ผู้เขียน หัวข้อ: เซลชอบโกหก น่าเบื่อจิง.....(บ่นเฉยๆ)  (อ่าน 5412 ครั้ง)

ออฟไลน์ book350

• Full Member
เซลชอบโกหก น่าเบื่อจิง.....(บ่นเฉยๆ)
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 22:00:49 »
งานมอเตอร์เอกซโปที่ผ่านมาไปดูเทียน่ากับพี่ คุยกันไปคุยกันมาผมก็บอกพี่ไปว่า เนี่ยเดี๋ยวปีหน้าก็มีตัวใหม่แล้ว ถ้าจะออกรุ่นนี้รอดูดีกว่าไหม แล้วก็มีเซลนิสสันคนนึงเดินมาบอกว่า "กว่าตัวใหม่จะมาอีกสามปีอัพครับ" แล้วก็อธิบายว่ากว่าเมืองนอกจะมีกว่าไทยจะมา "ต้องช้ากว่าเขาสองปี" แล้วคุยไปคุยมา ก็ดูรถต่อแล้วเซลก็ชี้ว่าเนี่ยรถของเค้าคุณภาพภายในดีที่สุด เขาก็บอกต่าว่าคอนโซลด้านหน้าเทียน่ารุ่นปัจจุบัน "หุ้มหนัง" แล้วพี่ผมถามกลับหนังแท้เหรอ เซลพูดต่ออีกว่า "ครับ" แล้วก็บอกความดีเรื่องอื่นต่อ

คือว่าเดี๋ยวนี้เซลล์อยากขายขนาดที่ว่าต้องโกหกกันแบบนี้เลยเหรอ อีกนานกว่ารถใหม่จะมาบ้างล่ะ บอกว่าหุ้มหนังแท้บ้างล่ะ ถ้ามีคนเชื่อ ซื้อตามที่เซลหลอก แล้วมารู้ทีหลังมันก็ทำให้ "ชื่อ" ของยี่ห้อเสีย เซลล์ไร้ความรับผิดชอบก็เผ่นหนีไปไหนแล้วก็ไม่รู้

กับพวกชอบสัญญาพล่อยๆ โดยเฉพาะเรื่อง "รับรถ" ได้ภายในวันนี้ๆ แต่พอเอาเข้าจริงลากไปอีกเป็นเดือนต้องมาถอนจองเสียเวลาเสียค่าโทรติดต่อกันอีก  :-X

ที่ว่ามานี่โดนกับตัวมาทั้งคู่ แล้วยังมีโกงของแถมอีก เมื่อปี 2004 ซื้อ jazz idsi เซลล์ก็บอกว่าได้สปอยเลอร์ + เสกิร์ต ศูนย์ ไอ้เราก็ว่าดีเลยจองไป พอได้รับรถของที่ได้เป็นของก๊อป พอถามเซลล์ มันก็บอกว่า "อ๋อ ของศูนย์บริการค่ะ ไม่ใช่ ศูนย์ฮอนด้า" เวรกรรม....... โดนหลอกไปเต็มๆ  :-\

อีกครั้งกับค่าฮอนด้า หลังจากเหตุการแรก ตอนซื้อแอคคอร์ดเลยต้องคอนเฟิร์มของแถมทุกอย่างว่า "ของศูนย์ ฮอนด้า" พอวันรับรถ เซลล์อาสามาส่งรถให้ถึงบ้าน ได้กรอบป้ายทะเบียนของศูนย์มา (แบบที่มีเบอร์โทร สาขาศูนย์) แล้วพอบอกว่าอ้าวไม่ได้ตามที่ตกลง เซลล์บอกว่าต้องกลับไปเปลี่ยน เลยต้องเสียเวลาเราขับเองไปเปลี่ยนกรอบทะเบียนอีกรอบเป็นของยี่ห้อ ฮอนด้า  ???

อีกครั้งคือ Jazz 2008 ที่มรญาติซื้อ เซลล์บอกว่าจะแถมเสกิร์ตมูเกนก๊อป เราก็เข้าใจว่ามันแพงแถมของก๊อปมาก็โอเค แล้วเราถามกลับว่าอยากได้กระจังหน้ามูเกนด้วย เซลล์บอกว่า +4000 บาท เราก็ย้ำไปว่าของแท้หรือเปล่า เซลล์ก็ตอบกลับมาว่าชิ้นนี้จะได้ของแท้ (ไม่รวมกะของแถม) พอออกมาของก๊อปทั้งหมด รวมไปถึงกระจังหน้าราคา 4000 บาทด้วย ญาติผมตอนนั้นก็ไม่ค่อยรู้รเรื่องรถ เอามาใช้เป็นปี ผมไปเห็นว่าไม่เห็นมีของแท้เลย เขาก็ชี้ไปที่กระจังหน้าว่าแท้ แต่มันเป็นของก๊อปไฟเบอร์ดูบวมๆไม่คม ตาข่ายเหล์กสีดำติดกาวก้อนๆหลังกระจัง ติดตรามูเกนด้วยกาวสองหน้าเห่ยๆ......เซ็งแทนกะราคา 4000  :P

เซลล์นิสัยเสีย หรือว่าคิดถึงแต่ผลประโยชน์ตัวเอง หรือต้องการทำให้ยี่ห้อเสียชื่อ แต่จากหลายๆเหตุการณ์ที่ได้เจอ ได้อ่าน ได้เห็นมา เซลล์รถนี่มีแต่คนโกหกทั้งนั้นเลย ญาติที่เคยเป็นเซลล์รถก็บอก เซลล์รถก็เหมือนเซลล์ประกัน น่ารังเกียจ 555

ส่วนคนที่เคราะห์ร้ายก็คือผู้บริโภค ใครใจดีก็โดน ใครไม่เข้มงวดก็โดน ใครไม่ค่อยรู้เรื่องก็โดน น่าเบื่อจริงๆนะ....กับความไม่จริงใจของคนทุกวันนี้  :'(

-= Book GTI =-
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
Re: เซลชอบโกหก น่าเบื่อจิง.....(บ่นเฉยๆ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 22:09:12 »
เป็นเซลต้องแหลให้เป็น ถึงจะขายรถได้เยอะๆ

;D ;D ;D
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: เซลชอบโกหก น่าเบื่อจิง.....(บ่นเฉยๆ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 22:14:13 »
เทียน่าใหม่จะมา ต้องรีบระบายของเก่าครับ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2012, 08:26:16 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 22:30:06 »
เป็นธุระกิจที่คนตรงไม่มีที่ยืน วันนี้ผมเพิ่งยกเลิกการจองรถ crv เพราะเซลล์ เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2012, 22:35:27 โดย Teamkk »

ออฟไลน์ pp8885

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 23:52:38 »
เดี๋ยวนี้ต้องแหลกลับไปบ้าง อย่าไปยอม อัดเสียงได้อัดไปเลย เรียกมารับรู้ให้หมด ผจก.0ด้วย ตอนนี้ซื้อรถทั้งที่ต้องคิดเหมือนจะขึ้นศาลเลย หลังฐานต้องมี พยานต้องครบ เซ็งมาก จิงๆก็ไม่อยากทำแต่พอเกิดปัญหาปัดความรับผิดชอบท่าเดียว เบื่อ พวกเอาเปรียบ >:(

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 00:13:31 »
ผมไปนั่งดูซิลฟี่ พนักงานผู้หญิง(เหมือนไม่ใช่เซลล์แต่เป็นคนเชียร์แขกเฉยๆ)บอกว่าบุวัสดุซับเสียงมาดี เงียบกว่าแคมรี่ ผมก็ไม่อยากท้วงกลัวเค้าจะคิดมากหรือร้องไห้

บางครั้งพูดอะไรแบบนี้มันทำให้ยี่ห้อเสียหายเลยนะครับ ศูนย์ใหญ่ต้องควบคุมให้ดีกว่านี้นะครับ ด้วยความหวังดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 00:45:59 »
ผมไปนั่งดูซิลฟี่ พนักงานผู้หญิง(เหมือนไม่ใช่เซลล์แต่เป็นคนเชียร์แขกเฉยๆ)บอกว่าบุวัสดุซับเสียงมาดี เงียบกว่าแคมรี่ ผมก็ไม่อยากท้วงกลัวเค้าจะคิดมากหรือร้องไห้

บางครั้งพูดอะไรแบบนี้มันทำให้ยี่ห้อเสียหายเลยนะครับ ศูนย์ใหญ่ต้องควบคุมให้ดีกว่านี้นะครับ ด้วยความหวังดี

อืมผมเห็นด้วยนะ เรื่องดิสเครดิตคู่แข่งอะ

แค่บอกว่าเก็บเสียงดีมากๆ น่าจะโอเคแล้ว ไม่น่าบอกว่าดีกว่าแคมรี่ เพื่อ ??

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 01:12:02 »
นานๆ ทีจะเจอเซลดีๆ สักที ... ส่วนมากพวกดีๆ มักเป็นเซลเพิ่งเข้าทำงานครับ ฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 01:56:39 »
ตา Book เอ้ย ไม่ถามมันละ ว่าเปิดอ่านมาจากไหน
ถามมันกลับไปด้วยว่า รู้จัก Headlightmag ไหม? หึหึหึ
ไม่ย้อนมันไปเลยว่า Teana ใหม่ เปิดตัวสิงหาคม 2013 แน่นอน

เซลส์ส่วนให่ ไม่รู้ในสิ่งที่ตัวเองขาย เลยต้องแหลตามน้ำ โกหกตามน้ำ
คนรู้จริง ก็จะเงียบๆกัน แล้วเอามาบ่นในเว็บ หรือไม่ ถ้าเป็นข้าพเจ้า
ก็คงจะสวนเซลส์กลับไปตรงนั้น ......

รู้สึกว่า ผมก็พึ่งจะทำแบบบรรทัดข้างบนนี้
กับเซลส์ขายรถรอบตัวคนนึงที่รู้จักกันไปหมาดๆ เรื่อง 86 นี่แหละ....หึหึหึ

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 08:31:49 »
สะดุ้งนิดนึงครับ  ตรงที่บอกว่า เซลประกันน่ารังเกียจ

ทุกวงการที่ทั้งคนดีและไม่ดี   กรุณาอย่าไปเหมารวมเลยครับ   
เซล มันมีทั้งคนรู้ไม่จริงแต่อยากโชว์ อยากขาย,
รู้แต่ไม่บอก กลัวขายไม่ได้ , หรือแย่ที่สุดก็รู้ทั้งรู้แต่ยังโกหกเพื่อให้ขายได้

ไม่ได้จะตำหนิ จขกท. นะครับ  ที่อ่านมาก็เข้าใจและเห็นด้วย  แค่สะดุ้งตรงพาดพิงสาขาอาชีพผมนิดนึง 555

ออฟไลน์ Khanintakarn

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 08:43:22 »
มันเปนหน้าที่เค้าอ่ะคับ
แต่เค้าไม่ดีที่ฉลาดแกมโกงไปหน่อย

ซื้อรถแต่ละทีเนี่ยถามข้อมูลเซลไม่ได้เลยต้องหาข้อมูลองคับถ้าไม่อยากตกเป็นเหยื่อ

ออฟไลน์ samgler

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 09:30:52 »
ส่วนตัวเบื่อมากกับมุขที่ว่า

1) "ไม่รู้ว่ารถที่จองไว้จะเข้าวันไหน จะรู้ก็ต่อเมื่อรถอยู่บนเทลเลอร์เท่านั้น (1 วันก่อนถึงโชว์รูม)"
2) "บอกไม่ได้ว่าจะได้รถวันไหน แต่ยืนยันว่าได้รถภายในเดือนหน้าแน่นอนคะ" => แล้ววันที่ 25 ของเดือนหน้า ก็บอกว่าโรงงานผลิตมีปัญหากับรถสีนี้ แต่ยืนยันว่ารถเข้าก่อนกลางเดือนถัดไป แน่นอนคะ => ลองเดาซิครับว่ากลางเดือนถัดไปเซลล์จะพูดว่าอะไร

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 09:40:09 »
เค้าอยากระบายของหนะครับ
เหลือเวลาอีกไม่ถึงปี ต้องระบายตัวเก่าออกให้หมด

ผมหละเซ็ง ตอนMinorchangeใหม่ๆ
ผมไปเดินในงาน ได้ส่วนลดเงินสด 100,000 บาท
แต่พอจะจองจริงๆ ดันกลายเป็นว่า
หัก ค่าประกันภัยชั้น 1 35000 บาท
ค่าฟิล์ม พรม ผ้ายาง บลาๆๆๆ 20000 บาท (แพงมาก)
ค่าจดทะเบียน พรบ. ประมาณ 6500 บาท
รวมๆแล้วก็คือได้ส่วนลดเงินสดจริงๆ 38500 บาท

เลยไม่เอา และสุดท้ายในวันนั้นก็ได้ Focus TDCi มาแทน 5555555

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 09:51:28 »
สะดุ้งนิดนึงครับ  ตรงที่บอกว่า เซลประกันน่ารังเกียจ

ทุกวงการที่ทั้งคนดีและไม่ดี   กรุณาอย่าไปเหมารวมเลยครับ   
เซล มันมีทั้งคนรู้ไม่จริงแต่อยากโชว์ อยากขาย,
รู้แต่ไม่บอก กลัวขายไม่ได้ , หรือแย่ที่สุดก็รู้ทั้งรู้แต่ยังโกหกเพื่อให้ขายได้

ไม่ได้จะตำหนิ จขกท. นะครับ  ที่อ่านมาก็เข้าใจและเห็นด้วย  แค่สะดุ้งตรงพาดพิงสาขาอาชีพผมนิดนึง 555

นั่นสิ ผมเองก็เคยอยู่ในวงการประกันวินาศภัย ญาติก็อยู่วงการนี้แต่ระดับผู้บริหารแล้ว ก็เลยแอบกระเทือนนิด ๆ
------------------

อย่าว่าแต่วงการนู้น วงการนี้เลย เรื่องแหลแบบไม่มีที่มาที่ไป มันมีทุกวงการแหละ

รู้จริงบ้าง ใส่ไข่บ้าง เอาหน้าบ้าง โอ้ย เยอะครับ ขนาดในองค์กรขนาดใหญ่ยังมีเลย อย่าหวังว่าองค์กรเล็ก ๆ นั่นจะไม่มี

เรื่องการที่เราจะซื้ออะไรสักอย่างนะครับ แนะนำว่า ตัวเราเอง ควรศึกษาสิ่งเหล่านั้นก่อน จะได้มีทุนความรู้เอาไว้

เวลาจะซื้ออะไร พอได้ข้อมูลผิด ๆ มาบางครั้งเราก็ต้องโต้แย้งไป บางครั้งก็เงียบไว้ ปล่อยเขาแสดงความโง่ออกมาแทน

ผมใช้วิธีนี้เสมอ ปล่อยเขาพูดไป เราแย้งครั้งเดียวจบ ถ้าไม่จบก็เอาข้อมูลหลักฐานไปเหยียบหน้ามันเอา รับรอง เงียบกริบ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ s_bean

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 10:24:37 »
เจอเหมือนกันเลยครับ เซลนิสสัน ไปดูซิลฟี ก็เลยแวะดูเทียน่าด้วย ก็เลยถามเซลไปว่า ปีหน้าเทียน่าตัวใหม่มาเดือนไหน เซลบอกอย่างเดียวกันเลยครับ ว่าเปิดตัวปีหน้ากว่าจะเข้าไทยก็อีกสองปี สงสัยเป็นเซลคนเดียวกันแน่ๆ หึหึ

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 10:59:26 »
เดี๋ยวนี้ต้องแหลกลับไปบ้าง อย่าไปยอม อัดเสียงได้อัดไปเลย เรียกมารับรู้ให้หมด ผจก.0ด้วย ตอนนี้ซื้อรถทั้งที่ต้องคิดเหมือนจะขึ้นศาลเลย หลังฐานต้องมี พยานต้องครบ เซ็งมาก จิงๆก็ไม่อยากทำแต่พอเกิดปัญหาปัดความรับผิดชอบท่าเดียว เบื่อ พวกเอาเปรียบ >:(

;D ;D ;D
Merc Addicted

ออฟไลน์ promay

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:03:59 »
ผมก็โดนครับ จองสวิฟท์ไว้ให้แฟนตั้งแต่4เมษา ครั้งที่1เซลล์รับปากว่าจะได้ภายในตุลาแต่ก็เลื่อน ครั้งที่2บอกว่าพฤศจิกาแน่นอนแต่ก็เลื่อน
ครั้งที่3บอกว่าภายในปี55แน่นอนแต่สุดท้ายก็เลื่อน เพราะดูจากคิวส่งมอบที่ศูนย์แล้วคิดว่าลองประมาณดูคาดว่ามีนา56แน่ๆกว่าจะได้ 555+
สุดยอดเลยเซลล์ รู้งี้ซื้อศูนย์อื่นได้รับรถไปนานแล้ว... :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2012, 16:32:12 โดย promay »

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:36:38 »
บอกเซลล์ไปครับ บ้านผมมีอินเตอร์เน็ต
ผมทำการบ้านมาแล้ว ขอร้องอย่ามาแหลให้เสียความรู้สึกกันดีกว่า

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 10:38:44 »
อาชีพที่อยู่บนเงื่อนไขของยอด ก็เป็นลักษณะนี้ล่ะครับ

อยู่เฉยๆ ไม่มีผลงาน = ไม่มีเงิน

ของทุกอย่างบนโลกใบนี้ ไม่ได้มีด้านดีด้านเดียวหรอกครับ

แต่พนักงานที่ดี จะรู้ว่า จะดึงจุดขายที่ดีของผลิตภัณฑ์ ออกมาขายอย่างไร

ไม่่ใช่ใส่สีตีไข่ เพื่อให้ได้มาเพื่อยอดเงิน