ผู้เขียน หัวข้อ: Commander Cheng & ท่านสมาชิก แนะนำเรื่องพัดลมดังของ Tiida ให้ทีคร๊าบ  (อ่าน 4125 ครั้ง)

ออฟไลน์ SORry..sorry

• Jr. Member
  • **
Tiida วิ่งมา 2ปีกว่า ถึง  85,000โล  ช่วงเกิน 2 ปีเจอเรื่องพัดลมในห้องเครื่องมันดังมาก  และลากเสียงยาวเลยครับ  จะได้ยินชัด  ถ้าไม่เปิดเพลงอะไร
ดังและยาวจนผมกลัวมันเสีย ช่วง check ระยะ 80000โล  ทางศูนย์ที่นครปฐมแจ้งว่า  ปกติ เพราะ Tiida มีพัดลมตัวเดียว  อนาคตอาจมีโอกาสเสีย

รบกวน Commander Cheng & ท่านสมาชิก แนะนำทีว่า case แบบนี้ปกติ  หรือเจอกันหรือเปล่าครับ

หรือเรา แก้ไข  หรือ Claim ได้หรือเปล่า  เพราะอีกไม่นาน รถจะหมดระยะประกัน 100,000 โลแล้วครับ 

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Tiida มีพัดลมทำงานสองสปีด ถ้าสปีดสองจะดังมาก เป็นปกติ
พัดลมสปีดสองจะทำงานเมื่อ
1) รถหยุด หรือวิ่งแต่ไม่เร็วนัก หมาวิ่งตามทันไม่หอบ
2) เมื่ออุณหภูมิน้ำเกิน 95
3) อัตราการไต่ของอุณหภูมิเร็ว เช่นรถติดหนักๆ

คุณลองสตาร์ทรถแล้วเปิดแอร์ดูครับว่าพัดลมมันทำงานแบบไหน
ถ้าทำงานสปีดเบาก่อน แล้วพอขับรถไปแล้วรถติดสักพัก
ค่อยเป็นสปีดแรง ปกติครับ

ถ้าสปีดแรงทำงานทันทีแม้ว่าเครื่องยังเย็นอยู่..แปลว่าสปีดเบามันไม่ทำงานแล้ว
ลักษณะนี้ที่ผมเคยเจอกับตัวเองคือ Relay ครับ

ระบบไฟนิสสันตัวนี้ฉลาดอย่างไม่เข้าท่าเอาเสียเลย แค่จะลองถอดรีเลย์
มันมาดูหน่อย พอใส่กลับเข้าไป พัดลมสปีดเบากลับไม่ยอมทำงาน พอทำปุ๊บก็ข้ามไป High เลย
Clear code ก็ไม่หาย ต้องไปศูนย์แล้วใช้เครื่องมือของนิสสันเคลียร์ถึงจะหาย
แต่มันยังดีนะ มีวงจรสำรอง คือถ้า Relay เสียขึ้นมา มันก็bypass ไปทำพัดลม highเอง
ขับกลับบ้านได้ไม่ฮีท

กรณีของรถคุณ พัดลมไม่ได้เป็นอะไรหรอกครับ ถ้ามันปั่นแรงลมดีได้
แปลว่ามันน่ะสุขภาพดี แต่ไอ้การที่มันทำ high speed เยอะและบ่อยขึ้น
แปลว่าตัวการที่สั่งพัดลมน่ะมันมีเงื่อนไขที่เปลี่ยนไป หม้อน้ำเริ่มตันหรือเปล่า
มี Relay อะไรเสียหรือเปล่า หรือว่ามันดังบ้างเบาบ้างแบบนี้มาแต่แรกแล้วคุณรำคาญ
ถ้าเป็นอย่างหลังผมมีวิธีแก้ให้ได้ แต่เปลืองเงินหน่อยนะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8