ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่ใช้ benz ที่มีเกียร์ อยู่ตรง พวงมาลัย แล้ว ตบผิดบ้างครับ  (อ่าน 18440 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
เกียร์แบบนี้ benz น่าจะมีหลายรุ่น แต่ b กับ a มันดูแท่งเหมือนไฟเลี้ยว มากกว่ารุ่นอื่น
อยากรู้ว่า ถ้า ตบผิด มันจะมีผล เป็นยังไง ครับ
รถหยุด เกียร์เปลี่ยน หรือ ตบกลับมาได้
เพราะปกติที่ สลับรถ ขับ ระหว่าง ยุโรป กับ ญี่ปุ่น มีบ้างไม่บ่อย ที่ตบผิด  ;D ;D
แต่มันยังไม่อันตรายอะไร เพราะแค่ ปัดน้ำฝน ครูดกระจก
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ NaNaNa

ผมเคยมีโอกาส ลองS Class เกียร์อยู่ที่พวงมาลัย มันยังไงไม่รู้ดูแปลกๆ ส่วนตัวผมว่ามันลำบากตอน ถอยหลังจอดรถมาก

ใหม่ๆต้องคอยดูว่าใช่เกียร์ไรอยู้

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
ที่บ้านใช้ W221 S-class  ผมเองตอนขับแรกๆก็มึนๆเหมือนกันครับ เพราะ Feedback ของตัวเกียร์มันไม่มีเหมือนพวกรถAmerican   เพราะทุกครั้งที่ตบเกียร์มันจะกลับไปที่ตำแหน่งเดิมครับ
ต้องสังเกตุหน้าจอของรถดีๆครับ

ซึ่งเวลาเราเข้าเกียร์ D แล้วเคลื่อนตัวรถออกไปประมาณ10 km/h+   
Function ที่จะเปลี่ยนไปตำแหน่ง R ทันทีที่ตบขึ้นแบบเต็มจังหวะ จะถูก Disable ไปครับ เพื่อความปลอดภัยกรณีเผลอไปโดนประมาณนั้นครับ

ความเห็นส่วนตัว ตอนแรกๆก็จะไม่ชินมือเท่าไหร่ครับ  แต่พอใช้ได้ 1-2วันขึ้นไปก็เริ่มคล่องแล้วครับ

ออฟไลน์ choomodify

คำถาม คือ ทำไมไม่เอาไปไว้ในตำแหน่งเหมือนรถทั่วๆไป ???

ออฟไลน์ thevkel

• Jr. Member
  • **
เคยขับ series 7 ของที่บ้าน ลำบากช่วงแรกๆตอนถอยจอดนี่ละครับ มันดีเลย์ๆ แต่ขับไปสัก 1-2 วันก็ชินครับ
แล้วพอมาขับคันอื่นก็จะพยายามเปลี่ยนเกียร์ที่มือด้วยความเคยชิน 555

ออฟไลน์ hutzero

พวกนี้มันน่าจะมีการ Protect ระดับหนึ่งอยู่แล้ว    อย่างรถญี่ปุ่นหลายคันที่ผมขับเกียร์ธรรมดาแล้วตบเกียร์ผิด  ไปเข้าเกียร์ถอยหลังขณะวิ่งเร็วๆมันก็เข้าเกียร์ไม่ได้
หรือถ้าเป็นเกียร์ Auto ตบไปเข้าเกียรถอยหลังขณะวิ่งเดินหน้ามันก็จะไม่เข้าเกียร์ให้   รถยังไหลไปเป็นเกียร์ว่าง

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ตบผิด..เลี้ยวขวามันจะไม่เกิดอะไรขึ้นเพราะมันจะอยู่ในตำแหน่ง D อยู่แล้วครับ แต่เลี้ยวซ้าย...ตบผิด...มันจะไปอยู่ในตำแหน่ง N ครับ

ออฟไลน์ pang2299

• Newbie
  • *
เคยเห็นลุงขับ  classic สุด ๆ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่สงสารลูกค้าที่มีรถแดนปลาดิบอยู่บ้างเลย

ออฟไลน์ MystogaN

อีก 1 สาเหตุที่ไม่ได้ซื้อ MB ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ Jump

อีก 1 สาเหตุที่ไม่ได้ซื้อ MB ฮ่าๆๆ

รุ่นอื่นยังพอทน อันมันใหญ่ๆ พอคลำๆ อาจจะ นึกได้
แต่ เอ กับ บี นี่สิ เป็นแท่งๆ เหมือน ก้านไฟ หรือ ปัดน้ำฝนธรรมดาเลย
ออกแบบ ได้มึนงง จริงๆ 555
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ Fly to dream

ของเบนซ์ไม่ชอบตรงที่มันเหมือนจอยสติ๊ก แล้วไปอยู่ที่คอพวงมาลัยมันรู้สึกว่าเหมือนไฟเลี้ยว(ด้านความรู้สึกเวลาเลื่อน)เกิน  ;D ;D ;D ไม่เหมือนพวกเคสเคปตัวเก่าหรือรถตู้เมื่อก่อน นั่นแบบเกียร์แท้ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ H.

น่าปวดหัว ขอเกียร์ธรรมดาดีกว่า
H.

ออฟไลน์ tamrong

• Jr. Member
  • **
เคยอยู่ครับ  ยิ่งตอนขับสลับกับ toyota mazda นี่ จะมึนๆ ในบางครั้ง

แต่ว่า มันก็ไม่ได้เข้าเกียร์ R   ให้ได้ง่ายๆนะครับ 

ต้องตบพร้อมกับเหยียบเบรค ต้องอะไรอยู่หลายอย่างอยู่ครับ 

ออฟไลน์ Action

เคยขับ R-Class ของเพื่อนพ่อ ให้ตายเถอะ หาเกียร์ไม่เจอ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ sirisak_ac118

เคยทีนึงครับ ไปลองขับ E300 ตบผิดจากเกียร์D เป็น N โชคดีกำลังเลี้ยวออกเลยใช้ความเร็วต้ำตกใจเล็กน้อยรอบเครื่องไปแต่รถไม่ไป

รอจนรถหยุดแล้วเข้าเกียร์ Dใหม่ ไม่มีปัญหาอะไรครับ ต้องใช้ความคุ้นเคยพอสมควรจริงๆ จากใจจริงชอบแบบเดิมอยู่ตรงกลางมากกว่า

แล้วเป็นเกียร์ไำฟฟ้าแบบในBMW แจ่มเลย ^^

ออฟไลน์ Arado_kung

CLS MBTH ก้านเกียร์ที่คอพวงมาลัยก็เหมือน A,B Class แล้วครับ E-Class facelift จะเปลี่ยนก้านเกียร์เป็นแบบนี้เหมือนกัน เหอๆ

ออฟไลน์ Headman

ไม่เคยเพราะยังไม่มีโอกาสได้ขับ เบนซ์ เลยอ่ะครับ

จะว่าไป ผมชอบนะเกียร์แบบนี้ ไม่เกะกะขวางตา รู้สึก เหมือนมีแท่งอะไรก็ไม่รู้โผล่ขึ้นมากลางรถ  :o
แล้วถ้าเดินทางไกลๆ เกียร์อัตโนมัติ มันก็ไม่ได้เปลี่ยนอยู่แล้ว.....จะมีแท่งเกียร์.....พิมพ์ผิดครับ.....ด้ามเกียร์มาอยู่กลางรถทำไม

แต่ หนึ่งในรถที่ผมชอบที่สุด และขับง่ายก็คือพวกรถที่เป็นเกียร์ ธรรมดา แต่อยู่ที่คอพวงมาลัย ที่เราๆ เรียกกันว่า เกียร์ คอ หรือ เกียร์มือ เพราะ ใช้ง่าย ระยะชิบกำลังดี เข้าเกียร์สบาย มากๆ อีกด้วย เคยไปขับ Mazda 1000 CC ของเพื่อน เกียร์คอ 4 เกียร์ ขับสบายโคตรๆ แรงดีด้วยแถมตรงคอนโซนกลางโล้งๆ มันทำให้รถดูก้างขึ้นอีกด้วยอ่ะครับ  ;D
เรารักจ่าโท :))))