ผู้เขียน หัวข้อ: Freed หรือ Stepwgn ดี คิดไม่ตก  (อ่าน 10339 ครั้ง)

ออฟไลน์ ake210

• Jr. Member
  • **
Freed หรือ Stepwgn ดี คิดไม่ตก
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 22:54:16 »

ขอเท้าความก่อนว่าตอนนี้ใช้รถอยู่2คัน คือMini Cooper s R56 กับ CLS 250 cdi ช่วงหลังแฟนชอบบ่นว่านั่งหลังCLS แล้วมันอึดอัด อยากได้รถประมาณfreed หรือ stepwgn แต่ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเอาคันไหนดี งบประมาณไม่ใช่ปัญหา ปกติที่นั่งกันก็มีผู้ใหญ่3เด็ก2 ผม,แฟน ลูกสองคน 5ขวบกับ2ขวบ +พี่เลี้ยงอีก1 คิดว่าซื้อมาใช้งานในเมืองเป็นหลัก(รับส่งลูก) วิ่งทางไกลบ้าง เชียงราย-เชียงใหม่ เดือนละครั้ง เชียงราย-กรุงเทพ ปีละ2ครั้ง คิดว่าถ้าวิ่งทางไกลก็จะสลับกันวิ่งกับCLS ขอความเห็นเพื่อนๆสมาชิกหน่อยว่าคันไหนน่าจะตอบโจทย์กว่ากัน แต่ผมกับแฟนใจเอนไปทางfreed เพราะจากเบาะแถวสองไปสามสามารถเดินผ่ากลางไปได้เลย คันเล็กกระทัดรัด พื้นที่ภายในก็ค่อนค้างโอเค ช่วงล่างนิ่มไปหน่อยแต่ถ้าซื้อมาก็คิดว่าจะทำใหม่ให้เฟิร์มกว่านี้ได้ ติดที่มันอืดไปหน่อย ผมมันก็นิสัยไม่ค่อยดีเสียด้วยขับรถแรงจนเคยตัว ส่วน stepwgn มันก็ใหญ่ดี น่าจะนั่งสบายกว่าอีกสักหน่อย อัตราเร่งดีกว่า แต่วันก่อนไปลองรถมา ไม่ชอบเสียงลมปะทะเวลาขับ(100-120) ผมว่ามันดังไปหน่อยนะครับเผลอๆจะดังกว่าfreedหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ก็เข้าใจว่ารถมันต้านลม และเวลาจะเข้าไปเบาะแถวสามก็ต้องพับเบาะแถวสอง optionไม่ค่อยสมราคาเท่าไหร่ แต่มีผ่อน0% ดีไม่ต้องจ่ายเงินก้อน.  คิดอยู่นานก็คิดไม่ตกเสียที่ ขอเพื่อนๆช่วยออกความเห็นหน่อยครับ.   ปล. คันใหม่นี้จะให้แฟนขับซะบ้างอยากได้ดีนัก จะได้นั่งสบายๆ ฮิๆ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: Freed หรือ Stepwgn ดี คิดไม่ตก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 22:59:51 »
โปรตอน เอ็กโซร่ามั้ย เครื่อง 1.6 เทอร์โบ กับช่วงล่างที่ดี ราคา 8 แสนกว่าบาท

แต่ถ้า 2 ตัวนี้ ขอเลือกฟรีดละกัน

ออฟไลน์ power_on

• **
Re: Freed หรือ Stepwgn ดี คิดไม่ตก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 23:13:07 »
 ถ้างบประมานไม่ใช่ปัญหาก็จัดStep Wagonเลยครับหล่อกว่า,กำลังเครื่องมากกว่า,กว้างกว่าด้วยครับ

ล่าสุดผมไปถามโปรมาในมอเตอร์โชวร์ลดเงินสด140,000+ประกันด้วยครับ  :o

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 23:24:30 »
เท่าที่เคยลองทั้งสอง StepWgn สบายกว่าครับ ก็มันคันใหญ่กว่าและต้นทุนสูงกว่านี่นา

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 23:36:33 »
เท้าหนัก มีเดินทางไกลเป็นประจำ งบประมาณไม่ใช่ปัญหา ในสองตัวเลือกนี้ น่าจะเป็น stepwagon ส่วนเรื่องเสียงลมเข้ามาผมว่าฟรีดมันน่าจะดังกว่าไม่ใช่หรือครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 23:40:21 »
งบไม่ใช่ปัญหา เลือกง่ายเลยครับ Stepwgn แน่นอน

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 23:51:58 »
เงินไม่ใช่ปัญหา ไม่สนใจ Toyota Estima หรือครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 00:02:23 »
h-1 grandstarex premium ครับเบาะนั่ง vip นั่งสบายกว่าแน่นอน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 00:07:19 »
Stepwgn ครับ มันดู Premium สมถานะดีครับ  8)
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 00:15:14 »
เงินไม่ใช่ปัญหา ไม่สนใจ Toyota Estima หรือครับ
Estima อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ Worapan7

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 00:21:02 »
สนับสนุนH-1 อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 00:23:28 »
Freed ก็ไม่ได้เงียบนะครับ เพราะ
ผมขับ 100 ก็รู้สึกถึงลมลอดเข้ามาแล้วครับ
120 นี่ยิ่งมีใหญ่
ช่วงล่างเดิมๆ วิ่ง110-120 ไม่ค่อยมั่น ต้องจับเปลี่ยน

เบาะแถวสาม ผู้ใหญ่นั่งทางไกลไม่เวิร์ค
ถ้าเด็ก พอไหวครับ

ขับทางไกล ผมไปแค่ กรุงเทพ เขาใหญ่ ก็ไหลตามเค้าไปเรื่อยๆ

เครื่องยนต์ Freed 1500 เกียร์ 5 สปีด ของ Jazz แต่เปลี่ยนอัตราทดนิดนึง
เวลาจะแซงต้องลากรอบ ปลด Overdrive ถึงจะไปไหว

ส่วน STEPwgn ใช้ CVT เครื่อง 2000 แรงเยอะกว่า แต่ต้องเทียบกับ
น้ำหนักรถ อ่อ ไม่มียางอะไหล่ครับ แต่ Freed มี

ถ้ามีรถสองคันนั้นแล้ว เปลี่ยนมาขับ Freed คงไม่ทันใจ
ยกเว้นว่าจะจับมันมาใช้งานในเมือง รับส่งลูก อันนั้นโอเคเลยครับ
เพราะมันมุดได้ จอดคล่อง นั่งสบายพอควรในแถวสอง

แต่ถ้าต้องออกต่างจังหวัด Step จะดีกว่าครับ
คนขับไม่เครียด เป็นผม  ถ้าไม่ติดเรื่องงบ และถ้าใช้เอง
จะไปจบที่ STEPwgn ส่วนผมซื้อ Freed ให้พ่อตา
ขับกลางเมือง ซอยแคบรถสวน เลยไปออก Freed ครับ
: )

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 01:03:43 »
ในตัวเลือก StepWgn ครับ

ถ้างบไม่ใช่ปัญหาไป estima หรือ alphard ดีกว่าไหม

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 01:04:22 »
Freed ก้ดีตรงที่ได้รถที่นั่งสบายพอใช้ได้ และ ขับในเมืองสบายกว่า stepwgn ครับ

แต่ถ้าเคยขับแต่รถแรงขนาดนั้น มาขับ freed จะเครียดและอึดอัดแน่นอน
ต้อมถามว่า จะซื้อมาเพื่อเน้นขับในเมือง หรือไม่ ถ้าใช่ freed คือคำตอบ แต่ถ้าจะเน้น ตจว ผมว่าดูตัวอื่นที่แรง และ ใหญ่กวานี้ดีกว่าครับ
ลองไปขับ hyundai ดูบ้างก้ได้ครับ เครื่องแรงใช้ได้เลย อยากได้เบาะแบบไหน เครื่องเสียงแบบไหน สามารถแต่งต่อได้เยอะกว่า freed

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 02:02:41 »
ขาย CLS ไปออกตัว CLS shooting brake หรือ Series 3 wagon ครับ เหมาะสมกว่า ไม่ต้องเพิ่มรถอีกคันในบ้านด้วย ::)
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 04:38:02 »
 Stepwgn ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ AUCIFER

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 06:18:00 »
เป็นผม เพิ่มอีกนิดหน่อยไป odyssey ครับ เพราะภายในstep ให้มาน้อยเหลือเกิน ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ tong r56

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 07:39:55 »
ขออนุญาติแนะรถคันอื่นได้ไหมครับ
Vellfire ครับ นั่งสบายขับสบาย พื้นที่ใช้เยอะมาก แฟนใช้อยู่รับส่งลูกครับ
ตอนแรกที่ยังไม่ได้รถแฟนก็คิดว่าขับไม่ได้หรอก คันมันใหญ่ พอได้ใช้จริงๆ ขับไปใกล้ ไปคนเดียว ยังไม่ยอมใช้ mini เลยครับ
ปลที่บ้านก็มีr56 cooper s เหมือนกันครับ.  
ปกติเวลาเดินทาง ที่บ้านมีแค่ แฟนผมลูก 1 คนคุณตา ไม่ก็คุณยาย แค่นั่นครับ

Vellfire รับรองไม่ผิดหวังครับ ถ้างบไม่่ใช่ปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2012, 07:44:53 โดย tong r56 »

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 08:17:17 »
ขออนุญาติแนะรถคันอื่นได้ไหมครับ
Vellfire ครับ นั่งสบายขับสบาย พื้นที่ใช้เยอะมาก แฟนใช้อยู่รับส่งลูกครับ
ตอนแรกที่ยังไม่ได้รถแฟนก็คิดว่าขับไม่ได้หรอก คันมันใหญ่ พอได้ใช้จริงๆ ขับไปใกล้ ไปคนเดียว ยังไม่ยอมใช้ mini เลยครับ
ปลที่บ้านก็มีr56 cooper s เหมือนกันครับ.  
ปกติเวลาเดินทาง ที่บ้านมีแค่ แฟนผมลูก 1 คนคุณตา ไม่ก็คุณยาย แค่นั่นครับ

Vellfire รับรองไม่ผิดหวังครับ ถ้างบไม่่ใช่ปัญหาครับ

+1 ครับ หรือจะเป็น estima ก็แจ่มครับ

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 08:20:24 »
ถ้า 2 ตัวนี้ งบประมาณไม่สำคัญ เลือก stepwagon ครับ
เพราะเห็นว่าไว้วิ่งต่างจังหวัดด้วย น่าจะขัยสนุกกว่า Freed ที่เน้นใช้ในเมือง
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:00:16 »
ผมทำใจซื้อเจ้า stepwgn ไม่ลงอะครับ วัสดุ Option เทียบกับราคาแล้ว แพงหูฉีก เหมือนซื้อภาษีเต็มๆเลย มันไม่เหมือนพวกรถ Premium เช่น Estima ,Vellfire ,Alphard :-[
แต่ถ้า Freed นี่ถือว่า ราคา-Option สมตัวรถครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2012, 09:02:32 โดย patzahut »

ออฟไลน์ vachirawish

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:17:51 »
ก่อนหน้านี้ ผมก็คิดแบบคุณอ่ะครับ ว่าเอามาขับในเมือง ไปนู่นนี่บ้าง

เลยลองซื้อ Freed มาให้แฟนใช้รับส่งลูก

แต่พอใช้จริงๆ กลับไม่ค่อยชอบเท่าไรนัก

Feeling เวลาขับรู้สึกไม่ค่อยปลอดภัย โหวงเหวงแบบบอกไม่ถูก

เลยไปมองๆ Step WGN เพราะคิดว่านะจะOK

ยังไม่เคยลองขับนะครับ แต่ที่ดูมา  ภายในนี่อารมณ์ Freed มากๆ

ในขณะที่ราคา ซื้อFreed ได้สามคัน

สุดท้ายตอนนี้ผมมาจบที่ Vellfire Hybrid 2012. ครับ

ชอบทุกอย่างครับ ทั้งรูปลักษณ์หน้าตา ประโยชน์ใช้สอย ความสะดวกสบาย และสมรรถนะ

และถึงนาทีนี้ ก็ยังคงคิดว่า คิดไม่ผิดที่ซื้อVellfire ที่บ้านปลื้มกันทุกคนครับผม

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

งบไม่ใช่ปัญหา ถ้าทีเดียวจบ เลือกVellfire ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:34:47 »
stepwgn = ประกอบญี่ปุ่น
freed      = ประกอบอินโด

ผมยังไม่เคยลองนั่งฟรีด แต่เท่าที่นั่งสเต็ปแวกอนมา ขอแนะนำว่าจขกท.ควรเทใจมาสเต็ปแวกอนมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:35:24 »
เดินทางไกลใช้ StepWGN เถอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระของผู้โดยสาร ฮ่าาาาาา
阿蘇山

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 10:51:48 »
Alphard hybrid tmt ครับ 55

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 13:38:08 »
Step WGN กว้างกว่าพอสมควรครับ เบาะแถว 2 3 นั่งสบายกว่า เครื่องแรงกว่า ดูภูมิฐานกว่า งบไม่มีปัญหาก็จัดเลย
จริงๆถ้าเน้นนั่งสบาย H1 Grand Starex VIP ก็น่าสนนะครับ +พลขับ 1 คน  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 13:52:37 »
Freed ข้อดี คือ ประหยัดมากๆ ครับ ในบรรดารถตู่แนวนี้ประหยัดสุดๆ เลย พอๆ กับ Vios Yaris เลยครับ

แต่มันนิ่มไปหน่อย เด้งๆ โยนๆ แปลกๆ

และอืดมาก ถ้าเรารับได้ก็จัดไปครับ

อีกอย่างราคาถูก เล็ก วิ่งในเมืองนี้คล่องตัวแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Yinglek

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 23:27:46 »
StepWGN ค่ะ ใช้อยู่ นั่งสบาย เดินทางไกลสบายกว่าFreedเยอะ
ขับเองก็สะดวกดี แถมผ่อน0%ด้วย เคยใช้รถแรงๆพอมาขับStepWGNทำให้ใจเย็นลงเยอะ
เพราะขับ100-110ก็รู้สึกเร็วแล้ว ;) เสียงลมเข้าก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไรเหมือนรถญี่ปุ่นทั่วไป
ติอย่างเดียวพวงมาลัยไม่Multi function
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 05:43:09 »
น่าจะหารถในเมืองแยกนะครับ
รถเล็กๆ จะได้คล่องตัว
ส่วนรถใหญ่ เอาไว้วิ่งทางไกลครับ

Option#1
Jazz hybrid (วิ่งในเมือง)+H1 (วิ่งทางไกล)[หรือ ตัว VIP]
(ราคารวมน่าจะเกิน Step ไปนิดนึง)

Option#2
Alphard + Almera

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 00:22:41 »
ถ้ามีแค่ 2 รุ่น

งบไม่ใช่ปัญหา ผมเอา StepWGN ไม่คิดมากเลยครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium