ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้...เอาอย่างไรดีครับ...  (อ่าน 3522 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
แบบนี้...เอาอย่างไรดีครับ...
« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:30:14 »
ยังไม่เคยถาม  แต่ตอนนี้มีความลังเลอยู่มาก
  การเงิน หลังหักค่าใช้จ่ายประจำเดือน เหลือเก็บ เฉลี่ย สามหมื่น  เงินสดส่วนที่สำรองใช้จ่ายสะสมห้าแสนสอง(ไม่เกี่ยวกับการลงทุนและฝากประจำ)
  หนี้สิน  ค่าผ่อนรถ สิบแปดเดือน เดือนละหมื่นสอง  ประมาณสองแสนหนึ่ง...
  รถที่ใช้อยู่(ขับเอง) 2 คัน ..ใช้ lpg ทั้งใหม่และเก่า..
ปัญหาที่จะถาม..  ชอบนิสสันซิลฟี่ 1.6 v แปดแสนสาม   ด้วยเหตุผลประหยัดน้ำมัน และสวย ยังไม่จอง อยากจะนำมาติดแก๊ส จากการคำนวณหากขายคันเก่า แล้วใช้คันนี้ จะประหยัดค่าเชื้อเพลิงจากเดิมปีละหกหมื่น นำเงินส่วนนั้นมาผ่อน..รายได้สะสมยังคงเดิมคือประมาณเดือนละสามหมื่น  แต่จะมีเงินส่วนที่ขายคันเก่าเข้ามาอีกส่วนหนึ่ง
กับ... เดือนที่ผ่านมา ทองลงมาร้อยกว่าเหรียญ ป้วนเปี้ยนแถว ๆ พันเจ็ดร้อย ทำให้เกิดความโลภขึ้นมา  หากซื้อได้  ยี่สิบบาท(ทอง)ครับ
   อยากถามว่า จะเอาอะไรก่อนดีครับ  ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ YenChar

Re: แบบนี้...เอาอย่างไรดีครับ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:47:51 »
การเงินของคุณค่อนข้างมั่นคงอยู่แล้ว

ถ้าซื้อรถมาติดแก๊ส ได้ความประหยัดขึ้นมาก
และการซื้อรถ ไม่ได้ทำให้เงินเก็บต่อเดือนลดลงไป
ทำไมจะไม่ซื้อล่ะครับ??

ถ้ารถมันต้องใช้ทุกวัน มันคือ Cost ที่ไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้
คุณต้องเลือก ระหว่าง Cost ที่ลดลงแต่รายได้เท่าเดิม ผลคือ กำไร
หรือให้ Cost เท่าเดิม แต่ไปเสี่ยงกับการลงทุนที่คาดว่าจะได้เงินตอบแทน

เป็นผม ถ้ารถต้องใช้ แถมยังสามารถลด cost ที่เป็นค่าน้ำมันได้
แทบไม่ต้องคิดเลยครับ

รถใหม่ มีค่าใช้จ่ายต่างๆเกิดขึ้นด้วย ประกันปีแรกๆแพง ค่าบำรุงรักษา ค่าแก๊ส อย่าลืมนะครับ
เอารถเก่าขาย แล้วโป๊ะตรงนี้ น่าจะทุเลาลงได้มาก
และอย่าลืมว่า รถใหม่ ซื้อความสบาย ซื้อสมรรถนะ ซื้อความสะดวกสบาย ที่ไม่สามารถตีค่าเป็นเงินได้ด้วย

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: แบบนี้...เอาอย่างไรดีครับ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:12:47 »
เป็นผมคงเลือกเอารถก่อนหล่ะครับเพราะเรื่องการลงทุนนั้นยังไปได้เรื่อยๆอยู่แล้วเป็นเพียงการต่อยอดเท่านั้น ที่สำคัญคุณบอกว่าประหยัดได้ปีละ 60,000 ตรงนี้น่าจะเป็นคีย์เพราะต่อให้คุณเอาไปลงทุนคุณต้องหักกำไรออก 60,000 นะเพราะคุณเสียโอาสในตรงนี้ไปซึ่งเท่ากับว่าผลตอบแทนที่ได้อาจไม่คุ้มกับที่คุณต้องตาละห้อยมองคนอื่นขับรถที่คุณอยากขับทั้งๆที่คุณสามารถซื้อได้โดยไม่เดือดร้อน

ทำตามใจตัวเองบ้างเถอะครับ ผมเห็นตัวอย่างคนที่เล่นหุ้นแล้วกระหยิ่มกับพอร์ทที่โตวันโตคืนเห็นตัวเลขที่เยอะขึ้นแต่ตัวเองงก เขียม ตระหนี่ มีเงินเท่าไหร่ก็ลงหุ้นหมด คนๆนั้นนั่งทำงานห่างผมแค่ 3 เมตรเอง ถ้ามีเงินแล้วหาซื้อความสุขใส่ตัวไม่ได้แล้วอยากมีความสุขกับตัวเลขที่ดูแล้วชื่นใจก็ตามใจแต่ผมไม่ทำอย่างนั้นแน่ ผมต้องการรางวัลชีวิตที่ไม่ใช่มีตอนแก่ไม่มีแรงจะทำอะไรแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:50:29 »
ง่ายๆ ถ้าอยากให้รางวัลชีวิต เลือกรถครับ
แต่ถ้าอยากให้ความมั่นคงกับชีวิต ไปทองครับ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:51:07 »
ถ้ารถคันเก่าหลายปีแล้วก็ให้รางวัลตัวเองบ้างครับ

แต่ถ้ายังใหม่ ยังวิ่งดี ผมว่าทอง ยังไงราคาก็ไม่ตก ถึงตกนิดหน่อย ถ้าเราไม่ขาย ก็ไม่ขาดทุน

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 10:27:14 »
คันเก่าก็ติดแก๊ส คันใหม่ก็เอามาติดแก๊ส
ดังนั้นประเด็นเรื่องประหยัดผมว่าตัดไปเลยครับ เพราะว่าเดิมมันก็ประหยัดอยู่แล้ว

ดังนั้นเหตผลในการเปลี่ยนรถครั้งนี้คงเป็นเรื่องอยากเปลี่ยนคันเก่าเป็นคันใหม่ และความชอบส่วนตัวมากกว่าถูกมั๊ยครับ

ถ้าคันเก่าใช้อัลติส แจ๊ส ซีวิคอะไรแถบๆนี้ ผมว่าการโดดครั้งนี้อาจได้ในแง่รถใหม่ขึ้นนิ่มขึ้น บำรุงรักษาน้อยลง
แต่ feeling และความสะดวกสบาย สมรรถนะไม่ได้โดดจากเดิมไปเท่าไร่

ถ้าเป็นผม ที่มีรายได้ เงินเก็บ เงินเหลือประมาณท่านจขกท เลย แต่ไม่มีหนี้ผ่อนรถ เป็นผมจะโดดไปสูงกว่านี้อีกนิด
อาจจะรอ teana 2013  หรือ accord ตัวใหม่ครับ ถ้ารอดูแล้วไม่ถูกใจ ค่อยจัด camry 2.0 เพิ่มเงินอีกไม่กี่แสน แต่ผมว่าดีกว่าซิลวี่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 11:45:00 »
ถ้าขายคันเก่า แล้วมาโป๊ะดาว จัดไปเลยครับ

รถใหม่ สบายใจ สะดวก สบาย ประหยัดเหมือนกัน

ออฟไลน์ Au

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 15:56:01 »
เรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา งั้น Want or Need ครับ ถ้า Need ก็จัดไป
เรื่องการลงทุนขึ้นอยู่กับข้อมูลและจังหวะ ถ้าข้อมูลแน่น คุณก็หาจังหวะได้เรื่อยๆใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 15:58:03 »
เป็นผมเลือกรถครับ ถ้าเงินมั่นคงแล้ว
อยากได้คันใหม่ครับ ง่ายๆ  ;D

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 00:02:52 »
ถ้ารถคันเก่าหลายปีแล้วก็ให้รางวัลตัวเองบ้างครับ

แต่ถ้ายังใหม่ ยังวิ่งดี ผมว่าทอง ยังไงราคาก็ไม่ตก ถึงตกนิดหน่อย ถ้าเราไม่ขาย ก็ไม่ขาดทุน

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ทองถือเป็นทรัพย์สินที่น่าลงทุนมาก ที่ดินก็เช่นเดียวกัน
ถึงไม่ขาย ก็ซื้อเก็บไว้ยาวๆเลยก็ดีครับ
แต่ถ้าคันเก่าเบื่อแล้ว เริ่มซ่อมเยอะ ก็จัดรถครับ
เก็บได้เดือนละ 30,000 ก็ถือว่าใช้ได้นะ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 07:48:56 »
ดีใจครับที่ได้มีโอกาสอ่าน และเห็นว่า ยังมีผู้คนอีกไม่น้อย ที่คำนวน และวางแผนการใช้เงิน ได้ดีเยี่ยม ไม่ประมาท ขอชื่นชมครับ

เรื่องการซื้อความสุขนั้น เป็นเรื่องของแต่ละคนไปครับ ความแตกต่างมันก็อาจจะมาได้จากหลายอย่าง ภาระ ลูกเมีย ฯลฯ

ผมอยากแย้งอยู่เรื่องเดียวคือ ทอง

ผมว่าทุกวันนี้มันก็ไม่ต่างจากตลาดหุ้นเท่าไหร่ จะลงทุนเกี่ยวกับมัน ก็อย่าเทหมดหน้าตักกันนะครับ
ราคาที่มันเป็นอยู่ทุกวันนี้ มันเกิดจากการปั่นเพื่อเพิ่มมูลค่าของมัน ให้กับตัวประเทศที่ถือครองทองคำอยู่มากๆ เพื่อลดหนี้ของตัวเอง

ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 08:09:40 »
 ดีใจครับที่ได้มีโอกาสอ่าน และเห็นว่า ยังมีผู้คนอีกไม่น้อย ที่คำนวน และวางแผนการใช้เงิน ได้ดีเยี่ยม ไม่ประมาท ขอชื่นชมครับ

เรื่องการซื้อความสุขนั้น เป็นเรื่องของแต่ละคนไปครับ ความแตกต่างมันก็อาจจะมาได้จากหลายอย่าง ภาระ ลูกเมีย ฯลฯ

ผมอยากแย้งอยู่เรื่องเดียวคือ ทอง

ผมว่าทุกวันนี้มันก็ไม่ต่างจากตลาดหุ้นเท่าไหร่ จะลงทุนเกี่ยวกับมัน ก็อย่าเทหมดหน้าตักกันนะครับ
ราคาที่มันเป็นอยู่ทุกวันนี้ มันเกิดจากการปั่นเพื่อเพิ่มมูลค่าของมัน ให้กับตัวประเทศที่ถือครองทองคำอยู่มากๆ เพื่อลดหนี้ของตัวเอง

ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ครับ
ขอบคุณที่เตือนครับ  ทองเป็นแฟนผมซื้อ ไม่ถือเป็นการลงทน แต่ซื้อเก็บ เสียมากเห็นสวยก็ซื้อ ไม่สวมใส่ มันสะสมมาเรื่อย ๆ..ก็เลยเยอะขึ้น  แต่ไม่เคยมีทองแท่ง...
ตัดสินใจแล้วครับ ซิลฟี่ รอไปก่อนดูปัญหาของคนใช้ก่อน  ส่วนทอง ซื้อเพิ่มไปสิบบาท  เหลือเงินไว้ส่วนหนึ่งเผื่อมีปัญหา  หรือเปลี่ยนใจในปีหน้า...
 ส่วนรถที่ใช้อยู่ก็ไม่เบื่อครับ saab แม้จะเก่าไป แต่ก็ยังขับสนุก และไม่โกงและยังไม่ได้กินข้าวลิง แต่ค่าแก๊สตกสองบาท/กม.  ส่วนรถสำรองคันใหม่(ที่กำลังผ่อน) ก็ยังต้องจอดในโรงรถต่อไปสองปี วิ่งได้ หมื่นหกพันโลแล้วครับ...
  ขอบคุณทุกคำตอบครับ