ผู้เขียน หัวข้อ: สุดท้าย Vios 2013 ก็ได้สิทธิส่วนลดภาษีเหมือนเดิม  (อ่าน 22703 ครั้ง)

ออฟไลน์ LAGUNA

• Newbie
  • *
Re: สุดท้าย Vios 2013 ก็ได้สิทธิส่วนลดภาษีเหมือนเดิม
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 22:53:46 »
รู้ได้ไงว่าเค้ายังไม่ผลิต ตอนนีเค้าทำออกมาแล้ว ร้อยกว่าคันแล้ว เพียงแค่รอจังหวะเฉยๆ
ขึ้นขื่อว่า toyota  ชื่อเสียงเค้า สร้างมาตั้ง 50 ปี แล้ว มันแสดงให้เห็นว่า ไม่ได้ลอง ไม่ได้เห็น ยังไงก็ toyota
รอสิ้นปีหรือครับ?

ออฟไลน์ auto46

• Jr. Member
  • **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
Re: สุดท้าย Vios 2013 ก็ได้สิทธิส่วนลดภาษีเหมือนเดิม
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 23:19:27 »
ยี่ห้อนี้

สุดยอดมาก

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• Sr. Member
  • เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 23:41:57 »
มาเฟียวงการรถยนต์เมืองไทย
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ ton4965

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 00:12:20 »
รถยังไม่มีออกมาให้เห็น ผมคนนึงล่ะที่ไม่กล้าจองครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 02:13:12 »
นึกถึงหัวจิตหัวใจคนจองตัวเก่าบ้างมั้ย ;D

ออฟไลน์ Xenix

• **
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 02:18:51 »
หลังเหตุการณ์ครั้งนี้  ผมคงต้อง "มอง Toyota ใหม่" แล้วล่ะ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 02:44:41 »
น่าสรรเสริญแท้ อยู่มา 50 ปี เพื่อเบ่งสินะ เหอๆ

ตอน Fortuner ที่ว่าฐานล้อสั้นกว่า Vigo ก็ทีนึงแล้ว PPV ทำไมฐานล้อสั้นกว่ากระบะ?

เอาเปรียบตลอดมา หลอกแ-กตลอดไปสินะ เหอๆ เยี่ยมครับ!
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 09:43:55 »
เรื่องนี้ยังไม่จบสินะ บริษัท 50 ปี กรณีนี้ทำให้พฤติกรรม และความคิดของผู้บริหารว่าจะเอาแต่เงิน เอาเปรียบคู่แข่งอย่างเดียว
รถยังไม่เห็น ไม่เปิดตัว แต่เปิดให้จอง น่าสงสารคนจองจริงๆ เกิดรถมาไม่ถูกใจ สเป็กห่วย ก็ทำไรไม่ได้

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 09:47:04 »
ผมเกลียดจริงๆพวกเอาเปรียบคนอื่นแบบนี้ honda mazda บริษัทอื่นๆได้แต่มองตาปริบๆ
ยอดจองแค่10กว่าวันจะทำให้มันรวยก็เอาเถอะ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 10:15:24 »
มีVios2013กับภาษีคันแรกที่ไหน ที่นั่นร้อนระอุทุกที่จริงๆ  ;D

ออฟไลน์ wiszard

Re: สุดท้าย Vios 2013 ก็ได้สิทธิส่วนลดภาษีเหมือนเ&#
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 13:15:15 »
ผมเห็นด้วยครับว่า กรณี CITY 2020 เป็นตรรกะเดียวกันเลย

อ่านดูก็รู้ว่าไม่ได้ประชด เป็นการยกเหตุผลมาเปรียบเทียบ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 13:38:34 »
เอาEco carมารับจองเข้าโครงการรถคันแรกไม่ทันก็ดัน Vios2013มาแทน
ไม่โปร่งใสอย่างยิ่งเลยครับ เอาเปรียบแบรนด์อื่นๆมากเกินไป
จริงๆมันตะหงิดๆมาตั้งแต่รถคันแรกขยายถึง1500ccแล้วครับ แทนที่จะให้แต่Eco Car แต่ประเด็นนั้นMazdaและHondaก็ยังได้แบ่งเค้กด้วยเลยตกไป
คราวนี้เล่นส่งสเปคกระดาษมาให้จองเผื่อคืนภาษีรถคันแรกโดยอาศัยช่องโหว่ของกฎหมายโครงการ น่าเกลียดมากๆครับแบบนี้

อย่างน้อยๆก็น่าจะให้เห็นรูปร่างรถโบร์ชัวร์ ผลิตแบบpre-massมาให้เป็นรูปเป็นร่างประกอบการตัดสินใจว่าใกล้คลอดแล้วก็ยังดี ถือว่าWin-winกับคนที่อยากได้รุ่นใหม่ไปด้วย
แต่นี่ใช้คำว่า รุ่นใหม่กับคืนภาษีรถคันแรก มาขายรถกระดาษแบบนี้ ไม่น่าเชื่อนะครับว่านี่เป็นธรรมาภิบาลของบริษัทระดับโลก

ถ้าโตโยต้ายังไม่แสดงท่าทีที่ดีขึ้นต่อกรณีนี้ ผมขอประณาฌบริษัทรถยนต์ยี่ห้อนี้ครับ

ออฟไลน์ senal13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 19:09:49 »
ยอดจอง ทะลุยัน เมษา ถ้าเปิดตัวใหม่ถอนจองกันวุ้นวาย แผนการเค้าออกมาหมดแล้ว
รุ่นเก่าปิดให้จองตั้งนานแล้ว ทนเสียงเรียกร้องจาก คนโตโยต้าไม่ไหว เลยออกสเป๊ก มาให้จอง
ใครรอได้ ก็รอ ใครไม่อยากรอ ก็ไปค่ายอื่น มันเป็นการตลาด ของเค้า  ไม่เข้าใจเลยจริงๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 19:35:14 »
ทำไมหลายคนถึงคิดว่าโตโยต้ายังไม่เดินสายการผลิตล่ะครับ? ผมว่าเขาต้องผลิตแล้วแน่ๆล่ะ ถึงได้เข้าเกณฑ์
แต่ถ้าโตโยต้าขี้โกงจริงๆ ผมก็ไม่เห็นด้วยครับ แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่ และสมมติถ้า Honda มีแผนเปิดตัว City ต้นปี 2013 ผมคิดว่า Honda ก็จะทำแบบนี้เช่นกัน ถ้าเดินสายการผลิตทัน

ส่วนที่บอก City 2020 ไรอย่างนี้ผมว่าประชดแบบไม่มีเหตุผลครับ ถ้า Honda จะทำ City 2020 มาจริงๆตอนนี้ ผมถือว่าโง่มาก เพราะเทคโนโลยีไปถึงตอนนั้นก็เปลี่ยนไปเยอะแยะแล้ว แล้วถึงปี 2020 จริงๆ Honda ก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี แล้วสุดท้ายก็ไม่ได้คืนภาษี

เรื่องแคร์สังคม ผมก็ยังไม่เห็นโตโยต้าทำผิดอะไร โตโยต้าไม่ได้ผูกขาดตลาดรถยนต์ และคนไทยก็ไม่ได้ถูกบังคับให้ซื้อรถนะครับ คุณยังไม่เห็นรูป คุณก็ไปซื้อซิตี้ ไปซื้อสวิฟท์ ไปซื้อมาสด้าสองสิ ผมก็เป็นคนหนึ่ง ที่ตอนแรกจะซื้อรถคันแรก แต่ผมไม่เอา Vios 2013 แน่ๆ เพราะทำไมผมต้องไปจองรถที่ผมยังไม่เห็นหน้าตาด้วย แต่ผมก็เข้าใจ สำหรับคนที่เขาไม่สน แล้วเขาจะจอง เขาก็เหมือนผม ที่มีสิทธิจะเลือก

เอาเฉพาะเรื่องโปร่งใสนะครับ ทำไมตอนแรกมีชื่อพอโดนร้องเรียนก็โดนถอดชื่อออกดื้อๆแม้แต่อธิบดีก็ออกมาให้ข่าวว่าไม่ได้และก็ไม่มีใครตอบได้ว่ามาได้ยังไง แล้วจู่ๆตอนนีก็โผล่มาอีกแล้ว ถ้าโปร่งใสจริงแล้วที่มีชื่อครั้งแรกนี่ยังไง ทำธุรกิจแบบเอาแต่ได้โดยไม่สนเรื่องความเหมาะสมนี่ผมว่าไม่ไหวนะไม่ได้พูดถึงความผิดถูกแค่อย่างเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ chatier

• **
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 23:54:19 »
ผมขอมองในมุมของผมบ้างนะครับ

ผมมองว่าในกรณีนี้ ในฐานะ  "ผู้ซื้อ"  ไม่เห็นจะต้องไปเดือดร้อนอะไรเลยครับ...
เพราะว่าธุรกิจยังไงก็คือธุรกิจ ทุกคนเห็นแก่เงินทั้งนั้นอยู่แล้ว  ไม่ว่าจะโตโยต้า หรือ
ฮอนด้า นิสสัน ใครๆ ก็อยากได้ยอดจองเยอะๆกันทั้งนั้น อันนี้เป็น fact
ส่วนวิธีการนั้น มันก็เหมือนการจัดโปรโมชั่น ลด แลก แจก แถมนั่นแหละครับ.
ใครที่มีกลยุทธอยู่ในมือ ก็งัดออกมาสู้กัน ตราบใดที่กลยุทธนั้น ไม่ได้ไปทำลาย
ชื่อเสียงหรือดิสเครดิตสินค้าของคู่แข่ง ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะไม่มีคุณธรรมหรือธรรมาภิบาล
อะไรขนาดนั้นตรงไหน เพราะยังไงคนที่จะตัดสินใจซื้อรถก็คือตัวเราเอง  ไม่ว่าจะมีวีออส 2013
ออกมาแจมด้วยในงานนี้หรือไม่ก็ตาม ซิตี้ ,บริโอ ,amaze ,mirage ,almera, march หรืออะไร
ก็ตาม ก็ยังมีให้เราเลือกซื้อเหมือนเดิม ใครรักใครชอบตัวไหน ก็ยังจองได้เหมือนเดิมครับ
ดีซะอีก จะได้มีคนมาช่วยแชร์คิวรอรถไปได้บ้าง เพราะฉะนั้น เราควรดีใจซะอีก ที่มีตัวเลือก
เพิ่มมาอีกตั้ง 1 รุ่นแหนะ
แล้วเรื่องดูถูกลูกค้า ผมก็ไม่เห็นว่าจะดูถูกตรงไหน เค้าแค่เปิดให้จอง แต่ถ้าใครไม่มั่นใจ
เป็นประเภทไม่เห็นของชั้นไม่ซื้ิอ ก็ไม่ต้องจองก็ได้หนิครับ เค้าไม่บังคับ คนที่จอง แปลว่าเค้า
ต้องเป็นแฟนพันธุ์แท้มากๆ มั่นใจในโปรดักส์มากๆ  เค้าถึงจอง ยังไงซะ โอกาสที่ยี่ห้ออื่นจะได้
แชร์เค้กจากลูกค้ากลุ่มนี้ก็น้อยอยู่แล้ว บ่อยครั้งไปที่พวกเราจองสินค้าล่วงหน้าแบบที่ไม่เคย
เห็นของเหมือนกัน ง่ายๆ เลย เช่น iPhone ไงครับ คุณคิดว่าถ้าแอปเปิ้ลเปิดให้ลงทะเบียน
จองผ่านเนทล่วงหน้าก่อนเปิดตัว 1 อาทิตย์ พร้อมกันทั่วโลก คุณคิดว่ายอดจองจะเป็นเท่าไรครับ
แล้วจะมีใครว่า แอปเปิ้ลดูถูกลูกค้าไม๊?
เหตุการณ์คราวนี้ ถ้าใครจะมองว่าไม่ถูกต้อง และควรด่าใครดี ผมว่าควรด่าหน่วยงานราชการ
ของไทยเรานี่แหละครับ เรื่องเข้าหาและจ่ายใต้โต๊ะมันก็มีกันทุกยี่ห้อแหละครับ เพียงแต่เราไม่รู้เท่านั้น
ถ้าโตโยต้าปล่อยข่าวเองตั้งแต่แรก อันนั้นโตโยต้าผิด แต่นี่เรื่องมันชัดเจนตั้งแต่ list มันออกทางเวบ
อย่างเป็นทางการแล้วชักเข้าชักออก นั่นแล้วล่ะครับ เลยทำให้เราเห็นว่าใครที่ควรถูกด่า
   งานนี้ผมเห็นว่าถ้าจะมีใครที่จะออกมาเดือดร้อน ก็คงไม่พ้นเซลล์ของยี่ห้อต่างๆ เท่านั้นแหละ ....

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 00:31:36 »
ผมขอมองในมุมของผมบ้างนะครับ

ผมมองว่าในกรณีนี้ ในฐานะ  "ผู้ซื้อ"  ไม่เห็นจะต้องไปเดือดร้อนอะไรเลยครับ...
เพราะว่าธุรกิจยังไงก็คือธุรกิจ ทุกคนเห็นแก่เงินทั้งนั้นอยู่แล้ว  ไม่ว่าจะโตโยต้า หรือ
ฮอนด้า นิสสัน ใครๆ ก็อยากได้ยอดจองเยอะๆกันทั้งนั้น อันนี้เป็น fact
ส่วนวิธีการนั้น มันก็เหมือนการจัดโปรโมชั่น ลด แลก แจก แถมนั่นแหละครับ.
ใครที่มีกลยุทธอยู่ในมือ ก็งัดออกมาสู้กัน ตราบใดที่กลยุทธนั้น ไม่ได้ไปทำลาย
ชื่อเสียงหรือดิสเครดิตสินค้าของคู่แข่ง ผมก็ไม่เห็นว่ามันจะไม่มีคุณธรรมหรือธรรมาภิบาล
อะไรขนาดนั้นตรงไหน เพราะยังไงคนที่จะตัดสินใจซื้อรถก็คือตัวเราเอง  ไม่ว่าจะมีวีออส 2013
ออกมาแจมด้วยในงานนี้หรือไม่ก็ตาม ซิตี้ ,บริโอ ,amaze ,mirage ,almera, march หรืออะไร
ก็ตาม ก็ยังมีให้เราเลือกซื้อเหมือนเดิม ใครรักใครชอบตัวไหน ก็ยังจองได้เหมือนเดิมครับ
ดีซะอีก จะได้มีคนมาช่วยแชร์คิวรอรถไปได้บ้าง เพราะฉะนั้น เราควรดีใจซะอีก ที่มีตัวเลือก
เพิ่มมาอีกตั้ง 1 รุ่นแหนะ
แล้วเรื่องดูถูกลูกค้า ผมก็ไม่เห็นว่าจะดูถูกตรงไหน เค้าแค่เปิดให้จอง แต่ถ้าใครไม่มั่นใจ
เป็นประเภทไม่เห็นของชั้นไม่ซื้ิอ ก็ไม่ต้องจองก็ได้หนิครับ เค้าไม่บังคับ คนที่จอง แปลว่าเค้า
ต้องเป็นแฟนพันธุ์แท้มากๆ มั่นใจในโปรดักส์มากๆ  เค้าถึงจอง ยังไงซะ โอกาสที่ยี่ห้ออื่นจะได้
แชร์เค้กจากลูกค้ากลุ่มนี้ก็น้อยอยู่แล้ว บ่อยครั้งไปที่พวกเราจองสินค้าล่วงหน้าแบบที่ไม่เคย
เห็นของเหมือนกัน ง่ายๆ เลย เช่น iPhone ไงครับ คุณคิดว่าถ้าแอปเปิ้ลเปิดให้ลงทะเบียน
จองผ่านเนทล่วงหน้าก่อนเปิดตัว 1 อาทิตย์ พร้อมกันทั่วโลก คุณคิดว่ายอดจองจะเป็นเท่าไรครับ
แล้วจะมีใครว่า แอปเปิ้ลดูถูกลูกค้าไม๊?
เหตุการณ์คราวนี้ ถ้าใครจะมองว่าไม่ถูกต้อง และควรด่าใครดี ผมว่าควรด่าหน่วยงานราชการ
ของไทยเรานี่แหละครับ เรื่องเข้าหาและจ่ายใต้โต๊ะมันก็มีกันทุกยี่ห้อแหละครับ เพียงแต่เราไม่รู้เท่านั้น
ถ้าโตโยต้าปล่อยข่าวเองตั้งแต่แรก อันนั้นโตโยต้าผิด แต่นี่เรื่องมันชัดเจนตั้งแต่ list มันออกทางเวบ
อย่างเป็นทางการแล้วชักเข้าชักออก นั่นแล้วล่ะครับ เลยทำให้เราเห็นว่าใครที่ควรถูกด่า
   งานนี้ผมเห็นว่าถ้าจะมีใครที่จะออกมาเดือดร้อน ก็คงไม่พ้นเซลล์ของยี่ห้อต่างๆ เท่านั้นแหละ ....

ถ้าพี่โตเค้าไม่เล่นใต้เข็มขัดผมก็เห็นด้วยกับที่คุณว่ามาครับ ทำอะไรซะให้เรียบร้อยก่อนตามกติกาไม่ใช่อยู่ดีๆก็มีชื่อโผล่พอโดนร้องเรียนชื่อก็หายไปอธิบดีก็บอกไม่รู้เรื่องจะบอกว่าเป็นบั๊กเหรอ แล้วไปทำอีท่าไหนก็ไม่รู้มีชื่อโผล่อีกล่ะผมว่าทำน่าเกลียดไปหน่อยนะเอาให้เนียนหน่อยเสียงด่าจะน้อยกว่านี้ หรือเราจะให้เค้าทำธุรกิจกันแบบนี้โดยที่ไม่ต้องพูดอะไรเหรอ จะยอมให้ทำธุรกิจแบบมือใครยาวสาวได้สาวเอาเหรอ หน่วยงานข้าราชการนั่นก็ตัวดีเลยแต่เรื่องอย่างนี้ปรบมือข้างเดียวไม่ดัง  แล้วอย่าเทียบกับ iPhone เลยครับคนละราคากัน ถ้ารถทำออกมาสีถลอกหรือเครื่องรวนแล้วเปลี่ยนคันให้เลยก็พอจะมาเทียบกันได้อยู่

เบื้องหลังเจ้านี้มีเยอะไม่สวยเหมือนที่เค้าพยายามให้เห็นหรอก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:34:11 »
โตโยต้า เขาก็มีข้อดีของเขา ที่ทำให้คนจองโดยเห็นแค่เสป็คในกระดาษได้
ด้วยชื่อเสียงที่สั่งสมมา ด้วยบางเรื่องที่เหนือกว่าจ้าวอื่น
ทุกท่านคงทราบดีว่า เขามีดีอะไร

ผู้บริโภคตัดสินใจเลือกจองด้วยตัวเอง
ถามว่าเอาเปรียบไหม คงเอาเปรียบ คู่แข่งธุรกิจเดียวกันมากกว่า
ไม่ได้เอาเปรียบผู้บริโภค

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:50:05 »
เอากลาง ๆ นะคะ

ของแบบนี้ปรบมือข้างเดียวคงไม่ดัง เพราะต้องทั้งผู้ซื้อ และผู้ขาย ยินยอมกันทั้ง 2 ฝ่าย

ฝ่ายหนึ่งอัดจนได้สิทธิ์คืนภาษี อีกฝ่ายก็ไม่ต้องจับแต่เป็นสาวกฯ แบรนด์นี้ เชื่อใจมากมาย ไม่ต้องจับของ ก็เอาอ่ะ

แล้วแต่ความนิยมส่วนตัวค่ะแบบนี้
Merc Addicted

ออฟไลน์ BOBOz

• **
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 12:59:11 »
เห็นด้วยกับทุกๆความคิดเห็นเลยครับ ทั้งคนที่เฉยๆ และคนที่ไม่เห็นด้วย

ออฟไลน์ ton4965

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 21:32:20 »
ถ้ารถออกมาแล้วดูแย่กว่าเดิมละฮาเลยครับ ทีนี้คนที่จองไปแล้วก็จำใจต้องเอา เพราะถ้าถอนจองไปเอารุ่นอื่นก็จะไม่ได้สิทธิ์รถคันแรกอีก