ผู้เขียน หัวข้อ: สังเกตเห็น คนเปิดไฟสูงกันมากขึ้นหรือเปล่าครับ?  (อ่าน 6434 ครั้ง)

ออฟไลน์ bizinezz

• Jr. Member
  • **
จากที่ผมสังเกตเห็น หลังๆมานี้ จะขับสวนกับรถที่เปิดไฟสูงอยู่บ่อยครั้ง
บางท่านอาจเผลอ ยกก้านขึ้นตอนเปิดไฟเลี้ยว
แต่ที่เห็นบ่อยที่สุดคือ ไฟหน้าขาดไปดวงหนึ่ง แล้วเปิดไฟสูง!!
ขนาดผมใช้กระบะยกสูงยังเสียทัศนวิสัยเลยครับ
อีกเคสอาจจะเป็นเพราะฟิล์มที่ติดมา มืดจนมองตอนกลางคืนไม่สว่าง จึงเปิดไฟสูงเพื่อให้ตัวเองมองเห็นทางได้.....แล้วคนอื่นที่เค้าสวนมาล่ะครับ?

จึงอยากแจ้งเตือนเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกให้ขับรถระวังกันอีกซักหน่อยครับ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
หลังๆมาเยอะครับ แต่ก็ไม่กล้าเปิดกลับ กลัวจะได้กระสุนปืนกลับมาแทน  :P

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ลองวิ่งในกทม.ช่วงตีสามถึงตีสี่สิ เปิดกันให้ควัก :P
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ mewzabahl

บางคันก็เปลี่ยนหลอดไฟ มาแล้วกำลังไฟสูงมาก กว่ากดหมายกำหนด(แทงตาชาวบ้านเค้า เบื่อมาก)

ออฟไลน์ SaiXaiZai

หลายๆ คัน ไม่ใช่ไฟสูงครับ แต่เป็นไอ้พวกกินหญ้าแทนข้าว เอาไฟซีนอลไปใส่กับโคมฮาโลเจน นอกจากทัศนวิสัยของตัวไม่ดีแล้ว กับไปสร้างปัญหาให้กับรถคันอื่นๆ ไอ้พวกกินหญ้าพวกนี้มันภูมิใจมากนะครับ ผมเคยเจอมากับตัวที่เพี่อนของเพื่อนมันคุยอวดในความภาคภูมิใจในความฉลาดของมัน ได้แต่ปลงสังเวช  :-\

ออฟไลน์ Schantanakom

• **
เยอะจริงๆ จนเดี๋ยวนี้ใส่แว่นกันแดดตอนกลางคืนแล้ว... 8) 8)

Vorsprung Durch Technik

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
ส่วนใหญ่ที่เปิดไฟสูงมักไม่เข้าใจว่า ไฟสูงกับไฟต่ำแตกต่างกันยังไง เปิดๆ ไปสว่างเหมือนกัน  :'(
JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

promt

• บุคคลทั่วไป
หลายคน ไม่รู้ว่า

ถ้าขับรถตามหลังคันอื่น คันที่ขับตามควรตบไฟต่ำ

ออฟไลน์ Action

ช่วงนี้เป็นค่านิยมหรือป่าว ผมไม่ทราบ ทั้งไฟสูง ไฟตัดหมอน ไฟซีนอล แบบว่าเห็นแล้วเซงครับ :-[
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ vuthtichai

ผมเจอ ส่วนมากเป็นรถเก่าหน่อย ผมว่าเขาไปเปลี่ยนหลอดนะ เพราะแยงตาหลายๆ

ออฟไลน์ holahola66

Re: สังเกตเห็น คนเปิดไฟสูงกันมากขึ้นหรือเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 11:27:59 »
บางสัปดาห์ ผมไม่ได้แตะก้านไฟสูงเลย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
Re: สังเกตเห็น คนเปิดไฟสูงกันมากขึ้นหรือเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 11:36:04 »
เท่าที่สัมผัสมาเจอเคสหลักๆ
  • ไม่รู้ว่าเปิดไฟสูงอยู่ หรือ ปิดไม่เป็น ...ช่วงนนี้รถใหม่เยอะครับ คนปิดเปิดไฟสูงไม่เป็น มีจริงๆ ยืนยัน
  • เปลี่ยนหลอดใหม่ ซีนอล(เถื่อน) ซึ่งบางทีรถสูงๆอาจเป็นไฟธรรมดาเค้าอ่ะแหละ ...แต่ยังแยงตาอยู่ดี
  • ไฟโปรเจคเตอร์ ของ ฟอร์จูนเนอร์ (สังเกตเห็นรุ่นนี้เป็นส่วนมาก ไม่รู้ไปติดเองหรือเปล่า)

ออฟไลน์ bizinezz

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 12:04:20 »
ที่ผมเจอไฟสูงเนี่ย ฮาโลเจนกันหมดเลยนะครับ แปลกมากที่ไม่เจอในคนที่ใช้ไฟซีอนเลย  :P

จะว่ามือใหม่ ก็มีส่วนอยู่บ้าง แต่ไม่มากครับ
เท่าที่ผมเจอ ไม่ค่อยจะเจอกับรถใหม่ แต่จะเจอกับรถที่ค่อนข้างมีอายุแล้วซะส่วนใหญ่
เช่น Volvo 940, Benzรุ่นคุณพ่อ เป็นต้น(ทำนองนั้น)

พอเราแซงแล้วเจอเขาใช้ไฟฮาโลเจนที่เปิดไฟสูงไว้ มันแย่กว่าขับนำหน้าคันที่ใช้ซีนอนด้วยซ้ำครับ

ที่หนักใจคือคันที่ไฟหน้าเหลือข้างเดียว แล้วเปิดไฟสูง เพื่อที่จะให้พอมองเห็นทาง
"ทำไมพี่ไม่เปลี่ยนหลอดซักทีล่ะคร้าบบบ!!!" .. ผมล่ะปวดใจ (-_-')

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 12:45:03 »
ปกติผมจะเปิดตอนขับรถเข้าหมู่บ้าน เพราะไฟถนนมันแย่มาก แต่ถ้าเจอรถ มอเตอร์ไซด์ หรือคน สวนมาก็จะปิด แต่บนถนนหลวงไม่เคยเปิด แต่เจอบ่อยๆบนทางด่วน ครับ แถมเป็นซีนอนด้วย แสบตาสุดๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 12:51:11 »
ส่วนใหญ่ที่เจอจะเป็น กระบะยกสูงแต่ไฟไม่ปรับระดับลงครับ แสบตาพอๆกับเจอไฟสูงเลย

กับอีกพวกนึงจะเป็น ไฟซีนอนแต่ใส่โคมฮาโลเจน, มัลติรีเฟ็คเตอร์ทั้งหลายแหล่ แสบตาสุดๆ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ chat120912

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 13:21:42 »
ผมเจอบ่อยมาก

ล่าสุดที่หน้า amari พระพรม

van ฮุนได รุ่นใหม่ ส่องไฟสูง ขาวไปทั้งถนนเลย

เซ็งเลยครับ..  ???
" My strength is you. "

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 14:07:17 »
ผมเจอแต่มอไซน่ะครับ ที่ชอบเปิดไฟสูง เบื่อมาก - -

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 14:07:34 »
คือส่วนใหญ่ที่มันแสบตานี่ผมว่า เขาไม่เคยเช็คความสูงของไฟน่ะ

ไฟต่ำถ้ามันสูง มันก็ไฟสูงดีๆนี่แหละ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 14:24:28 »
การศึกษามันมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 16:11:08 »
เคยครั้งนึง นั่งบนรถทัวร์ (ชั้นสอง) ... Vios แต่ง ไฟ ส่อง  สูงขึ้นมาถึงตรงที่ผมนั่ง   เค้าคงเปิดไฟสูง มั้ง  สูงมาก -*-

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 18:28:27 »
วิ่งใน กทม นี่ไม่ได้แตะเลย -*- ยกเว้นแว็บๆไฟ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 21:53:54 »
ถ้าช่วงนี้ หน้าหนาวทางภาคเหนือ มีหมอกลงจัดมากๆ เช้ามืดระยะใกล้ๆ 3-4 เมตร แทบมองอะไรไม่เห็น เปิดไฟสูงช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ kbank

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 01:49:26 »
ชิน.. มา.. นาน..

ส่วนตัวชินมาหลายปีแล้วนะครับ แต่ยังดีกว่าพวกขับรถแล้วไม่ยอมเปิดไฟ เห็นกันทุกวัน..อันตรายมากกว่าซะอีก

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 11:02:00 »
ถ้าเป็นต่างจังหวัดไม่แปลกครับ ถนนไม่มีไฟอ่ะ เอาเงินไปทำไรกันหมด หลอดไฟมันจะซักกี่บาทกัน ทีเรื่องอื่นชอบจริงๆโทษทีครับโยงไปนู้นนนนน
ถ้าเป็นกรุงเทพเปิดไฟสูงแบบนี้ เค้าเรียกว่าไม่มีมารยาท แสบตาด้วย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Do!phinz

• **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 12:42:58 »
ผมเจอแต่มอไซน่ะครับ ที่ชอบเปิดไฟสูง เบื่อมาก - -
แต่ผมเจอแต่กระบะยกสูงเปิดไฟใส่หน้าจนต้องจอดรถพักสายตา