ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยมีโอกาศได้ใช้ถุงลมนิรภัยจริงๆบ้างครับ ?  (อ่าน 10084 ครั้ง)

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
ตามนั้นเลยครับ อยากทราบหนะครับว่า ความรู้สึกตอนนั้นเนี่ย มันเป็นยังไง  ::)
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
Re: ใครเคยมีโอกาศได้ใช้ถุงลมนิรภัยจริงๆบ้างครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 23:15:12 »
ยังไม่เคยลองเลยครับ

ว่าจะขอเซลล์ลงรถ Test driveหลายหนแล้ว กลัวโดนด่าสวนครับ ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: ใครเคยมีโอกาศได้ใช้ถุงลมนิรภัยจริงๆบ้างครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 23:19:31 »
ความรู้สึกตอนนั้น มึนๆครับ จำภาพตอนนั้นไม่ค่อยได้ ทุกอย่างมันเร็วมาก ถ้าไม่มีแอร์แบ็ก หน้าคงฟาดแดชบอร์ดไปแล้วครับ คิดแล้วสยอง

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 23:31:42 »
ไปกับเพื่อน รู้สึกเหมือนกระแทกแล้วมึนๆ ร้อนๆแปลกๆ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 23:33:43 »
เคยครับ  ซัดขอบทางด่วนแบบตั้งฉากเพราะแท็กซี่ตัดหน้า หักหลบแล้วรถหมุนครับ

จาก 120-0  ใน0.2 วินาที เท่ากับร่างกายผมรับแรง 1.16 ตัน!!! ทิ้งบูกัดติแบบไม่เห็นฝุ่นครับ

ซัดหน้าตรง แอร์แบคพวกมาลัยกาง หน้าก็ไปซัดกับแอร์แบค  แทนที่จะเป็นพวงมาลัย

ทุกอย่างเกิดขึ้นรวดเร็วและควบคุมร่างกายไม่ได้เลยครับ ไม่ต้องไปคิดว่าเวลารถชนแล้วชั้นจะฝืนความเร็วรถ

ไม่ให้หน้าไปกระแทกโน่นนี่  บอกเลยว่าไม่มีทางครับ

มึนๆนิดหน่อย เพราะแรงกระแทกและก๊าซคาร์บอนไดออกไซ จากถุงลมครับ  และยังมีกลิ่นอะไรเหมือนแก๊สไข่เน่า

ผมไม่เป็นอะไรเลยครับ  ขนาดจมูกผมโด่ง จมูกก็ยังไม่หัก มีตื่นเช้ามาเมื่่อยเนื้อเมื่อยตัวนิดหน่อย  ทำให้เห็นความสำคัญของแอร์แบคมากครับ

ความปลอดภัยของเรา ระหว่างมีแอร์แบคกับไม่มีนี่ต่างกันมากๆๆๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 23:43:06 โดย Lecter the Ripper »

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 23:39:49 »
ของอย่างนี้ต้องขอเทสก่อนจะซื้อทุกครั้ง เพื่อความปลอดภัย คริคริ ;D

วันหลังน่าจะมี Review Airbag ของรถยี่ห้อไหนนุ่มสุด กระชับรับหน้าได้ดีสุด ขาดยากสุด ก็ดีนะครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ :o :o

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 00:01:39 »
ไม่รู้สึกอะไรเลย มันเร็วมาก ถ้าไม่มี คงกระแทกพวงมาลัยเต็มแรงคงได้เข้า โรงพยาบาลไปแล้ว (กลายเป็นบทเรียนราคาแพงเป็นแสนเลย)

แต่อาการหลังจากชนครั้งนั้น ทำผมไม่สามารถออกกำลังกายได้ 1 อาทิตย์ เพราะ กล้ามเนื้อส่วนอก ช้ำ และปวดตัวอยู่บ่อยครั้ง หลังจากเวลาผ่านไปก็กลับไปออกกำลังกายได้ปกติ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 00:03:18 »
ไม่รู้สึกอะไรเลยเหมือนกันครับ
ไม่เจ็บอะไรซักนิดเลย แต่รถคว่ำตีลังกาเลยนะ 55555 ใน Zafira

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 00:10:01 »
ผมนั่งหลัง คาดเข็มขัด ไม่มีถุงลมครับ   รู้แต่กลิ่นของอันข้างหน้า  มันเหม็น  จนต้องรีบออกมา

ส่วนความเร็วตอนนั้น 110 มั้งครับ  ถ้าจำไม่ผิด 

ยังดีมีต้นไม้เล็กๆ ประมาณ 4-5 ต้นที่เกาะกลาง  ชนลากยาวไปทำให้ความเร็วค่อยๆลด  ไม่ถึงกับ ตูมเดียวครับ   

ตอนลงจากรถไม่รู้สึก  พอวันต่อมาก็ปวดตามแนวเข็มขัดนิรภัย เต็มๆ 3 เดือน  ตีแบตไม่ได้เลยครับ  เจ็บคล้ายๆกล้ามเนื้อฉีก   :'(

ออฟไลน์ Pingu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 00:28:33 »
ผมไม่เคยมีโอกาสครับ และไม่อยากมีด้วย แต่แฟนเคยได้ลองบอกว่ารู้สึกร้อนๆ  แล้วหายใจไม่ออกบอกกับกลิ่นแก๊สครับ สงสัยโดนอัดแรง
ปล. โดนชนด้านข้างเลยเป็นถุงลมแบบด้านข้างกระจกน่ะครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 00:47:02 »
ลมในถุงลมเป็นเซเดียมเอไซด์ ที่ระเบิด แล้วสร้างไนโตรเจนอัดลมไปที่ 200km/hr บวกแก๊สอื่นๆอีกครับ

ออฟไลน์ Sanpra

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 01:24:40 »
เหตุการณ์มันเกิดเร็วมากคับ
แต่ภาพที่เห็นตรงหน้ามัน slow motion

เนื่องจากเวลาเราขับเบาะอยุ่ห่างพวงมาลัยมากและมองเห็นแล้วว่ารถมันพุ่งมาชนเรา
เราก้อเลยเกร็งแขนโดยไม่รุ้ตัว
แอร์แบกค่อยๆพองออกมาพร้อมกลิ่นไหม้แล้วค่อยๆยุบตัวลง
พอรถหยุดนิ่งก้อรีบดับเครื่อง ปลดเซฟตี้เบลท์
ควันคลุ้งเต็มห้องโดยสาร ประตูหน้าเปิดไม่ออก
ก้อรีบปีนออกประตูด้านหลัง กลัวรถไฟไหม้!!

พอพ้นช่วงวิกฤตถึงพบรอยถลอกบริเวณข้อมือซ้าย น่าจะเกิดจากถุงลมตอนพองออกมา
นอกจากนั้นก้อไม่บาดเจ็บอะไรนะคับ

ยังจำภาพติดตามาจนทุกวันนี้เลยคับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 07:41:42 »
เพื่อนผมขับแจ๊สเก่า ขับรถกลับจากออดิตลูกค้า
ถุงลมไม่มี...
ตอน 5 ทุ่ม ไปชนสิบล้อที่จอดนอนหลับข้างทาง ตรงหมู่บ้านนักกีฬา(ไม่มีไฟ)

หน้าชนพวงมาลัย พวงมาลัยบิด หน้ายับ ฟันหัก ดั้งไม่เหลือ ต้องผ่าตัด
ตอนเจอหลังจากชนมาแล้ว 12 ชม. หน้าบวมเหมือนบอลลูน
เลือดคั้งในหน้า ต้องผ่าเอาลิ่มเลือดที่แข็งตัวในโพร่งจมูกและกระโหลกออก
ตอนนี้ ผ่านมาปีกว่าๆ ยังวิ่งไม่ได้ เพราะหน้าคลอนไปหมด

.................................

ตัวผมเอง สมัยโคโรน่าเก่า ตอนเด็กๆ
รถเลี้ยวเข้าซอย สวนกับรถที่ผมนั่งพอดี (ป๊าขับ)
รถไม่ีมีถุงลม
ผมกับป๊า ช้ำทั้งตัว ขนาดชนแค่เบาๆนะ (ฝั่งนู้นมาไม่เกิน 40 แถมเบรคอีก ฝั่งผม 20)

ทุกวันนี้ รถทุกคันที่ซื้อ ต้องมีแอร์แบคเป็นอย่างต่ำครับ
เจ้าพรีอุสที่บ้านมี 6 ใบ แต่ไม่อยากใช้นะ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 09:53:02 »
อ่ออ เป็นงี้นี่เอง ขอบคุณทุกท่านครับ ถามเป็นความรู้ แต่ผมไม่คิดจะลองหรอกนะครับ 55  ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ alankarm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 09:59:39 »
มอไซต์ตัดหน้ารถกระบะกระทันหัน กระบะเบรกล้อตาย รถหมุนมาฟาดผม รถผมหมุนกลับหลังหันเลย

หัวไปฟาดกับถุงลมนี่ล่ะ ไม่งั้นซัดกระจกเต็มๆ ถุงลมช่วยได้มากๆ

เพื่อนมาช่วยมันแซ่วว่า รถ VIP นี่หว่ามีม่านด้วย ดูๆๆมันพูด  :)  :)  :)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:08:18 »
ผมยังไม่เคยเจอกับตัวเลย แต่ก็ตระหนักดี  ตอนนี้รถที่บ้านต้องมีอุปกรณ์พื้นฐานสองอย่างคือ อย่างน้อยถุงลมคู่หน้าและระบบคุมการทรงตัว

น่าตกใจมากครับที่รถกระบะยุคนี้ถ้าไม่ใช่ตัว top ถุงลมแทบไม่มีเลย แต่คนไทยซื้อกันเยอะ ขายดีมาก

ออฟไลน์ Jim lover

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:11:24 »
ได้ใช้ air bag ตอน 15 ปีที่แล้ว หักหลบไปทางขวารถหมุนหนึ่งรอบแล้วไปชนเกาะกลางแถวดอนเมืองตอนตีสอง
หน้ารถยุบ 50 cm ล้อหน้าขวาหลุดกระเด็น แล้วหนุนอีกรอบไปหยุดที่เลนซ้ายสุด โชคดีที่ไม่ได้ไปชนกับใคร
สองปีที่แล้วซื้อรถใหม่ไม่มี airbag abs vsc ก็ไม่ได้กังวลอะไรมาก ว่าจำเป็นต้องมีไม่มีไม่ได้
เหตุการณ์หลายๆครั้งมันสอนให้มีสติมากขึ้น ไม่คึกคนอง ปลอดภัยไว้ก่อน มาเป็นอันดับแรก

ออฟไลน์ coconut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:19:46 »
มีรถขนของข้ามเลนมาชนด้านหน้าจังๆเลยครับ ความเร็วตอนนั้นเหลือประมาณ60 จาก100 เพราะแตะเบรคแบบสุดๆ ความรู้สึกเหรอครับ มีความรู้สึกเหมือนฝันเลยครับ มันมืดมาวูบนึง ส่วนเข็มขัดนริภัยมันเอาหัวกับหน้าเราไม่อยู่หรอก เพราะเข็มขัดมันช่วยได้ก็แถวๆส่วนหน้าอกเราลงไป ถ้าไม่มีถุงลม หัวกับหน้าเราคงจะไปฟาดกับพวงมาลัย ไม่ดั้งจมูกหรือฟันหักแน่นอน ผลก็คือ ปากแตกด้านในนิดนึง ถุงเล็กๆมันมีประโยชน์มากเลยนะนี่ มาตราฐานความปลอดภัยของรถน่าจะมีถุงลมเพิ่มขึ้นอย่างน้อย 1 ที่สำหรับคนขับก็ยังดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2012, 11:10:30 โดย coconut »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:29:18 »
ยังโชคดีที่ไม่เคยครับ

ปล. โดนชนด้านข้างเลยเป็นถุงลมแบบด้านข้างกระจกน่ะครับ
ถึงมีความจำเป็นที่ต้องซื้อรถที่มีถุงลมข้างไงครับ แต่มันขายกันกี่รุ่นเอง..

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 11:06:07 »
ได้ใช้ air bag ตอน 15 ปีที่แล้ว หักหลบไปทางขวารถหมุนหนึ่งรอบแล้วไปชนเกาะกลางแถวดอนเมืองตอนตีสอง
หน้ารถยุบ 50 cm ล้อหน้าขวาหลุดกระเด็น แล้วหนุนอีกรอบไปหยุดที่เลนซ้ายสุด โชคดีที่ไม่ได้ไปชนกับใคร
สองปีที่แล้วซื้อรถใหม่ไม่มี airbag abs vsc ก็ไม่ได้กังวลอะไรมาก ว่าจำเป็นต้องมีไม่มีไม่ได้
เหตุการณ์หลายๆครั้งมันสอนให้มีสติมากขึ้น ไม่คึกคนอง ปลอดภัยไว้ก่อน มาเป็นอันดับแรก

เพิ่มข้อมูลไว้นิดนึงครับ แล้วถ้าเรามีสติแต่รถอีกฝั่งข้ามมาชนเราล่ะครับ พี่จะเหลือเหรอ

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 12:00:28 »
มีรถขนของข้ามเลนมาชนด้านหน้าจังๆเลยครับ ความเร็วตอนนั้นเหลือประมาณ60 จาก100 เพราะแตะเบรคแบบสุดๆ ความรู้สึกเหรอครับ มีความรู้สึกเหมือนฝันเลยครับ มันมืดมาวูบนึง ส่วนเข็มขัดนริภัยมันเอาหัวกับหน้าเราไม่อยู่หรอก เพราะเข็มขัดมันช่วยได้ก็แถวๆส่วนหน้าอกเราลงไป ถ้าไม่มีถุงลม หัวกับหน้าเราคงจะไปฟาดกับพวงมาลัย ไม่ดั้งจมูกหรือฟันหักแน่นอน ผลก็คือ ปากแตกด้านในนิดนึง ถุงเล็กๆมันมีประโยชน์มากเลยนะนี่ มาตราฐานความปลอดภัยของรถน่าจะมีถุงลมเพิ่มขึ้นอย่างน้อย 1 ที่สำหรับคนขับก็ยังดี

จากในรูปเหล็กจากรถขนของมันพุ่งทะลุกระจกเข้ามาแบบนี้เลยเหรอครับ

โห ผมว่าลงต่ำมาอีกนิด ถุงลมก็ช่วยอะไรไม่ได้แล้วครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 12:26:53 »
คันหน้าครับ หน้าแดงขึ้นเม็ดเต็มเลย แต่ถุงลมมีไว้ดีที่สุด

ออฟไลน์ Jim lover

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 13:16:05 »

เพิ่มข้อมูลไว้นิดนึงครับ แล้วถ้าเรามีสติแต่รถอีกฝั่งข้ามมาชนเราล่ะครับ พี่จะเหลือเหรอ

โดนเลยเรา ;D ตอบแบบ classic แบบนี้แล้วแต่เวรแต่กรรมครับ 12 airbag บางทีก็ยังไม่รอด  :D

ออฟไลน์ jirakij

• Newbie
  • *
    • lubetools เว็บไซต์จาระบี น้ำมันชั้นนำ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 16:26:19 »
ไม่เคยคับ โหAirbagสำคัญขนาดนี้  ตอนแรกไม่นึกเลย คิดว่ามีไว้นิ่มๆ เข็มขัดนิรภัยน่าจะเอาอยู่ เห็นอย่างนี้แล้วAirbagควรเป็นอุปกรณ์มาตราฐานไปเลย
Bestlubetools!
www.lubetools.com

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 17:41:47 »
รถบริษัท Honda Civic ไปตำท้ายช้างเหยียบ ที่โผล่มาจากการกลับรถ มุดไปจนเพลาหลังรถกระบะหลุดเลย เสียงเหล็กชนกับเหล็กสนั่น เข็มขัดกระชากกลับรั้งให้ตัวติดเบาะพร้อมถุงลมระเบิดใส่เต็มหน้า นึกว่าไม่รอดแล้ว คนขับพาเสียวตั้งแต่ขาไป ขับเร็วบวกคะนองมาก ตอนชนหักเอาด้านเราไปบวกเต็มๆ ถ้าไม่คาดเข็มขัดคงพุ่งไปชนกระจกหน้าที่โดนกระโปรงหน้าพับขึ้นมาตีคอหักแน่นอน เห็นน้าๆบางคนยังเข้าเรื่องถุงลมผิด มันมีหมดอายุด้วยนะคับ จากก๊าซที่บรรจุหมดอายุ ไปเติมใหม่ได้แต่มีค่าใช้จ่ายที่เราต้องออกเอง
ยังงัยใช้เข็มขัดนิรภัยป้องกันไว้ก่อน แต่ที่ชนมาจังหวะนั้นถุงลมช่วยให้ไม่ไปกระแทกส่วนต่างๆของตัวรถได้มากเลย หน้าอกระบมไป 2-3วันเหมือนกันจากที่ถุงลมระเบิดใส่

ออฟไลน์ wip

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 20:43:40 »
 :-[ชนต้นไม้ที่ระนองครับหลับใน รถจะลงขวาเป็นไหล่ทางที่ลึกมาก เลยหักออกมาทางซ้าย ได้ยินเสียงยางดีงเอี๊ยดดดดดยาวครับ แล้วก็ตูมม มึนครับ สลบประมาณ 5 นาทีคำนวนจาก เวลาที่ดูสุดท้ายกับตื่นขึ้นมา กลิ่นแก๊ซเต็มเลยครับ  ประตูข้างคนขับเปิดไม่ออก ปลดเข็มขัดควานหากระเป๋าเงิน เก็บของมีค่า

เจ็บที่ข้อมือนิดหน่อย หน้าไม่ซ้ำ ปวดตามตัวอาทิตย์หนึ่งครับ ความเร็วก่อนชน 110 ดูครั้งสุดท้าย รถเละครับ แซสซีคด ด้านหน้าก็ตามรูปครับ ประตูข้างคนขับเปิดไม่ออก

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 21:03:34 »
รถบริษัท Honda Civic ไปตำท้ายช้างเหยียบ ที่โผล่มาจากการกลับรถ มุดไปจนเพลาหลังรถกระบะหลุดเลย เสียงเหล็กชนกับเหล็กสนั่น เข็มขัดกระชากกลับรั้งให้ตัวติดเบาะพร้อมถุงลมระเบิดใส่เต็มหน้า นึกว่าไม่รอดแล้ว คนขับพาเสียวตั้งแต่ขาไป ขับเร็วบวกคะนองมาก ตอนชนหักเอาด้านเราไปบวกเต็มๆ ถ้าไม่คาดเข็มขัดคงพุ่งไปชนกระจกหน้าที่โดนกระโปรงหน้าพับขึ้นมาตีคอหักแน่นอน เห็นน้าๆบางคนยังเข้าเรื่องถุงลมผิด มันมีหมดอายุด้วยนะคับ จากก๊าซที่บรรจุหมดอายุ ไปเติมใหม่ได้แต่มีค่าใช้จ่ายที่เราต้องออกเอง
ยังงัยใช้เข็มขัดนิรภัยป้องกันไว้ก่อน แต่ที่ชนมาจังหวะนั้นถุงลมช่วยให้ไม่ไปกระแทกส่วนต่างๆของตัวรถได้มากเลย หน้าอกระบมไป 2-3วันเหมือนกันจากที่ถุงลมระเบิดใส่

นานไหมคับที่เราต้องเติมก๊าชใหม่อะคับ

ออฟไลน์ Yinglek

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 21:40:11 »
ลองมาแล้วทั้งToyotaและHonda
ครั้งแรกรถบรรทุก4ล้อใหญ่ตัดหน้าแบบกระชั้นชิด
ชนที่ความเร็ว~100 ความรู้สึกเหมือนภาพSlow motion
Airbagระเบิดออกมาแรงมากๆ กระแทกหน้าดิฉันหงาย
ศีรษะและหลังติดกับเบาะเหมือนโดนผลักอย่างรุนแรง
ควันสีขาวเต็มรถ กลิ่นเหม็นไหม้ หายใจไม่ออกมันแน่นหน้าอกไปหมด

ครั้งที่2ในHonda Step Wagon Spadaตัวล่าสุด
ถูกรถบรรทุกพุ่งข้ามเลนมาชน ที่ความเร็ว60กม./ชม. คราวนี้ถูกAirbag
อัดเข้าหน้าอกอย่างจัง จุกที่อกจนหายใจไม่ออก นอนลงที่พื้นถนนเกือบ5นาทีถึงทุเลาลง

สรุป AirbagของToyota วัสดุหยาบกว่าเปรียบเหมือนกระดาษชำระราคาถูก ใบหน้ามีลอยถลอกเยอะมาก ปากแตก
ของHonda เหมือนกระดาษชำระCelloxนุ่มกว่าชัดเจน ใบหน้าไม่มีบาดแผล แต่ช้ำในไป2เดือนค่ะ :'(
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 22:47:26 »

นานไหมคับที่เราต้องเติมก๊าชใหม่อะคับ
จำคร่าวๆไม่แน่ใจ น่าจะประมาณ 2.5ปี เอาชัวร์ลองหาในคู่มือรถหรือสอบถาม 0 จะได้คำตอบที่ถูกต้องคับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 00:36:15 »
ยกให้กระทู้นี้มีประโยชน์ที่สุดในรอบปีเลยครับ ผมขอเสนอให้ปักหมุดครับ ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่าแค่เข็มขัดมันไม่พอ เล่ามาขนาดนี้ถ้าจะซื้อรถซักคันผมต้องเอาถุงลมอย่างน้อยหนึ่งใบแล้วหล่ะครับ  :)