ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องคืนภาษีรถคันแรก ในกรณีที่ผู้ซื้อเสียชีวิตครับ  (อ่าน 3827 ครั้ง)

ออฟไลน์ Top6244

• Newbie
  • *
สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกHeadlightmag ทุกคนครับ
ผมมีเรื่องอยากจะสอบถามว่า  ในกรณีที่ผู้ซื้อเสียชีวิต ในขณะที่ยังไม่ได้รับเงิน 100000 บาทจากทางรัฐ
ไม่ทราบว่าจะยังคงได้รับเงินอยู่หรือไม่ครับ ถ้าได้ รถยนต์จะเป็นชื่อของใครต่อไปครับ หรือมีแนวทางในการดำเนินการต่อไปอย่างไรสำหรับในกรณีนี้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ถือเป็นมรดก ก็น่าจะได้เงินตามปกตินะครับ สำหรับคนที่มีสิทธิ์โดยชอบธรรม แต่ก็ผ่อนต่อด้วยละกัน เหอๆ
แต่เดี๋ยวนี้ ไฟแนนซ์มักพูด(แกมบังคับ) ให้ทำประกันอุบัติเหตุ หากผู้ทำเสียชีวิต ก็ปิดยอดไฟแนนซ์ทันทีครับ

• Newbie
  • *
กรณีของผมคือจะซื้อเงินสดครับ แล้วทีนี้จะใช้สิทธิชื่อญาติที่มีอายุ 86 ปีซื้อ 
เลยถามไว้เป็นข้อมูลว่าจะได้ 100000 บาทคืนหรือไม่ถ้าญาติคนนี้เกิด accident อะไรขึ้นมา
กลัวว่าจะโมฆะไปถ้าเจ้าของเสียชีวิตก่อนที่ทางรัฐจะคืนภาษีให้ 1 แสนบาทครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
เงินแสนน่าจะตกเป็นของทายาทโดยธรรมนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ผมเคยถามทางสรรพสามิตจังหวัดมาครับ
-ยังไม่ได้เงิน เจ้าของตาย หมดสิทธิครับ 100% ถือว่าไม่มีคนรับ โมฆะไป
-รับเงินแล้ว เจ้าของตาย รถโอนเป็นมรดกได้ ไม่ต้องคืนเงินครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
คงตัดสินใจว่าไม่ซื้อละครับถ้าแบบนี้
กลัวหลุดไม่ได้ 100000 บาทหน่ะครับ แหะๆ