ผู้เขียน หัวข้อ: 20.00 น. ไฟไหม้คลังน้ำมันในบริษัทโตโยต้า ที่ฉะเชิงเทรายังคุมเพลิงไม่ได้ - จนท.เร่งอพยพคนงาน  (อ่าน 13855 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
มีข้อมูลมาเพิ่มเพลิงน่าจะมาจากการชาร์ตแบทฯของรถโฟคลิฟท์ลัดวงจรประมาณนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าเกิดจากไฟฟ้าลัดวงจรจริง คงต้องรื้อระบบความปลอดภัยมาดูกันใหม่ละครับ เรื่องเล็ก กลายเป็นเรื่องใหญ่

ยังไงก็ขอให้ไม่เสียหายมาก และขอให้ฟื้นตัวโดยวัยครับ

จากใจลูกค้า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ CornerOdin

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ mothsan

แล้วก็ออกข่าวว่า vios 70 คันที่ผลิตไหม้หมดแล้ว. 
ขอให้ทุกคนปลอดภัยครับ รวมทั้งคนดับเพลิงด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

อ้าว เจ้าหน้าที่ตั้งใจดับไฟกันนะครับ แต่ไฟจากน้ำมัน สู้ยาก เพราะต้องใช้อย่างอื่นดับ
สงสัยฝีมือฮอนด้าแน่เลย  ;D ;D ;D
เป็นข้อสันนิษฐานที่ลึกล้ำมากครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

เดวอาจจะมีรุ่นใหม่ก็ได้นะฮะ Vigo Limited Edition รุ่น ไฟหน้ารมควัน 2013 ;D

(ขำๆ อย่าซีเรียสนะครับ)
+1 สงสัย รมควันทั้งคันขาย มาสู้กับ x-series ครับขำๆ  :D  สู้ๆโตต้า ผมเชื่อว่าท่านฟื้นตัวเร็วอยู่แล้วไม่ต้องห่วง ;)

ออฟไลน์ _ben

• Newbie
  • *
เวรกรรมตามทัน  ;D
ไม่ใช่เรื่องขำครับ เรื่องไฟไหม้มันมีโอกาสเกิดขึ้นได้ไม่ใช่เวรกรรม

นี่ไม่ใชเรื่องมาซ้ำเติมกันนะครับ เพลาๆกันหน่อยครับ

เห็นด้วยครับ ดีแล้วที่ทุกคนปลอดภัย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เวรกรรมตามทัน  ;D
ไม่ใช่เรื่องขำครับ เรื่องไฟไหม้มันมีโอกาสเกิดขึ้นได้ไม่ใช่เวรกรรม

นี่ไม่ใชเรื่องมาซ้ำเติมกันนะครับ เพลาๆกันหน่อยครับ

เห็นด้วยครับ ดีแล้วที่ทุกคนปลอดภัย
โล่งใจที่ไม่มีใครเป็นอะไรครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ 6162002

อยากจะบอกว่าเหตุการณ์แบบนี้ บริษัทที่โดนเต็มๆคือบริษัทประกัน
ตามนี้ครับ
มูลค่าประเมิน 10 ล้าน จะกระทบโตโยต้าซักเท่ากันเชียว  

งานนี้ ผมว่าเสียชื่อเสียงมากกว่าครับ เงินไม่เท่าไรหรอก  คนปลอดภัยก็โอเคแล้วครับ >_<

แต่ก็ตามที่คุณ D!5PLAY บอกแหละครับ

ผมว่าเว็บนี้ก็เริ่มเหมือน Pantip ขึ้นทุกวันจริงๆแหละ

วันๆนึง เข้ามา เจอแต่กระทู้บ่นเรื่อยเปื่อย กระทู้ด่าไอ่นั่นไอ่นี่ เริ่มหาสาระไม่เจอแล้ว  ยิ่งกระทู้ต่อ Vios 2013 กับ นโยบายภาษีใหม่นี่ อ่านจนเอียน
เหมือนจะกลายเป็น Blog สาธารณะไปแล้ว มากกว่าจะเป็นเว็บบอร์ด เพราะผมรู้สึกเริ่มเห็นการแลกเปลี่ยนความเห็นดีๆ กันน้อยลง   มีแต่ใครอยากพูดอะไรก็พูดซะมากกว่า (จริงๆกระทู้ดีๆ ไม่ได้น้อยลงหรอกครับ แต่มันไม่ค่อยมีคนสนใจ )
กระทู้มีสาระคนไม่ค่อยตอบ  กระทู้ล่อเป้าให้เข้าไปด่าคนอื่นนี่ คนเข้าเป็นพัน ปิดมาหน้า General นี่ยึดพื้นที่หมดเลย

ไม่เหมือนแต่ก่อน ผมจำได้เลยว่า ช่วงสมัครเข้ามาใหม่ๆ แทบจะนั่งเฝ้าบอร์ด มีแต่กระทู้ดีๆ มีสาระ ถกกันด้วยเหตุผลน่าติดตาม แม้จะกระทบกระทั่งกันมั่ง แต่ก็มีเหตุผลทั้งนั้น อ่านจนตาแห้งเลย ตัวอักษรเยอะมาก

เดี๋ยวนี้Comment เยอะขึ้น  แต่เม้นนึง มีแต่อะไรไม่รู้ -.-

ทุกวันนี้เปิดวันละรอบช่วงกลางคืนละครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอให้ทุกคนบริเวณนั้นปลอดภัย

และสู้ต่อไปครับโตโยต้า

ออฟไลน์ toffysoft

• Newbie
  • *
แล้วก็ออกข่าวว่า vios 70 คันที่ผลิตไหม้หมดแล้ว. 
ขอให้ทุกคนปลอดภัยครับ รวมทั้งคนดับเพลิงด้วยครับ

ฮ่าๆๆๆ....เงิบเลยครับ   ต้องเสริมข่าวอีกนิดนึงว่าไฟล์รูปรถที่จะใช้ในโบรชัวร์ก็ไหม้ไปด้วยครับ

ออฟไลน์ Monsterz

• Jr. Member
  • **
อยากจะบอกว่าเหตุการณ์แบบนี้ บริษัทที่โดนเต็มๆคือบริษัทประกัน
ตามนี้ครับ
มูลค่าประเมิน 10 ล้าน จะกระทบโตโยต้าซักเท่ากันเชียว  

งานนี้ ผมว่าเสียชื่อเสียงมากกว่าครับ เงินไม่เท่าไรหรอก  คนปลอดภัยก็โอเคแล้วครับ >_<

แต่ก็ตามที่คุณ D!5PLAY บอกแหละครับ

ผมว่าเว็บนี้ก็เริ่มเหมือน Pantip ขึ้นทุกวันจริงๆแหละ

วันๆนึง เข้ามา เจอแต่กระทู้บ่นเรื่อยเปื่อย กระทู้ด่าไอ่นั่นไอ่นี่ เริ่มหาสาระไม่เจอแล้ว  ยิ่งกระทู้ต่อ Vios 2013 กับ นโยบายภาษีใหม่นี่ อ่านจนเอียน
เหมือนจะกลายเป็น Blog สาธารณะไปแล้ว มากกว่าจะเป็นเว็บบอร์ด เพราะผมรู้สึกเริ่มเห็นการแลกเปลี่ยนความเห็นดีๆ กันน้อยลง   มีแต่ใครอยากพูดอะไรก็พูดซะมากกว่า (จริงๆกระทู้ดีๆ ไม่ได้น้อยลงหรอกครับ แต่มันไม่ค่อยมีคนสนใจ )
กระทู้มีสาระคนไม่ค่อยตอบ  กระทู้ล่อเป้าให้เข้าไปด่าคนอื่นนี่ คนเข้าเป็นพัน ปิดมาหน้า General นี่ยึดพื้นที่หมดเลย

ไม่เหมือนแต่ก่อน ผมจำได้เลยว่า ช่วงสมัครเข้ามาใหม่ๆ แทบจะนั่งเฝ้าบอร์ด มีแต่กระทู้ดีๆ มีสาระ ถกกันด้วยเหตุผลน่าติดตาม แม้จะกระทบกระทั่งกันมั่ง แต่ก็มีเหตุผลทั้งนั้น อ่านจนตาแห้งเลย ตัวอักษรเยอะมาก

เดี๋ยวนี้Comment เยอะขึ้น  แต่เม้นนึง มีแต่อะไรไม่รู้ -.-

ทุกวันนี้เปิดวันละรอบช่วงกลางคืนละครับ

เห็นด้วยครับ เหตุและผลในการเม้นหาสาระไม่ค่อยมี อย่างเรื่องแบบนี้ ใครไม่ชอบโตโยต้า ก็ด่าเอามันไว้ก่อน ด้วยความสะใจ แต่ความนึกคิดไม่มี แล้วจะน่าเชื่อถือในคำตอบที่คอมเม้นท์มาทุกคนเหรอ

ออฟไลน์ balliblue

ผมว่าพี่ๆอย่าซีเรียสกันมากครับ มนุษย์มีรัก โลภ โกรธ หลง กันทั้งนั้น เรื่องเม้น ไร้สาระ แบบมีอคติ มันมี ตามอารมณ์และประสบการณ์แต่ละคน ไม่มีทางที่พี่จะสร้างเว็บแล้วจะไปบอกให้คนโน้น คนนี้ เม้นแต่เรื่องมีสาระหรอกครับ  ทุกวันนี้กระทู้บ่นเยอะก็จริง แต่มันก็เกิดตามกระแสสถานการณ์ปัจจุบัน การแลกเปลี่ยนความเห็นกันไม่ใช่สิ่งผิดนี่ครับ เพียงแต่ถ้าจะให้มันน่าอยู่อีกนิดนึงที่จะทำได้คือช่วยกันดูกระทู้ในบอร์ดก่อนตั้งครับ บางครั้งอยู่ในประเด็นเดียวกัน แล้วตั้งใหม่ทำให้มันดูเยอะ จริงๆกระทู้ รถคันแรก น่าจะ ตั้ง stick ไว้ด้านบนไปเลยครับ อยากบ่นอยากถาม ดราม่าอะไร ก็จัดเต็มไป

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
ผมว่าพี่ๆอย่าซีเรียสกันมากครับ มนุษย์มีรัก โลภ โกรธ หลง กันทั้งนั้น เรื่องเม้น ไร้สาระ แบบมีอคติ มันมี ตามอารมณ์และประสบการณ์แต่ละคน ไม่มีทางที่พี่จะสร้างเว็บแล้วจะไปบอกให้คนโน้น คนนี้ เม้นแต่เรื่องมีสาระหรอกครับ  ทุกวันนี้กระทู้บ่นเยอะก็จริง แต่มันก็เกิดตามกระแสสถานการณ์ปัจจุบัน การแลกเปลี่ยนความเห็นกันไม่ใช่สิ่งผิดนี่ครับ เพียงแต่ถ้าจะให้มันน่าอยู่อีกนิดนึงที่จะทำได้คือช่วยกันดูกระทู้ในบอร์ดก่อนตั้งครับ บางครั้งอยู่ในประเด็นเดียวกัน แล้วตั้งใหม่ทำให้มันดูเยอะ จริงๆกระทู้ รถคันแรก น่าจะ ตั้ง stick ไว้ด้านบนไปเลยครับ อยากบ่นอยากถาม ดราม่าอะไร ก็จัดเต็มไป

+1 ครับ สรรพสิ่งเปลี่ยนไปตามเวลา ทุกวันนี้ถึงแม้จะดราม่ามากขึ้น แต่สาระดีๆ ก็ยังมีอยู่มากครับ ยังไงเว็บนี้ผมก็ว่าเป็นเว็บที่โอเคในอันดับต้นๆ อยู่ครับ

ส่วนเรื่องข่าว เห็นแล้วสงสาร supplier tier 1 ของพี่โตครับ ไม่รู้ว่าแกจะแก้เขิน ด้วยการออกนโยบาย safety อะไรแปลกๆมาบังคับให้ tier 1 ทำตามอีกหรือเปล่าก็ไม่รู้ ทุกวันนี้ก็เยอะพออยู่แล้ว

ล้อเล่นขำๆนะครับ อย่าซีเรียสนะจ๊ะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เมื่อเช้าเพิ่งวิแคะกับน้องที่โรงงานมา โตโยต้าเค้ามีกิจกรรม CCCF ประมาณว่าค้นหาอันตรายที่อาจเกิดขึ้นแล้วป้องกันแก้ไขก่อนที่จะเกิดแล้วมาบีบให้ Suppier ทำตามแล้ว Suppier ก็มาบีบให้ Suppier ของตัวทำอีกที (โรงงานผมก็ได้ทำ) มีการส่งแผนงานความคืบหน้าให้ดูและมีการ Audit ด้วยแต่ตัวเองกลับเกิดเหตุซะเองเพราะที่จริงเหตุแบบนี้ไม่น่าจะเกิดเพราะจากที่เคยได้อบรมมาเรื่องดับเพลิงเค้าห้ามเอาสิ่งที่สามารถก่อประกายไฟอยู่ใกล้กับวัตถุไวไฟแล้วเอาที่จอดชาร์จไฟมาอยู่ใกล้ที่เก็บน้ำมันเนี่ยนะ และปกติเรื่องแบตถ้าเต็มจะมีการตัดวงจรไม่ให้ไฟเข้าได้อีกแสดงว่าอุปกรณ์อาจไม่ได้ดูแลรักษาเท่าที่ควรคงต้องรอดูผลการสอบสวนต่อไป

แหมตอนมา Audit CCCF หล่ะเข้มกันเชียวจากนี้ไม่รู้ว่าท่านจะเข้มมากกว่าเดิมอีกรึเปล่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ bojung

• Sr. Member
เหนบอกว่าไหม้แค่สต็อกน้ำมันเครื่องกับน้ำมันไฮโดรลิคครับ อะไหล่กับการผลิตรถไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เหมือนว่าผมจะมีเพื่อนคณะทำงานเป็น จป. ที่นั่น
สงสัยได้เขียนรายงานยาวเป็นหางว่าวแน่ๆ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เหนบอกว่าไหม้แค่สต็อกน้ำมันเครื่องกับน้ำมันไฮโดรลิคครับ อะไหล่กับการผลิตรถไม่มีปัญหาครับ

รอดไป เพราะผมเพิ่งสั่งวีโก้มาคันนึง แทนคันเก่าที่เด็กผมเอาไปตกถนนมา

ออฟไลน์ xman2029

จากข่าวเว็บ ผู้จัดการบอกว่า โตต้า เสียหาย 50ล้านครับ
http://manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9550000155673

ออฟไลน์ H.

มูลค่าเงินน่าจะถือว่าเล็กน้อยครับ ไม่ตายหาไหม่ได้ ที่สำคัญกว่าคือชีวิตของทุกคน หวังว่าจะปลอดภัยกันทุกคน
H.

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member

ออฟไลน์ fameta

• Jr. Member
  • **
ไม่มีใครอยากให้เกิด ครั้งคงเป็นบทเรียนให้รัดกุมกว่านี้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อัยยะ ใกล้ๆโรงงานผมเกิดไฟไหม้หง่ะดีที่ทิศทางลมไม่ได้มาทางนี้น่าจะเป็นโรงงาน B-BRAUN ตอนนี้ทั้งดับเพลิงหน่วยกู้ภัยวิ่งกันวุ่นเลย ช่วงนี้อากาศแห้งระวังฟืนไฟกันหน่อยเน้อ

แก้ไขเป็น B-BRAUN ครับ น่าจะต้องกวดขันกันเรื่องเพลิงไหม้กันจริงๆแล้วหล่ะอยากให้ใส่ลงไปในหลักสูตรการเรียนด้วยซะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2012, 16:38:03 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไฟไหม้ ไม่ใช่เรื่องน่ายินดีนัก

แยกแยะกันด้วยครับ

เรื่องที่ Toyota ทำกับเมืองไทย เรื่องสรรพสามิต และ Vios นั้น
ถือว่า ไม่ถูกต้องทางจริยธรรม

แต่เรื่องไฟไหม้ มันเป็นอีกเรื่องที่ไม่มีใครอยากให้เกิด

อย่าแค่แสดงความเห็นกันไปในเชิง ก็ฉันคิดอย่างนี้ ใครจะทำไม
เอาใจเขามาใส่ใจเรากันบ้าง

ถ้ายังไม่หยุด จะเปิดกระทู้ให้สมาชิก มาพูดระบายกันเลยนะว่าใครไม่ชอบใจสมาชิกคนไหน
เอาแบบนั้นเลยก็ได้นะครับ!