ผู้เขียน หัวข้อ: สุดท้าย Vios 2013 ก็ได้สิทธิส่วนลดภาษีเหมือนเดิม  (อ่าน 22709 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สุดท้าย Vios 2013 ก็ได้สิทธิส่วนลดภาษีเหมือนเดิม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 02:03:26 »
อืม...เก่ง!!!! เจ้าตลาดใหญ่กว่าจ้าวโลกอีก ;D

กระทืบ Like จ้า!

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
Re: สุดท้าย Vios 2013 ก็ได้สิทธิส่วนลดภาษีเหมือนเดิม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 02:42:03 »
เอ่อ..อ คือว่า ...

ผมสงสัยว่า Vios มันไม่ผ่านเกณฑ์ที่กำหนดอย่างไรครับ

1. เป็นรถยนต์ราคาขายปลีกไม่เกิน 1 ล้านบาทต่อคัน  (ผ่าน)
2. เป็นรถยนต์นั่ง ขนาดความจุกระบอกสูบไม่เกิน 1,500 ลูกบาศก์เซนติเมตร/รถกระบะ (Pick up)/รถยนต์นั่งกึ่งบรรทุก (Double Cab) (ผ่าน)
3. เป็นรถยนต์ที่ผลิตขึ้นในประเทศ ไม่รวมถึงรถยนต์ที่ประกอบจากชิ้นส่วนนำเข้าใช้แล้วจากต่างประเทศ (รถยนต์จดประกอบ) (ผ่าน)

ไม่ได้แกล้งถาม แต่สงสัยจริงๆ ครับ  ???

Vios 2013 ข้อ1และ2ผ่านแน่ครับ แต่ข้อ3มันคลุมเครืออยู่ที่ว่า เริ่มผลิตในระเทศช่วงไหนครับ เดินสายพานการผลิตแล้วเหรอถึงได้สิทธิ์คืนภาษี
งั้นยี่ห้ออื่นที่จะเปลี่ยนโฉมปีหน้าแต่ยังไม่เริ่มผลิตก็เปิดให้จอง ตั้งราคาและสเป็คไว้ก่อนก็ได้หรือครับ ยอมรับว่าผู้บริโภคได้กำไร
แต่ค่ายรถเขาก็ได้กำไรแบบโกงค่ายอื่นนะครับ >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 07:47:22 โดย KIM NNC »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 03:31:08 »
ผมก็อยากจะถามเหมือนกันว่า วีออสใหม่ ใช้สิทธิ์ข้อไหน มาบอกว่า อยู่ในเกณฑ์คืนภาษีรถยนต์คันแรก

ข้อหนึ่ง : โตโยต้าเปิดให้จอง วีออส โฉมใหม่ ทั้งที่ยังไม่ได้ผลิต ถามว่าใช้สิทธิ์ข้อไหนครับ ถ้าบอกว่าผลิตแล้ว ไหนรถครับ เอามาดูหน่อย ไหนอยู่ไหน รถยังไม่ผลิตและวางจำหน่าย แต่มาบอกว่าได้สิทธิ์รถยนต์คันแรก ดูจะทุเรศไปนะครับ ถ้าบอกว่า เวลายังเหลืออีก 15 วัน กว่าจะสิ้นปี ใช่ แต่ณ. วันที่ประกาสว่าวีออสใหม่ ได้คืนภาษี รถมันผลิตออกจำหน่ายแล้วหรือยัง แล้วไปพูดถึงซีวิคเปลี่ยนภายในเป็นสีดำทำไมครับ ซีวิคมันได้คืนภาษีรถยนต์คันแรกด้วยหรอ ?

ข้อสอง : ค่ายอื่นเค้าก็มีเปลี่ยนโฉม ปรับโฉม ในปีหน้า อย่างซิตี้ก็มาปีหน้า มาร์ชไมเนอร์เชนจ์ ก็มาปีหน้า ถามว่าทั้งนิสสันทั้งฮอนด้า เค้าประกาศมั้ยว่า "รับจองซิตี้ตัวใหม่ รับจองมาร์ชใหม่ ซึ่งได้คืนภาษีแน่ๆ" คือเค้าไม่ทำกันครับ เพราะรถยังไม่ผลิตขายในปีนี้ ก็มันไม่เข้าข่ายตั้งแต่แรก จะมาประกาศให้คนจองทำไม ?

ข้อสาม : ผมรู้สึกสงสาร คนที่จองวีออสตัวใหม่ไปมากๆ เนื่องจากเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา ได้เอาเอกสารเกี่ยวกัยรถยนตันแรกไปยื่นแทนน้องที่มีธุระต้องไปต่างประแทศ ระหว่างที่รอคิวอยู่นั้น ก็มีชายที่จองวีออสใหม่ไป เตรียมใบจอง อะไรต่ออะไรมายื่นเพื่อขอใช้สิทธิ์ แต่ทว่าโดนเจ้าหน้าที่ บอกว่า "วีออสโฉมใหม่ไม่ได้คืนภาษีนะค่ะ รถที่เข้าเงื่อนไข นอกจากจะมีเงื่อนไขตามที่ระบุมาแล้ว ยังต้องเป็นรถที่ผลิตขายในปีนี้ แต่ ณ.ปัจจุบัน รถยังไม่ผลิตออกมาขายนะคะ ขอโทษด้วยค่ะ"

ออฟไลน์ rakchatb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 04:06:48 »
เกมส์เยอะจริงๆ..มีศรัทธ์เชื่อง..เชื่อว่าวางไว้มีอยู่แล้ว ตามความเชื่อนั้น.

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 07:54:41 »
อย่าคิดมากเลยบางยี่ห้อนำเข้าทั้งคัน แค่เปลี่ยนล้อ กับหุ้มหนังในเมืองไทย ยัง ได้ลดแสนนึงเลย แค่นี้จิ๊บๆ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 08:00:14 »
อย่าคิดมากเลยบางยี่ห้อนำเข้าทั้งคัน แค่เปลี่ยนล้อ กับหุ้มหนังในเมืองไทย ยัง ได้ลดแสนนึงเลย แค่นี้จิ๊บๆ

ไม่มีครับ ยี่ห้อที่นำเข้าแล้วได้ลด 1 แสน

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 08:02:20 »
พี่เค้า ไม่แน่จริง คงไม่อยู่ในไทยมากว่า 50 ปีหรอกครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 08:18:17 »
จากตารางภาษีรถคันแรก แค่วีออสคันเดียวก็ล่อไป 50 แถว รุ่นเยอะมั๊กๆ^0^

จิงอ่อคับ  ::) พี่โตเค้าแน่นอนจริงๆแฮะ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 08:33:28 »

ผมขอดูประดับความรู้หน่อยครับว่ายี่ห้อไหน  ???
ส่วนพี่โตเค้าใหญ่จริง แต่ยังไงผมก็ไม่สนับสนุนยี่ห้อนี้  ชอบเอาเปรียบ (ทั้งผู้บริโภคและคู่แข่ง) :P

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:00:09 »

ผมขอดูประดับความรู้หน่อยครับว่ายี่ห้อไหน  ???
ส่วนพี่โตเค้าใหญ่จริง แต่ยังไงผมก็ไม่สนับสนุนยี่ห้อนี้  ชอบเอาเปรียบ (ทั้งผู้บริโภคและคู่แข่ง) :P

อยากรู้ด้วยคนครับว่านี่ยี่ห้อไหน............

ส่วนเรื่องไม่ทำผิดข้อไหน คำถามนี้แหละครับ ที่จะชี้ว่า สังคมในอนาคตของประเทศเราจะเป็นอย่างไรได้

เรื่องบางเรื่อง ถ้าไม่ผิดกฏหมาย และ ไม่ถูกจริยธรรม ถือว่าผ่านหมด ..........ถ้าเป็นเช่นนั้น เรามารอดูกันต่อไปครับว่า อีก 10 ปีข้างหน้าเราจะอยู่ในสังคมแบบไหน และคนที่คิดแบบที่ผ่านมา ถ้าถึงวันนั้น คุณไม่มีที่ยืนในสังคม เพราะเจอแต่ปลาที่ใหญ่กว่า กินปลาเล็กจนหมด เราจะจำสิ่งที่เคยคิดไว้ได้หรือไม่

ต้องลองครับ เจอกันเยอะๆ จะได้คิดไปทางเดียวกัน สังคมเราตอนนี้ บอกให้คนรู้จักคิดต่างได้
แต่ไม่เคยบอกให้รู้จัก คิดถึงและนำไปคิด  และ ยอมรับอีกด้านของความคิดอื่นด้วย อันนี้แหละที่แย่
พอทุกคนคิดแต่ตัวเอง หาช่องให้ตัวเอง โดยไม่คำึนึงอะไรอีกต่อไป มันก็จะเป็นแนวนี้แหละ

ออฟไลน์ Paully

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:04:17 »

ผมขอดูประดับความรู้หน่อยครับว่ายี่ห้อไหน  ???
ส่วนพี่โตเค้าใหญ่จริง แต่ยังไงผมก็ไม่สนับสนุนยี่ห้อนี้  ชอบเอาเปรียบ (ทั้งผู้บริโภคและคู่แข่ง) :P

อยากรู้ด้วยคนครับว่านี่ยี่ห้อไหน............

Kia กับ DFSK

มั้ง  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 10:55:16 โดย Paully »

ออฟไลน์ alankarm

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:31:24 »
ยังกะมวยไทย มีวงนอกวงใน ประเทศไทย จริงๆ

ผลประโยชน์มันสูงทำไงได้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:59:04 »
เป็นการบังคับกลายๆหรือเปล่าครับ สเปคเป็นยังไง ราคายังไง หน้าตายังไง ก็ไม่รู้

ออกมาไม่ถูกใจทำไง ยื่นล็อคชื่อไปแล้ว ก็ต้องทนใช้ไปอีก 5 ปี

ถ้าจะให้ถูก ต้อง เผยออกมาให้หมดครับ ถึงจะยุิติธรรมต่อลูกค้า

แน่นอนล่ะครับ ว่ามันเป็นสิ่งที่ลูกค้า เลือกเอง ว่าจะเอารุ่นใหม่

ก็ใช้คำว่า "รุ่นใหม่" มาล่อไงครับ

สรุปคือ ผู้บริโภค มีทางเลือก คือ เลือกที่จะเก่า กะ เลือกที่จะเสี่ยง

ออฟไลน์ AIMU

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 10:05:31 »

ผมสงสัยว่า Vios มันไม่ผ่านเกณฑ์ที่กำหนดอย่างไรครับ

1. เป็นรถยนต์ราคาขายปลีกไม่เกิน 1 ล้านบาทต่อคัน  (ผ่าน)
2. เป็นรถยนต์นั่ง ขนาดความจุกระบอกสูบไม่เกิน 1,500 ลูกบาศก์เซนติเมตร/รถกระบะ (Pick up)/รถยนต์นั่งกึ่งบรรทุก (Double Cab) (ผ่าน)
3. เป็นรถยนต์ที่ผลิตขึ้นในประเทศ ไม่รวมถึงรถยนต์ที่ประกอบจากชิ้นส่วนนำเข้าใช้แล้วจากต่างประเทศ (รถยนต์จดประกอบ) (ผ่าน)

ไม่ได้แกล้งถาม แต่สงสัยจริงๆ ครับ  ???

มันเกิดเหตุจากที่ขยายเลารับรถที่ว่าใครจองตั้งแต่เดือนกรกฏาคมให้ยื่นใบจองขอใช้สิทธิ์ และยิ่นใช้สิทธิ์ 90 วันหลังรับรถ จึงว่าให้เฉพาะรถที่ขายปีนี้แต่ไปรับรถปีหน้าได้
ตอนที่ถอดโตโยต้าออกจาก list สรรพสามิต อธิบดีจึงต้องออกมาพูด ต้องเสียภาษีสรรพสามิตปีนี้และเปิดขายปีนี้ (เปิดขายปีนี้ลองไปดูข่าวเก่าดู)
ตอนนี้โตโยต้าจ่ายภาษีแล้ว แต่เปิดขายนี้อาจมีคนมาแย้งว่าไม่ได้เปิดขายแต่เปิดให้จองได้ เพราะรถยังไม่เปิดตัวอย่างเป็นทางการแล้วจะขายได้ไง อาจเป็นข้อโต้แย้งให้ถอดอีกรอบก็ได้ คนอยากได้ก็ลองเสี่ยงดู คิดว่า honda คงไม่เฉย(แต่จะเอาอะไรมาแย้ง)

ออฟไลน์ ponggu52

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 10:36:46 »
มันก็ได้ประโยชน์กับคนซื้อ คนขาย แบบตรงๆ
แต่ มันไม่ค่อยเป็นธรรม คือ เอารถมาให้แตะให้ดูหน่อยได้มั้ย
แม้แต่รูปยังไม่มี ข่าวก็ไม่ชี้แจง คันอื่นคือ เราเห็นแล้ว เราเปรียบเทียบได้
เราเดาออก อย่างน้อยไม่ได้สัมผัส เราก็ยังเห็นครับ

แต่ถ้ามองในมุม เงินจริงๆ
อย่างแรกคือ ภาพโตโยตากระหายเงินมันลอยมา
อย่างสองคือ ทำไม่ไม่เปิดตัวรถไปเลย เปิดภาพก็ได้ คือเค้าแคร์แค่เค้าจะขายตัวเก่าในต่างประเทศไม่ได้
(ทำไมฟอร์ด ยังขายออกหละเฟียสต้าก็เห็นๆอยู่ว่ามีรุ่นใหม่ เค้ายอมทำเครื่องบล็อกใหม่เลย เพื่อคนไทยได้ใช้สิทธิ์
โครงการออกมาตั้งนาน วางแผนไม่ทันจริงๆหรอแค่ผลิตเร็วขึ้นสามเดือน บริษัทเล็กอย่างฟอร์ดทำได้นิ ??)

มันคล้ายการซื้อเสียงครับ ได้เงินน่ะ ไม่ต้องเลือกก็ได้ รับไว้ก่อน เราได้ เค้าก็ได้ จบ
ทีนี้ประเทศมันเสีย (รู้ๆกัน) เสียแบบอ้อมๆ มองยากครับ พูดยาก แล้วแต่ใครจะคิดหน่ะครับ

ดูๆกันไปครับ แต่ผมคนนึงที่ไม่เห็นด้วย แม้มันจะทำให้ผมได้รถโมเดลใหม่ๆ ผมขอเลือกบริษัทรถที่ แฟร์ๆกับสังคมดีกว่าครับ ^^

กด like

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 11:37:10 »
มันขำมากๆๆๆๆๆๆ
เมื่อเทียบกับเฟียสต้า 1.6
ทั้งที่น่าจะได้สิทธิ
ราคาก็ไม่ได้ต่างจากรถ1.5 ในท้องตลาด
แค่เป็นเพราะ เครื่อง 1.6
เป็นการออกหลักเกณฑ์ที่มึนมากๆ
อ้างซีซี แต่กระบะกลับไม่จำกัดซะงั้น
และเมื่อมีเคสกับวิออสใหม่แล้ว
ซึ้งเลยว่า เป็นธรรม จริงๆ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 12:36:05 »
กำลังภายในเป็นเลิศ วิทยายุทธ์เลิศล้ำ เหล่าผู้กล้าแห่ง TMT ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Nuzz

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 13:12:52 »
มันทำให้ผมนึกถึงพระราชดำรัสของในหลวงที่เคยตรัสไว้ว่า "อย่าไปถามหาความยุติธรรม เพราะมันไม่มีอยู่จริง"

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 13:29:25 »

1. เป็นรถยนต์ราคาขายปลีกไม่เกิน 1 ล้านบาทต่อคัน  (ผ่าน)

ไม่ได้แกล้งถาม แต่สงสัยจริงๆ ครับ  ???

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

เพราะในเมื่อมันยังไม่ได้เดินสายการผลิต รถคันนี้ยังไม่ได้เกิดในประเทศไทย แล้วชื่ออยู่ในระบบได้อย่างไร

ถ้าโตโยต้าทำอย่างนี้ได้ ผมก็คงเดินเข้าฮอนด้า ขอจองสิทธิ์ City 2020 ไว้ก่อนได้สิครับ

ยกเว้นเสียแต่ว่า โตโยต้า ได้จดทะเบียนวีออส 2013 และเสียภาษีอากรอย่างถูกต้องกับกรมสรรพสามิตแล้ว อย่างนั้นผมก็ถือว่าผ่าน

แต่ถึงจะผ่านข้อนั้น การที่เป็นแบบนี้ผมเห็นภาพเหมือนผู้บริหารโตโยต้าเห็นคนไทยเป็นตัวอะไรสักอย่างที่มีเงินแล้วชอบละเมอซื้อรถ

ทั้งที่ยังไม่เห็นตัวจริง ไม่เคยขับจริง ไม่เคยนั่งจริง ก็ยังซื้อได้ การเอาวีออส 2013 มาได้ในวินาทีสุดท้าย

เลยสร้างกระแสความตื่นเต้น และเป็นหนทางชั้นเลิศที่จะ...

ออฟไลน์ bluewish

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 13:58:52 »
มันทำให้ผมนึกถึงพระราชดำรัสของในหลวงที่เคยตรัสไว้ว่า "อย่าไปถามหาความยุติธรรม เพราะมันไม่มีอยู่จริง"

นิดนึงนะครับ
นายหลวงท่านไม่เคยรับสั่งว่า "อย่าไปถามหาความยุติธรรม เพราะมันไม่มีอยู่จริง"
พระองค์ท่านคือผู้ซึ่งดำรงอยู่ในความยุติธรรมอย่างยิ่งยวด ไม่แบ่งฝักแบ่งฝ่าย พระองค์ทรงเป็นเสาหลักของความยุติธรรมในบ้านเมืองเรามานานนับ 80 กว่าปีครับ

แต่ท่านเคยรับสั่งเอาไว้ว่า "อย่าไปหวังเลยว่าชีวิตนี้จะมีความยุติธรรม" มีความหมายสอนว่าเราๆไม่ควรท้อแท้ในโชคชะตา ที่บ้างเห็นคนอื่นดีกว่า หรือสงสารคนที่ประสบความลำบาก แล้วถามหาความยุติธรรมในแบบนี้

***ทั้งหมดนี้ไม่ได้มีเจตนาจะตำหนิท่านที่ผมยกข้อความว่ามาแต่อย่างใดเลยครับ แต่ขอเสนอแก้ไข ด้วยความบริสุทธิ์ใจจริงๆ เท่านั้นครับ***

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 14:08:32 โดย bluewish »

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 14:32:13 »
ทำไมหลายคนถึงคิดว่าโตโยต้ายังไม่เดินสายการผลิตล่ะครับ? ผมว่าเขาต้องผลิตแล้วแน่ๆล่ะ ถึงได้เข้าเกณฑ์
แต่ถ้าโตโยต้าขี้โกงจริงๆ ผมก็ไม่เห็นด้วยครับ แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่ และสมมติถ้า Honda มีแผนเปิดตัว City ต้นปี 2013 ผมคิดว่า Honda ก็จะทำแบบนี้เช่นกัน ถ้าเดินสายการผลิตทัน

ส่วนที่บอก City 2020 ไรอย่างนี้ผมว่าประชดแบบไม่มีเหตุผลครับ ถ้า Honda จะทำ City 2020 มาจริงๆตอนนี้ ผมถือว่าโง่มาก เพราะเทคโนโลยีไปถึงตอนนั้นก็เปลี่ยนไปเยอะแยะแล้ว แล้วถึงปี 2020 จริงๆ Honda ก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี แล้วสุดท้ายก็ไม่ได้คืนภาษี

เรื่องแคร์สังคม ผมก็ยังไม่เห็นโตโยต้าทำผิดอะไร โตโยต้าไม่ได้ผูกขาดตลาดรถยนต์ และคนไทยก็ไม่ได้ถูกบังคับให้ซื้อรถนะครับ คุณยังไม่เห็นรูป คุณก็ไปซื้อซิตี้ ไปซื้อสวิฟท์ ไปซื้อมาสด้าสองสิ ผมก็เป็นคนหนึ่ง ที่ตอนแรกจะซื้อรถคันแรก แต่ผมไม่เอา Vios 2013 แน่ๆ เพราะทำไมผมต้องไปจองรถที่ผมยังไม่เห็นหน้าตาด้วย แต่ผมก็เข้าใจ สำหรับคนที่เขาไม่สน แล้วเขาจะจอง เขาก็เหมือนผม ที่มีสิทธิจะเลือก

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 14:59:56 »
เปิดตัวรถซะ
แถลงข่าว จบ ^^

ออฟไลน์ Maimakha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 16:31:04 »
ทุกคนมีเหตุผลแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ไม่มีใครผิด.......... ในเหตุผลของเขา   และอยากให้คิดว่า
ไม่มีใครผิด.......... ในเหตุผลของเรา    
อย่าเอาเหตุผลของเราไปตัดสินใคร
ไม่มีประโยชน์อันใดเลย ..............
ที่จะใช้เหตุผลของเรา .............  ไปตัดสินว่าผู้อื่น ......
พยายามมองเขา .............. ด้วยเหตุผลของเขา ......
ถ้าเรามองไม่เห็นเหตุผลของเขา .................
ก็อย่าไปมองเขาเลย ........... เราจะได้ไม่ว้าวุ่นใจ

;D ;Dเดี๋ยวไปเชียร์บอลไทยดีกว่า............... ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 16:34:09 โดย Maimakha »

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 17:26:01 »
คืนนี้ ผมจะไปจอง

แจ๊ส  2013
เฟียสต้า mc 2013
มิราจ 4 ประตู 2013
ซิตี้ 2014
มาร์ช mc 2013
sonic 2015

ครบยังหว่า อิอิ

ออฟไลน์ Nuzz

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 18:36:53 »

นิดนึงนะครับ
นายหลวงท่านไม่เคยรับสั่งว่า "อย่าไปถามหาความยุติธรรม เพราะมันไม่มีอยู่จริง"
พระองค์ท่านคือผู้ซึ่งดำรงอยู่ในความยุติธรรมอย่างยิ่งยวด ไม่แบ่งฝักแบ่งฝ่าย พระองค์ทรงเป็นเสาหลักของความยุติธรรมในบ้านเมืองเรามานานนับ 80 กว่าปีครับ

แต่ท่านเคยรับสั่งเอาไว้ว่า "อย่าไปหวังเลยว่าชีวิตนี้จะมีความยุติธรรม" มีความหมายสอนว่าเราๆไม่ควรท้อแท้ในโชคชะตา ที่บ้างเห็นคนอื่นดีกว่า หรือสงสารคนที่ประสบความลำบาก แล้วถามหาความยุติธรรมในแบบนี้

***ทั้งหมดนี้ไม่ได้มีเจตนาจะตำหนิท่านที่ผมยกข้อความว่ามาแต่อย่างใดเลยครับ แต่ขอเสนอแก้ไข ด้วยความบริสุทธิ์ใจจริงๆ เท่านั้นครับ***

ขอบคุณครับ

ขอบคุณที่ช่วยแก้ไขครับ  ;)

ออฟไลน์ LAGUNA

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 18:38:47 »
ทำไมหลายคนถึงคิดว่าโตโยต้ายังไม่เดินสายการผลิตล่ะครับ? ผมว่าเขาต้องผลิตแล้วแน่ๆล่ะ ถึงได้เข้าเกณฑ์
แต่ถ้าโตโยต้าขี้โกงจริงๆ ผมก็ไม่เห็นด้วยครับ แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่ และสมมติถ้า Honda มีแผนเปิดตัว City ต้นปี 2013 ผมคิดว่า Honda ก็จะทำแบบนี้เช่นกัน ถ้าเดินสายการผลิตทัน

ส่วนที่บอก City 2020 ไรอย่างนี้ผมว่าประชดแบบไม่มีเหตุผลครับ ถ้า Honda จะทำ City 2020 มาจริงๆตอนนี้ ผมถือว่าโง่มาก เพราะเทคโนโลยีไปถึงตอนนั้นก็เปลี่ยนไปเยอะแยะแล้ว แล้วถึงปี 2020 จริงๆ Honda ก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี แล้วสุดท้ายก็ไม่ได้คืนภาษี

เรื่องแคร์สังคม ผมก็ยังไม่เห็นโตโยต้าทำผิดอะไร โตโยต้าไม่ได้ผูกขาดตลาดรถยนต์ และคนไทยก็ไม่ได้ถูกบังคับให้ซื้อรถนะครับ คุณยังไม่เห็นรูป คุณก็ไปซื้อซิตี้ ไปซื้อสวิฟท์ ไปซื้อมาสด้าสองสิ ผมก็เป็นคนหนึ่ง ที่ตอนแรกจะซื้อรถคันแรก แต่ผมไม่เอา Vios 2013 แน่ๆ เพราะทำไมผมต้องไปจองรถที่ผมยังไม่เห็นหน้าตาด้วย แต่ผมก็เข้าใจ สำหรับคนที่เขาไม่สน แล้วเขาจะจอง เขาก็เหมือนผม ที่มีสิทธิจะเลือก

1.ที่คิดว่าโตต้ายังไม่เดินสายการผลิต ก็เพราะกำหนดการส่งมอบมันอยู่เมษาปีหน้าไงครับ และขึ้นชื่อโตต้าด้วยแล้วมันไม่ผลิตมากองๆเอาไว้เป็นหมื่นๆคันจอดรอไว้หกเดือนแล้วค่อยขายหรอกครับ

2.ถ้าใครเปิดตัวรถรุ่นใหม่ทัน เค้าก็เร่งเปิดกันทั้งนั้นเหมือนคุณว่าแหล่ะครับ เพราะจะได้สิทธิรถคันแรกด้วย แต่ปัญหาคือโตโยต้ารู้ทั้งรู้ว่าไม่สามารถเปิดตัวได้ทันในปีนี้ แต่ก็ยังรั้นที่เอาสิทธิรถคันแรกไงครับ

3.ส่วนเรื่อง City 2020 Fiesta 2020 อันนี้ไม่ใช่การประชดเลยครับ เพราะมันก็ใช้ ตรรกกะเดียวกับโตต้าเลย ที่รถยังไม่พร้อมแต่เปิดให้จองก่อน เพื่อหวังกำไร

4.ส่วนเรื่องสเปค และ อ๊อฟชั่นนั้น ถ้ารถยังไม่เปิดตัวมันเปลี่ยนได้ตลอดเวลาครับ ไม่เว้น Vios 2013  บางทีspec ในโบรชัวพิมพ์ผิดยังมีเลยครับ  ในกระดาษพิมพ์ว่ามีแต่ที่รถไม่มีซะงั้น

สุดท้าย : ถ้าจะให้แฟร์ๆ ผมว่าโตต้าควรจะประกาศเลิกผลิต Vios 2012 ก่อนเป็นอันดับแรก แล้วค่อยเปิดรับจองตัว 2013 ไม่ใช่ยังผลิต Vios 2012 ไปเรื่อยๆ แต่ก็ยังรับจองNew Vios โดยสิทธิรถคันแรก

ออฟไลน์ Paully

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 19:05:51 »
เค้าคงคิดแล้วว่าคุ้ม???
ถึงยอมลงทุนแลกกับยอดจองสิบกว่าวัน

ออฟไลน์ xex

• **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 21:10:15 »
"ธรรมาภิบาล"  อยากจะร้องบรรเลงบทเพลงเย้ยยุทธจักร  คนมันจะเอาก็ทำกันอย่างนี้แหละโลกเอ๋ย
ช่างมัน  ปัญหาจริง ๆ คือ  "แล้วฮอนด้าละ..  เอาไงเมิง"   
1. ประท้วง (เจ็บคอเปล่า ๆ)
2. รีบเอาCity2013มาปล่อยข่าว เผยโฉมยานอวกาศชนมันไปเลย  เพราะวีออสมันไม่มีอะไรใหม่ ทรงเห็บหมาเหมือนเดิม
3. ประกาศให้ทราบทั่วกันว่า "ใครจองCityคืนภาษีปีนี้  ผู้ได้รับรถกลางปีหน้าได้รถโฉมใหม่..เอาไปเลย"(แก้เลขรุ่นใหม่2013ให้เป็นตัวเก่าไปเล้ย)

ทำแค่นี้น่าจะหยุดโตต้าได้  แต่ก็นะ  "ธรรมาภิบาล"  มันค้ำคอคนบางประเภทได้  แต่กับบางคนมันก็แค่คำโก้ ๆ เอาไว้คุยอวดเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 21:12:45 »

แสดงว่าทั้งคุณและผม ยังไม่สามารถยืนยันชัดเจนได้ว่าวีออส 2013 เดินสายการผลิตหรือยังในตอนนี้

ถ้าความจริงปรากฎว่าโตโยต้าจดทะเบียนกับกรมสรรพสามิต และเดินสายการผลิตภายใน 31 ธันวาคม 2555 นี้จริง ผมก็ต้องขอโทษโตโยต้า และขอโทษคุณไว้ ณ ที่นี้

หากแต่ถ้าความจริงไม่เป็นเช่นนั้น ตรรกะการพูดว่าจะจอง City 2020 จะไม่ใช่การประชดโดยไร้เหตุผล แต่เป็นการประชดโดยใช้หลักการเดียวกับสถานการณ์ตอนนี้

คือเอารถในอนาคต มาเปิดจองในปัจจุบันเพื่อหวังผลกำไร ทั้งๆ ที่มันยังไม่เกิด เพียงแต่ระยะเวลาสั้นกว่าเท่านั้น

ส่วนสาเหตุที่ผมคิดว่าโตโยต้ายังไม่เดินสายการผลิต เพราะยอดจองวีออสใหม่ตอนนี้ก็ไปไกลพอสมควร

ทำไมโตโยต้าจะดองรถไว้ด้วยถ้าผลิตแล้ว ควรจะเริ่มส่งมอบได้อย่างช้าในเดือนมกราคม 2556 ไม่ใช่มีนา-เมษา

ส่วนเรื่องผูกขาดตลาดรถยนต์ ผมไม่ได้คิดว่าโตโยต้าผูกขาดอยู่ตอนนี้ แต่คิดว่าโตโยต้ากำลังคิดว่าตัวเองกำลังผูกขาดตลาดรถอยู่

พฤติกรรมการเอารถที่ยังไม่เคยเห็น ยังไม่เคยขับ ยังไม่เคยนั่ง ยังไม่เปิดราคาและสเปก "อย่างเป็นทางการ" มาเปิดรับจอง

มันใช่พฤติกรรมขององค์กรที่ไม่ผูกขาดตลาดหรือครับ?

คนที่จองรถคันแรกแต่ไม่สนอะไรมาก เขามีสิทธิ์จะเลือกครับ แต่สิทธิ์ของเขาไม่ใช่การหลับตาเลือก เขาควรได้เห็น ได้นั่ง ได้ขับสักครั้ง

ก่อนที่จะแลกมันมาด้วยเงินที่อดออมมาเป็นปี ถ้าคิดว่าจะเอาวีออส 2013 มาใช้สิทธิ์ ก็ควรต้องผลิตและส่งโชว์รูมให้ทันสิ้นปีนี้ด้วย

การมาพยายามยัดตัวเลือกให้ผู้บริโภคหลับตาละเมอซื้อรถแบบนี้ผมไม่เห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ

นี่เป็นพฤติกรรมที่ผมไม่ชอบที่สุดตั้งแต่ผมรู้จักโตโยต้ามา ตอนผมเอารถโตโยต้าผมเข้าศูนย์ เจอศูนย์แย่ๆ เมื่อ 3 ปีก่อน ผมยังไม่รู้สึกแย่เท่านี้เลย

ปล. แต่อย่างไรก็ตาม โตโยต้าก็มีด้านดีๆ เยอะนะครับ เพียงแต่กรณีนี้ผมพูดถึงแง่ลบของบริษัทนี้

ออฟไลน์ senal13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 21:27:17 »
รู้ได้ไงว่าเค้ายังไม่ผลิต ตอนนีเค้าทำออกมาแล้ว ร้อยกว่าคันแล้ว เพียงแค่รอจังหวะเฉยๆ
ขึ้นขื่อว่า toyota  ชื่อเสียงเค้า สร้างมาตั้ง 50 ปี แล้ว มันแสดงให้เห็นว่า ไม่ได้ลอง ไม่ได้เห็น ยังไงก็ toyota
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 21:37:23 โดย senal13 »