ผู้เขียน หัวข้อ: อีกนานไหม จะมีรถแบบนี้....(ต่อด้านในครับ)  (อ่าน 3929 ครั้ง)

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
อีกประมาณกี่ปี ประเทศไทย จะมีรถ

plugin hybrid + lithium ion battery ความจุสูง (ใช้ไฟฟ้าอย่างเดียววิ่งได้สัก 400-500 km@ 120km/h)+เครื่องยนต์ที่รองรับ e85 แล้วใช้งานได้จริง ไม่จุกจิก

จะต้องข้ามรถเดิมๆแบบทุกวันนี้ไปอีกประมาณกี่ GEN
ช่วยคาดการหน่อยครับ
ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
Re: อีกนานไหม จะมีรถแบบนี้....(ต่อด้านในครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:01:55 »
เกิดหรือไม่เกิดเอาเคส 3G มาคำนวณ  ;)

ออฟไลน์ chaiz

Re: อีกนานไหม จะมีรถแบบนี้....(ต่อด้านในครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:30:21 »
วันก่อนเห็นข่าว โตโยต้าจะมาตั้งฐานผลิตรถไฮบริดในไทย แต่ รมว.กระทรวงพลังงานคัดค้าน....
เพราะกลัวไฟฟ้าไม่พอใช้!!!

คิดดูขนาดโตโยต้า ที่มีเทคโนโลยีไฮบริดดี เป็นเจ้าตลาดที่มีสปอนเซอร์ในสื่อมากมาย ยอดขายอันดับต้นๆ ในโลก ยังถูกปฏิเสธ
ประเทศไทยคงอีกสักพักใหญ่ๆ กับรถพลังงานไฟฟ้าล่ะครับ ถ้าบริษัทน้ำมันในประเทศมันยังให้ผลตอบแทนดีขนาดนี้ คนรับประโยชน์คงไม่อยากให้พลังงานไฟฟ้าเข้ามาแย่งส่วนแบ่งตลาดไปง่ายๆ

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:31:34 »

รถไฮเทคใช้สะดวกสบาย ทันใจเร้าใจ

แต่อีกอารมณ์ผมก็อยากกลับไปสู่ยุคกระบะมังกร
  พอดีพอใช้-ไม่ยุ่งยากไม่ซับซ้อน-ประหยัด-วิ่งดี  มีปัญหาแค่เคาะๆก็ติดขับต่อได้(อันนี้พูดเล่นๆ เปรียบเทียบว่าซ่อมง่าย)

เคยได้ขับอีซูซุมังกรของลูกค้าท่านนึง รักษาอย่างดีสภาพเหมือนรถไม่ถึง5ปีทั้งๆที่ร่วมๆ20ปี
  ขับดี นิ่มมาก แอร์เย็นฉ่ำ เสียงดังหน่อยเป็นเอกลักษณ์ตามประสามังกรรุ่นแรกๆ วิ่งนิ่งดีมาก
  อุปกรณ์ที่มีพอเพียงแก่ความสะดวกสบาย แอร์-พวงมาลัยเพาเวอร์-กระจกไฟฟ้า(ติดเพิ่มเอง)-วิทยุ

ทำให้คิดว่าอยากเลิกตามอนาคตที่วิ่งหนีไปให้เราตามตลอดเวลา
  กลับมาสู่พื้นฐานเดิมๆที่พอเพียง.......................ไม่เหนื่อยดี

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:31:50 »
เกิดหรือไม่เกิดเอาเคส 3G มาคำนวณ  ;)

ขายอากาศผลประโยชน์ยังซับซ้อนขนาดนี้  แล้วถ้าขายน้ำมันจะขนาดไหน  หิหิ
阿蘇山

ออฟไลน์ auto46

• Jr. Member
  • **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:36:44 »
รอจนแก่จะได้ใช้มั้ยนี่

ออฟไลน์ Kittisak

• **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 10:51:54 »
ผมทำที่ปรึกษาโซล่าเซลส์อยู่ รัฐ(ทุกสมัย)เบรคกันตัวโก่งครับ รมต ผู้ถือหุ้น ปตท คง กลัวไฟฟ้าพลังงานสะอาดไปแย่งรายได้น้ำมัน ยังไม่ปล่อยให้สร้างโรงโซล่าเซลส์ใหม่ๆจนบัดนี้
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:20:25 »
วันก่อนเห็นข่าว โตโยต้าจะมาตั้งฐานผลิตรถไฮบริดในไทย แต่ รมว.กระทรวงพลังงานคัดค้าน....
เพราะกลัวไฟฟ้าไม่พอใช้!!!

คิดดูขนาดโตโยต้า ที่มีเทคโนโลยีไฮบริดดี เป็นเจ้าตลาดที่มีสปอนเซอร์ในสื่อมากมาย ยอดขายอันดับต้นๆ ในโลก ยังถูกปฏิเสธ
ประเทศไทยคงอีกสักพักใหญ่ๆ กับรถพลังงานไฟฟ้าล่ะครับ ถ้าบริษัทน้ำมันในประเทศมันยังให้ผลตอบแทนดีขนาดนี้ คนรับประโยชน์คงไม่อยากให้พลังงานไฟฟ้าเข้ามาแย่งส่วนแบ่งตลาดไปง่ายๆ

แล้วทีน้ำมันไม่พอใช้ละครับ หันมามองอีกทีพลังงานไฟฟ้าสะอาดมาก หากสนับสนุนอีโคคาร์เพิ่มม่อีกนิดให้ใช้ไฟฟ้าจะแจ่มที่สุด
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 11:35:50 »
2014 ก็น่าจะได้เห็นในตลาดโลกแล้วนะ   แต่ได้สัมผัสในเมืองไทยนี่ยังเป็นสมการไม่รู้จบอยู่

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:48:42 »
เมืองนอกคงอีกไม่นานนัก เชื่อว่ากำลังสุ่มพัฒนาอยู่ แต่ที่นี่เมืองไทย ตราบใดยังแบ่งเค้กไม่ลงตัว ยากที่จะเห็นเป็นรูปธรรม
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ promay

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 14:04:15 »
ถูกต้องครับถ้ามีเรื่องผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้องก็คงลืมไปได้เลยครับอีกนานนนน เคส 3G ก็พอรู้แล้วครับว่าเป็นยังงัย
แต่ถ้าเป็นเมืองนอกก็เริ่มจะมีให้เห็นบ้างแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 15:18:52 »
ในส่วนของ plugin hybrid ผมว่าอีกนานมากๆเลยครับ

คงจะรุ่นลูก รุ่นหลาน  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 16:12:36 »
ทำไมไม่ข้ามไปลิเธียมโพลีเมอร์หรือครับ

ออฟไลน์ mjoke1462

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 17:13:54 »
ผมทำที่ปรึกษาโซล่าเซลส์อยู่ รัฐ(ทุกสมัย)เบรคกันตัวโก่งครับ รมต ผู้ถือหุ้น ปตท คง กลัวไฟฟ้าพลังงานสะอาดไปแย่งรายได้น้ำมัน ยังไม่ปล่อยให้สร้างโรงโซล่าเซลส์ใหม่ๆจนบัดนี้

ถูกต้องครับ ทราบมาเหมือนกัน และ เคยเกิดกรณีนี้ในประเทศหนึ่งด้วยครับ เพราะผมประโยชน์ส่วนตัวนักการเมืองล้วนๆ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 23:46:38 »
ขับ Mighty-X ที่บ้าน จนกลายเป็นสวนสะระแหน่แล้ว อาจจะยังไม่เห็นนะ ผมว่า