ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนฝากถามครับ สนใจครูซ  (อ่าน 2174 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
เพื่อนฝากถามครับ สนใจครูซ
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 17:50:02 »
พอดีเพื่อนโหลดโบร์ชัวร์มาจากเว็บของเชฟ ซึ่งมันไม่เหมือนกับของที่ผมโหลดมาเก็บไว้ คือรุ่น 1.8 เกียร์ธรรมดามันหายไป ทีนี้เพื่อนฝากมาถามว่า
1. เข้าใจว่า รุ่นนี้เปิดตัวครั้งแรกปี 2010 แล้วก็มีการปรับรุ่นย่อย 2012 ทั้งสองปีนี่ ในด้านรูปร่างอะไรต่างๆ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงใช่ไหมครับ
2. เขาเคยลองขับเกียร์ธรรมดา 1.8 แต่ตามโบร์ชัวร์มันหายไปแล้ว ไม่ทราบว่ายังมีรุ่นนี้ขายอยู่หรือไม่ ถ้าไม่มี 1.6 เกียร์ธรรมดา เป็นอย่างไรบ้าง ในแง่อัตราเร่ง และการขับขี่

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
Re: เพื่อนฝากถามครับ สนใจครูซ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 22:56:36 »
เท่าที่รู้มา(ไม่ฟันธง) 1.8 เกียร์ธรรมดาไม่มีขายแล้ว เกียร์ธรรมดาจะมีใน 1.6 เท่านั้นครับ :-\

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 10:26:16 »
Cruze 1.6 การขับขี่+ช่วงล่าง ถือว่าเจ๋งมาก  แต่อืดครับ

แต่ผมว่าบางทีคำว่าอืด ของแต่ละคนไม่เท่ากันนะครับ ไปลองเองดีกว่า

คำว่าช่วงล่าง ของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันครับ พี่ชายผมบอกว่า ช่วงล่างออพตร้า ให้ความมั่นใจมากกว่าครูซ ( ...ก็ว่ากันไป... )

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 13:28:24 »
Cruze ปี2012 มีการรีสเปคนิดหน่อยครับคืออย่างที่ทราบกันว่าตัวเครื่อง 1.8 เปลี่ยนไปใช้พวงมาลัยไฟฟ้า/ปรับปรุงการตอบสนองและอัตราทดของเกียร์ใหม่ ไม่ทราบมีใครได้ลองแล้วบ้างผมอยากรู้เหมือนกันว่าดีขึ้นจริงมั้ย
ส่วนที่จขก.สงสัยคือรุ่น 1.8 LS M/T นั้นไม่มีขายแล้วแต่ไปเพิ่มรุ่นย่อยใหม่คือ 1.6 LT เข้ามาแทน ส่วนสมรรถนะผมแนะนำว่าให้ไปลองสัมผัสเองครับอย่างที่เพื่อนๆบอกเพราะคนเรามีความพึงพอใจไม่เหมือนกัน