ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ยืนยัน Vios 2013 ได้รับสิทธิ์รถคันแรก เพราะทำตามกติกาถูกต้องแล้ว ++  (อ่าน 16818 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
คลังสั่งเข้ม สรรพากรเดินเครื่องรีดภาษีผู้ผลิตชิ้นส่วนรถยนต์ และบริษัทประกันภัยเต็มอัตราศึก คาดหนุนเก็บรายได้เพิ่มจากนโยบายรถคันแรก โตโยต้าโล่ง!! สรรพสามิตไฟเขียว “นิววีออส” ได้สิทธิ
    นายรังสรรค์ ศรีวรศาสตร์ รองปลัดกระทรวงการคลัง ด้านการจัดเก็บรายได้ เปิดเผยว่า ได้สั่งการให้กรมสรรพากรเดินหน้าเก็บภาษีกับผู้ประกอบการรถยนต์ รวมถึงผู้ประกอบการชิ้นส่วนรถยนต์ทั้งหมด และบริษัทประกันภัยรถยนต์ เนื่องจากคาดว่าจะมีรายได้และกำไรเพิ่มขึ้นอย่างมากจากนโยบายรถคันแรกของรัฐบาลที่ยอดการใช้สิทธิสูงถึงเกือบ 1 ล้านคัน จากที่ประเมินไว้จะมีผู้มาใช้สิทธิ 8 แสนคันเท่านั้น
    ทั้งนี้ อุตสาหกรรมรถยนต์มีผู้ประกอบการชิ้นส่วนที่เกี่ยวข้องจำนวนมาก เมื่อการผลิตรถยนต์ขยายตัวอย่างก้าวกระโดด  ทำให้บริษัทที่เกี่ยวข้องมีรายได้เพิ่มขึ้นตามไปด้วย จึงได้ขอให้กรมสรรพากรเร่งเข้าไปประเมินการจัดเก็บภาษีผู้ประกอบการในอุตสาหกรรมนี้เป็นพิเศษ
    นอกจากนี้ ผู้ประกอบการประกันภัยรถยนต์ ก็ได้รับประโยชน์จากนโยบายรถคันแรกด้วย เพราะส่วนใหญ่เป็นการซื้อเงินผ่อน และต้องทำประกันภัยชั้น 1 ทำให้บริษัทประกันจะมีรายได้และกำไรต้องเสียภาษีมากขึ้นเช่นกัน
    “การคืนเงินให้กับผู้ซื้อในโครงการรถคันแรกไม่มีปัญหา  ทุกคนที่ใช้สิทธิจะได้เงินคืนตามกำหนดเงื่อนไขที่กำหนดไว้ ซึ่งรัฐบาลจะต้องจัดสรรเงินงบประมาณคืนให้กับผู้ซื้อรถทั้งหมดตามนโยบายที่ประกาศไว้” นายรังสรรค์กล่าว
    นายรังสรรค์กล่าวอีกว่า หากมีผู้ใช้สิทธิรถคันแรกถึง 1 ล้านคัน รัฐบาลจะต้องใช้เงินคืนประมาณ 6 หมื่นล้านบาท ซึ่งเงินที่ต้องจ่ายคืนน้อยกว่าที่รัฐบาลเก็บภาษีได้ เพราะการคืนเงินให้กับผู้ซื้อรถเฉพาะในส่วนของภาษีสรรพสามิตไม่เกิน 1 แสนบาทเท่านั้น แต่รัฐบาลยังมีภาษีที่เก็บได้จากส่วนอื่น ไม่ว่าจะเป็นภาษีมูลค่าเพิ่ม ภาษีนิติบุคคล ที่เก็บได้เพิ่มขึ้น
    "นโยบายรถคันแรก รัฐบาลไม่ขาดทุนแต่มีกำไร ซึ่งหลังปิดการใช้สิทธิ จะให้ทุกกรมภาษีเร่งประเมินภาษีที่เก็บได้เพิ่มขึ้นจากนโยบายรถคันแรก เพื่อรายงานให้ฝ่ายนโยบายทราบต่อไปว่า นโยบายนี้เดินมาถูกทางหรือไม่" นายรังสรรค์กล่าว
    รายงานข่าวกระทรวงการคลัง เปิดเผยถึงกรณี บริษัท โตโยต้า ว่า ปัจจุบันรถยนต์โตโยต้ารุ่นวีออสโฉมใหม่ หรือโมเดลเชนจ์ ถือว่าได้สิทธิคืนเงินในโครงการรถยนต์คันแรก เนื่องจากได้เสียภาษีสรรพสามิต และมีไลน์การผลิตแล้วประมาณ 70 คัน ตามเงื่อนไขที่กำหนดไว้ว่าต้องผลิตและจำหน่ายภายในปีนี้ อย่างไรก็ดี กรมสรรพสามิตได้ประกาศข้อมูลยอดเงินสนับสนุนผ่านเว็บไซต์ เมื่อวันที่ 14 ธ.ค.ที่ผ่านมา ว่า รถยนต์รุ่นดังกล่าวจะได้รับเงินคืนภาษีอยู่ที่ 100,000 บาท
    “สำหรับสิทธิของรถยนต์ดังกล่าว ถือว่าได้ทำตามกฎหมายและข้อเงื่อนไขที่ตั้งไว้ เพราะก่อนที่จะเริ่มโครงการได้แจ้งกับสมาคมอุตสาหกรรมยานยนต์ไทย และบริษัทค่ายรถยนต์ทั้ง 13 ค่าย ให้แข่งขันบนเวทีเดียวกัน ที่จะต้องเสียภาษีสรรพสามิตและเปิดไลน์การผลิตในปี 2555 นี้ โดยขึ้นอยู่ว่าบริษัทใดสามารถทำได้ทันหรือไม่ เพราะการที่จะเปิดไลน์การผลิตใหม่ ทางบริษัทก็ต้องหยุดไลน์ผลิตเดิมด้วย” รายงานข่าวระบุ
    นอกจากนี้ กฎหมายของกรมสรรพสามิตไม่ได้เป็นช่องว่างที่จะให้บริษัทรถยนต์ใดได้เปรียบเสียเปรียบ เพราะทุกค่ายสามารถแข่งขันตามกรอบที่แจ้งไว้ และบริษัท โตโยต้า สามารถผลิตรถยนต์ดังกล่าวไม่ใช่เป็นแค่รถยนต์ต้นแบบ แต่ทำได้ตามเกณฑ์ที่กำหนดที่เริ่มลงไลน์ผลิตอย่างต่อเนื่อง จึงสามารถเปิดขายและจองได้ รวมทั้งยังมีเวลาเหลืออยู่อีก 15 วัน ก่อนที่จะสิ้นสุดโครงการรถคันแรกอีกด้วย.

http://thaipost.net/news/181212/66779

ออฟไลน์ Do!phinz

• Jr. Member
  • **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
รอดูตัวจริงหรือโบวชัวสถานนะเดียว เวลาเหลืออีกอาทิตย์กว่าๆ

ออฟไลน์ mewzabahl

โตต้า เก่งมาก :(

ออฟไลน์ UNDISPUTED

• **
ไม่รอแล้วครับ เดี่ยวกลัวบอกไม่ได้อีก

กลับไป กลับมา

ผมไปเอา ecocar แท้ๆดีกว่า เงินส่วนต่างเอามาตกแต่งสวยๆ ได้อีกเยอะ

ออฟไลน์ arta1722

• **
ผมไม่เข้าใจว่าเขาจะรีบขายทำไมครับ ทั้งที่ตัวปัจจุบันก็ยังฃายได้ดี ถึงปีหน้าไม่ได้คืนภาษีแล้ว วีออสใหม่ก็ยังคงมาอันดับ 1 เพราะแบรนด์โตโยต้า  :) จะผูกขาดตลาดเลยว่างั้น สงสารผู้บริโภคที่ไม่ค่อยมีความรู้ครับ จะบีบบังคับทางการตลาดทำไมครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
เพราะ เป็น โตโยต้า ..ล่ะมั้งครับ..ถ้าเป็น ยี่ห้ออื่น ล่ะ น่าคิด ไม่น้อย..เพราะอาทิตย์ที่แล้ว พี่ที่ทำงาน เค้าจอง vios2013 ไปยื่นสิทธิ์ เหมือนกัน ทางสรรพากร บอกว่า ไม่ได้สิทธิ์ แน่นอน ยืนยันเสียงแข็ง เลยครับ...แต่มาวันนี้ มาอีกอย่างซะแล้ว
..ผมมีอคติ กับ ยักษ์ใหญ่รายนี้ มาจาก2 เรื่อง
1.ตอนนั้น ford ranger opencab เปิดตัว มาใหม่ๆ ก็ ไปฟ้องเค้า สุดท้าย ตัวเอง ก็ ทำออกมาขาย
2.eco car เกือบเป็น หมัน ถาวร เพราะ โตโยต้า ไม่ยอม แบบค้านหัวชนฝา เพราะตัวเอง ไม่มีรถในสายพาน การผลิต..
...อย่าว่า ผมมาดราม่า อะไรนะครับ แต่มันรู้สึกว่า เค้าจะชอบ กีดกัน หรือกดดัน ผู้ค้ารายอื่น อยู่เสมอ..

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เออ เอ็งเก่ง

เอ้า อย่างน้อยก็ชัดเจนกันซักที
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
แล้วคนที่ถอนจองก่อนหน้านี้ทำยังไง
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ countryman

• **
เพราะ เป็น โตโยต้า ..ล่ะมั้งครับ..ถ้าเป็น ยี่ห้ออื่น ล่ะ น่าคิด ไม่น้อย..เพราะอาทิตย์ที่แล้ว พี่ที่ทำงาน เค้าจอง vios2013 ไปยื่นสิทธิ์ เหมือนกัน ทางสรรพากร บอกว่า ไม่ได้สิทธิ์ แน่นอน ยืนยันเสียงแข็ง เลยครับ...แต่มาวันนี้ มาอีกอย่างซะแล้ว
..ผมมีอคติ กับ ยักษ์ใหญ่รายนี้ มาจาก2 เรื่อง
1.ตอนนั้น ford ranger opencab เปิดตัว มาใหม่ๆ ก็ ไปฟ้องเค้า สุดท้าย ตัวเอง ก็ ทำออกมาขาย
2.eco car เกือบเป็น หมัน ถาวร เพราะ โตโยต้า ไม่ยอม แบบค้านหัวชนฝา เพราะตัวเอง ไม่มีรถในสายพาน การผลิต..
...อย่าว่า ผมมาดราม่า อะไรนะครับ แต่มันรู้สึกว่า เค้าจะชอบ กีดกัน หรือกดดัน ผู้ค้ารายอื่น อยู่เสมอ..
+1คิดเหมือนผม ตอน E85มาใหม่ๆ ford กับ bmw ก็จุกมารอบนึงละ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ

ก็แค่บริษัทชอบเอาเปรียบคนอื่น และ โดยเฉพาะคนไทย 5555+555+

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ว่าแล้วเชียว เอาจนได้ น่าจะเร่งกันจนขี้แตกส้วมระเบิดเลยทีเดียว! ถึงได้คลอดออกมาได้ 70 คัน....

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ว่าแล้วเชียว เอาจนได้ น่าจะเร่งกันจนขี้แตกส้วมระเบิดเลยทีเดียว! ถึงได้คลอดออกมาได้ 70 คัน....

เพิ่งจะผ่านอาหารกลางวันไปครับ พูดซะเห็นภาพเลย ;D ;D

ออฟไลน์ Jxxx

มีอะไรมากกว่านั้นอีกเยอะ  ;D

ออฟไลน์ keamglad

ตั้งไลน์การผลิตดัมมี่เร่งด่วนเพื่อนทำให้รถได้รับสิทธิ์  ไม่ยากเลยจริงๆ
แบบนี้ตั้งไลน์ผลิต 20 คันปีนี้  ตัวรถมาจริงปีหน้า คนได้รับรถปีหน้า แล้วได้สิทธิ์ ยี่ห้ออื่นทำมั่งได้มั๊ยละนี่ อือๆๆ

ออฟไลน์ superden

งับงับ อร่อย หุหุ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไอ้เจ้า 70คันนี้
defects เกี่ยวกับการประกอบเพียบชัวร์
เพราะช่างไม่คุ้นเคยและเร่งประกอบเกินไป
แต่อย่างน้อยเครื่องกับเกียร์ไม่น่าจะมีปัญหาเพราะเอาของรุ่นเก่ามาใช้ทั้งยวง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ chaiz

ครบ 70คัน เรื่องผ่านละ เอ้า เก็บของ กลับมาประกอบตัวเก่าก่อน ยังเหลือ order ค้างอีกเยอะ

เอาฝ่ายขาย ทำยอดจองตัวใหม่เยอะๆนะ บอกไปว่าได้สิทธิ์คืนภาษีด้วย แล้วให้รับรถสัก เดือน 4เดือน 5 รอเคลียร์ order รุ่นเก่าก่อน

รวยๆๆ โบนัสบานๆๆ หุหุ

ออฟไลน์ Carrera

สงสัย  เร่งคนงานเหมือนในหนัง "ยอดมนุษย์เงินเดือน" แน่ๆ  ;D

ปั่นออกมาได้ 70 คัน .... โบนัสสิ้นปีพอดีเลย  55+

ออฟไลน์ dht_tubes

เมื่อกี้เพิ่งไปโชว์รูมโตมา

ผมถามเซลส์เลยว่า อยากได้วีออส ให้ทันรถคันแรก

น้องเค้าถามผมกลับว่า "เอารุ่นใหม่หรือเก่า"

ผมก็ถามเ้ค้าว่ารุ่นใหม่มีอะไรเปลี่ยนไปบ้าง

น้องเค้าบอกผมว่า "พี่คะ รถยนต์ออกรุ่นใหม่มา เค้าก็ต้องพัฒนาให้ดีขึ้นอยู่แล้ว ไม่มีแย่ลงหรอกค่ะ"

ผมถามต่อ น้องครับ แล้วรถจริงมาเมื่อไหร่ครับ

น้องเค้าตอบว่า "ก็ประมาณปลายมีนา ต้น เมษา แถวๆ งานโชว์รถค่ะ"

ผมก็ถามกลับไป แน่ใจนะว่าไม่มีอะไรตัดลง เพราะราคาปรับเพิ่มมา ประมาณ 9000 บาท (J/auto)

"พี่คะ ลูกค้าก็จองกันเยอะแยะค่ะ งั้นเดี๋ยวหนูขอตัวแป๊ป หนูติดลูกค้าอีกท่านอยู่ กำลังทำเอกสารจองค่ะ งั้นพี่รอแป๊ป เดี๋ยวหนูมานะคะ "

มันเห็นกันอยู่แล้วครับว่า ยังไงรถก็ขายได้ ถ้าผมอยากได้ผมก็ต้องจองรถที่ผมไม่เคยเห็น --(ไม่รู้อย่างนี้เรียกเอาเปรียบผู้บริโภคหรือเปล่าครับ)  ไม่ทราบรายละเอียดใดๆ ทั้งสิ้น............

THAILAND ONLY ครับ

* เพิ่มเติมครับ ผมไป search หาดู เห็นในเว๊ปชื่อคลับเค้า มีรูป + ราคา มาลงแล้วให้ดูแล้วครับ *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 17:39:20 โดย dht_tubes »

ออฟไลน์ i-din

เหมือน brio amaz ป่าวครับ ผลิตเดือนนี้ แต่ส่งมอบ ไม่เห็นบอก ยังไม่เห็นตามท้องถนนซักคันเลย

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

70 คัน
แต่ไม่เห็นหน้าค่าตา

แบบนี้เอารุ่นเก่าตีโป่งคุมโปงก้อได้รึเปล่า  :P

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ฉลาดมากครับ ผลิตมา 70 คันยังไม่มีใครเคยเห็นตัวจริงยันวันนี้ สงสัยปีนี้ส่งได้เพียงไม่กี่คันคือรถเทสไดรฟ์สำหรับศูนย์ แต่ก็คงได้เทสต้นปีหน้าเพราะลืมใส่เกียร์  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
ทำให้หายสงสัยไปอีกเรื่อง  ???
JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

ออฟไลน์ hutzero

แต่ทำได้ตามเกณฑ์ที่กำหนดที่เริ่มลงไลน์ผลิตอย่างต่อเนื่อง จึงสามารถเปิดขายและจองได้

ลงไลน์จริงรึเปล่า  ขอ Spy shot เร้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อย่างว่าเลย ใครที่ได้ 70 คันแรก

ผมว่าซวยมากกว่าโชคดีแหง๋ๆ Defect คงเพียบ

ออฟไลน์ หนุ่มSoSo

• Newbie
  • *
นายเเน่มาก ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ delete

ครับ ตามกติกาทุกอย่าง
ไม่เหมือนเฟียสต้า 1.6
ผลิตในประเทศ
ราคาไม่ต่างจากรถ 1.5
ส่งมอบรถตัวเป็นๆให้ได้เห็น

แต่เพราะ เกณฑ์ 1.5 งี่เง่า อันเดียว(ส่วนรถกระบะ ไม่จำกัดซีซี ซะงั้น)
นี่แหละครับ ความเป็นธรรม 555555555 (ผมบ้าไปแล้ว 555)

ปอลิง ผมไม่ได้เถียงแทนรถ 1.6 นะคระบ (เถียงแทนเฉพาะรถที่ราคาไม่ต่างจาก รถ 1.5 เท่านั้น)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
กำลังภายใน พี่โตช่างไร้เทียมทานจริงๆ

ออฟไลน์ frame@kk

เหมือน brio amaz ป่าวครับ ผลิตเดือนนี้ แต่ส่งมอบ ไม่เห็นบอก ยังไม่เห็นตามท้องถนนซักคันเลย

ไม่เหมือนกันครับ amaz เขาเตรียมการได้ระยะหนึ่งแล้ว มีรถวิ่งทดสอบ ทดลองผลิตจริง แล้วก็ยื่นเสียภาษีเรียบร้อย การส่งมอบอยากจะยังช้าอยู่
ดูจากบทความที่มีการทดสอบ amaz ได้ครับว่ามาได้ซักพักแล้ว แต่ของพี่โตนี่เล่นยังไม่มีอะไรเลย ก่อนหน้านี้รถที่ผลิดออกมายังไม่มีซักคัน

ออฟไลน์ Fly to dream

ฟอร์ดแอบผลิตเฟียสต้าไมเนอร์ทดสอบอยู่ อยู่แล้วไปยื่นบ้างสิแหม่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย