ผู้เขียน หัวข้อ: BMW M3 E46 มือ2 น่าเล่นไหมครับ และคำถามอื่นๆ etc.  (อ่าน 39650 ครั้ง)

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
เห็นราคาอยู่แถวๆ2M นิดๆเองอะครับ อยากจะสอบถามครับว่า ผมกำลังเข้ามหาลัย แล้วแม่ผมก็จะซื้อรถให้ผม+-2M นี่แหละครับ แต่ผมชอบรุ่นนี้มานานมากๆเลย ตั้งแต่เกมส์ Need For Speed Most Wanted เนิ่นนานมาแล้ว ก็แบบหลงไหลในความชอบของตัวรถมากๆครับ อยากจะถามว่าตัวนี้น่าเล่นไหมครับ ถ้าซื้อมาคงใช้ไปยาวๆแน่ๆครับ คงซื้อเป็นเกียร์ธรรมดาอะครับ อยากถามรายละเอียดเพิ่มเติม คือ
1.เจ้ารุ่นนี้เติมแก๊ซโซฮอล์ได้ไหมครับ หรือถ้าซื้อมาต้องเติม 95 ธรรมดา ซึ่งลิตรละ 40 กว่าบาท - -"
2.เข้าเซอร์วิสได้ที่ไหนบ้างครับ(พอดีไม่แนใจว่า M3จะเข้าอู่นอกได้หรือเปล่า)
3.อะไหล่หลายๆตัวใช้ร่วมกับ E46 ได้ไหมครับ
4.เจ้ารุ่นนี้นี่มีปัญหาจุกจิกอะไรบ้างไหมครับ
5.เครื่อง M3 สามารถติดแก๊สได้ไหมครับ เห็น 323i 325i 330i ติดได้ แต่ M3ไม่เคยเห็นใครติดเลย (ถามเผื่อๆพลังงานในอนาคตครับ)

อยากแนะนำผมอะไรแนะนำได้เลยนะครับ :)

ขอถามต่อนะครับว่า
ถ้าคันนี้ไม่เหมาะสำหรับผมที่มันอาจจะยุ่งยากเกินไปสำหรับเด็กมหาลัยปี1 ผมคงจะเปลี่ยนจากคันนี้ เป็น
1.E46 330i รุ่นไฟยก มือ2 (7แสนกว่าบาท) ติดแก๊สขับเล่นๆก่อนซัก2ปี แล้วขายต่อ แล้วซื้อ Ford Ranger Wildtrack 3.2 ใส่Chip เป็น260hp Torque 560N.m (ความคิดอันนี้อาจจะแปลกๆนิดนึงนะครับ - -")
2.Scirocco 2.0 TSI / Golf GTi 2.0 TSI 2คันนี้ก็อยากได้ครับ แต่ศูนย์บริการแถวบ้านไม่มีเลยครับ
3.Lancer EX 2.0 แปลงเป็น EVO X เปลี่ยนเป็นเกียร์ MT ติดโบ อันนี้ก็เป็นความคิดที่ผมคิดมานานแล้วครับ แต่ทำแล้วคงไม่จบง่ายๆแน่ๆเลย

อยากถามต่ออีกว่าแบบไหนเหมาะสมที่สุดครับ ผมเป็นคนชอบรถแรงๆ สวยๆ แต่ขับไม่เร็วไม่เกิน 140 ครับ  (กลัวตายและไม่มีถนนให้ขับครับ)
กับการใช้งานที่บ้านอยู่แถวสาทร-นราธิวาส มหาลัยอยู่ที่บางมดSoA+D(สถาปัตย์ID inter บางมด...ติดมหาลัยแล้วครับเลยคอนเฟิร์มได้ว่าที่นี่แน่นอน) มีไปเยี่ยมญาติทุกอาทิตย์แถวๆพระปะแดง ไปเยี่ยมคุณครูที่รร.เก่าแถวบางรักบ่อยๆ พาพ่อแม่ไปกินข้าวที่พารากอน CTW นัดเพื่อนเก่าๆไปดูหนังกินข้าวด้วยกัน ชีวิตผมคงจะวนไปวนมาประมาณนี้อะครับ แล้วพอผมเรียนจบมหาลัยนี้ผมจะเรียนต่อที่เมืองนอกโดนเจาะจงไปที่การออกแบบดีไซน์รถยนต์ครับ และก็หางานทำที่เมืองนอกครับ(ตรงนี้มีใครแนะนำผมได้บ้างครับ ขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ คือ ผมไม่รู้เลยว่าถ้าเรียนต่อด้านนี้จะไปยังไงต่อครับ ทำยังไงถึงจะได้เข้าร่วมทีมออกแบบพวกรถแบรนด์ต่างๆ PM มาก็ได้นะครับ ผมสนใจในด้านนี้จริงๆครับ และผมก็สามารถวาดรูปรถได้จริงๆและสวยใช้ได้เลยครับ(กล้าพูดเนอะ5555) ถ้าว่างๆเดียวผมจะอัพรูปเล่นๆในห้องRelax :) ) ....วางอนาคตซะไกลเลย 55555  อ๋อลืมบอกไปครับว่าที่บ้านมี1คันเป็นรถครอบครับ ใครจะใช้ก็ได้ คือ Captiva รุ่นปัจจุบันอะครับ  

ขอบคุณมากๆครับ มีอะไรอยากแนะนำแนะนำผมมาได้เลยนะครับ ขอบคุณที่ทนอ่านมาถึง ณ จุดนี้ครับ  :D  <3

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: BMW M3 E46 มือ2 น่าเล่นไหมครับ และคำถามอื่นๆ etc.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 23:43:34 »
เพื่อนในกลุ่มซิตี้ ที่ผมเป็นประธานกลุ่มอยู่ เป็นกลุ่มเล็กๆที่ตั้งขึ้นในเฟสบุค มีคนหนึ่ง ทำงานอยู่กับฮอนด้าครับ และเป็นหนึ่งในทีมออกแบบอเมซ รวมถึงเค้ายังแก้ส่วนหนึ่งของรถด้วย ถ้าสนใจ ลองส่งข้อความไปถามได้นะครับ บอกว่า เอ แนะนำมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2012, 00:17:00 โดย marcovic9 »

ออฟไลน์ poss

• Jr. Member
  • **
Re: BMW M3 E46 มือ2 น่าเล่นไหมครับ และคำถามอื่นๆ etc.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 00:15:46 »
330i cabriolet หล่อแรงเลยครับ เครื่อง m54 ไม่แน่ใจว่ามีอะไรจุกจิกมากไหม แต่ราคาอะไหล่ยังแพงอยู่ อู่นอกซ่อมได้เยอะแยะ

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 00:33:54 »
M III GTR คันลายสีฟ้าหรอครับ!!!!

ออฟไลน์ 402m11.1sec

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 01:21:45 »
อย่าเลยครับ ไม่จบ บีเอ็ม M Division เค้าเรียกว่ารุ่นท่ายาก เก็บไว้ให้เซียนบีเอ็มเล่นเถอะ ตอนนี้สะสมความรู้ไปก่อน โตขึ้นได้แน่
ไหนๆเราก็เรียนARCHเหมือนกันแต่คนละสถาบัน ผมแนะนำว่าไม่มีเวลาดูแลรถ หรือใช้รถที่จุกจิกและกินน้ำมันหรอกครับ
หารถที่ขนแบบ ขนงานได้เยอะๆ มาใช้ดีกว่า ตอนผมปีหนึ่ง ที่บ้านให้คาราเวล ถอดเบาะออกสองแถว พร้อมคนขับรถ ไว้ให้ผมขนงานไปส่งอย่างเดียวหนึ่งคัน
บีเอมเป็นรถที่ดีมาก และจุกจิกอะไหล่แพง และนี่ยิ่งเป็นM ผมว่าหารถมือหนึ่ง หรือมือสองไม่เกินสามสี่ปีมาเล่น ดีกว่า แล้วบ้านเราM3 MT จปก ส่วนใหญ่ครับ รถแท้เป็นSMG2
ไม่ขับรถเร็วเกิน140 เอา M3 มาเสียของเปล่าๆ ผมว่า GTi ก็ตอบโจทย์ได้เหลือเฟือแล้วครับ หรือ320d จูนกล่องทำท่อทั้งเส้น วิ่ง14.xx มาแล้ว เวลานี้350Z จ๋อยเลยครับ

EX ทำ EvoX จบครับถ้าทำสุด รถทำแล้วบ้านเราก็พอมีครับ ราคาในงบเลย

ส่วนอณาคตไม่อยากเดาอะไร เอาว่าลองเรียนก่อนซักสามปีสี่ปี ถ้าเกรดมันHonor ก็ไปต่อ U top ten แล้วเริ่มจากตรงนั้น
เพื่อนผม จบ สถ จุฬา 3.7 ต่อคอแนลทุกวันนี้ยังไม่มีงานเลย ทำตอนนี้ให้ดีก่อนครับ ถ้าคุณเก่งจริงเก๋าจริง คุณจะเด่นมากในมหาลัย
ต่อจากนั้นคุณก็ต้องเด่นมากในประเทศ แล้วไปงัดกับฝรั่งมัน

เข้าใจว่าเพิ่งจบ ม6 กำลังไฟแรงผมก็ไม่อยาก rain on someone party นะครับ แต่วิชา design ไม่ใช่แค่วาดรูปสวยครับ
มีไรPM มาได้ครับ ถือว่าเรียนใน field เดียวกัน

บางมดอินเตอร์ อ.ญารินดา บุนนาค ยังสอนอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 01:30:46 »
ถ้ามีรถหลายคันแนะนำซื้อมาเก็บไว้ซิ่งเล่นได้ เพื่อนอนอู่หลายวันด้วย
แต่ถ้าที่บ้านให้มาแค่คันเดียวก็  BMW ดีกว่า มี BSI ดูแล 5 ปี
ไม่ก็ขยับเป็นพวก D-segment เพราะเห็นว่าต้องขนเพื่อนและพ่อแม่ด้วย
รถพวกแรงๆ ประตูน้อยๆ นี่คงไม่เหมาะกับพ่อแม่เจ้าของกระทู้เป็นแน่แท้

ออฟไลน์ stop.kun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 03:52:14 »
น่าจะลอง FT-86 ครับสำหรับคันแรก ^^

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 07:45:59 »
แถวบ้านมีอู่ E46 ไหมครับ

ถ้าจะเล่น E46 อย่าลืมหาอู่แถวๆบ้านนะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 09:46:36 »
อย่าเลยครับ ไม่จบ บีเอ็ม M Division เค้าเรียกว่ารุ่นท่ายาก เก็บไว้ให้เซียนบีเอ็มเล่นเถอะ ตอนนี้สะสมความรู้ไปก่อน โตขึ้นได้แน่
ไหนๆเราก็เรียนARCHเหมือนกันแต่คนละสถาบัน ผมแนะนำว่าไม่มีเวลาดูแลรถ หรือใช้รถที่จุกจิกและกินน้ำมันหรอกครับ
หารถที่ขนแบบ ขนงานได้เยอะๆ มาใช้ดีกว่า ตอนผมปีหนึ่ง ที่บ้านให้คาราเวล ถอดเบาะออกสองแถว พร้อมคนขับรถ ไว้ให้ผมขนงานไปส่งอย่างเดียวหนึ่งคัน
บีเอมเป็นรถที่ดีมาก และจุกจิกอะไหล่แพง และนี่ยิ่งเป็นM ผมว่าหารถมือหนึ่ง หรือมือสองไม่เกินสามสี่ปีมาเล่น ดีกว่า แล้วบ้านเราM3 MT จปก ส่วนใหญ่ครับ รถแท้เป็นSMG2
ไม่ขับรถเร็วเกิน140 เอา M3 มาเสียของเปล่าๆ ผมว่า GTi ก็ตอบโจทย์ได้เหลือเฟือแล้วครับ หรือ320d จูนกล่องทำท่อทั้งเส้น วิ่ง14.xx มาแล้ว เวลานี้350Z จ๋อยเลยครับ

EX ทำ EvoX จบครับถ้าทำสุด รถทำแล้วบ้านเราก็พอมีครับ ราคาในงบเลย

ส่วนอณาคตไม่อยากเดาอะไร เอาว่าลองเรียนก่อนซักสามปีสี่ปี ถ้าเกรดมันHonor ก็ไปต่อ U top ten แล้วเริ่มจากตรงนั้น
เพื่อนผม จบ สถ จุฬา 3.7 ต่อคอแนลทุกวันนี้ยังไม่มีงานเลย ทำตอนนี้ให้ดีก่อนครับ ถ้าคุณเก่งจริงเก๋าจริง คุณจะเด่นมากในมหาลัย
ต่อจากนั้นคุณก็ต้องเด่นมากในประเทศ แล้วไปงัดกับฝรั่งมัน

เข้าใจว่าเพิ่งจบ ม6 กำลังไฟแรงผมก็ไม่อยาก rain on someone party นะครับ แต่วิชา design ไม่ใช่แค่วาดรูปสวยครับ
มีไรPM มาได้ครับ ถือว่าเรียนใน field เดียวกัน

บางมดอินเตอร์ อ.ญารินดา บุนนาค ยังสอนอยู่ไหมครับ

เพิ่งรู้ว่าคุณ ญารินดา เป็นอาจารย์นะเนี่ย เพราะไม่เคยเข้าไปอ่านประวัติ แต่เคยดูหนังที่เธอเล่น เรื่องความจำสั้น อะไรนี่แหละ เพื่อนผมมันชอบเธอมาก

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 09:49:37 »
ถ้ารัก E46 ผมคิดว่า 330i ก้น่าจะพอแทนได้นะครับ การดูแลง่ายกว่าเยอะ ติดแก้สได้ โซฮอลได้
หรือจะไปเล่นตัว coupe หรือ cabri ก้ยังได้ เครื่อง m54 อะไหล่เยอะกว่า อู่นอกซ่อมเครื่องตัวนี้กันจนคุ้นมือแล้วด้วย

ต้องถามอีกว่า ชอบ M3 เพราะมั่นใจว่า จะได้ใช้สมรรถนะของมันเต็มที่ด้วยรึป่าว หรือแค่ชอบทรงมัน?
ถ้าแค่ขับไปเรียน ก้ไม่น่าใช่ และผมคิดว่า ถึงแม้ 330 จะยังด้อยกว่ามาก แต่
0-100 ก้น่าจะต่ำกว่า8 วิแล้ว ปลายน่าจะทะลุ 240 ได้เหมือนกัน ถ้าเอาตัว coupe มาทำข้างนอกให้เหมือน M3 ก้ไม่ใช่เรื่องยาก

ออฟไลน์ mrig

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 10:18:47 »

เพิ่งรู้ว่าคุณ ญารินดา เป็นอาจารย์นะเนี่ย เพราะไม่เคยเข้าไปอ่านประวัติ แต่เคยดูหนังที่เธอเล่น เรื่องความจำสั้น อะไรนี่แหละ เพื่อนผมมันชอบเธอมาก

ผมก็ศิษย์เก่าที่นี่ครับ SoA+D #5 (พ.ศ 2541) อยากจะสนับสนุนความคิดของ ส.ถ จุฬา ครับ
เวลาที่จะเอารถมาโชว์+ดูแล มันน้อยมาก แค่จะหลับให้ครบ 7-8 ชม.ในคืนนึง ยังยากเลย (ในช่วงที่เรียน) และส่วนมากก็นอนสตูดิโอกัน

ทั้งนี้ทั้งนั้น คุณได้ลองเข้าไปดูทางเข้ามหาลัยรึยังครับ ? เส้นทางเข้าถนนบางขุนเทียน มันไม่ใช่ถนนดี ที่จะให้รถแต่งวิ่งเข้าสบายๆนะครับ บ่อกุ้งทั้งนั้น

ลองดูละกัน ผมว่างบ 2ล้าน น่าจะทำอะไรให้ตัวเองได้มากกว่ารถนะครับ ส่วน BMW มาซื้อตอนขับไปทำงานยังไม่สายครับ :) ในเวลานั้นมีอีกหลายรุ่นให้เลือกแน่นอน

แนะนำตามที่เค้าว่าเลย เลือกรถที่บรรทุก งาน/model สะดวกเวลาไป present งานครับ

มีคำถามอะไรก็ถามได้เลยครับ คุณ(ว่าที่)ศิษย์ปัจจุบัน คงได้เจอกันในงาน home coming ปีหน้าครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 10:41:32 »
จะเล่น M ดูค่าบำรุงรักษาอะไร่+ของเหลวด้วยนะครับ แพงอยู่เหมือนกันแล้วต้องใช้ของbmเท่านั้น

ไม่ดู 330ci ติดแก๊สเหรอครับ หล่อ+ประหยัด

แต่ถ้าอยากใช้สบายๆไป5ปีแล้วค่อยว่ากัน ในตัวเลือกที่ จขกท.ให้มาก็ GTi , Scirocco เถอะครับ

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 11:30:26 »
330i น่าจะเวิร์คกว่าตามที่หลายๆท่านบอกนะครับ แค่นี้ก็แรงกว่ารถ 90%บนถนนแล้วล่ะครับ
น่าจะหารถสภาพดีๆได้ง่ายกว่า การดูแลรักษาก็ไม่น่าจะปวดหัวเท่า

แต่ตามความคิดผมนะ งบ 2M+/- นี่เลือกรถป้ายแดงสวยๆดีๆได้เยอะเลย
mercedes a-class
volvo s60 v60 (v40 สวยสุดใจ ไม่ทราบมีเกรย์เจ้าไหนเอาเข้ามารึยัง)
mini cooper S
bmw x1
lexus ct200h
ไม่สนใจพวกนี้บ้างเหรอ เรื่องความแรงเหยียบแล้วอาจจะไม่ฟินเท่า
แต่อย่างน้อยด้วยความเป็นรถป้ายแดงน่าจะการันตีได้ว่าคุณจะไม่มีปัญหาให้ขายหน้าต่อหน้าสาวๆแน่นอน.....

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 11:51:58 »
ไม่รู้นะ ผมอาจจะหลุดวงโคจรจากมหาลัยไปแล้ว ทุกวันนี้มันคงไม่เหมือนเดิมแล้ว(หรือป่าว)

แต่ผมอยากจะบอกว่า ถ้าอยากมีรถใช้ตอนอยู่มหาลัย หารถยุ่น ใช้ง่าย ซ่อมง่ายจะดีกว่า ถ้าคุณไม่ได้บ้ารถอย่างจริงๆจังๆ ประเภทว่าซ่อมเองดูแลเอง เปลี่ยนเครื่องเองได้ ไฟฟ้าทำเองได้ ไม่ใช่ว่าผมมีอคติกับรถยุโรป แต่ถ้าคุณอยู่แถวนั้น (ต้องไปเรียนบางขุนเทียนใช่ไหม) ใช้รถที่ดูแลง่ายกว่าจะดีกว่าไหม (อู่บีเอ็มแถวเทียนทะเล คงหาไม่ง่าย) อีกอย่าง เจ้าบรรดาเพื่อนตัวดีทั้งหลายก็จะมาอาศัยรถคุณ ไปโน่น มานี่ ยิ่งถ้าคุณอยู่มหาลัย แล้วบ้ากิจกรรม รถเจ้ากรรมของคุณจะกลายเป็นรถบรรทุกโดยปริยาย ยกเว้นว่าคุณจะไม่ทำกิจกรรมอะไรเลยกับชาวบ้าน ฉันมีรถไว้ขับหล่ออย่างเดียว อยากซื้ออะไรก็ตามแต่ใจต้องการได้เลยครับ  ;)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 14:38:06 »
เพื่อนในกลุ่มซิตี้ ที่ผมเป็นประธานกลุ่มอยู่ เป็นกลุ่มเล็กๆที่ตั้งขึ้นในเฟสบุค มีคนหนึ่ง ทำงานอยู่กับฮอนด้าครับ และเป็นหนึ่งในทีมออกแบบอเมซ รวมถึงเค้ายังแก้ส่วนหนึ่งของรถด้วย ถ้าสนใจ ลองส่งข้อความไปถามได้นะครับ บอกว่า เอ แนะนำมา

ครับ ขอบคุณมากๆครับ ว่าแต่กลุ่มไหนอะครับพี่ :)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 14:40:51 »
330i cabriolet หล่อแรงเลยครับ เครื่อง m54 ไม่แน่ใจว่ามีอะไรจุกจิกมากไหม แต่ราคาอะไหล่ยังแพงอยู่ อู่นอกซ่อมได้เยอะแยะ

ลองอ่านๆทุกคห.แล้วคงไม่เอา M3 แล้วแหละครับ คงดูแลยากจริงๆ  เลยหันหามาเป็น 325 ci แทนแล้วแหละครับ ขอบคุณครับ :) (330ci มีแต่จดประกอบ เลยคิดไม่เอาอะครับ)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 14:45:36 »

ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำดีๆครับ :D คงไม่เอา M3 E46 แล้วแหละครับ คิดไปคิดมาคงจะปวดหัวน่าดูถ้าเรียนไปซ่อมรถไป :) มหาลัยเริ่มเรียนกลางปีหน้าอะครับ ผมไม่รู้เกี่ยวกับคุณครูผู้สอนเลยอะครับ ถ้าหากผมสงสัยเกี่ยวกับเรื่องสถาปัตย์แล้วผมจะถามพี่ คงไม่เป็นที่รบกวนมากใช่ไหมครับ ขอบคุณจริงๆครับ  :D

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 14:48:17 »
ถ้ามีรถหลายคันแนะนำซื้อมาเก็บไว้ซิ่งเล่นได้ เพื่อนอนอู่หลายวันด้วย
แต่ถ้าที่บ้านให้มาแค่คันเดียวก็  BMW ดีกว่า มี BSI ดูแล 5 ปี
ไม่ก็ขยับเป็นพวก D-segment เพราะเห็นว่าต้องขนเพื่อนและพ่อแม่ด้วย
รถพวกแรงๆ ประตูน้อยๆ นี่คงไม่เหมาะกับพ่อแม่เจ้าของกระทู้เป็นแน่แท้

อ๋อ พอดีผมจะใช้คนเดียวอะครับคันนี้ แต่มี Captiva เป็ฯรถกองกลางอยู่คันนึงใครจะใช้ก็ได้อะครับ แต่หากเกิดเหตุที่ต้องใช้รถ2ประตูก็คงลำบากจริงๆ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  ;D อ๋อแล้วก็ลืมบอกไปว่าผมไม่ชอบ D-segment อะครับ คันใหญ่เกิน เวลาขับคงเครียดๆอะครับ ชอบคันเล็กๆพวก C-segmet มากกว่าครับ  ส่วน BMW รุ่นใหม่ๆ สู้ราคาไม่ไหวครับ โหดเกิน ถ้าจะซื้อคงโดนแม่ตีแน่ๆเลยครับ 55555

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 14:49:20 »
น่าจะลอง FT-86 ครับสำหรับคันแรก ^^

ลืมมคันนี้ไปเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ :D ไว้จะเป็นอีกตัวเลือกหนึ่งเพื่อการตัดสินใจครับ ลืมไปได้ไงเนี่ยเจ้า FT-86 ว่าแต่มันจะขับยากไหมอะครับ พอดีผมลองไปนั่งเล่นๆดูแบบเบาะติดพื้นเลย ไม่แน่ใจว่าใช้งานชีงิตประจำวันทุกวันจะทรหดมากหรือเปล่า  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2012, 14:51:17 โดย Scheil3e Gaga »

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:02:51 »
แถวบ้านมีอู่ E46 ไหมครับ

ถ้าจะเล่น E46 อย่าลืมหาอู่แถวๆบ้านนะครับ

ขอบคุณครับ ยังไม่ได้หารายละเอียดเกี่ยวกับอู่เลยครับ  ;)

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:05:33 »
ถ้ารัก E46 ผมคิดว่า 330i ก้น่าจะพอแทนได้นะครับ การดูแลง่ายกว่าเยอะ ติดแก้สได้ โซฮอลได้
หรือจะไปเล่นตัว coupe หรือ cabri ก้ยังได้ เครื่อง m54 อะไหล่เยอะกว่า อู่นอกซ่อมเครื่องตัวนี้กันจนคุ้นมือแล้วด้วย

ต้องถามอีกว่า ชอบ M3 เพราะมั่นใจว่า จะได้ใช้สมรรถนะของมันเต็มที่ด้วยรึป่าว หรือแค่ชอบทรงมัน?
ถ้าแค่ขับไปเรียน ก้ไม่น่าใช่ และผมคิดว่า ถึงแม้ 330 จะยังด้อยกว่ามาก แต่
0-100 ก้น่าจะต่ำกว่า8 วิแล้ว ปลายน่าจะทะลุ 240 ได้เหมือนกัน ถ้าเอาตัว coupe มาทำข้างนอกให้เหมือน M3 ก้ไม่ใช่เรื่องยาก

ขอบคุณมากๆครับ ความจริงก็ชอบ M3 ที่รูปทรงแหละครับ ตอนนี้ผมเริ่มเบนความสนใจมาทาง 325Ci แล้วครับ 330Ci มีแต่รถจดประกอบอะครับ หาแบบ 330Ci ไม่ cabri ไม่เจอเลยครับ  :'(

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:08:28 »

ผมก็ศิษย์เก่าที่นี่ครับ SoA+D #5 (พ.ศ 2541) อยากจะสนับสนุนความคิดของ ส.ถ จุฬา ครับ
เวลาที่จะเอารถมาโชว์+ดูแล มันน้อยมาก แค่จะหลับให้ครบ 7-8 ชม.ในคืนนึง ยังยากเลย (ในช่วงที่เรียน) และส่วนมากก็นอนสตูดิโอกัน

ทั้งนี้ทั้งนั้น คุณได้ลองเข้าไปดูทางเข้ามหาลัยรึยังครับ ? เส้นทางเข้าถนนบางขุนเทียน มันไม่ใช่ถนนดี ที่จะให้รถแต่งวิ่งเข้าสบายๆนะครับ บ่อกุ้งทั้งนั้น

ลองดูละกัน ผมว่างบ 2ล้าน น่าจะทำอะไรให้ตัวเองได้มากกว่ารถนะครับ ส่วน BMW มาซื้อตอนขับไปทำงานยังไม่สายครับ :) ในเวลานั้นมีอีกหลายรุ่นให้เลือกแน่นอน

แนะนำตามที่เค้าว่าเลย เลือกรถที่บรรทุก งาน/model สะดวกเวลาไป present งานครับ

มีคำถามอะไรก็ถามได้เลยครับ คุณ(ว่าที่)ศิษย์ปัจจุบัน คงได้เจอกันในงาน home coming ปีหน้าครับ

ได้ลองเข้าไปดูแล้วครับ พบว่ามีบางช่วงที่น้ำขึ้นแล้วน้ำท่วมประมาณ10 ซม. ทางเดี๋ยวนี้ดีขึ้นแล้วครับ ทางเข้ามหาลัยมีอยู่2ทาง มีทางนึงที่เข้าได้ผ่านนากุ้งเยอะๆก็โอเคมากๆเลยครับ บรรยากาศดีชอบมากๆครับ แต่ตอนนี้ถนนจากที่บางขุนเทียนที่จะไปบางมดหลัก เน่ามากๆครับ รถเก๋งไม่น่าผ่านได้ ตอนนั้นเอาแคปติว่าไป ได้ใช้ระบบ 4WD เต็มที่เลยครับ  :'( หวังว่าผมจะได้เจอพี่ตอนเปิดภาคเรียนปีหน้านะครับ มีรุ่นพี่แล้ว ดีใจมากๆเลยครับ :D :D :D :D

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:11:58 »
จะเล่น M ดูค่าบำรุงรักษาอะไร่+ของเหลวด้วยนะครับ แพงอยู่เหมือนกันแล้วต้องใช้ของbmเท่านั้น

ไม่ดู 330ci ติดแก๊สเหรอครับ หล่อ+ประหยัด

แต่ถ้าอยากใช้สบายๆไป5ปีแล้วค่อยว่ากัน ในตัวเลือกที่ จขกท.ให้มาก็ GTi , Scirocco เถอะครับ

330Ci หาตัวที่ไม่ cabriolet ไม่จดประกอบไม่เจอเลยครับ ตอนนี้เลยหันเหมาทาง 325Ci แล้วละครับ(1.2-1.4M) ส่วน GTi กับ Scirocco ผมก็ชอบมากๆเช่นกันครับ แต่ศูนย์ห่างจากบ้านผมมากๆเลยครับ และราคาก็แพงกว่า325Ci พอสมควร ก็เลยลังเลนิดนึงครับ  :D

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:14:26 »
330i น่าจะเวิร์คกว่าตามที่หลายๆท่านบอกนะครับ แค่นี้ก็แรงกว่ารถ 90%บนถนนแล้วล่ะครับ
น่าจะหารถสภาพดีๆได้ง่ายกว่า การดูแลรักษาก็ไม่น่าจะปวดหัวเท่า

แต่ตามความคิดผมนะ งบ 2M+/- นี่เลือกรถป้ายแดงสวยๆดีๆได้เยอะเลย
mercedes a-class
volvo s60 v60 (v40 สวยสุดใจ ไม่ทราบมีเกรย์เจ้าไหนเอาเข้ามารึยัง)
mini cooper S
bmw x1
lexus ct200h
ไม่สนใจพวกนี้บ้างเหรอ เรื่องความแรงเหยียบแล้วอาจจะไม่ฟินเท่า
แต่อย่างน้อยด้วยความเป็นรถป้ายแดงน่าจะการันตีได้ว่าคุณจะไม่มีปัญหาให้ขายหน้าต่อหน้าสาวๆแน่นอน.....

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ :) โดยส่วนตัวผมก็ชอบเจ้า S60 V60 R-Design นะครับ ไว้จะเก็บเป็นอีกตัวเลือกนึงครับ ลืมไปอีกตัวสำคัญเลย *0*

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:17:17 »
ไม่รู้นะ ผมอาจจะหลุดวงโคจรจากมหาลัยไปแล้ว ทุกวันนี้มันคงไม่เหมือนเดิมแล้ว(หรือป่าว)

แต่ผมอยากจะบอกว่า ถ้าอยากมีรถใช้ตอนอยู่มหาลัย หารถยุ่น ใช้ง่าย ซ่อมง่ายจะดีกว่า ถ้าคุณไม่ได้บ้ารถอย่างจริงๆจังๆ ประเภทว่าซ่อมเองดูแลเอง เปลี่ยนเครื่องเองได้ ไฟฟ้าทำเองได้ ไม่ใช่ว่าผมมีอคติกับรถยุโรป แต่ถ้าคุณอยู่แถวนั้น (ต้องไปเรียนบางขุนเทียนใช่ไหม) ใช้รถที่ดูแลง่ายกว่าจะดีกว่าไหม (อู่บีเอ็มแถวเทียนทะเล คงหาไม่ง่าย) อีกอย่าง เจ้าบรรดาเพื่อนตัวดีทั้งหลายก็จะมาอาศัยรถคุณ ไปโน่น มานี่ ยิ่งถ้าคุณอยู่มหาลัย แล้วบ้ากิจกรรม รถเจ้ากรรมของคุณจะกลายเป็นรถบรรทุกโดยปริยาย ยกเว้นว่าคุณจะไม่ทำกิจกรรมอะไรเลยกับชาวบ้าน ฉันมีรถไว้ขับหล่ออย่างเดียว อยากซื้ออะไรก็ตามแต่ใจต้องการได้เลยครับ  ;)

ครับ ขอบคุณมากๆครับ ผมกะว่าตอนจะเอางานไปส่งชิ้นใหญ่ๆคงเอา Captiva ไปครับ หรือไม่ก็เอา Hyundai H-1(ได้รถเดือน ม.ค.) ขนไปครับ :) แต่รถญี่ปุ่นก็ไม่มีรุ่นที่ทำให้ผมสนใจบ้างเลย แต่มันก็อย่างที่พี่ว่าแหละครับ มันซ่อมง่าย อะไหล่ถูก แต่ลองหาๆดูแล้วก็มีแค่ FT-86 รุ่นเดียวเองครับ :'(

ออฟไลน์ Tomoyo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:26:32 »
อีกทางเลือก Mx-5 ครับ 

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:46:37 »

ครับ ขอบคุณมากๆครับ ว่าแต่กลุ่มไหนอะครับพี่ :)

กลุ่มนี้ครับ เป็นกลุ่มคนใช้ซิตี้ที่ไม่มีเว็บไซต์ ตั้งกลุ่มกันในเฟสบุค http://www.facebook.com/groups/hondacitymembers/

เข้าไปแล้วถามหาคนชื่อนัท ที่เป็นฝ่ายออกแบบของฮอนด้าไทย ได้เลย บอก เอ แนะนำมา อยากปรึกษาเรื่องการเป็นฝ่ายออกแบบรถยนต์

กดขอเข้าร่วมกลุ่มได้เลย ผมเป็นแอดมินกลุ่มนี้ เดี๋ยวผมกดอนุมัติให้ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 17:16:35 »

ครับ ขอบคุณมากๆครับ ผมกะว่าตอนจะเอางานไปส่งชิ้นใหญ่ๆคงเอา Captiva ไปครับ หรือไม่ก็เอา Hyundai H-1(ได้รถเดือน ม.ค.) ขนไปครับ :) แต่รถญี่ปุ่นก็ไม่มีรุ่นที่ทำให้ผมสนใจบ้างเลย แต่มันก็อย่างที่พี่ว่าแหละครับ มันซ่อมง่าย อะไหล่ถูก แต่ลองหาๆดูแล้วก็มีแค่ FT-86 รุ่นเดียวเองครับ :'(

ไม่รู้สิครับ ชีวิตในบางมดผมอาจจะไม่เหมือนความคิดของคุณ เวลาไปไหน มีกิจกรรมมหาลัย เอาอีแก่เก่าๆ ไปกันได้หลายๆคน มันสนุกสนานกว่า ไม่เสียดายรถ ผมเองมองว่าไม่มีประโยชน์เท่าไหร่ที่จะเอารถสวยๆหรูๆ มาขับอวดชาวบ้านในมหาลัย แค่รถยุโรปขับไปยังมีแต่คนแซว เลยเลือกใช้รถเก่าๆเน่าๆดีกว่า ได้เพื่อน ได้พี่-น้อง ต่างรุ่น

อนาคตจบไปเพื่อน พี่ น้อง ในมหาลัยก็ใช่ว่าจะสำคัญครับ ถ้าเรามีคนรู้จักเยอะ (ในแง่ดี) ว่าเอ้ออ ไอ้คนนี้เหรอ ทำกิจกรรมมาด้วยกันนิ เวลาต้องการให้ใครช่วยอะไร มันสะดวกครับ แบบ เอ้ย ไอ้คนนี้เองเหรอ เอออๆ มีไรให้ช่วยบอกมาเลย กรูช่วยเต็มที่

ชีวิตมหาลัยมันก็เป็นอนาคตต่อยอดการงานของเราอีกทีน่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 00:00:33 »
อยู่นู่น อย่าใช้รถดีมากเลยครับ
เส้นทางฝุ่นตลบ บางทีมีน้ำกร่อยหนุนจากนาเกลือบ้าง
ถ้าคึกๆวิ่งเส้นในมาทางมหาชัย ทางยิ่งไม่ค่อยเวิร์ค
ใช้ Captiva ไปก่อนเวิร์คสุด พักหอใน Campus
ขนเพื่อนออกมากินข้าว ขนโมเดล ขนของใหญ่ๆเวิร์คเลย
พาเพื่อนๆไปเที่ยวได้ สนุกสุดๆ

ถ้าเป็นเด็ก อัสสัม หรือคริสเตียน เก่า ลองถามพี่ๆ ID ปีห้าดูได้
มีหลายคน รุ่นนั้น AC เยอะอยู่ครับ ;D
: )

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 00:02:48 »
รับได้ไหมกับการรออะไหล่อาจจะนานหน่อยนึง

ถ้ามีรถสำรองและรอได้ก็จัดเลย แต่ต้องเอามาแต่งนะถึงจะสวย ถ้าเดิม ๆ มันไม่ค่อยสวย เรียบไปเหมือน S3 ตัวธรรมดาไปหน่อย คนแยกไม่ค่อยออก

ยกตัวอย่างรถผมเอง แค่ S5 E60 ที่ใช้กันเกลื่อนเมือง รอตัวคอนโทรลแอร์จากนอกสั่งมา เดือนครึ่ง -_- สั่งผ่าน BMWThailand ด้วยครับ นานมาก