ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่องขายรถ และซื้อรถใหม่ค่ะ  (อ่าน 3155 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สวัสดีค่ะ
  สืบเนื่องจากไปโพสขายรถไว้ที่เว็บนึง ก็มีโทรมาสอบถามบ่อยเหมือนกัน จึงอยากจะถามว่า
1. ข้อควรระวังเป็นพิเศษในการขายรถคืออะไรคะ (อาจจะได้ขายแบบขายดาว หรืออาจได้ขายเงินสดค่ะ ขึ้นอยู่กับผู้ซื้อชอบ)
2. ตอนนี้หรืออีกซัก 2-3 เดือนข้างหน้า (เผื่อขายรถได้) c-segment ตัวใหนได้ส่วนลดเยอะสุดคะ เอาตัวกลางๆนะคะ ไม่เอาตัวท็อบ
ถ้ามีข้อมูลเซลที่ให้ส่วนลดเยอะๆ ช่วยบอกหลังไมล์ก็ดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
Re: เรียนถามเรื่องขายรถ และซื้อรถใหม่ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 21:11:07 »
สวัสดีค่ะ
  สืบเนื่องจากไปโพสขายรถไว้ที่เว็บนึง ก็มีโทรมาสอบถามบ่อยเหมือนกัน จึงอยากจะถามว่า
1. ข้อควรระวังเป็นพิเศษในการขายรถคืออะไรคะ (อาจจะได้ขายแบบขายดาว หรืออาจได้ขายเงินสดค่ะ ขึ้นอยู่กับผู้ซื้อชอบ)
ระวังพ่อค้าจะมาซื้อ แล้วโดนกดราคา
2. ตอนนี้หรืออีกซัก 2-3 เดือนข้างหน้า (เผื่อขายรถได้) c-segment ตัวใหนได้ส่วนลดเยอะสุดคะ เอาตัวกลางๆนะคะ ไม่เอาตัวท็อบ
ถ้ามีข้อมูลเซลที่ให้ส่วนลดเยอะๆ ช่วยบอกหลังไมล์ก็ดีค่ะ
อันนี้ไม่แน่ใจครับ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: เรียนถามเรื่องขายรถ และซื้อรถใหม่ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 21:32:47 »
ขายดาวน์ คนซื้อเค้าก็ต้องกู้ไฟแนนซ์แล้วเอาเงินดาวน์มาให้เราก่อน
สำหรับผู้ขายก็ไม่ต่างอะไรกันมากกับซื้ิอสด แค่เงินจากไฟแนนซ์อาจโอนเข้าบัญชีช้าหน่อย

c-segment ลดเยอะสุด ดูท่าจะเป็น Altis (คาดว่านะครับ) เพราะอายุเยอะสุดในตลาดแล้ว (1.8G e85 กำลังงามครับ)
**เพิ่มเติม Civic FB ก็น่าสนครับ อายุตลาดน้อยกว่า Altis เยอะมากๆๆ อาจเพราะขายไม่ค่อยออก ซื้อตอนนี้แถม ป.1 ให้ด้วย ผิดวิสัย Hondaมากๆ
ถ้าไม่เอา ป.1 ขอส่วนลดจากตรงนี้ 20,000+ น่าจะได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2012, 21:40:24 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 21:36:02 »
ถ้าได้ราคาที่ต้องการก็ซื้อขายได้เลย ส่วนสำคัญคือเรื่องเงินและเรื่องโอนรถ เรื่องเงินควรรับเป็นแคชเชียร์เช็คเท่านั้น ระหว่างทำเรื่องโอนให้เอาเช็คเข้าบัญชีพร้อมกันไป อย่าลืมลงวันที่ส่งมอบรถให้ชัดเจนกันปัญหาตามมาครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ litle

• Jr. Member
  • **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 21:52:29 »
ช่วยตอบข้อ 1 นะครับ
ระวังมิชฉาชีพให้มาก ๆ พวกหัวหมอช่อโกงด้วย ยิ่งท่านเป็นผู้หญิงยิ่งต้องระวัง
นัดดูรถต้องหาเพื่อนผู้ชายหรือแฟนหรือญาติพี่น้องที่สนิทไว้ใจได้ไปด้วย ถ้าคนไปด้วยเก่งเรื่องรถเรื่องการต่อรองด้วยจะดีมาก ๆ ครับ
แนะนำแค่นี้ครับ ส่วนเรื่องอื่นรอท่านอื่นมาตอบ
ครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 21:54:05 »
ระวังโจรแฝงมาเป็นคนซื้อรถครับ หาคนมาอยู่เป็นเพื่อนหลายๆคนเวลามีคนมีดูรถ พวกนี้มักจะจี้เราตอนไปลองรถครับ ผมไม่ได้ขู่แต่ตายกันมาหลายคนแล้ว ถ้ากลัวมากแนะนำไปขายเตนท์จบทุกอย่างได้ราคาน้อยแต่ปลอดภัยกับชีวิตชัวร์ ความเสี่ยงต่ำที่สุด

ออฟไลน์ jani

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 22:40:39 »
ถ้าขายก็เปลี่ยนชื่อให้เรียบร้อย ถ้าจำเป็นต้องไปขนส่งเสียเวลาเป็นวันก็ต้องทำ ถ้าเอาง่ายเข้าว่าจะปวดหัวทีหลัง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 22:47:22 »
ก็สามารถขายได้หลายวิธีครับแต่คุณควรกำหนดตามความสะดวกของคุณเองดีกว่า เอาในมุมมองคนขายอย่างคุณนะครับถ้าเน้นเรื่องความปลอดภัยเป็นหลักก็ขายเต้นท์ครับแต่ต้องแบบปิดสดเท่านั้น ถ้าขายดาวน์ปัญหาตามมาอีกเพียบแน่นอนเพราะถ้าเค้าขายไม่ได้เค้าอาจไม่ส่งงวดให้หรอกแล้วเครดิตคุณจะเสียแล้วยิ่งถ้าคนซือต่อเค้าไม่ยอมโอนชื่อแล้วขาดส่งหรือเลวร้ายกว่านั้นคือเอาไปขนสิ่งผิดกฎหมายหรือชนคนตายแล้วคุณจะซวยยาว ผ่อนกุญแจแล้วยังจะติดคุกอีก

แต่ถ้าเน้นเรื่องราคาด้วยก็มีแบบตั้งกล่องบนรถหรือลงทางเวป แนะนำ Taladrod.com แต่คุณต้องเชี่ยวหน่อยนะ ต้องรับมือกับคนซื้อหลากหลาย ส่วนใหญ่เจอเต้นท์นั่นแหละ เราคนทำมาหากินจะมามัวแต่ขายอย่างเดียวไม่ได้อยู่แล้ว หลายคนถอดใจจนต้องไปขายเต้นท์อยู่ดี แต่ไม่ว่ากรณีใดคุณต้องซื้อขายแบบเปลี่ยนสัญญาเท่านั้น ทำสัญญาซื้อขายด้วย

อีกวิธีที่แนะนำคือไปเทิร์นที่ศูนย์ให้เค้าเป็นธุระให้ ประมาณว่าวันรับรถก็ขับคันเก่าไปแลกยังไงยังงั้นแต่วิธีนี้จะได้เงินน้อยกว่าทุกกรณีแต่สะดวกที่สุด แต่ถ้าอยากได้ราคาหน่อยก็คุยกับเซลล์ก่อนอย่าเพิ่งจอง ให้เค้าหาเต้นท์ตีราคา ตามที่เรารับได้ก่อนค่อยจองระบุในสัญญาด้วยยิ่งดีแต่คงใช้ได้ผลกับรถ้ไม่ตลาด c-segment ที่ส่วนลดเยอะสุดและบีบเรื่องราคาเทิร์นก็คงเป็น Lancer EX ครับ ล่าสุดเหมือนจะ 70,000 ไม่แนใจนะครับ แต่เราต้องเชี่ยวหน่อยนะ ตอนผมพาน้องที่โรงงานไปจองวีออสผมเจรจาเอาของแถมเองได้ซะเยอะเลย

อ้อลืมไปอีกวิธีที่แตกย่อยก็ไปโพสท์ตามคลับนั้นในหมวดซื้อขายว่าความต้องการเราคือส่วนลดของแถมเท่าไหร่และต้องการเทิร์นรถให้ได้ราคาที่สุด รับรองจะมีข้อเสนอมาให้คุณมากมายโดยเฉพาะเซลล์ใหม่ที่ต้องการทำยอด   โชคดีในภารกิจครั้งนี้ครับ สงสัยอะไรสอบถามเพิ่มเติมได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 23:49:53 »
ผมกำลังจะขายรถ พูดซะกลัวเลย ราคาขายเต้นท์กับขายเองต่างกันเกือบแสนนะครับ
อย่างน้อยๆ ก็ 70000 สำหรับรถที่ผมจะขาย ยังไงดีเนี่ย อ่านแล้วหนาว กับโจรแอบแฝงมากๆ

เฮ้อ สังคมไทย  สมัยก่อน ผมขายรถเอง 3 คันไม่เห็นเป็นกังวล เซ็งเป็ด
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ xex

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 00:11:02 »
โชคดี  ที่คนรู้จักกันจองซื้อรถผม มาลองขับแล้วชอบใจเพราะรถไม่เคยเหยียบถึง 130กม/ชม (120ก็เสียวแล้ว) เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 8000 กม. ไม่เคยพร่อง  แต่รถประกันชั้น 3 มีรอยเฉี่ยวประตูด้านข้าง และรอยมอไซต์ชนด้านท้าย(ชนแล้วหนี)  แค้สภาพก็โอเค เขาวางมัดจำไว้อีกต่างหาก เพราะผมขายปีหน้าปลายปี รอรับรถใหม่CityCNG  viosผมปี2004  2.5 แสน  เคยไปลองที่เต๊นท์มันให้ แสนแปด  โอ้แม่เจ้าเว้ย  อยากเก็บไว้เป็นรถสำรอง หรือไม่ก็จอดเป็นรั้วบ้านปลูกผักบุ้งกินจริง ๆ เลย .... ลองวิธีหาคนรู้จักกันฝากบอกกันไปนะครับ  ก็น่าจะมีหลงเข้ามาบ้างแหละ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:22:21 »
ง่ายๆครับ รถเก๋ง ขายให้ได้ก่อนสิ้นปีนี้

เพราะปีหน้ายอดจัดจะลดลงมาหาศาล ( ทุกวันนี้เช็คยอดจัด วัน/วัน ครับ )

ทำให้รถราคาถูกลง+เพราะจัดได้น้อย

ซื้อรถก้ตามใจท่านเลย เมื่อไหร่ก็ได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:38:01 »
ผมกำลังจะขายรถ พูดซะกลัวเลย ราคาขายเต้นท์กับขายเองต่างกันเกือบแสนนะครับ
อย่างน้อยๆ ก็ 70000 สำหรับรถที่ผมจะขาย ยังไงดีเนี่ย อ่านแล้วหนาว กับโจรแอบแฝงมากๆ

เฮ้อ สังคมไทย  สมัยก่อน ผมขายรถเอง 3 คันไม่เห็นเป็นกังวล เซ็งเป็ด

เรื่องค้าขายความเสี่ยงมีทุกอย่างครับเพียงแต่เราจะหาวิธีรับมือลดความเสี่ยงลงยังไง ในเมื่อคุณเคยขายมาแล้ว 3 คันจะกลัวอะไรหล่ะครับขายเองเลยตั้ง 70,000 ผมหาเกือบ 3 เดือนแหนะ แต่ถ้าจะขายเต้นท์ให้ขายแบบขาดนะครับอย่าฝากขายเพราะมีกรณีโดนขโมยโดยแก๊งค์ของเจ้าของเต้นท์นั่นแหละจัดฉาก ไม่ก็เอาไปขับเองจนเยินหรือดองเอาไว้ขายคันที่ได้กำไรมากกว่าก่อนแค่บอกว่ารถเรามีปัญหาคนซื้อก็เมินล่ะ

ไม่ใช่ทุกเต้นท์จะมีปัญหาหรือจ้องโกงนะครับ แต่ถ้า 10 เต้นท์มีซัก 2-3 เต้นท์ก็น่ากลัวสำหรับเรามากแล้ว แต่เต้นท์ต่างจังหวัดไกลๆอย่างผมไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่เพราะทำธุรกิจ ตจว ต้องอาศัยชื่อเสียงและความไว้วางใจกันถ้าจะโกงกันช่องโหว่เพียบแต่ไม่เคยทำ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 22:24:48 »

ไม่ถึงขนาดนั้นครับท่านแล้วแต่รุ่นและยี้ห้อครับผม รถตลาดส่วนต่างบางคันกำไรต่างจากขายเองประมาณ2หมื่น-3หมื่นแลกกับความสะดวกของผู้ที่อยากขาย แต่ยอมรับว่าบางรุ่นบางคันมีเป็นหลักแสน :-X