ผู้เขียน หัวข้อ: Honda มาแล้วครับ " ฮอนด้าร้องสรรพสามิตไม่เป็นธรรม...วีออสได้รถคันแรก "  (อ่าน 27323 ครั้ง)

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
โตโยต้าคงต้องพยายามให้ได้สิทธิ์รถคันแรกให้ได้แหละครับ

ก็ขนาดว่ารูปคันจริงไม่มี ไม่มีใครได้ลองขับ แค่รู้ว่าได้สิทธิ์ ยังมีคนไปจองตั้งเยอะแยะ

ขนาดมือถือเครื่องหลักหมื่นยังต้องลองเล่นแล้วเล่นอีก นี่รถคันละ 5-6 แสน เขาจะไม่ลองรถหรือเห็นคันจริงซักนิดหรอ เก็บเงินตั้งนาน - -"

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
แล้วค่ายอื่นเค้าไม่ว่ากระไรหรือครับ ถ้ารวมกันเป็นกลุ่มน่าจะมีพลังมากขึ้น

ค่ายอื่นไม่กล้าแย้ง
เพราะเคยทำแบบพี่โตมาแล้ว
แต่บังเอิญเส้นไม่ใหญ่เท่าพี่โตเท่านั้น

ร้องไปอาจจะมีรายการแฉกัน
amaze สินะ

ไม่ใช่ ครับ amaze ยังทำตามกฏ
เพราะ Honda ทำถูกต้อง เลยสามารถร้องเรียนได้
ลองคิดดูว่าค่ายที่จะเปิดปีหน้า มีใครบ้าง?

ทุกคนก็รักษาผลประโยชน์กันทั้งนั้น
เปิดตัวกันปีหน้า ก็เห็นมีหลายอยู่เหมือนกันนะเนี่ย  ;D

โตโยต้าคงต้องพยายามให้ได้สิทธิ์รถคันแรกให้ได้แหละครับ

ก็ขนาดว่ารูปคันจริงไม่มี ไม่มีใครได้ลองขับ แค่รู้ว่าได้สิทธิ์ ยังมีคนไปจองตั้งเยอะแยะ

ขนาดมือถือเครื่องหลักหมื่นยังต้องลองเล่นแล้วเล่นอีก นี่รถคันละ 5-6 แสน เขาจะไม่ลองรถหรือเห็นคันจริงซักนิดหรอ เก็บเงินตั้งนาน - -"
จองแค่ 5000 ครับ ถูกใจก็ได้รับสิทธิก่อน ไม่ถูกใจก็ถอนจอง ผมว่าเขาน่าจะคิดแบบนั้น
H.

ออฟไลน์ pp8885

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

เหอๆ...จองโดยที่ยังไม่เห็นรถตัวจริง ยังไม่ได้ลองขับกัน
เพราะเชื่อมั่นใน TOYOTA...แถมกำลังภายในเยอะจนได้เข้าร่วมโครงการด้วย
ถ้าเกิดออกมาแล้วมันไม่โดนใจ...จะทำไงเนี่ย คนใช้ก็ต้องว่าดีเพราะรถคือ TOYOTA  :P
สงสารค่ายอื่นจริงๆ :'(

ออฟไลน์ elite

• Full Member
ขอลาขาดจากพี่โตตลอดการ ทำตัวแบบนี้ไม่น่าคบหาเลย ที่บ้านก็เพิ่งถอยอัลติส1.6กับแชมป์พรีรันเนอร์มาเมื่อปีก่อน ต่อจากนี้คงบ๊ายบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 14:14:01 โดย elite »

ออฟไลน์ aloh

• Newbie
  • *
พี่โต ทำได้น่าเกลียดมากๆ

ออฟไลน์ Newhang

honda ทำถูกต้องแล้วครับ
toyota ทำน่าเกลียดเกิน

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ในเรื่องนี้ผมมองว่า Toyota ไม่ผิดเรื่องกติการถคันแรก แต่ผิดมหันต์เรื่องธรรมภิบาลและศีลธรรม,จริยธรรมในการค้าขาย
เปิดขายรถแต่ไม่มีรถให้ดู รูปซักรูปก็ยังไม่มี ออฟชั่นเป็นยังไงผู้บริโภคยังไม่รู้เลย  แล้วมาเปิดขายกันแล้ว
ทำอย่างนี้ผมว่ามันดูถูกลูกค้ากันเกินไป  อาศัยความเชื่อมั่นในแบรนด์มาเป็นตัวขาย อย่างนี้เค้าเรียกว่าไม่จริงใจ

อยู่ที่ผู้บริโภคเป็นคนเลือกแล้วหล่ะครับ ว่าจะเอาหรือไม่เอา คนเราต่างคนต่างความคิด ต่างเหตุผล ต่างความอยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 12:44:14 โดย osment »

ออฟไลน์ jg333

เรื่องธุรกิจล้วนๆ
อยากได้ผลประโยชน์ และ ไม่อยากเสียผลประโยชน์
ตัวกลางคือ กรมสรรพสามิต ต้องออกมาชี้แจงและตัดสิน
ต้องตอบคำถามให้ทุกฝ่ายได้เข้าใจด้วย อย่าเงียบอย่าแถต่อไปแบบนี้ไม่ดีเลยครับ ต้องโปร่งใส

ออฟไลน์ Kittisak

• Jr. Member
  • **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
สุดยอดเกมการตลาด  :o :o :o
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เมื่อคืนนี้ ตอนนั่งอยู่ในห้องส่ง Nation Channel ออกรายการ คม ชัด ลึก

คุณจอมขวัญ ถามจี้ ท่านรองอธิปดี กรมสรรพสามิต เรื่อง Vios ได้โดนใจผมมากๆ

จริงๆแล้ว ผมแอบมองไปยัง คุณอา เพียงใจ (นายกฯ อุตสาหกรรมยานยนต์)
ก็แอบเห็นแววตา บางอย่างอยู่.....เสียดาย ที่กล้องไม่ได้ตัดภาพไปให้ผู้ชมได้เห็น ใน Moment นั้น

แต่ ผมแค่อยากบอกว่า....ชอบที่คุณจอมขวัญ ถามแบบนั้น และเล่นพอเป็นพิธี กำลังดี

(^____________^)

ออฟไลน์ alankarm

(ขออนุญาตลบข้อความนี้นะครับ

ถ้าจะด่า อย่าใช้คำหยาบคาย ไม่สุภาพ

อยากให้แสดงออกถึงวาทะศิลป์ในการด่า แบบผู้ดี นิดนึงหนะครับ

เป็นตัวอย่างแก่เด็กและเยาวชนในเว็บนี้ ที่มีอยู่เยอะครับ  แหะๆๆ

ขออภัยนะครับ  <--- J!MMY)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 13:03:53 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Tyde

รู้สึกภูมิใจที่ครอบครัวผมไม่เคยอุดหนุนสินค้าของโตโยต้าเลย

ออฟไลน์ porasit33

ตอนแรกบอกแม่ว่า ถ้าออสออกมาไปเอาออสน่ะ จะเอามาติดแกส
จองแจ๊สหมื่นนึงไว้ก็บอกไม่เป็นไร ใช้ยาวๆคือชอบรถโมเดลใหม่ๆ

แม่บอกว่า ก็ได้น่ะ แต่แม่เสียดายยี่ห้อ

สรุป ออสไม่ออกมา เป็นบุญของผมไปที่ไม่ไปเกี่ยวกะโตโยต้า ^^ ถึงแม้จะเปิดจองก็ไม่เอาหละ เหอะๆ

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
เมื่อกี้ดูข่าว....ทางกรมฯ ก็ออกมาชี้แจงแล้ว ทั้ง 2 ข้อ
1.แจ้งแล้วในเวบฯ
2.โตโยต้าเขาผลิตจริงแน่นอน

แต่อันที่จริง  ก็แอบนึกในใจว่า  "กรมฯมันจะให้ผ่านทำไมวะ  ในเมื่อยอดจองรถที่คืนภาษีได้  ก็ทะลุเป้าไปเยอะแยะแล้ว ?!"

แต่ทำให้นึกขำๆกึ่งสังเวชตัวเอง  ว่าขณะนี้  เหมือนกับว่ากำลังดูหนังเรื่อง  "แหวน ครอง พิภพ" ( Lords of the Ring )
ที่ความวุ่นวายยุ่งเหยิงตลอดทั้งเรื่อง เกิดจาก การพยามยามครอบครองแหวนเพียงวงเดียว
เลยนึกชื่อเรื่องไว้ในใจละ "แสน ครอง พิภพ"

-----------------------------------------------
เจอรายการย้อนหลัง คม ชัด ลึก ที่คุณJ!MMYพูดถึงใน  youtube ละ  ชั่วโมงนิดๆ  เดี่ยวขอนั่งชมก่อน
ใครสนใจ  ก็หาคำว่า "ภาษีรถมลพิษ...พ่นพิษ ?"  ได้เลยจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 13:23:21 โดย Dek Prade »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
จัดไปหนักๆ เอาเปรียบกั๊กขนาดนี้ยังได้ผลประโยชน์สุดๆ ไม่มีเสียเลยนะหนิครับมีแต่ได้ ค่ายอื่นเค้าพยายามพัฒนาแทบตาย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ในเรื่องนี้ผมมองว่า Toyota ไม่ผิดเรื่องกติการถคันแรก แต่ผิดมหันต์เรื่องธรรมภิบาลและศีลธรรม,จริยธรรมในการค้าขาย
เปิดขายรถแต่ไม่มีรถให้ดู รูปซักรูปก็ยังไม่มี ออฟชั่นเป็นยังไงผู้บริโภคยังไม่รู้เลย  แล้วมาเปิดขายกันแล้ว
ทำอย่างนี้ผมว่ามันดูถูกลูกค้ากันเกินไป  อาศัยความเชื่อมั่นในแบรนด์มาเป็นตัวขาย อย่างนี้เค้าเรียกว่าไม่จริงใจ

อยู่ที่ผู้บริโภคเป็นคนเลือกแล้วหล่ะครับ ว่าจะเอาหรือไม่เอา คนเราต่างคนต่างความคิด ต่างเหตุผล ต่างความอยาก

+1 ครับ แต่ผมคิดว่าที่เค้ากล้าทำอย่างนี้ส่วนหนึ่งก็เพราะมีลูกค้าที่ยอมรับตรงนี้ได้ทำให้ผมมองว่าลูกค้าก็กำลังดูถูกตัวเองอยู่เหมือนกัน เรื่องที่เค้าพยายามให้ได้สิทธิตรงนี้ผมมองว่าไม่แปลกแต่ผมว่าแปลกตรงที่ทำไมมีชื่อได้คืนภาษีช่วงมอเตอร์เซลล์ด้วยพอโดนจับได้ก็ถอนชื่อออกแล้วค่อยมีชื่อมาอีกทีหลัง ไอ้มีชื่อทีแรกนี่แหละที่ผมติดใจที่สุดยังไม่เห็นใครออกมาตอบแบบเคลียร์ๆเลย ชื่อทีหลังพอเข้าใจว่าใช้วิธีแบบศรีธนนชัย

สงสัยจริงๆนะ ที่มีชื่อครั้งแรกหน่ะอธิบดีก็บอกว่าไม่รู้แล้วชื่อมันไปโผล่ได้ยังไง ถ้าไม่มีเรื่องชักเข้าชักออกผมคงมองแค่เค้าเก๋าแต่นี้ผมมองว่าโกงเลยหล่ะ ไม่ชอบเลยเก่งแต่โกง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Everlast

• Newbie
  • *
จากคำให้สัมภาษณ์ Honda คงติดใจในประเด็นที่ 2 มากกว่า คือถ้ามันทำได้แบบที่ Toyota ทำ ทำไมไม่เปิดเผยให้ค่ายอื่นรู้ จะได้เสมอภาคกัน

ไปแอบทำกันลับๆโค้งสุดท้ายมันไม่แฟร์ (ถ้าจะมองในแง่ลบเลยคือ Honda ก็อยากซิกแซกกับเค้าด้วยนั่นแหละ ไม่ได้เปาบุ้นจิ้นอะไรหรอก  :D)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 13:38:55 โดย Everlast »

ออฟไลน์ gatasila

ชื่อ วีออส ยังไงมันก็ขายได้ครับ คนที่ซื้อรถไม่เคยลองขับมีเยอะแยะ ขอให้เป็นรถเจ้าตลาดก็พอ

ออฟไลน์ Funkymaster

• **
ขออนุญาติใช้ คำ พี่จิมมี่ครับ   "กระทืบ Like"   ให้ฮอนด้าครับ งานนี้เอาเปรียบผู้บริโภคเกินไปครับ
ค่ายรถอื่น ปีหน้าเองเค้าก็มีรถจ่อคิวเปิดตัวกันในแต่ละเดือนอยู่แล้วนะครับ  ถ้าทางสรรพสามิตรบอกว่า
เคส วิออส ได้ ก็ต้องแจ้งไปทางค่ายอื่นเช่นเดียวกันครับว่า ผลิตรถแค่ 70 คัน พร้อมโบรชัวร์ หนึ่งแผ่น
ก็สามารถใช้สิทธิ์ได้  ฟอรืดเฟียสต้า ฮอนด้าซิตี้/แจ๊ส mazda2 etc. ที่เค้ามีแผนจะเปิดตัวปีหน้าก็สมควรจะ
ต้องได้สิทธิ์คันแรกเช่นกัน    งานนี้รอติดตามครับว่าจะ "แถ" กันยังไง

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
Re: Honda มาแล้วครับ " ฮอนด้าร้องสรรพสามิตไม่เป
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 13:51:11 »
*WinniE ชูป้ายไฟให้ Honda ;D ;D ;D

แต่ผมว่าสุดท้ายพี่โตก็ยังจะทำทุกวิถีทางเพื่อให้ Vios 2013 ได้คืนภาษีอยู่ดีแหละ >:(

และถ้าใครจอง Vios 2013 ตอนนี้เพื่อให้ได้สิทธิฯโดยที่ไม่สนอะไรเลย แล้วพอเจอรถจริงก็ผิดหวังแล้วมาบ่นๆ ผมจะไม่สงสาร แต่จะสมน้ำหน้าแทน :P
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Ruledark

• Newbie
  • *
ผิดคอนเซ็บเลย

ออฟไลน์ Monsterz

• **
อย่างนี้ให้ฮอนด้าขึ้นแท่นขายอันดับ1 ในเมืองไทย รถดีสุดยี่ห้อมั่นใจคนไทยมากที่สุด ตอนนี้โตโยต้าถึงจุดที่ต้องโดนลูกค้ามาประฌามกันบ้างแล้ว

อย่างนี้ฮอนด้าต้องสู้ๆ เพื่อรักษาแชมป์อันดับ1 ทวงมาให้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เชื่อไหมว่า

สุดท้าย ทุกคนจะลืมเรื่องนี้ไป
สุดท้าย ทุกคนก็จะอุดหนุน Vios ใหม่เหมือนเดิม

มันเคยเกิดเคสคล้ายกันมาแล้วใน Vigo ที่ Pantip เมื่อปี 2004

เป็นไงหนะหรือ?

Vigo ก็ยังวิ่งบนถนนเมืองไทยเยอะแยะมากมายอยู่ดี

ออฟไลน์ dht_tubes

เชื่อไหมว่า

สุดท้าย ทุกคนก็จะอุดหนุน Vios ใหม่เหมือนเดิม

มันเคยเกิดเคสคล้ายกันมาแล้วใน Vigo ที่ Pantip เมื่อปี 2004

Vigo ก็ยังวิ่งบนถนนเมืองไทยเยอะแยะมากมายอยู่ดี

กระทืบ LIKE ไป ตามฟอร์มครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เชื่อไหมว่า

"Thailand only" บ่นกันแค่ไหนเดี๋ยวก็ไปซื้อมาเต็มถนนอยู่ดี  :D

ออฟไลน์ gumpzgear

สรรพสามิตคงหาทางออกได้ว่าไม่ผิด

แต่Toyota ทำก็แค่ไม่มีมารยาทในการดำเนินธุรกิจ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ฟังท่านรองอธิบดีกรมสรรพสามิต ตอบก็เก้ๆ กังๆ สุดท้ายบอกไม่รู้ ไม่แน่ใจ เคสนี้มีประเด็นยาวแน่นอน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ McBoyz

• Newbie
  • *
Vios มันขายได้อยู่แล้ว เรื่องนี้คงไม่มีคนเถียงหรอกครับ
แต่มันจะขายดีขึ้นเห็นๆเพราะนโยบายรถคันแรกกี่เท่าต่อกี่เท่าไม่รู้ เพราะช่วงสุดท้ายของนโยบายพอดี
กลุ่มลูกค้าที่ชอบซื้อใหม่ขายเก่าก็มีไม่ใช่น้อยๆ

ออฟไลน์ countryman

• **
เรื่องนี้มันบ่งบอกพฤติกรรมหลายๆของ นายทุน ข้าราชการ การเมือง ผู้บริโภค
แต่ไม่กี่วันมันก็เงียบ มันไม่ใช่ครั้งแรก ;D ;D ;D