส้ชาวบ้านดีนักเลย
ผมเพิ่งซื้อมาล็อคSwift(เพิ่งได้รถ ต้องจอดลานวัดแถวบ้านเพราะบ้านไม่มีที่จอด) ติดได้สองวัน พวกมากรีดประตูวันละแผลเลย   :-\
ว่าจะเอาไปพ่นสีดำละ จะได้ไม่ดูเตะตา

.-_-.

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 14:43:29 »
ผมติดล็อคเบรค ยี่ห้อที่มีตัวย่อ ย. ครับ
ติดอย่างเดียวนี่เลย ไม่ติดอย่างอื่นอีก ผมชอบแบบกลไก มากกว่าแบบอีเล็กโทรนิคส์

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 21:39:28 »
ใช้ล็อกล้อ solex เหมือนกันครับ แล้วก็มีที่ล็อกขาเบรคแบบไม่ยึดติดกับตัวรถอีกอันนึง(อันนี้ใช้มานานแล้ว)
ซื้อมาใหญ่ไปหน่อย เลือกไซต์ L มา จริง ๆ ไซต์ M ก็พอ แผ่นบังล้อ(สัเหลือง)เลยไม่มีปะโยชน์อะไรเลย
ลองดูครับ เป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจ(มาก)สำหรับตัวผม
ปล.รถผมมาสด้า 3 ใหม่ ไม่ใช่เป้าหมายของพวกขโมย แต่ก็ไม่ประมาทครับ ไม่สนใจคำคนด้วยครับ

วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา