ผู้เขียน หัวข้อ: และแล้วก็มีปัญหาจนได้ (เรื่องจองรถมิราจในงาน motorexpo)  (อ่าน 8473 ครั้ง)

ออฟไลน์ tae23

• Jr. Member
  • **

จากที่เคยเล่าไปแล้วนะครับ  ว่าไปงานมาวันที่ 29/11/2012 ไปกับน้องที่ทำงาน จองรถมิราจไป  ตอนคุยกันนี่ ดีมาก ของแถมเยอะ เต็มไปหมดเลยทีเดียว

และที่สำคัญได้คุย กันถึงเรื่องรับรถ ว่า ได้ ทันวันที่ 20/12/2012 นี่นะ  เซล์ตอบเป็นมั่นเป็นเหมาะว่า ได้คะ มีรถ  จากวันที่ 29 มานี่ คุยต่อเซล์ยากมา  รับก็บอกเดี๋ยวโทร

กลับ ก็ไม่โทร พอหมดงาน Expo วันที่ 10 นั้นล่ะถึงจะได้คุย  วันที่ 11 โทรไปบอกป่วย ขอคุยวันที่ 12 พอวันนี้โทรไป บอกขอเข้าไปดูรถในสต็อค โทรกลับมาบอก ว่า

ออกรถได้ต้นเดือน มกราคา 56 

ผมว่านะ ไอ้ยอดจอง 85000 กว่าคันนะ มันเป็นภาพลวงมากกว่าครับ   คือ ทำยังไงก็ได้ ขอให้ ได้ใบจองก่อน ได้ยอดก่อน ส่งรถได้ ไม่ได้ ก็รับปากส่งๆ ไปงั้นล่ะ

คิดิแล้วก็นะ เป็นผมเซล์คงโดนเละไปตั้งแต่ ติดต่อไม่ได้ล่ะ นี่น้องที่ทำงานผมยังใจเย็นมากตลอด เพราะเห็นว่ารับปากแล้วคงได้รถตามที่ตกลง เห้อฟังแล้วปรี้ดแทน

• **
    ไม่แน่ใจว่า ลงชื่อ บริษัท ที่เซล์ อยู่ได้ไหม  บอกอ้อมว่า อยู่แถว บางพลัด  ใครพอจะมี คำแนะนำอะไรไหมครับ ว่าจะดำเนินการยังไงดี

ที่เคืองนี่คือเรื่อง ทำไม่ได้ตามที่ตกลงกันไว้ ก่อนจองเราเป็นนายเขา  หลังจองนี่เขาเป็นนายเราจริงๆ   น้องผมเขาก็ร้อนใจ  เห้อสงสารแทน ดันไปเจอเซล์แบบนี้

ออฟไลน์ jani

• Full Member
ได้ไม่ทันที่คุยกันและลงในใบจองก็มีสิทธิยกเลิก เป็นทุกค่ายแหละครับ

ออฟไลน์ imneng

เป็นธรรมดาเวลาซื้อรถสุดฮอตในแต่ละบูธตามงานค่ะ เซลล์บอกได้ทุกอย่างไว้ก่อน

ปกติจะไปเดินดูข้อมูลแล้วก็เลือกดูว่าต่อไปภายภาคหน้าถ้าจะจองยี่ห้อนี่จริง ก็จะตามไปติดต่อเค้าที่ 0 ที่ประจำอยู่ จะดีกว่าค่ะ
Merc Addicted

• **
ได้ไม่ทันที่คุยกันและลงในใบจองก็มีสิทธิยกเลิก เป็นทุกค่ายแหละครับ

ที่เด็ดไปกว่านั้นเลยครับ  ในใบจองไม่มี วันที่รับรถด้วย  ปล่อยว่างเลย Y_Y ขอน้องดูแล้ว ที่เด็ดรองลงมา รุ่นที่ เอา เป็น GLX MT สีขาว  ไม่ใช่ตัว TOP นะครับ เซล์ว่ามี

รถอยู่ที่ศูนย์เลยวันที่จอง สงสัยของแถมเยอะมากไปมั้งครับเลย กั้กไว้ เห็นน้องว่าพูดทำนอง จะยกเลิกก็ได้

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
1.รอ
2.ยกเลิกการจอง (แล้ววิ่งหาจองที่ใหม่ ยืดเวลารับรถออกไปอีก เสียโอกาสจริงๆ)

ทำได้แค่นี้หรือครับ..... ผมกะลังตัดสินใจยกเลิกการจอง(ไม่ซื้อรถแล้ว) :P.

ปล. รถฮอนด้า จองที่ศูนย์ต่างจังหวัด นัดรับรถเดือน พ.ย  ความรู้สึกตอนนี้ไม่อยากได้รถเพราะเบื่อ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2012, 19:06:59 โดย Teamkk »

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
แค่ไม่ลงวันที่รับรถ เราก็มีสิทธิ์ขอคืนเงินจอง ไปจองที่อื่นได้แล้วล่ะครับ จัดไปเลย หรือส่งเรียงความให้คุณจิมมี่หลังไมค์ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ IncarRus

สำหรับ Mirage ,,, ผมว่าได้รถเดือนหน้า ก็เร็วแล้วนะคับ  :-\
....แต่ก็อย่างว่า,,, ดันไปรับปากว่าจะได้เดือนนี้หนินะ  ???

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
ผมเห็นในงานมีป้ายใหญ่เลย ว่า รับรถล่าช้า ได้เงินคืนสูงสุด 50,000 บาท ด้วยครับ

ออฟไลน์ hutzero

เลื่อนรับรถเป็นธรรมดาของทุกร่นทุกยี่ห้อไม่ว่าจะขายดี ขายไม่ดี
แต่มิราจดีกว่าตรงที่ถ้า "รับรถช้า ได้เงิน"

ดังนั้นให้น้องที่ทำงานติดต่อขอรับเงินได้เลยครับ

ออฟไลน์ MaiSki

รู้อยู่แล้วว่าอีโคคาร์คนจองกันขนาดไหน ไม่เอะใจเซลล์มั่งเลยหรอครับ ไม่ถึงเดือนได้รถไม่มีทางเป็นไปได้เลย

น้าผมก็จะจองมิราจเหมือนกันเซลล์บอกได้กุมภาผมว่ายังเร็วเว่อร์เลย แต่เค้ามีโปรโมชั่นจ่ายเงินให้ถ้าได้รถช้าก็วัดกันไป

ออฟไลน์ kvlegendstar

อยู่แถวบางพลัด สงสัยอยู่ตรงหน้าบ้านผมแน่เลย  อิอิ ไม่ก็อีกศูนย์นึงแถวนั้นก็เยื้องๆไปทางพระรามเจ็ด

• **
รู้อยู่แล้วว่าอีโคคาร์คนจองกันขนาดไหน ไม่เอะใจเซลล์มั่งเลยหรอครับ ไม่ถึงเดือนได้รถไม่มีทางเป็นไปได้เลย

น้าผมก็จะจองมิราจเหมือนกันเซลล์บอกได้กุมภาผมว่ายังเร็วเว่อร์เลย แต่เค้ามีโปรโมชั่นจ่ายเงินให้ถ้าได้รถช้าก็วัดกันไป

เป็นรุ่น MT นะครับ เลยไม่ได้เอะใจ เพราะศูนย์ ที่เมืองชล มีรุ่น MT เกือบครบทุกสีเลย ตอนไปถาม ^_^ 

ออฟไลน์ Amaranthe

รักแล้ว รอหน่อย
รถกำลังนิยม ต้องทำใจครับ หรืออาจมองรุ่นอื่น

ออฟไลน์ xex

• **
คนโกงก็คือคนโกงอย่าแคร์มัน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:07:19 »
แจ้งความฐานฉ้อโกงสิครับ  อีก 1 เดือนข้างหน้ามีเจ้าทุกข์ร่วมแจ้งความ....  เพียบ  สมัยนี้มีแต่คนโกงทั้งนั้นแหละครับ  โลกไม่ได้สวยงามอย่างที่เราคุยกับเซลตอนจองซื้อรถนะครับ  ผมเกือบต่อยกับเซลฮอนด้าในงานด้วยซ้ำไป เพราะว่าผมเป็นโรคจิตเวลาเจอคนชั่วผมเอาตรงที่เกิดเหตุเลยครับไม่ปล่อยไว้หรอก  เถียงกันแค่เขียนยันว่าได้รถเดือนนั้นจริง(พ.ค.)  มันยังไม่กล้าเขียน  คือ  ผมรู้ว่ายอดรับรถมันไปถึงเดือนพ.ย. นู่น  เป็นไปไม่ได้ที่ผมจะใหญ่พอจะได้รถก่อนชาวบ้าน  เซลมันหลอกหากินโบนัสนั่นแหละครับ  และไม่ต้องแคร์ว่ามันจะรู้สึกยังไง  เพราะคนพวกนี้ไม่แคร์คุณหรอก  ให้คุณนึกภาพคนพวกนี้ได้รับโบนัส 8 เท่า  มีความสุขฉลองปาร์ตี้กัน   ในขณะที่เราไม่มีอนาคตเลย ผมคิดแล้ว  เห็นเหตุแล้วก็ไปหาเซลในศูนย์แถวบ้าน(นครปฐมกรุงเทพฯ)  ปรากฎว่าปีนึงได้รถ(นานสมเหตุสมผล) ให้เขียนยัน เขาก็กล้า  ผมก็จองเลยครับ กลับบ้านนอนหลับสบายรอปีนึง มีเวลาเก็บเงินดาวน์เยอะเลย  จองแค่ 1000 เดียว  เกิดเปลี่ยนใจไปเอาโฉมใหม่ก็ยกเลิกได้ หรือขายใบจองฟันสัก 2 พันก็ยังมีคนกล้าซื้อใบจอง  คุ้มจริง ๆ ครับ 

• **
Re: คนโกงก็คือคนโกงอย่าแคร์มัน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 09:42:26 »
แจ้งความฐานฉ้อโกงสิครับ  อีก 1 เดือนข้างหน้ามีเจ้าทุกข์ร่วมแจ้งความ....  เพียบ  สมัยนี้มีแต่คนโกงทั้งนั้นแหละครับ  โลกไม่ได้สวยงามอย่างที่เราคุยกับเซลตอนจองซื้อรถนะครับ  ผมเกือบต่อยกับเซลฮอนด้าในงานด้วยซ้ำไป เพราะว่าผมเป็นโรคจิตเวลาเจอคนชั่วผมเอาตรงที่เกิดเหตุเลยครับไม่ปล่อยไว้หรอก  เถียงกันแค่เขียนยันว่าได้รถเดือนนั้นจริง(พ.ค.)  มันยังไม่กล้าเขียน  คือ  ผมรู้ว่ายอดรับรถมันไปถึงเดือนพ.ย. นู่น  เป็นไปไม่ได้ที่ผมจะใหญ่พอจะได้รถก่อนชาวบ้าน  เซลมันหลอกหากินโบนัสนั่นแหละครับ  และไม่ต้องแคร์ว่ามันจะรู้สึกยังไง  เพราะคนพวกนี้ไม่แคร์คุณหรอก  ให้คุณนึกภาพคนพวกนี้ได้รับโบนัส 8 เท่า  มีความสุขฉลองปาร์ตี้กัน   ในขณะที่เราไม่มีอนาคตเลย ผมคิดแล้ว  เห็นเหตุแล้วก็ไปหาเซลในศูนย์แถวบ้าน(นครปฐมกรุงเทพฯ)  ปรากฎว่าปีนึงได้รถ(นานสมเหตุสมผล) ให้เขียนยัน เขาก็กล้า  ผมก็จองเลยครับ กลับบ้านนอนหลับสบายรอปีนึง มีเวลาเก็บเงินดาวน์เยอะเลย  จองแค่ 1000 เดียว  เกิดเปลี่ยนใจไปเอาโฉมใหม่ก็ยกเลิกได้ หรือขายใบจองฟันสัก 2 พันก็ยังมีคนกล้าซื้อใบจอง  คุ้มจริง ๆ ครับ 

บ๊ะ ท่านแรงได้ใจเลยนะเนี่ย  อิ อิ  อันนี้ ก็ปล่อยให้น้องเขาดำเนินการไป    ส่วนผม คนประเภทนี้ผมเชื่อว่าทำงานอะไรเจริญยากอยู่แล้วครับ  คนโกหก จะเจริญได้ไง

ปล่อยให้เขาอยู่ต่อไป เดี๋ยวซักวัน คำพูดเขาจะย้อนกลับมาฆ่าตัวเอง

ออฟไลน์ chaiz

น้ำขึ้นให้(เซลล์)รีบตักครับ คติประจำใจเซลล์ช่วงนี้ หลังปีนี้คงเงียบลงไปพอควร

แค่ไม่ใส่วันรับรถ ก็เห็นๆแล้วครับ ถ้าได้จริงคงกล้าใส่วันรับรถ 20/12/12 ให้แล้ว

ออฟไลน์ apinui

ขอเล่าให้อ่าน เรื่องเซลดึงจองในงาน Motor Expo

เซลMitsu ถ้าวันไหนไม่ได้จอง จะถูกปรับเงิน 4000บาท /วัน ดังนั้น จึงมีการพยายามดึงจองกันสุดฤทธิ์ครับ

เห็นมีเซล Mitsu หลายคน ที่รู้จักกับเซล ญี่ห้ออื่น เดินไปขอบัตรประชาชน เพื่อเปิดจอง ทุกวัน และยอมเสีย 1000 บาท เป็นค่าเปิดใบจองฟรีๆ ดีกว่าเสียเงิน 4000 บาทต่อวันครับ

อาชีพเซลขายรถ มันโหดร้ายครับ จองไม่ได้ต้องโดนปรับเงิน ไม่รู้ว่าเป็นนโยบายญี่ปุ่น ให้คนไทย มาทำเลวๆใส่กันหลอกคนไทยด้วยกันเอง หรือเปล่า ....

ป.ล.ไม่ได้จำใครมาเล่านะครับ พอดี มีเซล Mitsu คนนึง เดินมาขอบัตรผมไปเปิดใบจอง เพราะผม นั่งอยู่อีกบูทข้างๆเค้า ..... และเค้าก็เล่าถึงสาเหตุให้ฟังแบบนี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ chaiz

ขอเล่าให้อ่าน เรื่องเซลดึงจองในงาน Motor Expo

เซลMitsu ถ้าวันไหนไม่ได้จอง จะถูกปรับเงิน 4000บาท /วัน ดังนั้น จึงมีการพยายามดึงจองกันสุดฤทธิ์ครับ

เห็นมีเซล Mitsu หลายคน ที่รู้จักกับเซล ญี่ห้ออื่น เดินไปขอบัตรประชาชน เพื่อเปิดจอง ทุกวัน และยอมเสีย 1000 บาท เป็นค่าเปิดใบจองฟรีๆ ดีกว่าเสียเงิน 4000 บาทต่อวันครับ

อาชีพเซลขายรถ มันโหดร้ายครับ จองไม่ได้ต้องโดนปรับเงิน ไม่รู้ว่าเป็นนโยบายญี่ปุ่น ให้คนไทย มาทำเลวๆใส่กันหลอกคนไทยด้วยกันเอง หรือเปล่า ....

ป.ล.ไม่ได้จำใครมาเล่านะครับ พอดี มีเซล Mitsu คนนึง เดินมาขอบัตรผมไปเปิดใบจอง เพราะผม นั่งอยู่อีกบูทข้างๆเค้า ..... และเค้าก็เล่าถึงสาเหตุให้ฟังแบบนี้ล่ะครับ

โหดมาก นี่สินะ เบื้องหลังยอดจอง ไม่รู้เป็นกันทุกค่ายมั้ย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

เรื่องยอดนี่จริงครับ เพราะกว่าโชว์รูมจะได้พื้นที่ในนั้นก็เสียตังไปเยอะก็เลยต้องหาทางถอนทุนด้วยยอดจองนี่แหละครับเลยต้องมาบีบกับเซลล์ต่อแล้วก็จะมีโควต้าด้วย เช่น ต้องมียอดวันละ 20 คันไม่งั้นไม่ได้ค่าคอม เป็นต้น ดังนั้นใครที่อยากได้ของแถมเยอะๆก็ไปช่วงใกล้หมดวัน เซลล์คนไหนท่าทางอยากขายมากก็เดาได้ว่ายอดวันนั้นยังไม่ถึงจะคุยของแถมง่ายจนบางคนต้องยอมเฉือนค่าคอมตัวเองไปโป๊ะใส่แต่ก็ต้องระวังรับปากส่งๆอย่างนี้เหมือนกัน ให้เขียนลงไปด้วยเลยให้ชัดเจนตามที่ตกลงกัน แต่ก็อะนะเขียนชัดๆกันแล้วก็ยังเห็นมีปัญหาอยู่เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
เหมือนน้าผมเด๊ะเลยครับ...
ไปจองมิราจในงาน ของแถมเพียบ ให้หมดทุกอย่างไม่มีกั๊ก
สำคัญสุดบอกได้รถเลย มีรถว่างไม่ต้องรอ งาน Expo จบไม่เกิน 7 วันหาฤกษ์ได้เลย
สุดท้าย...งาน Expo จบได้ 2 วัน น้าผมโทรไปบอกจะเช็คให้แล้วก็เงียบ อีก 2 วันโทรไปอีกบอกรถออกไปหมดแล้ว บอกเราช้าไป ให้รออีกทีเดือนหน้า
เท่านั้นแหละครับ......น้าผมด่าซะ...สายโทรศัพท์แทบไหม้ แถมวันรุ่งขึ้นน้าผมลางานครึ่งวันไปด่าต่อที่ศูนย์อีก เล่นซะน้ำตาคลอเสียงสั่นไปเลย เซลล์คนนั้น
นี่ขนาดน้าผมไม่รีบใช้รถนะ ยังโดนขนาดนี้ ถ้าแกรีบใช้สงสัยมีฟ้องร้องแน่ ๆ
สะใจผมเป็นที่สุด
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ book350

ของผมก็เจอเรื่องเซล ตอนนั้นกำลังคุยกะพี่สาวที่บูทนิสสัน พี่บอกว่าเขาอยากจะออกเทียน่าผมก็เลยบอกไปว่าเดี๋ยวปีหน้าก็มีตัวใหม่แล้ว เซลนิสสันเหมือนจะได้ยินแล้วเดินเข้ามาบอกว่า "กว่าตัวใหม่จะมาอีกสามปีอัพครับ" สงสัยกลัวคนไม่ยอมซื้อแล้วรอตัวใหม่ปีหน้ามั้ง 555

เดี๋ยวนี้คนหน้าด้านกล้าโกหกกันมาก ถือว่าเจอกันครั้งเดียว ไม่ดีเลยอ่ะ
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ 6162002

เขาคงไม่ได้โกหกน่ะครับ คือมีรถเลยตอนจอง  แต่กว่าเราจะออก คนอื่นเอาไปแล้ว อิอิ

เท่าที่ถามๆมา ที่มีรถเลยแน่ๆคือ Ford Focus 1.6 สีขาวครับ  มีเป็นสิบ เซลบอก จะออกกี่คันจัดมาเลย  กับมาสด้า3  1.6  Altis 1.8E ด้วย  - -