ผู้เขียน หัวข้อ: เจอมากับตัว เลยอยากฝากถึงผู้ออกแบบและผู้จำหน่ายรถยนต์ครับ  (อ่าน 6017 ครั้ง)

ออฟไลน์ litle

• Jr. Member
  • **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
เพื่อนวานให้ไปรับรถจากอู่ให้ครับ เลยได้ขับรถเพื่อนกลับบ้านหลังเลิกงาน
เป็นถนน 3 เลน ผมอยู่ขวาสุด ข้างผมเป็นรถเมล์ ซ้ายสุดไม่รู้ครับ จอดติดไฟแดงอยู่ มอไซต์ชักแถวยาวเหยียดมาข้างซ้ายผม
แล้วก็มาชลอโยกหลบกระจกมองข้างรถ(เพื่อน)ผม รู้ล่ะ...ว่ารถเรากินซ้ายไปหน่อย จะขยับหลบก็ไม่ได้เพราะชิดรถคันหน้าแล้ว
เลยถอดเข็มขัดนิรภัย เปิดกระจกข้างซ้าย พยายามเอื้อมตัวไปพับกระจกมองข้างซ้ายเข้ามา แต่มันเอื้อมไม่ถึง
จังหวะมีมอไซต์คงเห็น ใจดีพับให้......โอเค มอไซต์ผ่านได้สบาย ซักพักไฟเขียว......ตายแว้ว แล้วใครจะกางให้เราล่ะทีนี้ ?
ก็ต้องขับไปก่อน กะแยกหน้าติดไฟแดงแน่นอน ไม่เคยรอด แต่......ไฟเขียวยาว 2 แยกรวด.........โอ้ ไม่เคยขับรถไม่มีกระจกข้างซ้ายมาก่อน
จะจอดก็ไม่ได้ ขับไหลยาวไปเลย จนเจอปั้มน้ำมันแวะเข้าไปจอดกางกระจกมองข้าง...

เล่ามาซะยาว......ผมว่าน่าจะเป็นอุปกรณ์มาตรฐานของรถยนต์แล้วนะครับ ไหน ๆ กระจกมองข้างก็ปรับไฟฟ้าแล้ว พับไฟฟ้าด้วยจะเป็นไรไป
เพิ่มมอเตอร์เล็กๆ ตัวนึง เฟือง สายไฟ สวิทช์ ไม่กี่บาทหรอกครับ ไม่งั้นก็เพิ่มเงินอีก 500 รวมไว้ในราคารถผมว่าคนซื้อก็ยอมจ่ายนะ
มันอาจเป็นจุดเล็ก ๆ แต่เมื่อถึงเวลาต้องใช้ มันก็เป็นเรื่องใหญ่ได้นะครับ อาจเกิดอุบัติเหตุเลยก็ได้
ฝากผู้ผลิต ผู้ออกแบบ ผู้จัดจำหน่ายพิจารณาด้วยครับ ให้กระจกมองข้างพับไฟฟ้าเป็นอุปกรณ์มาตารฐานพร้อมกับกระจกมองข้างปรับไฟฟ้าด้วยครับ

ปล.ปกติผมจะขี่มอไซต์ไป-กลับทำงาน ใช้เวลาเดินทางจากบ้านถึงที่ทำงาน(ห้วยขวาง-สีลม) 40-50 นาที ไม่เกินนี้
ผมรับรถเพื่อนออกจากเซียงกงปทุมวันห้าโมงครึ่ง ถึงห้วยขวางสองทุ่ม ...... โอ้ว ... แม่เจ้า รถติดมากกกกกกก รถเยอะแยะเต็มถนนไปหมด
ขี่มอไซต์จนชิน รถติดก็พอซอกแซกไปได้ พอมาขับรถเจอรถติดถึงกับเบื่อไปเลย......ไม่คิดว่าจะติดหนักขนาดนี้
อันนี้แค่บ่นครับ เป็นผลมาจากอะไรน่าจะทราบกัน ไม่เกี่ยวกับเรื่องข้างบนครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **
รู้สึกตอนนี้ มีมาสด้า 2 นะคับ ที่ติดมาให้ตั้งแต่รุ่นล่างสุด นอกนั้น ต้องรองท็อปบ้าง ตัวท็อปบ้าง ก็ว่ากันไป  ;D

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
รถผมมีพับกระจกไฟฟ้า

แต่ก็ไม่เคยกดพับตอนอยู่ถนนใหญ่นะครับ 
ขับมาสามปี เคยต้องกดจริงๆครั้งเดียว ตอนไปงานบวชในซอยวัด แล้วซอยมันแคบ และพลุกพล่าน

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
พอใส่ option เยอะๆครบๆ แล้วราคามันออกมาสูง ก็บอกแพงไป

พอถอด option ออกแล้วขายถูก บอกกระจอกทำไมไม่ใส่ให้มาเป็นมาตราฐาน .....

ออฟไลน์ Buffy

พอใส่ option เยอะๆครบๆ แล้วราคามันออกมาสูง ก็บอกแพงไป

พอถอด option ออกแล้วขายถูก บอกกระจอกทำไมไม่ใส่ให้มาเป็นมาตราฐาน .....

คนที่บอกทั้งสองข้อ คงไม่ใช่คนเดียวกันหรอกครับ

ผมอยากให้เมืองไทยสามารถเลือก option ตามต้องการได้จัง

ออฟไลน์ Pisces

• **
500 บาทคงไม่ได้มั้งครับ ผมว่าต่ำๆคงมีซัก 5,000-10,000
ถามว่ามีแล้วสะดวกมั้ย ก็สะดวก แต่หลายๆคนก็เลือกไม่ยอมจ่ายนะครับ
จะให้เป็นมาตรฐานหมดคงต้องรออีกนานครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
เรื่องกรุงเทพฯ รถติด เป็นมานานแล้ว

ตั้งแต่ผมจำความได้ที่เคยไปกรุงเทพฯ ครั้งแรก 2531 ไปถึงกรุงเทพฯ รถติดเลย

บ้านนอกไม่เห็นเป็น

จนเดี๋ยวนี้ ย้ายกลับไปอยู่บ้านนอก ต่างจังหวัด ต่างอำเภอ รถไม่ติด สบายๆ

ขอบอกว่า สบายขนาด ตื่น 7.40 อาบน้ำ รีดผ้า ขับรถ เข้าที่ทำงาน 8.00 สบายๆ

เรื่องอุปกรณ์ มาตราฐานติดรถ ปัจจุบันมันน่าจะบังคับให้ติดหลายๆ อย่างเลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

500 บาทคงไม่ได้มั้งครับ ผมว่าต่ำๆคงมีซัก 5,000-10,000
ถามว่ามีแล้วสะดวกมั้ย ก็สะดวก แต่หลายๆคนก็เลือกไม่ยอมจ่ายนะครับ
จะให้เป็นมาตรฐานหมดคงต้องรออีกนานครับ
คุยกันที่ราคาต้นทุนดีกว่าครับ  ราคาค้าปลีกหรือติดตั้งข้างนอกมันแพงอยู่แล้วครับ แต่ผมว่า 5000-10000 ก็ไม่น่าจะถึงนะครับ อันนี้คาดกันเล่นๆ

ออฟไลน์ 6162002

เป็นเหมือนจขกท. อยู่สองสามทีเหมือนกันครับ ดีนะมาสด้าสองตัวล่างสุด พับได้ ผมเลยค่อนข้างประทับใจออพชั่นมาสด้าน่ะครับ (ยกเว้น BT-50 เกียร์ธรรมดา ออพชั่นอุบาทว์มาก)
เลยไม่อยากซื้อโฟกัส 1.6เลย บอกตรงๆว่า เสียดายไอ่ออพชั่นพับกระจกเนี่ยแหละ  -.-

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
เรื่องของเรื่องคือมันมีปรับไฟฟ้าแต่มันพับมือน่ะครับ
ผมเลยคิดว่าไหน ๆ ปรับไฟฟ้าแล้วเพิ่มพับไฟฟ้าไปด้วยก็คงไม่ได้เยอะอะไร
เว้นแต่ว่าถ้าพับไฟฟ้า แต่ปรับมือ อันนี้น่าจะเพิ่มอุปกรณ์อีกหลายตัวเลย ต้นทุนน่าจะสูงกว่า
ถ้าเป็นส่วนอื่นที่ไม่เกี่ยวกันผมก็คงไม่คิด เช่นมีครุยซ์คอนโทรลแต่ไม่มีกระจกมองข้างพับไฟฟ้า อันนี้คนละเรื่องครับ

ส่วนตัวขี่มอเตอร์ไซต์บ่อยเลยรู้ เพราะหลบกระจกมองข้างรถยนต์ประจำ
อีกอย่างรถยนต์ผมตั้งแต่เป็นเจ้าของมาก็กระจกพับไฟฟ้าทุกคันครับ เจอแบบนี้ก็กดทีเดียว พอจะไปก็กดอีกที...ไม่เคยมีปัญหาครับ

เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ร่วมแชร์ความเห็นกัน
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ตัดปัญหาไปครับ ใส่มาให้ทุกรุ่นย่อย ตั้งแต่รุ่นล่างสุด ยันรุ่นท็อป แต่ไม่ต้องเพิ่มราคา  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ผมใช้บ่อยมากครับ พับไฟฟ้าเนี่ย หลักๆก็

1. หลบให้มอเตอร์ไซด์
2. เข้าซอยแคบมากๆ แล้วเจอเสาไฟฟ้า

เรียกได้ว่า ถ้าไม่มีให้พับ ผมสอยเสาชัวร์ๆอ่ะ :D

ออฟไลน์ S6

อืม จริง รถผมคันสี่ล้าน ก็ไม่มีพับกระจกไฟฟ้า  >:(

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
กระจกมองข้างพับด้วยไฟฟ้า มีประโยชน์มากกว่า กระจกมองข้างปรับด้วยไฟฟ้า จริง ๆ ครับ คอนเฟิร์ม ;)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เห็นด้วยเรื่องควรใส่ครับ

โดยเฉพาะกับประเทศที่มีซอยแคบๆอย่างไทยเรา

หรือการต้องจอดริมฟุตบาทตามถนนใหญ่ก็ตาม

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมว่า จขกท. พยายามจะสื่อว่า

อุปกรณ์บางอย่าง ควรให้มาเป็นของมาตรฐาน ตามการใช้งานของแต่ละพื้นที่ แต่ละประเทศนั้นๆ มากกว่ามั๊ง

บางที่ บางประเทศ อาจจะไม่จำเป็นในกรณีนี้ แต่ที่ๆรถติด ถนนแคบ ซอยเยอะมันจะำจำเป็นนะ

option ตามใจชอบก็เรื่องนึง อุปกรณ์มาตรฐานก็อีกเรื่องครับ

ส่วนตัวผมก็เห็นด้วยครับ ถ้ากลัวรถแพง ก็ไปตัด หรือ ลดทอนบางอย่างแทนกันไป ทำได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ keamglad

ผมใช้ทุกวันครับ Option นี้

ยิ่งโดยเฉพาะกรุ่งเทพ

ใจเขาใจเรานะครับ บางทีเราก็ขับเยื้องจอดเยื้องกับคันหน้า มอไซด์มาข้างหลังเราก็ไปไมได้ ติดกันเป็นพรวน

ผมก็กดพับให้ประจำ

เวลาไปซอยแคบๆ ซอกแซก มีคนเดินถนนเยอะมอไซด์เยอะ ผมก็พับเก็บ พอพ้นช่วงนั้นมาผมก็เปิด   

เป็นฟังชั่นที่ขาดไม่ได้ สำหรับผมว่าจำเป็นกว่าแอร์ออโต้  จำเป็นกว่า push start ปีดน้ำฝนออโต้ หรือเปิดไฟหน้าอัตโนมัตซะอีก

ออฟไลน์ Amaranthe

เห็นด้วยครับ โชคดีที่รถผมปรับได้
ทั้ง ๆ ที่ตอนซื้อไม่ได้สนใจจุดนี้เลย แต่พอใช้ได้แล้ว รู้สึกดีมากเลยครับ