ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยมีโอกาศได้ใช้ถุงลมนิรภัยจริงๆบ้างครับ ?  (อ่าน 10036 ครั้ง)

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• Jr. Member
  • **
  • I wasn't me!!
Re: ใครเคยมีโอกาศได้ใช้ถุงลมนิรภัยจริงๆบ้างครับ ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 02:44:15 »
เคยใช้แล้ว ใน Civic ตาโต (EK มั๊ง ไม่แน่ใจ)
ตอนนั้นวัยรุ่นบ้าพลัง ขับเส้นสาธร มุ่งหน้าสะพานตากสิน
ความเร็ว 140 km/hrs ขึ้นสะพานตากสิน โค้งขวา ดึง 3 สาดขึ้นเลย กะว่า เข้าในออกนอก มาถึงกลางโค้ง เจอรถบรรทุกอยู่ซ้าย อิบหาย!!!!! ตกใจ ดึงพวงมาลัยเพิ่มนิดเดียว เสียหลัก พุ่งเข้าไปฟาดที่กั้นด้านขวาเต็มๆ แล้วก็ดีดกลับหมุนทวนเข็ม ขวางถนน แล้วก็พุ่งไปชนกับที่กั้นอีกที ตั๊บ....... หยุดสนิท ขวางไป 2 เลน กลางสะพาน ตรงสถานี BTS เลย..

จังหวะที่ชน.... ตุ๊ม.. Airbag ระเบิด พร้อมๆกับ Belt รั้งตัวไว้ แล้วหน้าค่อยกระแทก Airbag ตอนมันกำลังยุบ
ควันเต็มรถ... งง มึน หายใจไม่ออก นิ่งไปพักใหญ่ ก่อนรีบลงจากรถ
ไม่เจ็บ แต่หน้าถลอก แว่นกระจาย แล้ววันรุ่งขึ้น ปวดไปทั้งตัว

เอาจริงๆ อุปกรณ์ passive ที่สำคัญที่สุดคือ Safety Belt นะครับ เพราะถ้ามี Airbag แต่ไม่คาด belt มันจะกลายเป็นเราเข้าไป บวกกับ Airbag ตอนมันระเบิดมาพอดี พี่ผมโดนมาแล้ว ดั้งหัก ตาบวม หน้าชาไปครึ่งหน้า (ต้องรักษาโดยการผ่าตัดเลยนะครับ)

ที่สำคัญ เพื่อนที่นั่งไปด้วย คาดเข็มขัดนิรภัย และฝั่งนั้นไม่มีถุงลม ก็ไม่ได้เป็นอะไรมากนะครับ แค่หัวชนกระจกหน้า หัวโนไปเป็นเดือน เหอะๆๆ