ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังตัดสินใจครับ EXกับ civic FB จองไปแล้วทั้งคู่แต่คิดไม่ตกครับ --!  (อ่าน 8159 ครั้ง)

ออฟไลน์ thailamer

• Newbie
  • *
คือว่า จะออกรถใหม่แต่ลังเลอย่างมาก รบกวนถามความเห็นหน่อยครับ
EX รุ่น ถูก 799,000 แถมประกัน สปอยเลอร์ นับแต่ของแถมชิ่นใหญ่นะครับ ส่วนลดเงินลด 70,000 บาท ไม่ชอบภายในโบราณมากๆ แต่ชอบช่วงล่างน่าจะขับสนุก
Civic FB รุ่น ถูก 828,00 แถมประกัน ชุดแต่งรอบคัน สปอยเลอร์  ชอบภายใน ช่วงล่างก็ok แต่ราคาสูงเหมือนกัน
ซึ่ง 2รุ่นนี้ต่างกัน รวมส่วนลดแล้วห่างกันประมาณ 90,000 บาท
จะเลือกรุ่นไหนดีครับ และเพราะอะไร
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ถ้าทนช่วงล่างแข็งๆได้
ซื้อ FB
แล้วรอสักพัก เก็บเงินหาช่วงล่างสปอร์ตๆใส่

ผมสังเกตว่าคุณชอบ Lancer เพราะช่วงล่าง
แต่อย่างอื่นชอบ Civic หมด
ดังนั้น ช่วงล่างน่ะทำให้ขับสนุกขั้นพื้นฐานมันก็แค่โช้คอัพกับสปริง
อาจจะยางอีกอย่างนึง

พวงมาลัย Civic จะไวกว่าเป็นทุน ซ้ายขวาสนุกกว่า
เกียร์เป็นออโต้แบบดั้งเดิม ไม่มีอะไรพิเศษ ทนแรงบิดได้มากกว่า
CVT ของ Lancer อีกทั้ง...ถ้านำไปโมดิฟายต่อในภายหลัง Lancer
จะเสียเปรียบในเรื่องใดก็ตามที่ต้องยุ่งกับการจูนน้ำมัน เพื่อนผมทำไปด่าไป

Lancer จะเหมาะสมถ้า
1) คุณไม่เน้นความรู้สึกหลังติดเบาะ แยกอัตราเร่งจริงกับแรงจีออกจากกันได้
2) คุณถูกห้ามไม่ให้เปลี่ยนช่วงล่าง ชอบรถที่ช่วงล่างนุ่มหนึบจากโรงงานเลย
3) การเพิ่มงบไปเล่น Civic จะทำให้หนี้ต่อเดือนสูงขึ้นจนอาจลำบากชีวิต
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ sitpaku

• Jr. Member
  • **
นั่งสองคน civic
นั่งสามคนสี่คน lancer
ครับผม 8)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ซีวิค เอฟบีครับ ถ้าไม่รีบใช้ก็รอดูซักพักก่อนก็ได้ อีกปี 2 ปี อาจจมี เอฟบี ไมเนอร์เชนจ์

ออฟไลน์ balance04779

• **
อ่านๆดูแล้วคุณน่าจะชอบ FB มากกว่ารึเปล่าครับ อันนี้ไม่แน่ใจ ฮ่าฮ่า
แต่ส่วนตัวผมก็พึ่งจอง Lancer EX ไปเหมือนกันครับ(ได้รถปีใหม่นี้แล้ว) ชอบEX มากกว่า Civicตัวใหม่ผมไม่ค่อยโอเคกับมันซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
civic ซื้อแพงกว่า แต่ขายง่าย ราคาดี

อาจจ่ายทุนสูงนิด แต่ระยะยาวโอเคครับ

แต่ถ้า ส่วนต่างของราคา มีผลกับสภาพคล่องทางการเงินตอนนี้

ซื้อ EX ครับ สบายใจ สบายกระเป๋ากว่า

ส่วน ตัวรถ คุณแพน  ตอบไปหมดแหล่ว ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Worapan7

• **
ความเห็นส่วนตัวผมนะ
FB ขับสบาย ทุกคนขับได้ เพราะเซ็ตทุกอย่างมากลางๆ ยกเว้นความประหยัดที่เป็นเลิศ
Ex น่าจะขับสนุก จากพื้นฐานช่วงล่างและพวงมาลัยที่มาแนวสปอร์ตกว่า
เรื่องส่วนต่างเกือบแสนอยู่ที่คุณตัดสินใจแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
คิดเหมือนหลายๆท่านครับใจผมไปทางFB

ออฟไลน์ LaTeX

ส่วนตัวผมขับบ่อยทั้งFBตัวล่างและEXตัวล่าง
ภายในรถเป็นส่วนนึงที่ต้องอยู่กับมันนะครับ fbจะบีบและแน่นกว่านิดนึง
ช่วงล่างและเบาะหลังEXเหนือกว่านิดหน่อย
ส่วนอื่นๆนอกจากช่วงล่างและเบาะหลัง FB จะเหนือกว่า EX ครับ

สรุปถ้าชอบ FB มากกว่าจัด FBครับ

ออฟไลน์ Navapol11za

• **
คือว่า จะออกรถใหม่แต่ลังเลอย่างมาก รบกวนถามความเห็นหน่อยครับ
EX รุ่น ถูก 799,000 แถมประกัน สปอยเลอร์ นับแต่ของแถมชิ่นใหญ่นะครับ ส่วนลดเงินลด 70,000 บาท ไม่ชอบภายในโบราณมากๆ แต่ชอบช่วงล่างน่าจะขับสนุก
Civic FB รุ่น ถูก 828,00 แถมประกัน ชุดแต่งรอบคัน สปอยเลอร์  ชอบภายใน ช่วงล่างก็ok แต่ราคาสูงเหมือนกัน
ซึ่ง 2รุ่นนี้ต่างกัน รวมส่วนลดแล้วห่างกันประมาณ 90,000 บาท
จะเลือกรุ่นไหนดีครับ และเพราะอะไร
ขอบคุณครับ

อ่านแล้วสนใจex ขึ้นมาเลย ลด7หมื่นจากราคารถจริงหรอคับ  แล้วตัว gls ltd ลดเท่ากันมั้ยคับ ถ้าลดเท่ากันน่าสนมาก แล้วทำไมถึงลดเยอะจังคับ ดอกเบี้ยเท่าไรหรอ ผ่อนกี่ปีคับ มีใครได้ลดมากกว่านี้มั้ยคับ  ช่วยตอบด้วยคับ  ถ้าลดเท่ากันกับตัวgls ltd จะไปจัดมั่ง คุ้มมาก

ออฟไลน์ LaTeX

อ่านแล้วสนใจex ขึ้นมาเลย ลด7หมื่นจากราคารถจริงหรอคับ  แล้วตัว gls ltd ลดเท่ากันมั้ยคับ ถ้าลดเท่ากันน่าสนมาก แล้วทำไมถึงลดเยอะจังคับ ดอกเบี้ยเท่าไรหรอ ผ่อนกี่ปีคับ มีใครได้ลดมากกว่านี้มั้ยคับ  ช่วยตอบด้วยคับ  ถ้าลดเท่ากันกับตัวgls ltd จะไปจัดมั่ง คุ้มมาก
น่าจะจริงนะครับ เดินเข้าหลายๆโชว์รูมไปคุยได้เลยครับ ตอนผมออกปี2010ตัวGLXก็ลดเยอะมากครับหลายหมื่น เข้าใจว่าเป็นรถจอดค้างสต้อก รับรถได้เลย
เซลล์บอกว่าตัวล่างขายไม่ออกเลยให้ได้เยอะขนาดนี้ แต่คันนี้คันเดียว(คงเพราะโละ) แต่ผมไม่ได้รับเป็นส่วนลดเงินสดขอเป็นขอมากกว่าเลยได้เยอะครับ
ของใหญ่ๆก็ได้  ประกันชั้น1,ชุดแต่งสเกิตรอบคัน สปอยเลอร์,จอdvd naviแบบตัวGTปัจจุบัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าเงินผมเลือกคงตัดใจไป EX(ขาว ดำ แดง สีไหนก็ได้)

1.ส่วนลด ส่วนต่างตั้งเกือบแสน
2.รูปทรงแต่งจัดเต็มๆแล้วโหดมากๆ ชอบๆ
3.มันดูสปอร์ตๆกว่า

แต่ถ้าคุณพ่อซื้อให้ผมเลือก Civic 2.0 Navi  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ thailamer

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับมากๆที่ตอบกระทู้ครับ
เรื่อง EX ลด 70000 น่าจะอยู่นะครับอันนี้ไม่แน่ใจ ไปถามตอนที่มีที่โปรโมชั่น ลดเก่าให้เพิ่ม 50000 แต่ไม่ได้ขายรถเก่านะครับ ดาว35% ผ่อน 3ปี ดอก 2.69 อะไรประมาณนี้อ่ะครับผม

ตัดสินใจลำบากครับ อารมณ์รักพี่เสียดายน้องครับ เหอะๆๆ ทางพ่อกับแม่ก็อยากนั่ง honda เพราะที่บ้านไม่เคยมีรถ honda แต่พ่อก็ติดใจมิตซู ขับมาตั้งแต่สตาร์ด้า,ไทรทัน, new lancer ก็ขายไปปีที่แล้ว
แต่แม่ไปฟังเพื่อนๆเขามาบอกว่ายังไง honda ก็ราคาไม่ตกขายต่อ เหอะๆๆ

ถึงอย่างนั้นก็ขอขอบคุณอีกทีครับสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ออฟไลน์ hutzero

ชอบ CIVIC แต่ติดแค่ราคา  ส่วน Lancer ไม่ชอบภายในดังนั้นก็ตัดทิ้งไปเลย  
เลือกที่ตัวเองชอบที่สุดดีกว่าจะได้ไม่มาเสียดายทีหลัง

เพราะ EX มันมีดีแค่โครงสร้างตัวถังที่หนัก และแข็งแรง กับเทคโนโลยีช่วงล่างพวงมาลัย จากรถสปอร์ต EVOLUTION X  
นอกนั้นก็คงสู้ FB ไม่ได้หรอกครับ  

อีกอย่างถ้ารุ่น 1.8 ผมยิ่งไม่แนะนำ EX เลย   เพราะมีปัญหาหลายอย่างในขณะที่ 2.0 ไม่มีปัญหาอะไรเลย

ออฟไลน์ Tapanan

มาแอบ เชียร์ FB.....

ออฟไลน์ keamglad

ex ผมได้ยินเค้าบอกมาว่าเก็บเสียงแย่ เสียงเครื่องดังเข้ามามาก
ถ้าจริงผมว่าถ้าเป็นผมมีช๊อยท์แค่นี้ผมเอา fb ดีกว่า

ออฟไลน์ auto46

• **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
ex ผมได้ยินเค้าบอกมาว่าเก็บเสียงแย่ เสียงเครื่องดังเข้ามามาก
ถ้าจริงผมว่าถ้าเป็นผมมีช๊อยท์แค่นี้ผมเอา fb ดีกว่า

เสียงเครื่องปรับปรุงแล้วครับพี่

แต่เสียงยางติดรถนี่ดังจริง

กับพวกเสียงสิ่งแวดล้อมรอบรถอะพี่ ได้ยินเกือบจะชัดเลย

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
เชียร์ Civic แบบไม่มีเหตุผลครับ

ออฟไลน์ Tapanan

Ex ไม่ใช่รถที่ขับสบายครับ แต่เวลาวิงไวๆ บนทางโค้งจัดๆๆ มันใจกว่าครับ แต่ถ้าคุณเป็นคนขับรถเรื่อยๆ นั่งสบาย ผมว่า Civic ลงตัวกว่านะครับ
จะใช้ Ex ต้องมีใจรักมันจริงๆๆ ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ครับ....

มันไม่มีรถคันไหนบนท้องตลาดที่จะเป็นรถที่ดีที่สุด แต่มันต้องมี หนึ่งในนั้น ที่เหมาะสมกับเรา....

ออฟไลน์ Redcc

• Newbie
  • *
EX สีแดง ทำผมมองเหลียวหลังไปหลายทีละ

ออฟไลน์ YenChar

EX ต้อง 2.0 เท่านั้นเลยครับ
ถ้า 1.8 ด้วยกัน ผมว่า FB น่าเล่นกว่า

แต่ได้ข่าวว่า EX ลดกระหน่ำมากๆ ส่วนลด ประกัน ชุดแต่ง ฟิลม์ เพียบ
ูศูนย์เทพารักษ์ ลดกระจายครับ โดยเฉพาะตัว 2.0

ถ้าเอามาขับเดิมๆไม่แต่งเพิ่ม FB 1.8 น่าเล่นมาก
ช่วงล่าง ทำง่ายกว่าอัตราเร่งครับ FB คล่องตัวกว่า จับใส่โช๊คดีๆก็จบ
แต่ถ้าโมฯอัตราเร่ง EX เพิ่มขุนยากกว่า

ออฟไลน์ hutzero

EX ต้อง 2.0 เท่านั้นเลยครับ
ถ้า 1.8 ด้วยกัน ผมว่า FB น่าเล่นกว่า

แต่ได้ข่าวว่า EX ลดกระหน่ำมากๆ ส่วนลด ประกัน ชุดแต่ง ฟิลม์ เพียบ
ูศูนย์เทพารักษ์ ลดกระจายครับ โดยเฉพาะตัว 2.0

ถ้าเอามาขับเดิมๆไม่แต่งเพิ่ม FB 1.8 น่าเล่นมาก
ช่วงล่าง ทำง่ายกว่าอัตราเร่งครับ FB คล่องตัวกว่า จับใส่โช๊คดีๆก็จบ
แต่ถ้าโมฯอัตราเร่ง EX เพิ่มขุนยากกว่า

ใช่ครับ EX กว่าจะได้ 300 แรงม้าเนี่ยหมดไปเยอะเหมือนกันนะ 
ลองดูตัวอย่าง 
http://www.lancer-exclusive.com/forums/showthread.php?t=334

ออฟไลน์ patzahut

ถ้าผมจะซื้อเพิ่มอีกคัน คู่นี้ผมก็คิดหนักครับ

Civic ของแถมใช้ได้ ใช้ไปแล้วขายราคาไม่ตก เรี่ยวแรงดี เติม E85 ได้ 5ปีขาย ยังขาดทุนไม่มาก
EX สวยสุดต้องเป็นสีแดงใหม่ เน้นเรื่อยๆ เกียร์ไม่กระตุก(ไม่เหมาะกับคนที่ชอบฟิวเหยียบมิดหลังติดเบาะ) เติม E85 ได้เช่นกันแต่ยังกินกว่า Civic และควรใช้ไม่น้อยกว่า 7 ปี ไม่งั้นขาดทุนเยอะ  รุ่น 1.8 ผม เติม E85 ตลอด ในเมืองได้ 7-8 โลลิตร นอกเมือง 9-11 โลลิตร

ออฟไลน์ myalexxp

ระวังนะครับ !!

ขับซีวิคโFB แล้วเจอ EX แต่งงามๆ วิ่งสวนมา อาจมีเจ็บจิ๊ดๆ ที่ขั้วหัวใจก็ได้

:D