ผู้เขียน หัวข้อ: Honda มาแล้วครับ " ฮอนด้าร้องสรรพสามิตไม่เป็นธรรม...วีออสได้รถคันแรก "  (อ่าน 27286 ครั้ง)

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
 :o โตโยต้า style  :-X

ออฟไลน์ MystogaN

แต่ก็ยังขายดี ;D

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
ผมว่า ไม่ทันละ อ้อยเข้าปากช้าง มีลูกค้าที่จองไปแล้วเป็นตัวประกันด้วย

กว่าจะสอบสวน สรุปความ แถลง ก็หมดเวลาโครงการพอดี กรม กับ โต ก็จะบอกว่า ให้เห็นแก่ประชาชนที่จองแล้ว บลาๆ
พอ 1 มค 56 กระแสก็ไม่แรงแล้ว เพราะต่อไปคนที่จองก็ไม่ได้คืนภาษี ไม่ว่าจะรุ่นไหน ยี่ห้อไหน

มีก็แต่ บันทึกไว้ ว่าเคยเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้น และคนที่เสียหาย (จากการต้องคืนภาษีมากขึ้น ก็คือ ประชาชนทั้งประเทศ ที่จะเป็นหนี้สาธารณะต่อไป

ออฟไลน์ gratter

• Newbie
  • *
คนที่อยู่ในเวปนี้ เป็นคนประเภทหาข้อมูลและมีความรู้เรื่องรถอยู่มากพอสมควร จึงพอที่จะรู้เรื่องราวๆต่างๆ แต่เมื่อเทียบกับจำนวนคนส่วนใหญ่ที่มีกำลังซื้อรถใช้แล้ว นับว่าเป็นส่วนน้อยมาก และแน่นอนว่ายอดขายของโตโยต้าก็จะยังขายดีต่อไปเรื่อยตราบที่ไม่มีเรื่องหนักหนาจริงๆเข้ามา

ออฟไลน์ MystogaN

คนที่อยู่ในเวปนี้ เป็นคนประเภทหาข้อมูลและมีความรู้เรื่องรถอยู่มากพอสมควร จึงพอที่จะรู้เรื่องราวๆต่างๆ แต่เมื่อเทียบกับจำนวนคนส่วนใหญ่ที่มีกำลังซื้อรถใช้แล้ว นับว่าเป็นส่วนน้อยมาก และแน่นอนว่ายอดขายของโตโยต้าก็จะยังขายดีต่อไปเรื่อยตราบที่ไม่มีเรื่องหนักหนาจริงๆเข้ามา
เห็นด้วยครับ  ;D

ออฟไลน์ alankarm

(ขออนุญาตลบข้อความนี้นะครับ

ถ้าจะด่า อย่าใช้คำหยาบคาย ไม่สุภาพ

อยากให้แสดงออกถึงวาทะศิลป์ในการด่า แบบผู้ดี นิดนึงหนะครับ

เป็นตัวอย่างแก่เด็กและเยาวชนในเว็บนี้ ที่มีอยู่เยอะครับ  แหะๆๆ

ขออภัยนะครับ  <--- J!MMY)

ขอบคุณครับ ต่อไปผมจะระวังมากขึ้นครับ เข้าใจว่าบางครั้งคนไทยเรารับความจริงไม่ค่อยได้

โดนบิดเบือนข้อมูลที่แท้จริงไปหมด ด้วยความเคารพครับ

ออฟไลน์ rakchatb

• Jr. Member
  • **
เอาเปรียบกันจิงๆ จะเอาให้มันได้ทุกอย่าง โลภมากเกินไปแล้ว ระวังท้องแตกตาย
 ก็ทำตามกติกาซิครับ จะทำให้มันซับซ้อนทำไม เรียบง่ายๆ เป็นไหม เวรกรรมจิงๆ   >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 17:22:10 โดย rakchatb »

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
ผมไม่อยากเข้าข้างใคร
คนไทยก็ใช่ย่อย รถยังไม่เห็นยังจะจองกันอีก   บริษัทรถก็เนาะ  จะเอากำไรไปถึงไหน  
ออฟชั่นรถแต่ละรุ่นกะโดนตัดไปหมด  ทำแบบนี้ toyota กะยิ่งได้ใจ  บ่นในใจว่าแม่งคนไทยมันหลอกง่ายชิหายเลย  :-[ :-[ :-[
(ผมชักเริ่มจะมีอคติกับ toyota แล้วอ่ะดิ ความจริงใจกับลูกค้าไม่มีเอาซ่ะเลย  ตีสองหน้าชัดๆ)

ออฟไลน์ delete

มันงี่เง่ามาตั้งแต่ กรณีเฟียสต้า 1.6 แล้วล่ะครับ
พูดในแง่ ราคา ที่เท่าๆกันนะครับ ไม่รวม 1.6 C-Secment ที่ราคาแพงกว่า b-secment
เอาคำว่า ซีซี มากำหนด โดยไม่ได้มองถึงราคาขายที่เท่ากับ 1.5 เลย
ทั้งที่ กระบะกลับไม่พูดถึงเรื่องซีซี
ออกนโยบายมาแบบนี้ก็รู้เลยว่า เอื้อให้ใคร หรือต้องการจะตัดใครออก

ออฟไลน์ ryukin

• **
เคสนี้ดูยังไงโตโยต้าทำน่าเกลียดมากครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

พี่ฮอนเอาให้หนักเลยครับ

ออฟไลน์ 2C-T

• **
เอะใจตั้งแต่ Motorexpoแล้ว

สโลแกนที่ว่า

Meet Tomorow Car's Today
ยานยนต์วันหน้า ที่มาวันนี้

ตอนนี้เข้าใจแล้ว เฮ้อ... เล่นง่ายดีเนอะ

ปล. อำนาจที่แท้จริงอยู่ที่ผู้บริโภค รถไม่ได้มียี่ห้อเดียวในโลก มีตัวเลือกให้ตั้งเยอะแยะ ใช้สมองคิดให้มากๆ

ออฟไลน์ buggle01

แล้วค่ายอื่นเค้าไม่ว่ากระไรหรือครับ ถ้ารวมกันเป็นกลุ่มน่าจะมีพลังมากขึ้น

ค่ายอื่นไม่กล้าแย้ง
เพราะเคยทำแบบพี่โตมาแล้ว
แต่บังเอิญเส้นไม่ใหญ่เท่าพี่โตเท่านั้น

ร้องไปอาจจะมีรายการแฉกัน
amaze สินะ

ไม่ใช่ ครับ amaze ยังทำตามกฏ
เพราะ Honda ทำถูกต้อง เลยสามารถร้องเรียนได้
ลองคิดดูว่าค่ายที่จะเปิดปีหน้า มีใครบ้าง?

ทุกคนก็รักษาผลประโยชน์กันทั้งนั้น

อย่างนิสสัน เค้าทำผิดอะไรหรอครับ
ผมว่าไม่มีหรอก แต่การตลาดเค้าconservativeแบบนี้เองมากกว่ามั้งฮะ

ถึงโตโยต้าจะไม่มีคนซื้อจนเจ๊งไปก็จริง แต่อย่าลืมกันนะครับว่าคนรับเงินมันยังอยู่

สุดท้ายบ.ที่ยัดเงินก็จะเป็นบ.อื่นแทน ตราบใดที่ยังมีคนรับอยู่

ออฟไลน์ kan.kom

งานนี้ผมมองว่าโตต้าไม่ผิดอะ
เค้าก็ต้องอยากได้กำไรสูงสุดอยู่แล้ว ทำได้ก็ทำ จะวิธีไหนก็ทำ
จะทำได้หรือไม่ได้มันก็อีกเรื่อง
ก็ถือว่าโชคดีที่ ที่นี่เมืองไทย มันเลยทำได้ หาข้ออ้างแถได้
เพราะอะไรคนไทยด้วยกันรู้ดีว่าทำได้ยังไง

ออฟไลน์ NoName__???

เห็นด้วยครับ  ;D
เห็นด้วยเลย

ออฟไลน์ balliblue

พี่จิมครับอย่างในโลก cyber เล็กนี้ก็ทำให้บริษัท โตโยต้าไม่ได้เงินจากบ้านผมอีกแน่นอน หน้าหมูนั่นเป็นคันสุดท้าย ผมไม่ชอบคนที่เอาเปรียบคนอื่นๆ
และ honda ก็จะกลายเป็นแบรนด์ที่ผมอุดหนุนเค้าต่อไป ถ้าไม่ทำตัวแย่ลง หรือสินค้าทำมาแบบเอาเปรียบผู้บริโภค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 21:26:58 โดย balliblue »

ออฟไลน์ thanksevery1

• Newbie
  • *
เค้าก็ต้องอยากได้กำไรสูงสุดอยู่แล้ว ทำได้ก็ทำ จะวิธีไหนก็ทำ
จะทำได้หรือไม่ได้มันก็อีกเรื่อง
ก็ถือว่าโชคดีที่ ที่นี่เมืองไทย มันเลยทำได้ หาข้ออ้างแถได้
เพราะอะไรคนไทยด้วยกันรู้ดีว่าทำได้ยังไง

ใช่ครับ "ไม่ผิด" แต่ "ไม่มีมารยาท" และ "ไม่แฟร์" ครับ

เรื่องหลายเรื่องครับที่ทำถูกกฏ(ที่มนุษย์ตั้งกันเอง) แต่ไม่มีจรรยาบรรณ

ก็เพราะมีคนแบบโตโยต้านี่แหละครับ โลกเราถึงวุ่นวายกันแบบนี้ เฮ้อ

ออฟไลน์ kan.kom

ใช่ครับ "ไม่ผิด" แต่ "ไม่มีมารยาท" และ "ไม่แฟร์" ครับ

เรื่องหลายเรื่องครับที่ทำถูกกฏ(ที่มนุษย์ตั้งกันเอง) แต่ไม่มีจรรยาบรรณ

ก็เพราะมีคนแบบโตโยต้านี่แหละครับ โลกเราถึงวุ่นวายกันแบบนี้ เฮ้อ

ผมมองว่า ถ้าผู้ดูแลไม่สนซะอย่าง มันก็ไม่เกิด มันก็ไม่วุ่นวายครับ

แน่นอนอยู่แล้วครับ เรื่องของ ศีลธรรม กับจรรยาบรรณ มันเดินสวนทางกับธุรกิจอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ banch

โตโยต้าเค้าโชว์แปลงร่างซุปเปอร์ไซย่าให้เห็นตั้งแต่เริ่มต้นโครงการแล้วครับ

ตอนแรกรถที่จะได้สิทธิ์ มีแค่ Eco Car กับ กระบะ

สุดท้าย วิออส ก็ได้เข้าร่วมโครงการ

และกลายเป็นรถยนต์นั่งรุ่นที่มียอดผู้ยื่นขอใช้สิทธิ์รถคันแรกสูงสุด

และด้วยว่ายอดค้างส่งและยอดจองจนถึงสิ้นปี เยอะมาก

จนอาจทำให้โตผลิตรถส่งลูกค้าได้ไม่หมด ก่อนที่จะยุบไลน์รุ่นเก่า แล้วผลิต วิออส 2013

ทำให้เสียโอกาสในการขายไป

การแปลงร่างซุปเปอร์ไซย่าขั้นที่สองจึงบังเกิดอีกรอบ

เพื่อกระจายยอดจองช่วงโค้งสุดท้ายไปยัง วิออส 2013 แทน

แพลนเปิดตัว 2013 ก็ไม่ต้องเลื่อน ลูกค้าก็ได้รับสิทธิ์ทั้งรุ่นเก่ารุ่นใหม่

โว้ววววววววว

มีใครบ้าง ที่จะมีแต่ได้กับได้แบบโตเนี่ย

เข้าตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทยเถอะพี่

ผมจะเทหน้าตักซื้อหุ้นคุณหมดเลย

ออฟไลน์ mothsan

ฮอนด้า บริโอ้ อเมสส่งมอบรถให้ลูกค้าก่อนสิ้นปี และเดือนมกราคม ก็น่าจะมีการผลิตต่อ
แล้ว โตต้าส่งได้หรือเปล่าล่ะครับ ไอ้ 70 คันนั้นนะ ไปอยู่ที่ไหน และเดือนมกราคมก็ผลิตร่นเดิมต่อ ตัวใหม่จะผลิตอีกทีก็น่าจะปลายเดือน3 ต้นเดือน 4

คุณทำได้น่าเกลียดมาก ทำมาหลายเคสแล้ว ทั้งกระบะ ทั้งเก่ง
แล้วจะถือว่าบริษัทตัวเองมีธรรมาภิบาลได้ยังไงคร้าบบบบ  ทุเรศครับแบบนี้

ออฟไลน์ xex

• **
วีออสได้รถคันแรก "
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 23:21:31 »
"Vios2013 เมื่อได้คืนภาษี เราก็ขอแสดงความยินดีด้วย..."
ดังนั้น 10 วันต่อไปนี้ จับตาดู  ถ้าคนทิ้งใบจอง หนีไปเอาวีออส2013  ความเสียหายได้เกิดขึ้นแล้ว  ค่ายอื่น ๆ (ฮอนด้าคงเสียหายหนักสุด)  ก็ไปยื่นฟ้องสรรพสามิตยันโตต้าสิครับ  ผมแนะนำ  ให้ก๊อปprintscreenหรือเก็บหน้าเว็บSave as เป็น.mht เก็บไว้ด้วย https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/  เอาไว้เป็นหลักฐานชักเข้าชักออกของราชการที่ชื่อสรรพสามิต ทำกันอย่างนี้นี่เอง  เอาไปประกอบการเรียนการสอนในมหาวิทยาลัยได้เลยครับ

23 พฤศจิกายน  vios2013โผล่  (sitcar_23112555.pdf)  https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/sitcar_23112555.pdf
29 พฤศจิกายน  vios2013 ผลุบ  (sitcar_28082555.pdf)  https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/sitcar_28082555.pdf
14 ธันวาคม       vios2013 โผล่(ทำเป็นแอ๊บแบ๊ว..มีดอกจันด้วย)   (sitcar_14122555.pdf)   https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/sitcar_14122555.pdf

การมองว่า "ไม่เห็นผิดตรงไหน  เขาทำถูกเป็นคนดีแล้วไปว่าเขาทำไม"  ผมไม่เสียเวลานั่งคิดตามเลยครับ  "จะโกงเขากิน  อย่ามาทำเป็นอายแกล้งโง่ ไร้เดียงสา ตีหน้าเศร้าเคล้าน้ำตาเล่าความเท็จเลยครับ" เดี๋ยวนี้มีเยอะคนแบบนี้  ลองเปิดอ่านlinkข้างบน ถ้าคิดออกก็จะตาสว่างมองเห็น "ยี่ห้อมันแปะที่หน้าแล้วนั่นไง"

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าฮอนด้าก็ไม่ได้ดีไปกว่าโตโยต้าหรอกครับ

ช่วงน้ำท่วม ฮอนด้าก็ได้โอกาส นำเข้ารถดีๆ น่าใช้ตั้งหลายคันมาขาย  ยี่ห้ออื่นอยากทำจะตายชัก - -

ออฟไลน์ Fly to dream

อินเตอร์เน็ตสมัยนี้น่าจะทำให้คนแปนพักได้บ้างนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
(ขออนุญาตลบข้อความนี้นะครับ

ถ้าจะด่า อย่าใช้คำหยาบคาย ไม่สุภาพ

อยากให้แสดงออกถึงวาทะศิลป์ในการด่า แบบผู้ดี นิดนึงหนะครับ

เป็นตัวอย่างแก่เด็กและเยาวชนในเว็บนี้ ที่มีอยู่เยอะครับ  แหะๆๆ

ขออภัยนะครับ  <--- J!MMY)

ขอบคุณครับ ต่อไปผมจะระวังมากขึ้นครับ เข้าใจว่าบางครั้งคนไทยเรารับความจริงไม่ค่อยได้

โดนบิดเบือนข้อมูลที่แท้จริงไปหมด ด้วยความเคารพครับ

นี่ไม่ใช่เรื่องที่ว่า คนไทยรับความจริงไม่ได้
เพราะถ้ารับไม่ได้จริง ก็จะไม่ปล่อยกระทู้นี้ลากยาวมาขนาดนี้หรอกครับ
และที่นี่ ก็ไม่มีคำว่าบิดเบือนข้อมูลที่แท้จริง จะของใครก็ตาม
เพียงแต่ว่า ข้อมูลที่แท้จริงนั้น มันคือ "ข้อมูล" หรือ "ความคิดเห็น" ของคุณกันแน่

และการแสดงความเห็น นั้น ถ้าอยากจะด่า ไม่ต้องใช้ถ้อยคำที่หนักหนาขนาดนั้นหรอกครับ
ด่าแบบปัญญาชน ไม่หยาบ แต่แสบลึก ชนิดจำจนวันตาย มันจะดีกว่าไหม?

ออฟไลน์ Maimakha

• Newbie
  • *
ความเห็นส่วนตัวนะครับ โครงการรถคันแรก ทำให้ความต้องการใช้รถผิดไปจากความเป็นจริงมากคงไม่มีปีไหนๆที่มีการซื้อและจองรถกันมากมายและยาวนานขนาดนี้ทุกยี่ห้อ (ไม่ใช่ของคนไทยเลย)ได้รับอานิสงค์จากโครงการทั้งสิ้น

มาดูคู่กรณี โตโยต้า กับ ฮอนด้า ถ้าดูข้อมูลเก่าจะเห็นว่าปกติ vios  ขายได้มากกว่า city อยู่แล้วจะด้วยอะไรเราไม่สามารถอธิบายเหตุผลที่ผู้ซื้อเลือกได้ ยิ่งมามีโครงการรถคันแรกถ้าดูจากสัดส่วนระหว่าง vios กับ city  ก็น่าจะเป็นเช่นเดิม ไม่ว่า vios จะเปลี่ยนโฉมหรือไม่ ซึ่งตอนนี้ city ถูกจองไปถึงกลางปีหน้าและอาจเลยไปถึงปลายปี ดังนั้นถ้าให้จอง vios โดยไม่มีการเปลี่ยนโฉม ยอดจองใช้สิทธิ์ vios คงไม่ต่างจาก City หรืออาจมากกว่า city ด้วยซ้ำไป ซึ่งกว่าจะส่งมอบรถหมดก็คงไม่ต่ำกว่ากลางปี หรืออาจลากยาวถึงปลายปีเหมือนกันกับ city เช่นกัน

ปัญหา vios ถูกกำหนดการเปลี่ยนโฉมที่ประมาณเดือนไตรมาสแรกปี2556 ดังนั้น vios ตัวเก่าก็จะหมดสายการผลิดไม่น่าเกินมีนา แล้วทีนี้ลูกค้าที่คิดจะซื้อ vios โดยใช้สิทธิ์รถคันแรกจะทำยังงัย เพราะจองไปก็ไม่มีรถให้ก็ต้องหนีไปหายี่ห้ออื่น ทั้งที่ใจยังอยากได้ vios แม้จะเป็นตัวเก่าก็ตาม

ผมว่างานนี้คนที่เสียหายที่สุดไม่ใข้ honda เพราะกวาดยอดถล่มทลายไปแล้ว แต่คนที่โดนน็อคกับเป็น TMT ที่ยอดจองหายไปเยอะ กับกลุ่มคนที่อยากได้ vios จริง ที่ต้องจำใจเปลี่ยนไปหาค่ายอื่น เพราะตัวเก่าไม่มีให้จอง

คนที่ยึดติดกับยี่ห้อก็ยังมีครับ ซึ่งมักจะมาเหนือเหตุผลอื่นๆ เสมอ เรื่องความเชื่อเราอธิบายไม่ได้จริง ๆเพราะมันมีหลายปัจจัยเข้ามาเกี่ยวข้อง ความเชื่อ ความศรัทธามีอิทธิพลสูงครับ ไม่เฉพาะเรื่องรถยนต์ แต่รวมถึงเรื่องอื่นในสังคมไทยด้วย

ออนไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
^
^

+1 ครับ เรื่องที่ออสขายได้มากกว่าส่วนหนึ่งคงเป็นเพราะได้รถเร็วกว่า พอดีโรงงานเค้าผลิตได้เร็วและอีกส่วนคือแถมประกันและของแถมอีกมากมายถ้าอย่างผมจะซื้อรถแค่เงินดาวน์ก็ก้อนโตแล้วยังจะเสียค่าประกันอีก 2 หมื่นอาจช็อตได้ง่ายๆถ้าเป็นออสแถมประกันกับอื่นๆอีกเพียบทำให้ใช้เงินก้อนแรกในการออกรถน้อยกว่ากันเยอะทำให้เป็นเจ้าของได้ง่ายกว่า

ส่วนเรื่องเลิกผลิตไตรมาสแรกนี่ผมยังงงๆเค้าอยู่เลยว่าทำไมไม่ลากขายจนส่งรถหมดก็น่าจะพอๆที่จะเปิดตัวพร้อมหรือช้ากว่าตลาดโลกนิดหน่อย รู้ล่วงหน้าเป็นปีแล้วเปลี่ยนแผนทันแน่นอน เฟียสต้าเค้ายังเปลี่ยนแผนเอาเครื่อง 1.5 มาลงได้เลยแต่โตเรื่องแผนเค้าแน่นอนกว่าผมไม่เชื่อว่าจะทำไม่ได้แต่ไม่ทำซะมากกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ friend2929

ผมเป็นอีกคนที่รับไม่ได้กับการกระทำที่น่าเกลียดแบบนี้ ผมคิดว่าเราควรทำอะไรบางอย่างเพื่อให้สังคมเรามีความยุติธรรมขึ้น และกำจัดสิ่งเหล่านี้ออกไป คนรุ่นหลังอย่าทำนะครับสงสารประเทศบ้าง

ออฟไลน์ 2k

ถึงได้บอกว่าซ์้อยี่ห้อไหนมาใช้ก้ไม่จำเป็นต้องทำการตลาดฟรีให้เค้าครับ ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ตามถ้ามีโอกาสขึ้นเป็นอันดับหนึ่งบ้างมันก็ทำเมหือนกันทั้งนั้นเพราะเนื้อแท้เค้าคือบริษัทต่างชาติที่มาเพื่อเอาเงินกลับไป อย่างมองว่าค่ายใดค่ายหนึ่งกำลังเป็นพระเอกช่วยเหลือเราเพราะรถที่ค่ายไม่มียี่ห้อไหนเลยที่ประวัติขาวสะอาดหมดจดถึงขนาดจะยกให้เป็นผู้พิทักษ์ความยุติธรรมได้ เค้าก็ทำในแง่ของยอดขายตัวเองเหมือนกันถ้าตัวเองได้ผลประโยชน์ด้วยเรื่อวนี้ก็เงียบ 

เราควรมองว่าคนไทยกำลังอยู่ในสภาวะวิกฤติที่ซื้อของไม่ลืมหูลืมตาไม่สนแม้กระทั่งว่าตัวเองจะโดนหลอกหรือเปล่า โดนนโยบายต่างชาติดูถูกแค่ไหนแล้วทำไมถึงยังยอมศิโรราบกันอยู่? เราเข้าสู่ยุคแห่งข้อมูลการสื่อสารแล้ว จะซื้อหารถก็ควรที่จะศึกษาหาข้อมูลด้วยตัวเองมากกว่าที่จะตัดสินใจซื้อเพราะมันแปะตรายี่ห้อรถตลาดอยู่ คุณภาพมันดีตรงความต้องการถึงซ์้อไม่ใช่ซื้อเพราะว่าเมื่อสี่สิบปีที่แล้วเค้าทำดีไม่อย่างนั้นสิทธิการคุ้มครองผู้บริโภคที่เราๆเรียกร้องกันในยามที่เกิดปัญหาขึ้นมามันจะไม่มีทางเกิดขึ้นได้เลย อย่านึกถึงสิทธิเฉพาะในยามที่เราเดือดร้อนแต่นึกถึงสิทธิในยามที่เรายังไม่ต้องการมันด้วย เรื่องแบบนี้เราเสกขึ้นมาทันทีทันใดไม่ได้!!!
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com