ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยคิดหัวข้อรายงานเรื่อง Dispute Between Patents (การละเมิดสิทธิบัตร) ทีค้าบ  (อ่าน 1996 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
พอดีต้องทำรายงานอะครับ ไม่รู้จะถามที่ไหน ก็ถามที่นี่เลยก็แล้วกัน
อยากทราบว่า ในช่วงนี้ ในวงการรถยนต์ มีข่าวเกี่ยวกับการลอกเลียนแบบ และ ละเมิดลิขสิทธิ์ หรือ สิทธิบัตรบ้างใหมครับ

หรือจะเป็นวงการอื่นๆก็ได้ ตอนแรกก็ว่าจะเอาข่าวที่ว่า HTC โดน Apple ฟ้อง แต่โดนซิ่วไปซะแล้ว
ขอบคุนมากครับ

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
สนใจทำเรื่องโบราณมั้ยอะครับ เรื่องการประดิษฐ์ ใบปัดน้ำฝน ของรถยนตร์ แล้วที่สามารถปัดเองได้โดยไม่ต้องใช้มือหมุน ผมเคยดูหนังเกี่ยวกับเรื่องนี้นะ เป็นคดีความระหว่าง ดร. อ.มหาวิทยาลัยในอเมริกา กับ GM หรอื Ford เนี่ยแหละ

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
การละเมิดสิทธิบัตรในอุตสาหกรรมยานยนต์ที่มีมากที่สุดคงไม่พ้นในประเทศจีนหรอกครับ
หนึ่งในกรณีที่ดังที่สุดคงไม่พ้นการที่ General Motors ทำฟ้องร้องว่ารถยนต์ Chery QQ ลอกเลียนแบบ Daewoo Matiz ของตน
(รู้สึกว่าจะลอกขนาดที่ว่าถอดประตูมาใส่แทนกันได้)

แต่รู้สึกว่าไม่เคยมีผู้ผลิตต่างชาติฟ้องร้องชนะในศาลจีนเลยนะ  :-\

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
จำเป็นต้องเป็น Patent disputes รึเปล่าล่ะครับ
เป็นเรื่อง Patenting strategies อะไรอย่างนี้ได้มั้ย

ผมคิดถึงเรื่องที่บริษัทรถยนต์จด Design patent กับรถยนต์รุ่นใหม่ๆ ของตัวเอง
แล้วก็ทำให้นึกอยากทำ research ว่า ผลดีผลเสียจากการจด Design patent คืออะไร
และทำไมบริษัทรถยนต์ถึงใช้ Strategy นี้

ประเด็นให้ชวนคิดก็คือ
1. Design patent มีการครอบคลุมที่แคบมาก เรียกว่าถ้าผิดเพี้ยนไประดับนึงก็ถือว่าไม่ละเมิดแล้ว แล้ว Design patent ให้ประโยชน์มากน้อยแค่ไหน
2. Patent เป็น Country-specific grant แสดงว่าต้องไล่จดทุกประเทศที่จะส่งโมเดลรถคันนี้ไปขาย คุ้มค่าหรือไม่อย่างไร

เรื่องการฟ้องร้องสิทธิบัตรรถยนต์ในจีน ผมคิดว่าไม่ค่อยน่าสนใจครับ
นอกจากข้อมูลจะน้อยแล้ว การพิพากษาก็ยังไม่เป็นกลางด้วย ผู้ผลิตจีนมักจะชนะเสมอเสมอ
เช่นเดียวกับวงการอื่น เช่น หลุยส์ วิคตอง ก็เหมือนกัน แพ้อาซิ่มอาแปะในจีนกันมาแล้ว

เรื่องดังที่สุดตอนนี้ คงเป็นการฟ้องกันไปมาระหว่าง Samsung กับ Apple แต่ผมคิดว่าคงโดนคนอื่นซิวไปอีกแล้วใช่มั้ยครับ