ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว เครื่องเสียงติดรถยนตร์ครับ (เพิ่มคลิปแล้วครับ)  (อ่าน 31827 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
เมื่อวานผมนำรถ HONDA CITY MC ไปติดเครื่องเสียงมาเลยเอามารีวิวให้สมาชิกได้ชมเป็นแนวทางครับ
สิ่งที่ผมทำไปคือ
1.เปลี่ยนฟร้อน  PIONEER X2550                       ราคา 11,500
2.เปลี่ยนลำโพงคู่หน้า  Hertz 165 แบบแยกชิ้น     ราคา  7,500
3.ใส่ซับท่อ MTX                                                ราคา  8,500
4.เปลี่ยนหน้ากาก                                               ราคา  3,500
ทั้งหมดราคา 31,000 ต่อได้เหลือ 30,000 รวมติดตั้งเบ็ดเสร็จ

สำหรับผมที่ไม่ได้ใส่แอป์เพิ่ม  เสียงที่ได้ตอนไม่เปิดซับนั้น เสียงต่างจากฟังผ่าน Iphone พอสมควร
(ใครที่มี CITY ผมอยากให้ลองเอาเพลงเดียวกับที่คุณใส่  USB มาใส่ Iphone แล้วใช้สาย USB เสียบเข้าฟร้อนเดิมครับ เสียงดีขึ้นอย่างรู้สึกได้)
แต่พอเปิดซับเสียงสมบรูณ๋ขี้นอย่างน่าพอใจ (สำหรับผม)   เสียงร้อง เสียงเบส เสียงดนตรี บรรยากาศ มีออกมาอย่างครบเครื่อง
ต่างจากเครื่องเสียงเดิมค่อนค่างมาก โดยเฉพาะเบสที่เดิมๆ มีน้อยมาก

สรุป ความสุขในการฟังเพลงในรถของผมกลับมาแล้วววว  ;D
หลังจากที่ฟังเครื่องเสียงเดิมๆมาตั้งนาน แล้วก็รู้สึกติดในใจมาตลอดว่าจะเปลี่ยนเครื่องเสียงเมื่อไหร่ดี ?
แต่ความสุขที่ได้มาก็แลกด้วยงบประมาณที่บานปลาย เพราะอย่างที่คุณๆรู้กันแหละว่า ของแต่ละชิ้นที่ผมซื้อราคามันควรจะถูกกว่านี้
เพราะการที่เราซื้อของตามแหล่งถูกๆแล้วไปให้ร้านติดให้ มักจะถูกปฏิเสธ  จะให้ซื้อของจากร้านเค้าท่าเดียว
และถึงคุณหาของถูกได้ หาร้านที่ติดให้ได้ ถ้าคุณไม่มีประสบการณ์ด้านนี้ จะทำให้คุณจัดชุดไม่ลงตัว เสียงไม่ได้อย่างใจคุณ

ขอฝากสักนิดสำหรับคนที่จะเล่นเครื่องเสียงครับ ถ้าไม่มีประสบการณ์เรื่องเครื่องเสียงรถยนตร์อย่าซื้อทีละชิ้นแล้วมารวมร่างตามใจ
เพราะอุปกรณ์แต่ละอย่างมีลูกเล่น มีลักษณะเด่นต่างกันอาจทำให้เสียงไปคนละแนวไม่เข้าพวก ฟังดูแล้วตีกัน
แล้วร้านที่มีความรู้เค้าเห็นการแนวคุณ ก็สามารถจัดชุดให้อย่างลงตัวครับ ร้านที่ดีจะไม่เชียร์ของแพง จะแนะนำให้ได้แนวเสียงตามที่เราต้องการมากกว่า
เช่นตอนแรกผมดิ่งใปหา Alpine เลยพี่แกก็แนะนำว่ามันเป็นแนวผู้ใหญ่นะเน้นรายละเอียดเสียง การปรับ EQ ก็ทำได้ไม่เยอะลูกเล่นโดนตัดออก
เพราะจะทำราคามาสู้กับรุ่นเล็ก แล้วก็บอกผมว่าดูจากแนวน้องเนี้ย Pioneer เหมาะกว่านะเล่นรุ่น 1550 ก็ได้ฟังชั่งเหมือนตัวท็อป ต่างแค่จอเล็กกว่ากับไม่มีบลูธูท
แต่ผมเลือก 2550 เพราะมีบลูธูทเพราะเวลาขับรถชอบมีคนโทรมาประจำ  ;D

รีวิวต่อภาค 2 ;D
1.เริ่มจากฟร้อน Pioneer X2550 ก่อนนะครับ
รุ่นนี้เป็นชีรีย์ของปี 2013 (เจ้าของร้านว่างั้น) เสียงก็จะไปแนววัยรุ่นหน่อยนะครับ
 1-1 เสียงร้องจะไม่สดมากนัก จะออกแห้งๆ ไปหน่อย เบสมีให้อย่างเพียงพอ จะปรับให้หูอื้อเลยก็ได้แต่เสียงจะบวมจนฟังไม่รู้เรื่องนะ  ;D
ถ้าคุณฟังเพลงประมาณ บอดี้สแลม เคลช แล้วก็เพลงป็อปเกาหลี เพลงเด้นส์ละก็ มันลงตัวสำหรับคุณเลยละ
การปรับ EQ ก็มีให้ปรับพอประมาณ ไม่มาก(มีเยอะก็ปรับยาก)ไน่น้อยไป(มีน้อยก็ปรับอย่างที่ชอบไม่ได้)
ยิ่งคนเล่นลำโพงแบบแยกชิ้นการปรับ EQ เป็นเรื่องสำคัญมากที่จะจูนเสียงให้ได้อย่างใจเรา
และมีใหมดการปรับย่านความถี่ ซึ่งเท่าที่ศึกษามันเป็นการตัดเบสในย่านต่างๆ(ผมปิดไว้ตลอดกาล ;D)

1-2 การอ่านแผ่นเท่าที่ลองก็ไม่เจอปัญหาอะไร ไม่เลือกแผ่นใช้แผ่นไรท์เก่าๆก็เปิดหนังได้ การอ่าน USB ก็ดีไม่มีปัญหา(แถมมองเห็น Hidden Floderด้วย)

1-3 การต่อผ่าน iphone ยังไม่ได้ลองครับ เท่าที่รู้มันรองรับเดียวขอไปทดสอบก่อนจะมารายงาน ภาค 3 ครับ

1-4 การใช้บลูธูทเท่าที่ทดสอบกับ Iphone 4S  IOS 5.0.1 ก็ใช้งานได้ดี ทั้งโทรออก รับสาย
 สัญญาณดี ได้ยินเสียงชัดเจนครับ  :D พึ่งรู้ว่ามันดึงเบอร์ในเครื่องมากดโทรออกได้เลย(คิดว่าต้องจิ้มเบอร์เอง)

1-5 รองรับ App Mode(เป็นการเล่นแอปผ่านจอฟร้อน ส่วนใหญ่มักใช้นำทางแทน GPS) ยังไม่ได้ซื้อสายเพิ่มเลยไม่ได้ลองครับ

1-7 AUX ยังไม่มีสาย AUX เลยไม่ได้ลองครับ และคิดว่าคงไม่ซื้อ :P

1-8 การปรับลูกเล่น อื่นๆ สีที่ปุ่มกดของตัวเครื่องปรับได้หลายสี (ชอบมากๆ)
 สีแบล็คกราวปรับได้หมายสีแต่ผมเฉยๆนะ
 เปลี่ยนวอล์เปเปอร์ด้านหลังได้ แต่ยังไม่แน่ใจว่าโหลดมาลงเองได้หรือเปล่า

1-9 วิทยุใช้งานได้ระดับหนึ่ง แต่ผมว่า จับสัญญาณแย่กว่าของติดรถนิดหนึ่ง ล็อดได้ 6 สถานี

ข้อดีของรุ่นนี้คือ
 -อ่านภาษาไทยได้ค่อนค่างเยอะครับ เท่าที่ผมลงใช้อ่านออกประมาณ 80%  อีก 20%ยังเป็นภาษาต่างดาวอยู่
 -ปรับเสียงได้ง่าย เล่นที่ EQ แป็บเดียวเห็นผลเลย แต่กว่าจะให้ถูกใจก็ใช้เวลาพอควร
 -ไม่ค่อยเลือกแผ่น แผ่นไรท์เก่าๆก็อ่านได้
 -บลูธูทใช้งานได้จริง โทรออกจากเบอร์ที่เราเซฟไว้ได้เลย จะแสดงเป็นรายชื่อสะดวกมาก เสียงก็ชัดเจน
 -ปรับสีปุ่มกดที่ตัวเครื่องได้ (ชอบมาก)
 -จอไม่สไลด์ ที่ร้านบอกว่าจอสไลด์จะมีปัญหาการใช้งานจะสั้นเพราะมีปัญหาตรงตัวสไลด์

ข้อเสียคือ
 -ปุ่มกดเล็ก แถมดันอยู่ฝั่งซ้ายอีกต้องเอือมมือไปกด
 -ปุ่มปรับเพิ่มลงเสียง ไม่ใช่แบบหมุน ต้องจิ้มๆๆ ไอ้ปุ่มเล็กๆนั้น
 -ปุ่มเปลี่ยนเพลง เพิ่มลดเสียงที่จอทัสมีขนาดเล็ก ถ้าไม่เหลือบตาไปมองแตะไม่ถูกแน่นอน
 -โหมดเสียงอัตโนมัติห่วยมาก ไม่ว่าจะเป็น Vocal , S. Bass   9ล9 ห่วยหมด ต้องปรับ EQ เองอย่างเดียว
 -วิทยุจับสัญญาณได้แย่กว่าของเดิม (นิสสหนึ่ง)
 -ไม่มี Welcome Screen ตอนเปิดเครื่องจะขึ้น Pioneer สีแดงหน่อยก็ไม่ได้ เปิดมาเจอเมนูเลย

2.ลำโพงแยกชิ้นของ Hertz 165
รูปทรงดูดี กรวยสีส้มได้ใจ แต่รู้สึกว่ายังเป็นกระดาษอยู่นะ ทางร้านเค้าว่าตัวนี้ถ้าไม่ใส่แอปม์เสียงจะออกแค่ 40%
แต่ผมไม่แคร์เรื่องแอปม์เพราะไม่มีตัง +555  เอาไว้มีโอกาสตังเหลือๆค่อยว่ากัน
เสียงที่ได้ก็โอเคในระดับหนึ่ง แต่ผมว่าเสียงแหลมมันบาดไป ไม่ใสอย่าที่คิด ไม่ออกโทนนุ่ม ไม่ค่อยอบอุ่น
เสียงกลางเสียงเบสพอได้ ไม่ได้ดีเวอร์อะไรมากมาย จนต้องฝันถึง

ข้อดีคือ
  -ทรงสวย ยี่ห้อดี ผมให้แค่นี้จริงๆ

ข้อเสีย
  -ยี่ห้อนี้มีของปลอมนะครับต้องระวัง (ยี่ห้อดังก็งี้)
  -ไม่ใส่แอปม์เสียงดรอปไปเยอะ

3.Sup BOX ยี่ห้อ MTX ที่ร้านเรียกซับท่อ
เท่าที่ลองใช้ประทับใจมาก วางอยู่ในกระโปรงท้ายรถ ติดตั้งง่ายแค่ยิงน็อตยึดสายรัด 4 ตัว แล้วผูกสายรัดก็จบ
แต่ปรับได้แค่โวลลุ่มอย่างเดียว ปรับค่าอย่างอื่นไม่ได้

ข้อดีคือ
  -เสียงโอเคครับ อบอวลทั่วทั้งคันเลยเพราะมีแอปม์ขับในตัว
  -ติดตั้งง่าย ขนาดเล็ก

ข้อเสียคือ
  -ไม่มีฝาครอบตรงดอกซับ กลัวมีอะไรไปกระแทกแล้วทะลุขึ้นมาเนี้ย เศร้าเลย  :'(
  -ปรับได้แค่โวลลุ่มอย่างเดียว ปรับเสียงแหลมทุ้มไม่ได้
  -รูปทรงหน้าตาไม่หล่อตัวอื่นดูหล่อกว่าเยอะ

รูปและคลิปเสียงจะตามมาใน ภาค 3 ตอนเย็นนี้ครับ  ;D

เพิ่มคลิปรีวิวครับ

http://www.youtube.com/watch?v=3VSz0uBJQ_s&feature=youtu.be

http://www.youtube.com/watch?v=i8AYZgEELRM&feature=youtu.be

http://www.youtube.com/watch?v=d2qKgy4X8H0&feature=youtu.be

http://www.youtube.com/watch?v=betnozMUhgM&feature=youtu.be

http://www.youtube.com/watch?v=pnEJo71b35k&feature=youtu.be

http://www.youtube.com/watch?v=imT22oo4P0Q&feature=youtu.be

http://www.youtube.com/watch?v=fsKIdUDf788&feature=youtu.be
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2013, 19:45:09 โดย Devil13 »

promt

• บุคคลทั่วไป
รอชมรีวิวครับ

รถฮอนด้า ซิตี้-ซีวิค ลำโพงเป็นกรวยกระดาษ เสียงก๊องแก๊งมากครับ

เปลี่ยนลำโพง ก็ดีขึ้นผิดหู ผิดตา

แต่ถ้าเปลี่ยนหมด ตามที่ท่าน จขกท. จัดมา ต้องเพราะมากครับ

ทำให้มีความสุขเมื่อจับพวงมาลัย

และใจเย็น เมื่อขับรถ ฟังเพลงสบายๆ ชมวิวข้างทางไป

ถ้ามีงบอีก อย่าลืมไปแดมป์รอบคัน เก็บเสียงรบกวนจากถนน
และทำให้เสียงเบส ตุ้บๆ ขึ้น ด้วยนะครับ

รถฮอนด้า ซิตี้-ซีวิค ลำโพงเป็นกรวยกระดาษ เสียงก๊องแก๊งมากครับ

เปลี่ยนลำโพง ก็ดีขึ้นผิดหู ผิดตา

แต่ถ้าเปลี่ยนหมด ตามที่ท่าน จขกท. จัดมา ต้องเพราะมากครับ

ทำให้มีความสุขเมื่อจับพวงมาลัย

และใจเย็น เมื่อขับรถ ฟังเพลงสบายๆ ชมวิวข้างทางไป

ถ้ามีงบอีก อย่าลืมไปแดมป์รอบคัน เก็บเสียงรบกวนจากถนน
และทำให้เสียงเบส ตุ้บๆ ขึ้น ด้วยนะครับ

ตอนแรกว่าจะแดมป์เหมือนกันครับ แต่พอบอกว่าข้างละ 1,000 เนี้ยเปลี่ยนใจเลยละครับ
เพราะงบมีจำกัดจริงๆ ตอนแรกตั้งไว้ 25,000  แต่นี้เกินงบไป+5,000 แล้ว ลมแทบจับ  :P
เรื่องเบสผมปล่อยให้เป็นหน้าที่ของซับท่อครับ
แบบว่าใส่ในกระโปรงหลัง แต่เสียงยังมาถึงคนขับได้ แน่นอนจริงๆ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2012, 11:54:11 โดย Devil13 »

promt

ตอนแรกว่าจะแดมป์เหมือนกันครับ แต่พอบอกว่าข้างละ 1,000 เนี้ยเปลี่ยนใจเลยละครับ
เพราะงบมีจำกัดจริงๆ ตอนแรกตั้งไว้ 25,000  แต่นี้เกินงบไป+5,000 แล้ว ลมแทบจับ  :P
เรื่องเบสผมปล่อยให้เป็นหน้าที่ของซับท่อครับ
แบบว่าใส่ในกระโปรงหลัง แต่เสียงยังมาถึงคนขับได้ แน่นอนจริงๆ  ;D

ดูท่าจะยังไม่จบง่ายครับ
ยังเหลือ
1. แดมป์รอบคัน (ลองหาร้านดูครับ แผ่นละ 700 รวมค่าแดมป์)
หรือรื้อออกมาแดมป์เอง หาซื้อแผ่นแดมป์ประมาณแผ่นละ 350 บาท (ไม่รวมปืนร้อน)
2. ลำโพง satellite ย่านความถี่สูง (พร้อมหล่อเสา)
3. แอมป์คลาส AB

มีเวลาค่อยๆ เก็บไปเรื่อยๆ แต่รถเยิน หรือทำทีเดียวแต่กินมาม่าไปหลายเดือน

กิเลส มันจะมาเป็นระยะๆ ครับ

ดูท่าจะยังไม่จบง่ายครับ
ยังเหลือ
1. แดมป์รอบคัน (ลองหาร้านดูครับ แผ่นละ 700 รวมค่าแดมป์)
หรือรื้อออกมาแดมป์เอง หาซื้อแผ่นแดมป์ประมาณแผ่นละ 350 บาท (ไม่รวมปืนร้อน)
2. ลำโพง satellite ย่านความถี่สูง (พร้อมหล่อเสา)
3. แอมป์คลาส AB

มีเวลาค่อยๆ เก็บไปเรื่อยๆ แต่รถเยิน หรือทำทีเดียวแต่กินมาม่าไปหลายเดือน

กิเลส มันจะมาเป็นระยะๆ ครับ

แหมๆ อย่ายุสิครับผมยุขึ้นซะด้วย
ทุกวันนี้ก็ฟังเพลงไปท่องในใจไปครับ กระเป๋าฉีกแล้วหนอ พอเถิดหนอ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2012, 09:03:24 โดย Devil13 »

promt

รอรูปอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Newhang

ลำโพงไม่รู้เป็นอะไร  ผมว่าในตลาดรถยนต์กว่า 80% เสียงแหลมจัดบาดหู :'(

ลำโพงไม่รู้เป็นอะไร  ผมว่าในตลาดรถยนต์กว่า 80% เสียงแหลมจัดบาดหู :'(

ถ้าแกะมาดูจะถึงบางอ้อครับ ลำโพงเดิมๆแม่เหล็กตัวนิสสเดียว บางและเบามากครับ
วัสดุก็ก๋องแก็งมาก ไม่แปลกเลยที่เสียงมันจะแย่  >:(

ถ้าอยากให้เสียงดี แล้วงบจำกัดแนะนำเปลี่ยนลำโพงเลยครับแห็นผลทันตา  ;)
แต่ต้องศึกษาก่อนนะว่าลำโพงตัวที่เราเลือกถ้าไม่ใส่แอปม์เพิ่ม เสียงจะเป็นอย่างไง ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2012, 09:21:43 โดย Devil13 »

ขอโทษครับที่ลงรูปช้า แบบว่างานยุ่งพอเลิกงานก็เย็นมากแล้ว ถ่ายรูปไม่สวย(ใช้มือถือ)
กะว่าจะเอามาลงให้สมบรูณ์ ทั้งรูป ทั้งคลิปแบบจุใจ แล้วการใช้งานที่ผ่านมาคิดว่าผมเรียนรู้มันอย่างทะลุปุโปร่งแล้ว
จะนำรายละเอียดมาลงให้มากที่สุดครับ  สัญญาว่าวันอาทิตย์นี้ไม่เกินบ่าย 4 ได้อ่านฉบับบสมบรูณ์แน่ครับ
  ;D

ลำโพงไม่รู้เป็นอะไร  ผมว่าในตลาดรถยนต์กว่า 80% เสียงแหลมจัดบาดหู :'(

ถ้าแกะมาดูจะถึงบางอ้อครับ ลำโพงเดิมๆแม่เหล็กตัวนิสสเดียว บางและเบามากครับ
วัสดุก็ก๋องแก็งมาก ไม่แปลกเลยที่เสียงมนจะแย่  >:(

ถ้าอยากให้เสียงดี แล้วงบจำกัดแนะนำเปลี่ยนลำโพงเลยครับแห็นผลทันตา  ;)
แต่ต้องศึกษาก่อนนะว่าลำโพงตัวที่เราเลือกถ้าไม่ใส่แอปม์เพิ่ม เสียงจะเป็นอย่างไง ;)

ผมหมายถึงเปลี่ยนลำโพงไปแล้วน่ะครับ เสียงลำโพงส่วนใหญ่ที่เราเลือกมักจะเสียงจัดบาดหู
เหมือนเป็นการจงใจของผู้ผลิต แต่ผมไม่ชอบ บางครั้งไปฟังทั้งร้านไม่มีลำโพงเสียงกลางสูงไม่บาด หาไม่ได้เลย

วัสดุก็ก๋องแก็งมาก ไม่แปลกเลยที่เสียงมนจะแย่  >:(

ถ้าอยากให้เสียงดี แล้วงบจำกัดแนะนำเปลี่ยนลำโพงเลยครับแห็นผลทันตา  ;)

ผมหมายถึงเปลี่ยนลำโพงไปแล้วน่ะครับ เสียงลำโพงส่วนใหญ่ที่เราเลือกมักจะเสียงจัดบาดหู
เหมือนเป็นการจงใจของผู้ผลิต แต่ผมไม่ชอบ บางครั้งไปฟังทั้งร้านไม่มีลำโพงเสียงกลางสูงไม่บาด หาไม่ได้เลย

อ้าว ขอโทษครับที่เข้าใจผิด  ;D
ลองฟังดูทุกยี่ห้อแล้วหรือยังครับ เพราะถ้าบอกว่าฟังหมดทั้งร้าน อาจยังไม่ครบทุกยี่ห้อก็ได้นะครับ
เนื่องจากบางยี่ห้อมีขายแค่บางร้านเพราะว่าราคาแพงลูกค้าไม่ค่อยสน

ไม่ทราบว่าที่คุณลองฟังเป็นลำโพงแกนร่วม หรือแยกชิ้นครับ
ถ้าอยากได้สเตจเสียงผมว่าแยกชิ้นมีมิติกว่านะครับ จูนเสียงก็ง่าย

หรือไม่ก็ต้องหนีไปเล่นรุ่นที่เป็น HI - END ไปเลย ราคาจะแรงกว่าแบบปรกติ 1-2 พันได้
แล้วไม่ทราบว่าใช้ฟร้อนอะไรเหรอครับ ถ้าอยากได้เสียงนุ่มต้อง Alpine เท่านั้นครับ
ไงก็ลองปรับ EQ ดูก่อนครับผมว่าคงช่วยได้ในระดับหนึ่ง ตอนแรกๆลำโพงผมก็แหลมบาดหูเหมือนกันแต่ตอนนี้ปรับจน
เสียงได้ตามใจผมแล้วครับ  ;D

อ้าว ขอโทษครับที่เข้าใจผิด  ;D
ลองฟังดูทุกยี่ห้อแล้วหรือยังครับ เพราะถ้าบอกว่าฟังหมดทั้งร้าน อาจยังไม่ครบทุกยี่ห้อก็ได้นะครับ
เนื่องจากบางยี่ห้อมีขายแค่บางร้านเพราะว่าราคาแพงลูกค้าไม่ค่อยสน

ไม่ทราบว่าที่คุณลองฟังเป็นลำโพงแกนร่วม หรือแยกชิ้นครับ
ถ้าอยากได้สเตจเสียงผมว่าแยกชิ้นมีมิติกว่านะครับ จูนเสียงก็ง่าย

หรือไม่ก็ต้องหนีไปเล่นรุ่นที่เป็น HI - END ไปเลย ราคาจะแรงกว่าแบบปรกติ 1-2 พันได้
แล้วไม่ทราบว่าใช้ฟร้อนอะไรเหรอครับ ถ้าอยากได้เสียงนุ่มต้อง Alpine เท่านั้นครับ
ไงก็ลองปรับ EQ ดูก่อนครับผมว่าคงช่วยได้ในระดับหนึ่ง ตอนแรกๆลำโพงผมก็แหลมบาดหูเหมือนกันแต่ตอนนี้ปรับจน
เสียงได้ตามใจผมแล้วครับ  ;D
ยินดีด้วยครับ ;D

ผมอาจจะออกแนวเรื่องมากสักหน่อยก็ได้ครับ   ปรับeqไม่เคยจบเลยครับ
ตอนนี้เลยต้องพึ่งการฟังของโรงงานเค้า คือถ้ามันดีเราแต่งนิดหน่อยก็โอเค หรือไม่แต่งเลยก็โอเค

ที่เจอมักเจอกลางสูงมีปัญหา พอปรับคิดว่าได้ที่แล้ว ฟังไปนานๆยังล้า
มีรถคันนึงที่บ้าน ทำมาง่ายๆ ราคาถูกๆ กลับจบเลยครับ ยังไงก็เพราะ  เอ๊ะ...หรือผมแพ้ของแพง

ยินดีด้วยครับ ;D

ผมอาจจะออกแนวเรื่องมากสักหน่อยก็ได้ครับ   ปรับeqไม่เคยจบเลยครับ
ตอนนี้เลยต้องพึ่งการฟังของโรงงานเค้า คือถ้ามันดีเราแต่งนิดหน่อยก็โอเค หรือไม่แต่งเลยก็โอเค

ที่เจอมักเจอกลางสูงมีปัญหา พอปรับคิดว่าได้ที่แล้ว ฟังไปนานๆยังล้า
มีรถคันนึงที่บ้าน ทำมาง่ายๆ ราคาถูกๆ กลับจบเลยครับ ยังไงก็เพราะ  เอ๊ะ...หรือผมแพ้ของแพง
[/quote]

นี้แหละครับเครื่องเสียง ของที่มีราคาแพงอาจจะไม่ได้เสียง"ถูกใจเรา"เสมอไป
เมื่อก่อนผมเล่นเครื่องเสียงบ้าน(โฮมเธียเตอร์)ไปอ่านเจอบทความมีพี่คนหนึ่งซื้อเครื่องเสียงแบบแยกชิ้นราคาหมดไปเป็นแสน
แต่กลับไม่พอใจเสียงที่ได้ ก็เลยแสวงหาเครื่องเล่นที่ใช่จนเจอกับเครื่องเล่นโฮมเธียร์เตอร์ครบชุด(In the box)ยี่ห้อโซนี
แกกลับถูกใจเสียงมันมากๆ ทั้งที่ราคาหมื่นต้นๆเอง  ;D

สำหรับเครื่องเสียงแล้ว "ราคา" ไม่ใช่สิ่งสำคัญ สิ่งสำคัญคือ "เสียงที่ได้ถูกใจเราหรือไม่" ครับ

ของแพงผมก็แพ้ครับเคยซื้อลำโพงคู่หน้าแบบตั้งพื้นของโฮมเธียเตอร์คู่ละ 17,000 (ราคาเต็ม30,000) ผมซื้อมาเป็นตัวโชว์ที่ร้านลดราคาพิเศษ
อยู่กับผมไม่กี่เดือนก็ขายทิ้งครับ ไม่ใช่เสียงไม่ดีนะแต่ขายเพราะว่าซ็อต 555+  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2012, 12:23:09 โดย Devil13 »

promt

ขอโทษครับที่ลงรูปช้า แบบว่างานยุ่งพอเลิกงานก็เย็นมากแล้ว ถ่ายรูปไม่สวย(ใช้มือถือ)
กะว่าจะเอามาลงให้สมบรูณ์ ทั้งรูป ทั้งคลิปแบบจุใจ แล้วการใช้งานที่ผ่านมาคิดว่าผมเรียนรู้มันอย่างทะลุปุโปร่งแล้ว
จะนำรายละเอียดมาลงให้มากที่สุดครับ  สัญญาว่าวันอาทิตย์นี้ไม่เกินบ่าย 4 ได้อ่านฉบับบสมบรูณ์แน่ครับ
  ;D

รอครับ

ขอบคุณครับ

;D

รอครับ

ขอบคุณครับ

เพิ่มคลิปแล้วครับ รอข้ามปีเลย ;D