ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องตรวจรับรถใหม่ BMWTH F10 525D แนวประตูหน้า-หลังไม่ตรงกันครับ  (อ่าน 5592 ครั้ง)

ออฟไลน์ Moniverse

• Newbie
  • *
รบกวนปรึกษาเพื่อนๆ ครับ พอดีไปตรวงรับรถมาพบปัญหา 2 อย่างเลยยังไม่ตัดสินใจเซ็นรับรถ

1. แนวคิ้วประตูโครเนียม ของรถฝั่งคนนั่ง ไม่ตรงกันอย่างเห็นได้ชัด
ผมเดินไปมองรถคันอื่น ก็มีบางคันไม่ตรงบ้างแต่ไม่มากเท่าคันผม และส่วนใหญ่ก็ตรงดี พอดีไม่ได้ถ่ายภาพมา เลย search หารูปจาก google มา (ไม่ใช่ F10 นะครับ แต่อาการเดียวกัน
สังเกตได้จาก แนว เส้นสายรถ และ แนวขอบสีดำล่างกระจก ประมาณที่เห็นในภาพเลยครับ แต่ไม่ตรงเยอะกว่านี้พอสมควร

2. เขม่าผ้าเบรคเยอะมากกก รถไมล์ 12 โล แต่ล้อแมกซ์จากสีเงิน เลอะเขม่ากลายเป็นสีดำไปเลยยังกะไปลุยโคลนมา

เลยตัดสินใจว่ายังไม่เซ็นรับรถครับ กลับมาคิดดูก่อน
จริงอยู่ว่ามันอาจจะไม่เกี่ยวอะไรกันกับการขับขี่ หรือ ความปลอดภัย แต่ว่าซื้อรถราคานี้ทั้งที เรื่องความสวยงาม ความเนียน ของงานประกอบ ก็มีผลมากนะครับในความคิดผม   :-[
ผมควรจะไม่รับรถมั้ยครับ กรณีนี้ แล้วในสัญญาที่เขียนไว้ว่าให้รับรถส่งมอบรถภายในเดือน ธันวาคม ปีนี้ หากทางศูนย์ไม่สามารถหารถคันใหม่ หรือ แก้ไข ให้ได้ทันผมมีสิทธิ์ถอนจองมั้ยครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
1.อันนี้ไม่ทราบนะครับ ก็คงต้องเป็นเรื่องของ QC แล้วหละ ถ้าจะให้งานดีๆ แนะนำให้ซื้อ พวกรถ Coupe ประกอบนอกครับ

ไม่ว่าจะ Benz,BMW ตัวซีดานทั้งหลายก็ล้วนประกอบไทยทั้งนั้นยกเว้นจะซื้อเกรย์

2.เป็นทุกคันครับเขม่าเบรคยิ่งตอนออกใหม่ๆ จะยิ่งเป็น ใช้ไปสักพักก็มีน้อยลงไปเอง

อ้อแล้วเวลาหลังล้างรถมันจะมีสนิมขึ้นเบรคด้วยนะครับ ใช้ไปเลยไม่ต้องไประวังเป็นสนิม วิธีแก้คือ เปลี่ยนเป็นเบรคเซรามิกครับ ;)

ปล.ถ้าส่งไม่ทันก็น่าจะถอนจองได้นะครับ อาจจะไปซื้อ CLS250 แทนก็ดีครับ ด้อยกว่า 525d แค่เรื่องเดียวคือ อืดกว่าพอสมควรครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
วิธีแก้

1. ให้ ศูนย์บริการ โชว์รูมที่คุณซื้อมา เขาตั้งประตูให้ใหม่ได้ครับ ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไรทั้งสิ้น สบายใจได้

2. เขม่าผ้าเบรก มีทุกคัน ทุกรุ่น และทุกยี่ห้อ ขึ้นอยู่กับชนิดของผ้าเบรกที่ใช้
ดังนั้น อย่ากังวลด้วยเรื่องนี้ครับ ลองไปดูรถ Demo ที่ผมลองแต่ละคันก็ได้
ถ้าคันไหน ไม่ได้ล้าง เกิน 2 วัน ฝุ่นผ้าเบรกนี่ดำปื้ด เลยทีเดียว มันเป็นเรื่องปกติครับ

เบรกเซรามิก สำหรับรถประเภทนี้ ยังถือว่าไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ BMW_Soc_OkuBo

• Newbie
  • *
วิธีแก้

1. ให้ ศูนย์บริการ โชว์รูมที่คุณซื้อมา เขาตั้งประตูให้ใหม่ได้ครับ ไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไรทั้งสิ้น สบายใจได้

2. เขม่าผ้าเบรก มีทุกคัน ทุกรุ่น และทุกยี่ห้อ ขึ้นอยู่กับชนิดของผ้าเบรกที่ใช้
ดังนั้น อย่ากังวลด้วยเรื่องนี้ครับ ลองไปดูรถ Demo ที่ผมลองแต่ละคันก็ได้
ถ้าคันไหน ไม่ได้ล้าง เกิน 2 วัน ฝุ่นผ้าเบรกนี่ดำปื้ด เลยทีเดียว มันเป็นเรื่องปกติครับ

เบรกเซรามิก สำหรับรถประเภทนี้ ยังถือว่าไม่จำเป็นครับ

ตรงประเด็น แก้ปัญหาได้ดี ครับ  :)

ออฟไลน์ MystogaN

เบรกเซรามิก ผมพูดเล่นคับพี่จิมมี่ แหะๆ ::)

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
ประตูน่าจะตั้งได้ อย่างที่คุณจิมมี่บอก

ที่น่าห่วงคือ พวกสนิมตัวถัง งานสี งานระบบไฟฟ้า ช่วงล่าง การทำงานของเบรก มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Headman

ประตู ตั้งได้ไม่มีผลแน่นอนครับ

ตอนที่ที่บ้านไปรับ Hyundai H1 ก็เป็นครับ เป็นน่าเหลียดกว่ารถพี่อีกครับ.....ช่างที่ศุนย์ยกมือขอโทษจนผม
ยกมือตอบไม่ทันเลยครับ แล้วเค้าก็ตั้งให้ใหม่ สวยเหมือนเดิมครับ หลังจากนั้นก็ไม่เคยเป็นอีกครับ

เรื่องผ้าเบรค บางรุ่นมันเป็นปกตินะครับ....หรือไม่ก็ใช้ๆ ไปมันจะหายไปนะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ FyGI

แอบเห็นรอยตรงแนวสันประตูพอดี

กลางรูปเลยครับ

ออฟไลน์ templeboy

ที่ไม่เซ็นรับ ทำถูกแล้วครับ...แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่เอาคันนี้ แต่ต้องให้เค้าแก้ไขให้เรียบร้อยก่อน อย่างที่พี่จิมมี่บอกนั่นแหละครับ แล้วค่อยมาว่ากัน อย่าเซ็นไปก่อนแล้วค่อยมาแก้ทีหลัง ชีวิตจะลำบากครับ

ส่วนของประตูก็ตั้งไป ส่วนเขม่าเบรคอย่าได้แคร์ แต่อยากให้ก้มดูตรงเบรคและล้อนิดนึงด้วยว่ามีอะไรน่าสงสัยมั้ย

ผมเคยตรวจรับรถมาคันนึง...ตัวรถอย่างเนียนครับ แต่ลืมดูล้อแม็ก ปรากฎว่ากลับมาบ้านเห็นเลยว่าเป็นรอยด่าง คล้ายกับพองออกมาจากข้างใน ซึ่งแก้ไขยากกว่าเป็นที่สีรถซะอีก

เพราะฉะนั้นดูให้ทั่วถึง ใช้เวลานิดนึงครับ ยิ่งถ้ากรณีมีอะไรน่าสงสัย...ชวนคนอื่นไปดูด้วยได้จะยิ่งดีมาก  ;)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ S6

ดูร่องรอยบานพับ รูเจาะ ก่อนและหลังปรับตั้งประตูด้วย

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
รถผมก็เป็นนะครับไม่คิดไรมาก เคยใช้รถคันก่อนก็เป็น คิดว่าส่วนใหญ่เป็นกันไม่มากก็น้อยครับ ล้อผมว่าปกตินะครับ แค่ต้องล้างบ่อยครับ ตอนนี้3เดือน ไมล์10000 ขับมันดีครับ แต่สเก็ดหินนี่สิแปรผันตรงกับความเร็ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ล่าสุด....ที่ผมมั่นใจว่าน่าเกลียดกว่ารถเข้าของกระทู้แน่ๆ..

คือรถคันที่อยู่ในมือผมตอนนี้....

โปรดสังเกตที่บานประคู ซ้ายสุด

จะบอกว่า...ประตูทั้ง 4 บาน ไม่อยากเรียกว่าตั้งมาไม่เท่ากัน
ควรเรียกว่า แทบไม่ได้ตั้งมาเลยมากกว่า!

ขอย้ำว่า นี่คือ รถเดโม สำหรับสื่อมวลชน และกิจกรรมการตลาดนะจ้ะ

ออฟไลน์ S6

ล่าสุด....ที่ผมมั่นใจว่าน่าเกลียดกว่ารถเข้าของกระทู้แน่ๆ..

คือรถคันที่อยู่ในมือผมตอนนี้....

จะบอกว่า...ประตูทั้ง 4 บาน ไม่อยากเรียกว่าตั้งมาไม่เท่ากัน
ควรเรียกว่า แทบไม่ได้ตั้งมาเลยมากกว่า!

ขอย้ำว่า นี่คือ รถเดโม สำหรับสื่อมวลชน และกิจกรรมการตลาดนะจ้ะ

ผมว่า น่าจะปรับแล้วนะ 555 เพราะว่าพอปรับลงมา ลองสังเกตุดูขอบยางด้านบนประตูจะเลื่อนลงมาจนผิดตำแหน่งไปเยอะเลย

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่าน่าจะตั้งแล้วนะ แต่ ขอบโครเมียม มันไม่ตรงมากกว่า

ออฟไลน์ templeboy

CR-V ใหม่ก็เป็นนะครับ รถประกอบในต้องทำใจนิดนึง

ผมไปดู CR-V มาหลายคันในโชว์รูม เป็นแทบทุกคันครับ ต่างกันแค่มากน้อยเท่านั้นเอง

ภาพจากรีวิวของคุณ modtuanid ในเวปเรานี่เอง...ขอบคุณมากครับ  ;D
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,25074.30.html

ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี