ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องยางมีรอยฉีก ดอกยางมีรอยฉีกหลุด  (อ่าน 17900 ครั้ง)

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
รถวิ่งไป 27,xxx kmแล้วครับ

วันนี้ผมลงไปเช็คดูล้อรถอ่ะครับ แล้วพบรอยพวกนี้บนล้อรถ ไม่ทราบว่ารอยพวกนี้มันจะทำให้เกิดอันตรายต่อการขับขี่รึเปล่าครับหรือเป็นธรรมดาในการสึกหรอของยางอยู่แล้ว ปลายปีนี้ผมใช้รถเดินทางไกล+บรรทุกของหนัก ไม่ทราบว่าผมต้องเปลี่ยนยางเลยรึเปล่าครับ อุปนิสัยของผมเป็นพวกขับเร็วครับ

ขอบคุณครับ

รูปตามข้างล่างนี่เลยครับ

นี่รูปยางหลังซ้ายครับ ดอกยางหลังฉีก

ดอกยางหลังซ้ายมีรอย

หลังซ้ายดอกฉีก

หลังซ้ายมีรอยขีดตรงแก้มล้อ ผมเอานิ้วฉีกดูลึกพอควรครับ

รูปรอยฉีก ถ่ายครึ่งล้อครับ

ล้อนี้มีรอยดอกยางหลุดเยอะมาก แต่มันจะหลุดแบบบิ่นๆอะครับ แล้วก็ยางมีรอยขีดตรงแก้มล้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2012, 14:54:19 โดย DArkMaster »

Re: มีปัญหาเรื่องยางมีรอยฉีก ดอกยางมีรอยฉีกหลุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 14:37:43 »
อันนี้ล้อหน้าซ้ายครับ มีรอยขีดที่แก้มยางเหมือนล้อหลังซ้ายเลย

ล้อหน้าซ้ายครึ่งล้อ เห็นรอยฉีกที่แก้มยาง

ล้อหน้าซ้ายก็มีรอยดอกยางฉีกเหมือนล้อหลังครับ

Re: มีปัญหาเรื่องยางมีรอยฉีก ดอกยางมีรอยฉีกหลุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 14:41:58 »
ผมว่ารอยมันดูเล็กน้อยครับ แต่ว่าผมจะกลับบ้านตอนปีใหม่วิ่งทางไกลทีเดียว900โล บรรทุกของหนัก อีกอย่างนึงรถผมคือ Ford Fiesta , feel the difference มีปัญหาเรื่องยางรถบวมกับยางรถระเบิดบ่อยมาก ผมกลัวครับ ;D

รบกวนขอความคิดเห็นจากเพื่อนๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 14:58:55 »
รอยบนหน้ายางไม่ค่อยหน้ากลัวเท่าไหร่ เพราะหน้ายางจะหนากว่าแก้มยาง
แต่ที่แก้มยางน่าเป็นห่วงกว่า ถ้าซื้อความสบายใจ ซื้อใหม่สองเส้นแทนที่แก้มยางฉีก
เอาเส้นใหม่มาใส่ล้อหน้าครับ ดีกว่าเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียเท่าไหร่ตอบยากนะครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 15:30:58 »
รอยยางจะปริแตกรอบๆแก้มยาง  เคยตกหลุมแรงๆรึเปล่าครับ  มีสิทธิ์บวมจาแก้มยางด้านแล้ว  แล้วมองไม่เห็น  แต่จะมีรอยปริๆ  แตก คล้ายๆกันนี่แหละครับ 

เปลื่ยนคู่2เส้นไปก่อนก็ได้ครับ  ถ้าไม่สบายใจ  ยางไชด์เดิม มียางเดิม  กะบริกระโจน AR10 / MY02  ครับ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 15:40:05 »
รอยยางจะปริแตกรอบๆแก้มยาง  เคยตกหลุมแรงๆรึเปล่าครับ  มีสิทธิ์บวมจาแก้มยางด้านแล้ว  แล้วมองไม่เห็น  แต่จะมีรอยปริๆ  แตก คล้ายๆกันนี่แหละครับ 

เปลื่ยนคู่2เส้นไปก่อนก็ได้ครับ  ถ้าไม่สบายใจ  ยางไชด์เดิม มียางเดิม  กะบริกระโจน AR10 / MY02  ครับ 
ตกบ่อยครับ บางทีขับมาเร็วๆเจอหลุมเบรกไม่ทันก็ลงไปทั้งแบบนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ D17

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 15:47:36 »
ถ้าแก้มยางมีรอยฉีก เปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับ สบายใจกว่า

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 15:50:52 »

ตกบ่อยครับ บางทีขับมาเร็วๆเจอหลุมเบรกไม่ทันก็ลงไปทั้งแบบนั้นเลยครับ

เรื่องตกหลุมลึก ๆ แรง ๆ หรือไม่ลึกแต่แรงและบ่อย ๆ ก็อันตรายเหมือน ๆ กันค่ะ

ทั้งล้อ/ช่วงล่างและอื่น ๆ อีกมากมาย

ระวังนะคะ ถนนเมืองไทย ปราบเซียนจริง ๆ
Merc Addicted

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 15:57:58 »
ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบมากครับ งั้นผมไปเคลมกับประกันเลยดีกว่าจะได้สบายใจ

ขอถามต่อหน่อยนึงแล้วกันนะครับ
1.Ps3
2.Re002
3.GR-90
ยาง3ตัวนี้ตัวไหนคุณภาพดี คุ้มราคาที่สุดครับ (สำหรับคนขับรถเร็ว)
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2012, 18:55:52 โดย DArkMaster »

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 18:54:33 »
เปรียนคู่เส้นที่มีแผลที่แก้ม ส่วนจะเอาไว้หน้าหรือหลังลองดูครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 19:44:29 »
ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบมากครับ งั้นผมไปเคลมกับประกันเลยดีกว่าจะได้สบายใจ

1.Ps3
2.Re002
3.GR-90
ยาง3ตัวนี้ตัวไหนคุณภาพดี คุ้มราคาที่สุดครับ (สำหรับคนขับรถเร็ว)
ขอบคุณครับ

RE002  เร็วแล้วเกาะถนน  GR90 รีดน้ำไม่ค่อยดีครับ  แต่เงียบจริง 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ kbo1980

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 20:09:22 »

1.Ps3
2.Re002
3.GR-90
ขอบคุณครับ
เคลมประกันนี่ หมายถึงรถอยู่ในระยะประกันหรือว่าเคลมกับประกันภัยครับ
ถ้าเคลมกับประกันภัยลักษณะแบบนี้เคลมได้เหรอครับ  ??? ??? ??? แต่ถ้ารถใหม่เคลมที่ศูนย์ก็เข้าใจได้ครับ
แต่อาการแบบนี้ต้องเปลี่ยนจริงๆครับ ผมเคยเจอแจคพอตกับยางลักษณะนี้มาแล้ว

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 20:18:15 »

1.Ps3
2.Re002
3.GR-90
ขอบคุณครับ
เคลมประกันนี่ หมายถึงรถอยู่ในระยะประกันหรือว่าเคลมกับประกันภัยครับ
ถ้าเคลมกับประกันภัยลักษณะแบบนี้เคลมได้เหรอครับ  ??? ??? ??? แต่ถ้ารถใหม่เคลมที่ศูนย์ก็เข้าใจได้ครับ
แต่อาการแบบนี้ต้องเปลี่ยนจริงๆครับ ผมเคยเจอแจคพอตกับยางลักษณะนี้มาแล้ว
เคลมกับประกันภัยครับ ประกันชั้น1เคลมได้50%ของราคายางเก่าครับ สมมติราคายางเส้นเก่าราคาเต็ม2500บาท2เส้นก็5000บาท เคลมประกันได้2500บาทครับ ผมก็บอกประกันว่าไม่เอายางเคลมขอให้เค้าตีราคายางแล้วผมขอรับเงินแทนครับ

ออฟไลน์ kbo1980

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 20:33:22 »

1.Ps3
2.Re002
3.GR-90
ขอบคุณครับ
เคลมกับประกันภัยครับ ประกันชั้น1เคลมได้50%ของราคายางเก่าครับ สมมติราคายางเส้นเก่าราคาเต็ม2500บาท2เส้นก็5000บาท เคลมประกันได้2500บาทครับ ผมก็บอกประกันว่าไม่เอายางเคลมขอให้เค้าตีราคายางแล้วผมขอรับเงินแทนครับ
รถผมก็ประกันชั้น 1 แต่แก้มมันฉีกล้อเดียว ผมก็ใช้ต่อมาจากตอนที่สังเกตุเห็นแก้มยางมันฉีกมาประมาณ 3 เดือน วิ่งไปอยู่ดีๆลมมันซึมออกหมดเลยต้องจำใจวิ่งบดยางไปเปลี่ยนที่ร้านยาง ผมเห็นเป็นยางชุดเดียวกันใช้มา 4 หมื่นกว่าโลแล้วเลยเปลี่ยนใหม่หมด 4 เส้น โดยไม่ได้คิดถึงเรื่องเคลมประกันเลยครับ

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 02:36:04 »
ผมพึ่งตอบกระทู้บนเรื่องยางติดรถคอนติไป

ผมไปซัดหนักแก้มฉีกไปชิ้นเบ่อเริ่ม ยังใช้ได้ต่อครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นเอาความสบายใจเจ้าของรถเป็นหลักครับ ผมไปให้ร้านยางตรวจยังใช้ได้ครับ

ตอนนี้ไม่อยู่ได้ขับคุณแม่ใช้ คาดว่าปี57กลับไทยค่องเปลี่ยนลงล้อลงยางใหม่

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 07:14:37 »
ถ้าเป็นผม ผมคงเปลี่ยนแน่ครับ เพราะกลัวรอยฉีกที่แก้มยาง

ถ้าเปลี่ยนสองเส้น ตำราผมท่านให้ใส่ล้อหลังก่อน (ยางใหม่) เพราะเป็นล้อทึ่ควบคุมไม่ได้ ยางเก่ามาใส่ล้อคู่หน้าครับ

ตำรานี้ไม่เคยลอง เพราะผมจับเปลี่ยนทั้ง 4 ล้อทุกครั้งครับ