ผู้เขียน หัวข้อ: Volk Scirocco 2.0 TSI 210 ม้า จุกจิกอะไรไหม ซ่อมบ่อยไหม ถ้าออกป้ายแดง  (อ่าน 20008 ครั้ง)

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
ไม่มีผู้ใช้จิงท่านใดพูดถึงเรื่องความจุกจิก เรื่องเข้าไปเคลม ไปซ่อมเลย

แสดงว่า scirocco ไม่จุกจิก แล้วใช่ไหมครับ เพราะ เคยเหนมีคนบอก

ว่ารถปี ก่อน 2010 จุกจิก ไม่ทราบว่ามีการเปลี่ยนเครื่องหรือทำอะไรเพิ่ม

รึเปล่าครับ เพราะตอนแรก 200 ม้า แต่ตอนนี้ 210  ม้า อะครับ

เคยกลับไปหนนึงครับ
- แก้ฟิลม์ มันป่องๆออกมา นัดช่างมาเจอที่ศูนย์ครับ เรียบร้อยเนียนดีครับ ( V-Kool ใช้เวลาเซ็ทตัวนานมาก 4-5 สัปดาห์ ลายน้ำจึงจะหายไปเกือบหมด)
- เสียงดังแก๊กๆ มาจากด้านหลัง เวลาเจอพื้นไม่เรียบ มาจาก 1. หูลากรถ เวลาขึ้นสไลด์ ช่องมันไม่พอดีกัน ต้องหาไรห่อไว้ 2. ยางกันกระแทกบริเวณมุมๆของประตูท้าย มันจะมีเสียง เคลมแล้วก็หาย

น่าจะมีแค่นี้ครับ ตอนนี้ผมขับมาราวๆ 1,800 กม. ใช้มาประมาณ เดือนกว่าๆครับ Happy ทุกครั้งที่ได้ขับ (และมีถนน ให้วิ่งนะครับ ^^)

อัตรากินน้ำมัน ใน นอกเมืองเป็นยังไงครับ
สำหรับผม ในเมือง วิ่งสั้นๆ วันละ ไม่ถึง 50 กม. เช้ารถติดๆขยับๆ เย็นไหลๆหน่อยไม่ได้แหงกนะครับ ราวๆ 7-8 กม./ลิตร
ถ้าพอมีระยะทางได้ออกกะลังกาย ก็ 12-13 กม./ลิตร (กดบ้างตามโอกาส แต่ไม่ได้ดุเดือดนะครับ ไม่เคยพาไปขีดแดงเลยสักที) ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 22:24:22 โดย beebird »

ออฟไลน์ Blue Diamond

• Newbie
  • *
ว้าวววววว ประหยัดกว่า Clk 230 kom ผมอีกกกก แรงกว่า ประหยัดกว่า

หน้าสอยจิงๆๆๆ อิอิ

ออฟไลน์ DemonZ_Benz

• Jr. Member
  • **
เรื่องจุกจิก เครื่อง EA888 ผมว่าไม่เท่าไรน่ะครับ 
ไม่ค่อยมีใครในคลับบ่นเท่าไร หรือไม่บ่นเลย ถึงมี เราก็เคลมได้อยู่แล้ว
เห็นมี บางเคส  ตัวรถมีสนิม  เค้าเปลี่ยนรถให้เลยน่ะครับ  อันนี้ ฟังเค้าว่ามานะ 

แต่เรื่อง ลด ราคา จาก 2.6m  มาที่ 2 m นิดๆ เนี่ยะ  เป็นไปได้มั๊ย ว่ามัน จะโมเดล  หรือเค้าแค่ลดราคา หนี  benz A180  A250  พวกนั้น กัน เพราะ
ตำแหน่ง แบรนด์ ในต่างประเทศ จริงๆ  benz BMW ก็ สูง กว่า VW 
เพื่อนๆ คิดว่าไงครับ
- ลดราคา  เพราะ มันจะ โมเดล หรือ ไมเนอร์ ?
- ลด เพราะ A class ?

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
เรื่องจุกจิก เครื่อง EA888 ผมว่าไม่เท่าไรน่ะครับ 
ไม่ค่อยมีใครในคลับบ่นเท่าไร หรือไม่บ่นเลย ถึงมี เราก็เคลมได้อยู่แล้ว
เห็นมี บางเคส  ตัวรถมีสนิม  เค้าเปลี่ยนรถให้เลยน่ะครับ  อันนี้ ฟังเค้าว่ามานะ 

แต่เรื่อง ลด ราคา จาก 2.6m  มาที่ 2 m นิดๆ เนี่ยะ  เป็นไปได้มั๊ย ว่ามัน จะโมเดล  หรือเค้าแค่ลดราคา หนี  benz A180  A250  พวกนั้น กัน เพราะ
ตำแหน่ง แบรนด์ ในต่างประเทศ จริงๆ  benz BMW ก็ สูง กว่า VW 
- ลดราคา  เพราะ มันจะ โมเดล หรือ ไมเนอร์ ?

ลดเพราะ model 2011 ครับ

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
ใช้ 1 ปี 3 เดือน เคลม แบตเตอรี่ เรียบร้อย ฟรี (อยู่ในประกัน 2 ปี VW)

ออฟไลน์ sundayiverse

• Newbie
  • *
ผมออกรถครบมา 2 เดือนพอดี เป็นตัว 2011 ครับ สีขาว เบาะส้ม ราคา 2 m แถมประกันชั้น 1 แล้วก็อื่นๆ ตามปกติ เลขไมล์ตอนรับรถ 14 กิโล ผมรับได้ครับ (คงเอาไปวิ่งตรวจสภาพก่อนส่งมอบ)
เอาไปตรวจ 1000 โล ที่ศูนย์รองเมืองมาก็ไม่มีปัญหา ใช้เวลาไม่นานครับ แถมไปลองขับ F-30 โชว์รูมติดกันได้อีก
ปัญหาจุกจิกก็ยังไม่มีอะไรครับ มีติดใจอย่างเดียวคือ กินน้ำมันไปหน่อย 7-8  กิโลลิตร ขับในเมืองครับ มีวิ่งยาวๆบ้างตามทางด่วน

มีบางอารมณ์นะครับ ที่ก็อยากกลับไปขับ 4 ประตู เห็นใจคนนั่งแถวหลัง  :-\  เกิดขึ้นไม่บ่อยครับ  :)

ลดเพราะ model 2011 ครับ
เพื่อนสนิทผม ซื้อพร้อมกันแต่ได้เงื่อนไขใกล้ๆกันเลยไม่ถึง 2 ลบ. ได้รถปี 2012 ครับ ผมว่าไม่น่าใช่นะ ... น่าจะเป็นการระบายสต๊อครถมากกว่าครับ 

jaesz

• บุคคลทั่วไป
VW ต้องซื้อกันด้วยใจรักจริง ๆครับ บ้านเรารถ VW ราคามันเหยียบกันกับ BMW, BENZ ที่ภาษีดีกว่าหลายๆ ด้าน

ผมเชื่อว่าคุณคงคิดตรงนี้ไปแล้ว

ถ้าถามว่าจุกจิกไหม คงไม่ใช่ในห้าปีแรกครับ แต่พอหลังจากนั้นก็ต้องมีบ้างครับ มากน้อยอยู่ที่การใช้งาน

อะไหล่คงไม่น่าห่วงแล้วในเวลานั้น

แต่ถ้าเป็นตอนนี้ หลาย ๆ ชิ้น รอของกันเป็นเดือนเหมือนกัน

ที่สำคัญ ทำประกันชั้นหนึ่งไว้ด้วยครับ อะไหล่ตัวถังแพงเวอร์อยู่ครับ

• Newbie
  • *
ได้ฟังคำตอบจากผู้ใช้จริงมาหลายท่าน ค่อนข้างรู้สึกไว้วางใจขึ้นเยอะเลยครับ

ทำให้ผมอยากได่และอยากซื้อเจ้า Scirocco มาใช้มากๆเลยครับ ^^

ออฟไลน์ 3662

• **
ไม่ค่อยเกี่ยวเท่าไร แต่จะบอกว่าเคยนั่ง sirocco R แรงมว๊าก รถดึงมากๆ จมเบาะกันเลยทีเดียว

ชอบๆ

ออฟไลน์ @Route@

• **
จัดเลยครับ ขนาด race of champion ที่ผ่านมายังมี Scirocco ลงเลย 555 รถสวยเท่ แรง ถูก 210 ม้า dsg ราคานี้ไม่ต้องคิดเยอะหรอกครับ คิดมากไป คุณคงไม่ใช่เนื้อคู่กับ ไอ้ที่คุณเลือกหรอกครับ

ออฟไลน์ Warming

• Newbie
  • *
  • รถเก่า คนแก่
หนึ่งใน wish list

:D :D :D

ออฟไลน์ kongonline

• **
1. ใช้ครบ 2000 โลแล้วครับ กลับเข้าไปรอบเดียวคือมีเสียงดังหลังรถ ปรากฎว่าแค่น๊อดประตูหลังไม่แน่น 5 นาทีเสร็จ เสียงเงียบกริบ
2. น้ำมันหนึ่งถังวิ่ง (เติมประมาณครั้งละ 45-50 ลิตร) ได้ 400 โลในเมืองแบบขับสบายๆ
3. การขับแบบเรื่อยๆ แต่ถ้าเจอพวกเก๋ง กระบะมาแว้นๆ กดทีเดียวหาย หายจริงๆ และไม่เคยซักรายที่ยังจะตามมาดูตูดต่อนะ
4. ช่วงล่างขับ mode normal ตลอด ดีกว่าสมยัใช้มินิเยอะจริงๆ ขานั่น แข็งเกินไปสำหรับผม

1. ใช้ครบ 2000 โลแล้วครับ กลับเข้าไปรอบเดียวคือมีเสียงดังหลังรถ ปรากฎว่าแค่น๊อดประตูหลังไม่แน่น 5 นาทีเสร็จ เสียงเงียบกริบ
2. น้ำมันหนึ่งถังวิ่ง (เติมประมาณครั้งละ 45-50 ลิตร) ได้ 400 โลในเมืองแบบขับสบายๆ
3. การขับแบบเรื่อยๆ แต่ถ้าเจอพวกเก๋ง กระบะมาแว้นๆ กดทีเดียวหาย หายจริงๆ และไม่เคยซักรายที่ยังจะตามมาดูตูดต่อนะ
4. ช่วงล่างขับ mode normal ตลอด ดีกว่าสมยัใช้มินิเยอะจริงๆ ขานั่น แข็งเกินไปสำหรับผม

ถ้าไม่ได้อยู่บนทางด่วน หรือ โทลด์เวย์ผมยัง Normal ไม่ไหวเลยล่ะ ขอ Comfort แล้วกันนะครับ แถวบ้านหลังเต่าเพียบ คอนแคลนกันไม่รู้กี่เนินกว่าจะถึง office 

ออฟไลน์ mothsan

เป็นรถปีเก่าที่จอดในโกดังเพียบ เห็นมากับตา จอดตั้งนานแล้ว ตอนน้ำท่วมก็ลุ้นอยู่ว่าจะท่วมไหม

• Newbie
  • *
ผมชอบ scirocco สีขาว เบาะดำมากกกก แต่ตอนนี้ไม่มีแล้วครับ

ต้องสั่งจองจะได้รถ ม.ค. 2013 อ่าครับ เห็นเซลล์บอก  อยากถามพี่ๆ

ที่เคยซื้อว่าได้ดอกเท่าไหร่กันครับ ของผม เซลล์ให้ 2.5 ครับ

เป็นรถปีเก่าที่จอดในโกดังเพียบ เห็นมากับตา จอดตั้งนานแล้ว ตอนน้ำท่วมก็ลุ้นอยู่ว่าจะท่วมไหม
ตรงร่มเกล้าเปล่าครับ เห็นว่าจอดในโกดัง .... แต่ก็ยังดีครับ รอดมาได้หวุดหวิด

ออฟไลน์ 402m11.1sec

• Full Member
สนใจโปร 1.79M จากยนตกิจมาแน่เลย
แต่ผมว่า รุ่นนี้ มันสุดทางแล้วครับถ้าซื้อตอนนี้
รุ่นใหม่ใกล้เต็มที แต่เดาว่ารุ่นใหม่ ม้าก็คงจะอยู่ประมาณนี้ ถ้าเกิน220ราคาก็โดด
เกียรดีมาก เบรคในแทร็คทำ rev match ให้ด้วยช่างรู้ใจจริงๆ

รถยังไม่ minor change เลยครับ จะสุดได้ไง

กว่าจะมา อีกอย่างน้อย 4+ ปีครับ ใช้กันยาวๆ

ปกติ VW ราคาระดับนี้ ไม่ค่อยมี Minor นะครับ จะกระโดดเป็นMK ถัดไปเลย หรือถ้ามี ก็ออกมาขายไม่กี่ปีแล้วตัวใหม่ออกมาครับ
ตัวนี้ออกมาตั้งแต่ 2008 นี่ก็สี่ปีแล้ว ถ้าท่านจะให้ใช้อีกสี่ปี ก็คือแปดปีเปลี่ยนรุ่นทีนึง โอโห้ยังกับ Lambo V12 แหน่ะครับทำตลาดกันยาวๆเลย
Golf MK7 ออกแล้วนะครับอย่าลืม ซึ่งหมายความว่าซิครอคใหม่ ก็น่าจะใกล้เต็มทน เพราะออกมาหลัง Golf MK6 แป๊บเดียว และแชร์พื้นฐานเดียวกัน
ผมนับว่า รอคโค่ ไมเนอร์ไปแล้วตอนมาใส่ 210ม้า รหัสEA888รึเปล่าไม่แน่ใจ

โปรโมชั่นยนตกิจsms มาให้ครับเนื่องจากซื้อคาราเวลกับเค้าไปสี่คันแล้ว ผมก็ไม่ทราบเบื้องลึก

สำหรับผม rocco เป็นรถที่ไม่สุดไปทางใดทางหนึ่ง ออกแนวสายกลาง เหมาะกับคนเริ่มหารถที่มีความเป็นของเล่นในตัวครับ

ถ้าถามผม วินาทีนี้ ผมไปหาความสดใหม่ที่ A250 กับบวกเงินอีกเดียว

• Newbie
  • *
สนใจโปร 1.79M จากยนตกิจมาแน่เลย
แต่ผมว่า รุ่นนี้ มันสุดทางแล้วครับถ้าซื้อตอนนี้
รุ่นใหม่ใกล้เต็มที แต่เดาว่ารุ่นใหม่ ม้าก็คงจะอยู่ประมาณนี้ ถ้าเกิน220ราคาก็โดด
เกียรดีมาก เบรคในแทร็คทำ rev match ให้ด้วยช่างรู้ใจจริงๆ

รถยังไม่ minor change เลยครับ จะสุดได้ไง

กว่าจะมา อีกอย่างน้อย 4+ ปีครับ ใช้กันยาวๆ

ปกติ VW ราคาระดับนี้ ไม่ค่อยมี Minor นะครับ จะกระโดดเป็นMK ถัดไปเลย หรือถ้ามี ก็ออกมาขายไม่กี่ปีแล้วตัวใหม่ออกมาครับ
ตัวนี้ออกมาตั้งแต่ 2008 นี่ก็สี่ปีแล้ว ถ้าท่านจะให้ใช้อีกสี่ปี ก็คือแปดปีเปลี่ยนรุ่นทีนึง โอโห้ยังกับ Lambo V12 แหน่ะครับทำตลาดกันยาวๆเลย
Golf MK7 ออกแล้วนะครับอย่าลืม ซึ่งหมายความว่าซิครอคใหม่ ก็น่าจะใกล้เต็มทน เพราะออกมาหลัง Golf MK6 แป๊บเดียว และแชร์พื้นฐานเดียวกัน
ผมนับว่า รอคโค่ ไมเนอร์ไปแล้วตอนมาใส่ 210ม้า รหัสEA888รึเปล่าไม่แน่ใจ

โปรโมชั่นยนตกิจsms มาให้ครับเนื่องจากซื้อคาราเวลกับเค้าไปสี่คันแล้ว ผมก็ไม่ทราบเบื้องลึก

สำหรับผม rocco เป็นรถที่ไม่สุดไปทางใดทางหนึ่ง ออกแนวสายกลาง เหมาะกับคนเริ่มหารถที่มีความเป็นของเล่นในตัวครับ

ถ้าถามผม วินาทีนี้ ผมไปหาความสดใหม่ที่ A250 กับบวกเงินอีกเดียว

ผมก้อชอบนะครับ A250 แต่ผมว่ามันน่าตะเกลื่อนเมือง เพราะคนเอา A180 ไปแต่งเป็น A250 ได้ครับ

ส่วนอีกตัวที่สนใจ ก้อคือ GT - 86 ครับ แต่ดูๆแล้วมันนั่งได้แค่ 2 คนเอง เลยคิดว่าถ้าจะเอานั่งแค่สองคน

ผมไป Slk กับ Z4 มือสองดีกว่าครับ ตอนนี้ใจเทไปทาง Scirocco เยอะครับ ^^

ออฟไลน์ @Route@

• **
ดอกเบี้ย 2.3 4ปี 5ปี2.4 ถ้า6ปี 3 เปอร์เซนต์

ออฟไลน์ PPete

• **
ที่บ้านไปคุยกันตอน MotorExpo อะครับ

Sciroccoตัวปี 2011 รถโชว์อย่างเดียว 2.0M อะครับ ลดได้เต็มที่ 5หมื่นบาท+ฟิลม์Lamina

พอดีมีรุ่นพี่ที่สนิทที่คณะเค้าไปอยู่ที่ไทยยานยนต์อะครับ เป็น Service Quality Manager เลยลองคุยกับพี่เค้าดูอะครับ
เค้าแอบบอกหลังไมค์มาว่ารถจะมีไมล์ไม่เกิน 150 กิโลเมตรครับ  
เป็นเพียงแค่รถค้างปี 2011 มีสีไม่กี่สี (ตอนไปถามเค้าบอกว่าสีขาวหมดแล้ว T T)    
ไม่ได้เป็นรถ Test ครับ  เพราะถ้ารถ Test พี่เค้าว่ามันจะต่ำกว่านี้อะครับ
Service พี่เค้าแนะนำที่ วิภาวดี อะครับ เค้าว่าที่นี่ช่างความรู้แน่นกว่าระดับนึง จากที่เค้าไปตรวจมานะครับ

เสียดายที่คุณแม่อยากได้ E-coupe มากกว่า เลยกะว่าจะรอตัว Minorchange มาแล้วจะดูอีกทีนึงครับ
เลยอดได้เจ้าพายุน้อยมาใช้งานเลย ^^"

เหลือเชื่อ service quality manager จะให้ข้อมูลผิด  :o
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว