ผู้เขียน หัวข้อ: “สรรพสามิต” แจงอุ้มวีออสเข้าเกณฑ์ “รถคันแรก” แนะค่ายอื่นหากจะทำต้องให้ทันสิ้นปี  (อ่าน 13546 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Vios Minorchange บ้าอะไรกัน
มัน Full ModelChange ชัดๆ! ข่าวก็เขียนผิดมาตลอด

เมื่อวาน ในห้องส่ง รู้งี้ ช่วยคุณจอมขวัญ รุมท่านรองอธิปดี อีกทีดีกว่าไหม? เอิ๊กๆๆๆ

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
ดูการแถของแต่ละคนสมกับที่เสียภาษีจ้างมันจริงๆ
รมช.คลัง ทนุศักดิ์ บอก "รถคันแรก" ทำให้คนไทย 1 ล้านคนขยันขึ้น
เพราะ พอเป็นหนี้จากการซื้อรถ 1 ล้านคัน ก็จะขยันทำงานมากขึ้น
(จาก โพสต์ทูเดย์)

อธิบดี “สรรพสามิต” ออกโรงย้ำ “วีออส ไมเนอร์เชนจ์” ได้รับสิทธิคืนภาษีรถยนต์คันแรก เพราะเข้าเกณฑ์ 4 ข้อ  
หากค่ายอื่นจะทำขายบ้าง ก็ต้องให้เข้าเงื่อนไขนี้ และต้องให้ทันภายในสิ้นปี 55

สาบานนี่คือความคิดของคนระดับ รมช.+ อธิบดี คิดนะครับ
ฮามากเลยครับ ผมขยันขึ้นแต่มีเวลาทำงานเท่าเดิมเงินเท่าเดิม ความคิดด้านเดียวเค้าเก่งจริงๆ ล่าสุดวันนี้ดูรมต ต่างประเทศที่พูดอังกฤษไม่ได้แถอีก แกบอกว่า พ่อแม่แกไม่ใช่ฝรั่งไม่จำเป็นต้องพูดอังกฤษได้.....ฮาหน้าหงายเลย

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
สุดท้ายพี่โตก็เป็นฝ่ายได้ชูมือ(ไม่ใช่แค่ชนะคะแนนแต่น็อคคาที่หลับกันกลางอากาศ)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
มัน Full ModelChange ชัดๆ! ข่าวก็เขียนผิดมาตลอด

เมื่อวาน ในห้องส่ง รู้งี้ ช่วยคุณจอมขวัญ รุมท่านรองอธิปดี อีกทีดีกว่าไหม? เอิ๊กๆๆๆ
ผมก็อยากเห็นพี่จิมต้อนท่านรองอธิปดีให้จนมุมมากอ่ะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

เพิ่งดูคลิปย้อนหลังเมื่อวานยังเสียดายเลยครับที่ไม่ได้ถามจี้เรื่องชี้ที่มีการชักเข้าชักออก อยากทราบจริงๆครับว่าจะตอบอย่างไร
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ dht_tubes

มาบอกตอนนี้ ค่ายอื่นคงทำกันทันหรอกท่าน

เป้าหมายที่เพิ่งมาบอกตอนนี้ เพราะไม่ต้องการให้ค่ายอื่นทำทันไงครับ เพราะวีออสสบายไปแล้ว

โป๊ะ เลย

ดูการแถของแต่ละคนสมกับที่เสียภาษีจ้างมันจริงๆ
รมช.คลัง ทนุศักดิ์ บอก "รถคันแรก" ทำให้คนไทย 1 ล้านคนขยันขึ้น
เพราะ พอเป็นหนี้จากการซื้อรถ 1 ล้านคัน ก็จะขยันทำงานมากขึ้น
(จาก โพสต์ทูเดย์)

อธิบดี “สรรพสามิต” ออกโรงย้ำ “วีออส ไมเนอร์เชนจ์” ได้รับสิทธิคืนภาษีรถยนต์คันแรก เพราะเข้าเกณฑ์ 4 ข้อ 
หากค่ายอื่นจะทำขายบ้าง ก็ต้องให้เข้าเงื่อนไขนี้ และต้องให้ทันภายในสิ้นปี 55

สาบานนี่คือความคิดของคนระดับ รมช.+ อธิบดี คิดนะครับ
ฮามากเลยครับ ผมขยันขึ้นแต่มีเวลาทำงานเท่าเดิมเงินเท่าเดิม ความคิดด้านเดียวเค้าเก่งจริงๆ ล่าสุดวันนี้ดูรมต ต่างประเทศที่พูดอังกฤษไม่ได้แถอีก แกบอกว่า พ่อแม่แกไม่ใช่ฝรั่งไม่จำเป็นต้องพูดอังกฤษได้.....ฮาหน้าหงายเลย

ผมว่า ฮาไม่ออก หรือไม่ก็ขำเป็นเลือด มากกว่า

นี่แหละครับ บ้านเรา ที่แย่กว่าคือ มีคนไม่น้อยที่มองว่า มันไม่ผิด

ผมอาจจะคิดมากไป เพราะยังมีห่วง คือลูกหลาน ยังต้องอยู่ในสังคมนี้อีกหลายสิบปี
ถ้าคำจำกัดความอนาคตข้างหน้า เป็น " เงินคือความถูกต้อง "

แล้วคนที่ต้องก้มหน้ารับกรรม หรือผลของสิ่งเหล่านี้ คือตัวเราๆ ท่านๆ ตอนชรา และลูกหลานเรา กำลังหนุ่มแน่น สร้างเนื้อสร้างตัว ต้องมาแบกเรื่องเหล่านี้ คงจะมีบ้างละมั๊ง ที่คิดมากเหมือนผม

สุขสันต์ัรับวันโลกแตกกันครับ

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
 งานนี้ ...สรรพสามิต ...แก้ผ้า เอาหน้ารอด ครับ

ออฟไลน์ chaiz

หึหึ ตั้งใจใช้คำว่า ไมเนอร์เชนจ์ รึเปล่า? จะได้ดูว่าเป็นรุ่นเดิม แล้วไลน์ที่ออกมา 70 คัน ก็คือรุ่นเดิม limited edition เปลี่ยนกระจัง ล้อแม็ก มือจับฝาท้ายดำด้าน อะไรแบบนี้ 555

หรือไม่ ลูกค้าเงิบ ไอ้ที่จองกันไปว่า 2013 คือตัวเก่าไมเนอร์จริงๆ 55555

ตัวใหม่มันต้อง โมเดลเชนจ์ สิ

ออฟไลน์ ChoCcoYen

อ้างจาก: dht_tubes ที่ ข้อความเมื่อ: วันนี้ เวลา 09:05:32

ผมว่า ฮาไม่ออก หรือไม่ก็ขำเป็นเลือด มากกว่า
นี่แหละครับ บ้านเรา ที่แย่กว่าคือ มีคนไม่น้อยที่มองว่า มันไม่ผิด

ผมอาจจะคิดมากไป เพราะยังมีห่วง คือลูกหลาน ยังต้องอยู่ในสังคมนี้อีกหลายสิบปี
ถ้าคำจำกัดความอนาคตข้างหน้า เป็น " เงินคือความถูกต้อง "

แล้วคนที่ต้องก้มหน้ารับกรรม หรือผลของสิ่งเหล่านี้ คือตัวเราๆ ท่านๆ ตอนชรา และลูกหลานเรา กำลังหนุ่มแน่น สร้างเนื้อสร้างตัว ต้องมาแบกเรื่องเหล่านี้ คงจะมีบ้างละมั๊ง ที่คิดมากเหมือนผม

สุขสันต์ัรับวันโลกแตกกันครับ
[/quote]
--------------------------------------------------------
+1 ครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งทุกวันนี้ที่มีปัญหากันก็เพราะแบบนี้แหละครับ ทั้งๆที่รู้กันอยู่ว่าอะไรควรไม่ควรแต่สรรหามุมที่เข้าทางความต้องการของตัวเองมาอ้างเพื่อหักล้างแล้วที่น่ากลัวกว่านั้ันคือคนที่เห็นก็ดันมองว่าเออก็จริงของเค้าไม่ผิดนี่หว่าแล้วก็หาช่องหามุมเพื่อตัวเองบ้างในทุกๆเรื่อง คิดแล้วปวดหมอง  กินวีต้าแล้วไปนอนดีฝ่า  :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2012, 10:21:01 โดย ChoCcoYen »

ออฟไลน์ settavut

• First
ยิ่งอ่านข่าว ยิ่งสิ้นหวังกับประเทศนี้
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เนื่องจากกระแสตอบรับโครงการดีเกินคาดและมีค่ายรถหลายค่ายที่จะเปิดตัวในปีหน้า ดังนั้นทางเราจึงขยายเวลาโครงการนี้ออกไปอีก 1 ปี ขอให้ค่ายรถทุกค่ายรีบเร่งเปิดตัวโดยด่วนจะเอารุ่นปี 60 แล้วผลิตออกมาก่อน 1 คันก็ได้แล้วไม่ต้องเอามาโชว์หรอกเดี๋ยวกระทบกับตัวปัจจุบันของต่างประเทศเพราะเราเอื้อประโยชน์ให้เต็มที่อยู่แล้ว แต่เอไม่ต้องประกอบจริงก็ได้เพราะไม่มีใครเห็นอยู่แล้ว ค่ายใดสนใจเชิญหลังไมค์ได้เลย

ประกาศให้แซ่บโดยทั่วกัน
สมแล้ว  งูสวัด
สรุปถึงสิ้นปี56ใช่มั้ยครับ

เปล่าครับกะเล่นมุขนิดหน่อย แต่เอรึผมโดนเล่นคืน  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ H.

ไม่แน่นะ ไปๆมาๆ ไอ้ที่ว่า 2013 มันคือรุ่นเก่าไมเนอร์จริงๆก็เป็นได้....ส่วนตัวไหม่รอ Motor show ปีหน้า เป็นจริงละก็เงิบแดก
H.

ออฟไลน์ Newhang

เขาใช้ช่องโหว่ของนโยบายเอา จะว่าไปมันก็ไม่ผิด แค่มันผิดจรรยาบรรณแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ superden

เอ หรือว่าพี่โต เปลี่ยนใจไม่ออกรุ่นใหม่แต่เป็นไมเนอร์เชน จริงๆครับ ประมาณว่ากลัวหน้าแตก เลยแก้เก้อให้คนหันมาซื้อวีออส เหมือนเดิม รุ่นใหม่ค่อยขายปลายปีหน้า

ออฟไลน์ inew

ขอให้โดนตรวจสอบหลังจากนี้  >:(

ออฟไลน์ Joe NG

เห็นเรื่องนี้ แล้วทำให้นึกย้อนไปถึงเรื่อง  MU7 กับ Fortuner ทุกที

กฏหมายเดิมของ PPV กำหนดให้ใช้โครงคัทซีและช่วงหลังร่วมกันกับรถกระบะคันต้นแบบที่นำมาแปลง

ช่วงนั้นก็เลยเห็นรถกระบะช่วงเกือบสั้นแต่ไม่ยาว ไม่ว่าจะเป็น tiger strada ออกมา  เพื่อขายคู่กับ sportrider และ  G-wagon

แต่ทีนี้เรื่องมันก็เกิด ที่อยู่ๆ กฏหมายมันก็เปลี่ยนตอนที่ MU7 พร้อมเปิดตัว  ซึ่งออกมาเป็นรถช่วงยาว  ช่วงล่างหลังแหนบแบบ D-max
จะแก้ก็ไม่ทันแล้ว โครงการมันจบแล้ว  มันพร้อมขายแล้ว ก็ต้องปล่อยตามนั้น

และ Fortuner ก็ออกไล่ๆ กันมาด้วย ช่วงสั้น คอยส์สปริง  ขายคู่กับ Vigo ที่เป็นช่วงยาว ข้างหลังเป็นแหนบ

จบแบบไม่สงสัย  ว่าถ้ารู้พร้อมกันว่ากฏมันจะเปลี่ยน  เรื่องมันจะออกมาแบบนี้ไหม  หรือว่าคนนึงรู้  อีกคนไม่รู้ 

สุดท้ายมันเป็นเรื่องแบบไทยๆ นั่นเอง

ออฟไลน์ thdeann

เฮ้ย พวกเรามีเจ้ากระทรวงที่มีปัญญาตอบคำถามได้แค่นี้จริงๆหรือวะเนี่ย

ขอกราบเลยอะ
ผมว่าเอาหลานผมที่กำลังจะเข้าม 1 ไปตอบ อาจจะเนียนกว่านี้นะเนี่ย

ออฟไลน์ 6162002

ผมก็อยากเห็นพี่จิมต้อนท่านรองอธิปดีให้จนมุมมากอ่ะ
อย่าเลยครับ แค่คุณจอมขวัญถาม ผมว่าท่าทีแกก็จะไปไม่เป็นอยู่แล้ว  รุสึกอนาถ 55+