ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุติว่าอยากได้ รถ มินิแวน เล็กๆ บรรทุกคนในครอบครัว 5-6 คนซักคัน มีข้อแม้!!!  (อ่าน 9038 ครั้ง)

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
ข้อแม้นั้นคือ ................ราคา ต้อง ถูก ประหยัด ในสามโลก และ ต้องเป็นรถใหม่ คุณจะเลือก คันไหน

ขอเป็นรถตลาด ไม่ต้องแบรนด์ดัง  มีศูนย์ซ่อม ตายแล้วซ่อมได้ ไม่เรื่องมาก ง่ายๆ เหมือน คุณโป๊ป บอก นะ ซื้อแล้วไม่คิดจะขายให้ตายไปข้างนึง ครับ

อีกเรื่องนะครับต้องเป็นเกียร์ออโต้ครับ เพราะแฟนขับด้วย รายนั้นขับเกียร์ ธรรมดาไม่เป็นครับ..เรื่องเยอะจริงๆๆ

และ ที่บ้าน มีประจำการอยู่หลายคัน และใช้งานทุกคัน ทุกคนในครอบครัวนั่งกันมาหมด ซื้อคันใหม่ ต้องเทียบคันเก่าครับ จะมีคนบ่นแน่ๆ

1. แจ๊ซ

2. วีโก้ 4 ประตู

3. เทียนา

4. พริอุส

5. ออปต้า CNG

6. กระบะ มิตซูไทรทัน CNG  ทาทา CNG  อีซูซุ ก่อนเปลี่ยนโฉม ลูกน้องหยุดก็ส่งของกันเองทุกคนจึงขับรถเป็น ทำธุรกิจภายในครอบครัว ครับ

บ้านผมแปลก ชอบลอง ในสิ่งใหม่ๆ ไม่ซ้ำกันเลย ทาทา นั้นคุ้มสุด และ ใช้งานหนักสุด ถือว่าใช้ได้ ครับ ถึงการควบคุม พวงมาลัยและเบรก จะสู้ เพื่อน

ไม่ได้ แต่ขนส่ง ถ่ายของสะดวกที่สุด และยังไม่มีปัญหา อะไรเกิดขึ้น ถือว่า โอเค เลย คุ้มครับ อันนี้นอกเรื่อง

สมมุติอีกว่า อยากได้รถ มินิแวน ราคาประหยัด ขับ อาทิตย์ละ 1 ครั้ง ไกลๆหน่อย ระยะทาง 100  - 300 กม. พา พ่อ - แม่เที่ยวต่างจังหวัด  เนื่องจาก

การนั่งรถ กึ่งรถตู้ ให้อารม ครอบครัว ครื้นเครง บรรยากาศ การนั่ง รึ่นรมกว่า และ สนุกกับการท่องเที่ยว ประจำสัปดาห์  พ่อ แม่ เหนื่อยมามาก และทำ

แต่งาน ไม่เคยหยุดพัก ไม่เคยไปเที่ยวไหนไกลๆ นานมาแล้ว ที่คิดแต่ไม่เคย ทำ ได้แต่สมมุติ และซื้อรถ ให้กับตัวเองและแฟน พ่อ - แม่ ขับรถเชฟ

ออปตร้า ท่านบอกว่าซื้อรถ มาขับ ติดแก๊ส ประหยัดเงิน และรถไม่ต้องแพง ขับถึงเหมือนกัน ท่านประหยัดกันจริงๆ  อันนี้สมมุตินะครับ ฮ่าๆๆๆ

เอาละครับเข้าเรื่อง เดี๋ยว จะหาว่า ดราม่า กัน

ผมมองอยู่ 3 คันครับ หากมีความคิดเพิ่ม นอกจากนี้ เชิญเสนอได้นะครับ มันเป็นเรื่องสมมุตินะครับ

1. ฮอนด้า ฟรีด มีข่าวว่าอืด อันนี้รับได้ เพราะขับรถไม่เร็ว  ปัญหาด้านอื่น...ยังไม่เห็น

2. โปรตอน เอ็กโซรา มีข่าวเรื่องเกรด พลาสติก ภายใน เครื่องยนต์ ศูนย์ซ่อม มันเยอะเหมือนกันนะ แต่ กว้างกว่า นั่งสบายกว่า

3. อินโนวา  คันนี้ กว้างกว่าเพื่อนๆ  แต่รถขายมานานแล้ว ราคาก็สูงที่สุด

คิดยังไงกันบ้างครับ ครั้งที่แล้ว ดู และ เล็ง A 180 ไว้ แต่เอ มันมา คิดเงินเลือก ออฟชันเพิ่มมันชักจะยังไงๆอยู่นะ ครับ ไหนๆ ก็จะเลือก ถูกแล้ว ดันตัด

ออฟชันกันแบบนี้ ได้ยังไงกันครับ ไม่อาย สองตัวข้างบนกันบ้างเหรอครับ พี่ เค้ามีแต่แถมๆ กันทั้งนั้นครับ ฮ่าๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2012, 12:17:52 โดย bleem »

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
นั่งกันเยอะไม๊ครับ  และติดแบรน รึเปล่า  เท่าท่ได้ ทดลองขับทั้งสองรุ่น  ด้าน สมรรถนะ   โปรตอน  ทำได้ดี  คุ้มค่า คุ้มราคา     ถ้าไม่แคร์ เรื่องแบรนด์  ใช้ยาวๆ ก็จัดไป

แต่ถ้าใช้ ไม่กี่ปี เปลี่ยน   ฟรีด ราคาใหม่  ก็น่าคบ

ผม พาเพื่อน ไปลองทั้งสองรุ่น   สมรรถนะ  ชอบ โปรตรอน  แต่ เซ็งพวก วัสดุ ภายใน  ที่ใช้ พลาสติก เกรดต่ำ   ขนาด  มิราจ  หรือ บริโอ ยังดูดีกว่า

สุดท้าย เลยไปจบ ที่อินดนว่าซะได้

ลองไปสัมผัสรถจริงดูครับ     ว่า รับข้อเสีย ของรุ่นไหน ได้มากกว่ากัน   

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
Honda Freed SE ละกันครับ
ด้วยเหตุผลที่ว่า
1.ไม่ได้เดินทางบ่อย
2.ไม่ได้ไปไกลมาก
3.เน้นไปแบบพักผ่อน ก็คงไม่ขับเร็วมาก(มั๊ง)
4.ภายในดูดี มาในแบบรถครอบครัวขนาดเล็ก
5.บริการหลังการขายไม่น่าห่วงนัก
6.การขับขี่ ความนุ่มนวล

ขึ้นไปอีกก็ Honda Stepwagon ไม่รู้มีขายกันอยู่ไหมนะครับ

ออฟไลน์ pp8885

• Newbie
  • *
โปรตอน คุ้มสุดถ้าโจทย์แบบนี้ แต่ผมจะกัดฟันอีกนิดเอา H1 เลย  นั่งสบายกว่าอีก เผื่อมีสมาชิกเพิ่มอีก 1-2 คน ก็สบาย ซื้อที่เอาแบบคุ้มๆ555

ออฟไลน์ Action

ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ mm300

• Jr. Member
  • **
เป็นผมจะถอย Kia Carnival ครับ

เหมาะกับการเดินทางไกล และชอบเป็นการส่วนตัว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Feed ครับ

เพราะที่บ้านคงไม่เห็นด้วยกับเจ้า Exora Turbo

แต่ผมก็แอบชอบเครื่องมันเหมือนกัน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ PAN

Innova ครับ ราคาก็ไม่ได้แพงมากครับ นั่งสบายทุกที่นั่งจริงๆ ราคาสมเหตุสมผล ถ้าอยากประหยัดก็ติดแก๊สด้วยเลยยิ่งดีครับ Freed ผมว่านั่งกันไปหมด 5-6 คน มันจะค่อนข้างอึดอัด และเร่งไม่ค่อยขึ้นเท่าไหร่นะครับ ;)

ออฟไลน์ LimitedEdition

ตกลงทั้งหมดเป็นเรื่องสมมติเหรอครับ อ่านแล้วงงเหมือนกับทุกอย่างแต่งขึ้นมาจากจินตนาการ
ถ้าอย่างนั้น ผมขอสมมติคำตอบว่า พ่อแม่ไม่ให้ซื้อละกันครับ --"

ออฟไลน์ Chris Evn

ตกลงทั้งหมดเป็นเรื่องสมมติเหรอครับ อ่านแล้วงงเหมือนกับทุกอย่างแต่งขึ้นมาจากจินตนาการ
ถ้าอย่างนั้น ผมขอสมมติคำตอบว่า พ่อแม่ไม่ให้ซื้อละกันครับ --"

จริงด้วย เงิบเลย

ออฟไลน์ yahooza00

• **

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เห็นว่าทางบ้านชอบลองอะไรใหม่ๆงั้นก็ โปรตอน เอ็กโซรา แล้วกันครับดูดีในราคาที่ไม่แพงนัก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dht_tubes

โปรตอน คุ้มสุดถ้าโจทย์แบบนี้ แต่ผมจะกัดฟันอีกนิดเอา H1 เลย  นั่งสบายกว่าอีก เผื่อมีสมาชิกเพิ่มอีก 1-2 คน ก็สบาย ซื้อที่เอาแบบคุ้มๆ555

ผมคิดเหมือนท่านนี้เลย แต่อาจติดเรื่องงบได้ H1 เกียร์ออโต้ ตอนนี้ ล้านสี่กว่าเข้าไปแล้ว

แต่ถ้ารับเกียร์ธรรมดาได้ ล้านต้นไม่ถึงล้านหนึ่ง คุ้มกว่าเรื่องใช้สอย สบาย ขับง่ายกว่าคอมมูเตอร์หลังคาสูง เสียอย่างเดียว ไม่ให้เอบีเอสมาซะงั้น

ออฟไลน์ SaiXaiZai

โปรตอน เกาะถนนดีเยี่ยมมากๆ  เทคโนโลยี่เครื่องยนต์ดี พื้นฐานเดิมของเครื่องยนต์คือมิตซู (เพราะโปรตอนก่อกำเหนิดมาจากการร่วมทุนกับมิตซู) ในภายหลังโปรตอนพยายามจะพัฒนาเครื่องยนต์เองโดยใช้พื้นฐานของเครื่องยนต์มิตซู (ไม่นับSAVVY เพราะใช้เครื่องยนต์ของเรโนลล์) แต่ผลที่ได้กลับน่าจะเป็นข้อเสียมันกินน้ำมันมากขึ้นเปลือกเป็นของมิตซู ภายในตัวพัฒนาเลยใช้อะไหล่กันไม่ได้ และข้อสำคัญคือ แขกมาเลย์ขี้เหนียวชิ้นส่วนที่ใช้คุณภาพต่ำ รถใหม่ๆ นี่แหละใช้ๆ ไปไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้น เช่น วิ่งๆ อยู่เครื่องดับไปเฉยๆ หรือวิ่งไปซื้อของขากลับสต๊าร์ไม่ติดซะงั้น ใช้ไปไม่ถึงหมื่นโล ปั๊มติ๊กพังเพราะท่อน้ำมันในตัวปั๊มติ๊กไม่รองรับโซฮอล์ และอื่นๆ จนเมียผมขาดความมั่นใจในการใช้งานมันไปเลย แล้วคนที่แก้ปัญหาได้ตรงจุดกลับไม่ใช่ช่างในศูนย์โปรตอน ผมโชคดีใช้ไปได้ประมาณสามหมื่นโลน้องน้ำก็เอาไปรับประทาน ประกันจ่ายเต็มทุน ซื้อรถอย่าดูที่ราคาถูกอย่างเดียวครับ ถ้าน้องน้ำไม่เอาไปรับประทานซะก่อน ผมคงวางเครื่องมิตซูไปแล้ว ไม่ต้องต้องดัดแปลงอะไร เพราะที่ผมชอบมันมากกกกกกกกกกกก คือสุดยอดของการเกาะถนน เข้าโค้งหรือวิ่งสวนกับรถบรรทุก นิ่งมากไม่มีอาการเลย  ผมเคยใช้ Proton Neo  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kan.kom

ถ้านั่ง  6 คน ทางไกล ผมว่า ถ้าดูแค่นี้ก็จบที่อินโนว่าดีกว่า
freed เล็กไป exora ถ้าไปตายที่ตจว.จะมี 0 ให้มั้ย 0 ก็ใช่ว่าจะวางใจได้

ออฟไลน์ pulsar

• **
เพิ่งจะสอย freed se มาได้7 วัน รวมๆชอบความอเนกประสงค์ของตัวรถ เหมาะกับครอบครัวเล็กๆและตัวต้องเล็กด้วย ถ้าตัวใหญ่จะรู้สึกอึดอัด สมรรถนะของรถเหมาะกับคนขับรถเรื่อยๆ ใจเย็นๆนิดนึงนะครับ ถ้าขับซิ่งๆแนะนำรถตู้ใหญ่กว่านี้พวก H1 น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ mewzabahl

1. ฟรีด
2.อินโน
3.เอ๊กโซล่า
ละกันครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ตอบแค่ 3 ตัวเลือกที่ให้มา

ถ้าเลือก ฟรีด ก็ให้นึกถึง แจ๊ซ ที่มีอยู่แล้ว ในเรื่องศูนย์บริการ อะไหล่
แต่บรรทุกคนได้มากขึ้น โดยเครื่องยนต์ ช่วงล่างคล้ายกัน 1500 ซีซี

ถ้าเลือก อินโนว่า ก็ให้นึกถึง วีโก้ 4 ประตู ที่มีอยู่แล้ว ในเรื่องศูนย์บริการ อะไหล่
แต่จะเงียบกว่า และ อืดกว่า เพราะเป็นเบนซิน 2000 ซีซี

รถแขกมาเลย์ โปรตอน ตัดทิ้งไปได้เลย เรื่องศูนย์บริการ และ อะไหล่ เพราะไม่เข้าเกณฑ์ที่คุณตั้งไว้ ข้างบน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด