ผู้เขียน หัวข้อ: เวลารถเป็นรอยทำใจกันยังไงครับ  (อ่าน 27164 ครั้ง)

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
เวลารถเป็นรอยทำใจกันยังไงครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 18:14:26 »

เวลารถเป็นรอยแผลเกิดกับรถใหม่ๆ เห็นแล้วไม่ค่อยสบายใจครับ

รถผมก็พึ่ง 4 เดือนเอง มีรอยตั้งแต่ กันชน กระจก ประตู ยันหลังคา

ล้างรถเองทีไร เจอรอย โน่น นี่ นั่น เพิ่มขึ้นทุกทีเลย

เลยอยากทราบว่า เวลาทุกคน เจอเหตุการแบบนี้แล้วทำใจกันยังไงบ้างครับ  ;D

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ bluefox101

Re: เวลารถเป็นรอยทำใจกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 18:18:16 »
ก็ทำใจสบาย ๆ น่ะครับ บอกกับตัวเองว่า ของซื้อมาใช้ มันก็ต้องมีรอยบ้าง
บอกกับตัวเองว่า รถมันก็แค่เครื่องกลไก หุ้มด้วยเหล็กพ่นสี
มีรอยได้ ก็พ่นสีใหม่ได้ ก็แค่นั้นครับ

คิดแบบนี้แล้วสบายใจ รถเลยรอยเพียบรอบคันเลยครับ  ;D

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Re: เวลารถเป็นรอยทำใจกันยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 18:19:28 »
ทนใช้ไปครับ ซัก2ปีค่อยเคลมพ่นรอบคัน ง่ายๆ ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 18:24:07 »
รถเจ้าของกระทู้เป็นรุ่นใด ? สีดำป่าวครับ ?

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 18:29:02 »
ทำใจ ใกล้หมดประกันก็ไปเคลมทั้งคัน จ่าย 1000 ครับ :P

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 18:31:45 »

รถเจ้าของกระทู้เป็นรุ่นใด ? สีดำป่าวครับ ?

ป่าวครับ เป็นอเมร่า สีขาวครับ
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 18:32:05 »
ทำใจครับ ไม่ก็ทำเป็นไม่เห็นมันไป.....
ถ้ามันมากจนเกินทน ก็ใช้พวกขัดลบรอยขีดข่วน (ใช้กับรอยขีดที่เล็กและตื้นมากเท่านั้น) ขัดๆนิดหน่อย
แล้วรอยมันก็ดูเหมือนหายไปนิดๆนะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ litle

• Jr. Member
  • **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 18:36:28 »
นักรบย่อมมีบบาดแผลครับ...

ของใช้งานก็ต้องมีริ้วมีรอยกันบ้าง ถ้าไม่อยากให้มีรอยก็เอาไปจอดไว้บนห้องนอนแล้วโบกปูนปิดประตูให้ออกไม่ได้ครับ...(อิ อิ ผมบอกแฟนแบบนี้จริงๆ ถ้าคำพูดแรงไปขออภัยนะครับ)

รถผมออกได้ 3 เดือนเป็นรอยเหมือนกัน ไม่รู้โดนอะไร สีหลุดแล้วก็บุบด้วย.........ทำใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2012, 18:39:05 โดย litle »
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 18:46:48 »
แรกๆมันเจ็บจี้ดๆ ทำใจไม่ได้
บ่อยๆเข้า เอ้ามาอีกรอยและ
ชินและชา ไปเอง 8)

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 18:49:13 »
ผมเป็นคนรักรถมาก เคลือบเอง ล้างเอง ไม่เคยไปร้านล้างรถเลย เพราะชอบทำรถเราเป็นลอย

แต่...

รถผมออกมาวันแรก กระจกแตก โดนเม็ดหิน
1 อาทิตย์ผ่านมาโดนมอไซมาชนบรรไดข้างๆคนขับ
1 เดือนถัดมา ประตูบุบเพราะหินกระเด็นใส่สีหลุดไปเลยนะ
อีกไม่กี่วันถัดมา เสาวิทยุหัก และโดนลิงกัดขาด
เดือนที่ 2 แถบยางบนหลังคา ที่เป็นแถบดำๆนะครับน่าจะมีทุกคันเอาไว้กันน้ำเข้ารถนะ
ลิงก็งัดมากัดหลุดออกมาจากหลังคาเลย

ผ่านไป 4 เดือน รถผม ก็มีแผลหลายจุดเลยครับ ทุกครั้งก็เซ็งแต่ก็ทำใจสบายๆได้ครับ
ผมคิดว่ารถผมโดนเยอะกว่ารถจขกท แน่ๆ แต่ผมยังสบายดี ทุกวันก็ยังล้างยังคัดเงาด้วยตัวเอง ฃ
แผลที่เกิดก็ปล่อยใจให้สบาย เท่านั้นละครับ สุขทุกข์อยุ่ที่ใจ
ปล.รถผม V-cross 3.0 mt สีดำ 4d ครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 18:50:50 »

ไม่มีวันทำใจได้ โดยเฉพาะถ้าเป็นรอยที่เกิดจากฝีมือคนอื่น

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 18:54:48 »
ผมก็เจอ คิดว่าน่าจะเป็นรอยมาจากศูนย์แล้วโดนแต้มสีเอา  รถใหม่นะเนี่ย สีดำ - -*

ส่วนรอยขนแมว และรอยหินดีดใส่ ทำใจ  ทำใจ  แล้วก็ทำใจครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 19:02:08 »
รู้สึกเฉยๆครับ แล้วโทรเคลมประกัน ;D

ออฟไลน์ marksss

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 19:09:02 »
ซ่อมครับ

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 19:12:38 »
ของผมออกมาได้ไม่ถึงเดือน แม่เอาล้อหลังขวาไปเบียดฟุตบาท

เดือนต่อมา ขับไป เจอทางเน่ามาก ไม่มีทางหนี กันชนหน้าโดนขูดไปนิดนึง

อีกไม่กี่วันต่อมา จอดอยู่เฉยๆโดนรถถอยมาชน

อีกไม่กี่วันต่อมา แม่ผมก็เอาไปเบียดอะไรไม่รู้ ที่ล้อหลังซ้าย

อีกเดือนต่อมา ผมไปต่างจังหวัด พ่อเลยล้างรถเอง กลับมารอยขนแมวทั้งคัน จะเป็นลม

อีก 2 เดือนต่อมา จอดอยู่เฉยๆ โดนมอเตอร์ไซค์ขับมาชนหลัง ลากยาวถึงประตูหน้า แล้วมันก็บิดหนีไปอย่างไว

อีก 2 เดือนต่อมา ขับไปลงหลุมยางฉีกเลย

อีก 3 เดือนต่อมา โดนหินดีดกระจกหน้าร้าว

ตอนนี้จะครบ 1 ปี มันชินและชาไปหมดแล้ว  T_T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2012, 19:47:56 โดย GZaar »
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 19:15:43 »
ของผมออกมาได้ไม่ถึงเดือน แม่เอาล้อหลังขวาไปเบียดฟุตบาท

เดือนต่อมา ขับไป เจอทางเน่ามาก ไม่มีทางหนี กันชนหน้าโดนขูดไปนิดนึง

อีกไม่กี่วันต่อมา จอดอยู่เฉยๆโดนรถถอยมาชน

อีกไม่กี่วันต่อมา แม่ผมก็เอาไปเบียดอะไรไม่รู้ ที่ล้อหลังขวา

อีกเดือนต่อมา ผมไปต่างจังหวัด พ่อเลยล้างรถเอง กลับมารอยขนแมวทั้งคัน จะเป็นลม

อีก 2 เดือนต่อมา จอดอยู่เฉยๆ โดนมอเตอร์ไซค์ขับมาชนหลัง ลากยาวถึงประตูหน้า แล้วมันก็บิดหนีไปอย่างไว

อีก 2 เดือนต่อมา ขับไปลงหลุมยางฉีกเลย

อีก 3 เดือนต่อมา โดนหินดีดกระจกหน้าร้าว

ตอนนี้จะครบ 1 ปี มันชินและชาไปหมดแล้ว  T_T

โอ้โห ชีวิตจริง ยิ่งกว่าในละคร เพลียแทนเลยครับ

ออฟไลน์ ait

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 19:30:46 »
ทำใจครับ ไม่ต้องไปใส่ใจ รถยนต์ใช้งานยังไงมันก็ต้องเป็นรอยกันบ้าง แต่ถ้าเป็นแบบว่าไปจอดรถตามที่จอดรถกลับมาหน้ายุบ หลังบุบ ประตูบุบแบบนี้ก็ต้องมีหงุดหงิด คายสัตว์เลื้อยคลานกันมาบ้างละ มีรอยก็เคลมๆประกันกันไปครับ ไม่งั้นจะไปทำประกันภัยไว้ทำไม

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 19:44:55 »
ขอยกคำพระที่ท่านว่า ใดๆในโลกล้วนอนิจจัง ไม่เที่ยงแท้ ไม่ยืนยงมาว่าให้ฟังแล้วกันนะครับ
ทุกสิ่งเก่า,แก่,เหี่ยว,ชำรุด,ผุพัง ได้หมดล่ะครับ ยอมรับความจริงข้อนี้ได้ ทุกสิ่งก็อยู่ที่ใจแล้ว
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 19:56:18 »
คิดซะว่าเป็นรอยเล็กไปแล้ว สะเดาะเคราะห์ จะได้ไม่เป็นอะไรหนักๆอีกแล้ว

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 19:57:01 »

อีกไม่กี่วันต่อมา แม่ผมก็เอาไปเบียดอะไรไม่รู้ ที่ล้อหลังขวา

ตอนนี้จะครบ 1 ปี มันชินและชาไปหมดแล้ว  T_T

โอ้โห ชีวิตจริง ยิ่งกว่าในละคร เพลียแทนเลยครับ

ยังมีอีกคันครับ

ออกมาประมาณเดือนนึง แม่ผมก็เอาไปเบียดฟุตบาท ที่ล้อหลังขวา (อีกแล้ว :'()

อีกไม่กี่เดือน พี่ผมก็ไปขูดอะไรไม่รู้ ที่ใต้กันชนหน้า

น้ำตาแทบร่วง เรารักษารถอย่างดี แต่คนอื่นใช้ไม่เคยระวัง(โดยเฉพาะแม่ กับพี่สาวผม) บางทีก็รู้สึกหดหู่ใจอย่างบอกไม่ถูกนะครับ T~T
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 19:59:59 »
ทำใจครับ
ของใหม่ คือของที่ไม่ได้ใช้ครับ
พอใช้ปุ๊บ ยังไงมันก้อไม่เหมือนตอนได้มาใหม่ๆ

ออฟไลน์ sundown55

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 20:09:28 »
ทำใจครับ

รับรถมาอาทิตย์แรก หินดีดกระจก ต้องเคลม

พอผ่านมากเรื่อยๆก็ หินดีด สีถลอกหลุด ล่าสุดเมื่อวาน หินดีดกระจก แต่รอยเล็กเท่าขี้มด ไม่ค่อยเครียดเท่าไหร่ ปล่อยไป :'(

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 20:17:06 »
ทำใจครับ

รับรถมาอาทิตย์แรก หินดีดกระจก ต้องเคลม

พอผ่านมากเรื่อยๆก็ หินดีด สีถลอกหลุด ล่าสุดเมื่อวาน หินดีดกระจก แต่รอยเล็กเท่าขี้มด ไม่ค่อยเครียดเท่าไหร่ ปล่อยไป :'(

เป็นเหมือนกันเลยครับ ฮ่าๆๆ หินดีด เปนรอยเต็มด้านหน้า + กระจกเล็กๆ

ออฟไลน์ pp8885

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 20:36:49 »
ช่างมันเถอะครับ ปล่อยมันผ่านไป ยังมีเรื่องต้องคิดอีกเยอะ ;D

ออฟไลน์ PATTY

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 20:42:06 »
 :-\ ถ้าจะให้ทำใจได้จริงๆ ต้องอย่าไปมองมันบ่อยๆมั้งคะ

ของเราออกมาได้ไม่ถึง 2 เดือน เอาจิ๋วไปสอบใบขับขี่ สอบท่าแรก แมกซ์เบียด&ขูดกับฟุตบาทแบบดัง
ประสานไปกับเสียง sensor ของที่สอบ  :'(
ตอนนั้นยังไม่เห็นแผลนะคะ แต่น้ำตาร่วงไปแล้ว สอบท่า 2-3 แบบน้ำตากลบตาอ่ะ

กลับบ้านนั่งนับ เจอรอยขูดเน้นๆไป 8 ที่ แง๊กๆๆ

เฮ้อ...ทุกวันนี้ต้องทำเป็นมองไม่เห็นน่ะค่ะ  

ออฟไลน์ coconut

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 20:52:57 »
ของผม สีดำยิ่งเห็นชัด รอยขนแมวเต็มเลย (ต้องมองใกล้ๆ) วันก่อนตรงกระโปรงหน้ารถโดนไก่ขึ้นไปจิกกันเป็นรอยเล็บไก่ซะงั้น หลังคาไม่ต้องพูดถึง เจ้าแมวตัวโปรดของแฟนชอบไปนอนเล่น วันดีคืนดีเอาเล็บไปข่วนเบาะนั่ง(ในใจคิดอยากจะจับแมวฆ่าปาดคอซะเลยนี่ ได้แต่คิดนะครับไม่งั้นผมนะจะตาย...555+)  >:(  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2012, 20:59:14 โดย coconut »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 20:55:05 »
ปล่อยผ่านครับ ทำใจเถอะ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 21:07:16 »
รถที่บ้าน ออกมา 1 เดือนกว่าๆ เอาไป เบียดกับ เสาประตูบ้าน บุบเยอะมาก ตอนนี้เคลมแล้ว ครับ จะ 1 เดือนยังไม่ได่เลย TT

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 22:02:27 »
ก็มันเกิดแล้วเป็นรอยไปแล้ว ก็แค่จำไว้เป็นบทเรียน และคราวหน้าก็คอยเตือนตัวเองให้ระวังอย่าให้เกิดซ้ำ ก็แค่นั้นล่ะครับ ยกเว้นรอยใหญ่มากกก บุบหนัก อันนั้นโทรประกันซะ :)

ออฟไลน์ sundown55

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 22:07:34 »
ทำใจครับ

เป็นเหมือนกันเลยครับ ฮ่าๆๆ หินดีด เปนรอยเต็มด้านหน้า + กระจกเล็กๆ

อิอิ แสดงว่ารถมี เสน่ห์ ไงครับ :-X ::) ปลอบใจตัวเอง