ผู้เขียน หัวข้อ: เพลิงไหม้ บ.บี บราวน์ เมดดิคอล ในนิคมฯอีสเทิร์น ซีบอร์ด จ.ระยอง อาคารพังทั้งหลัง  (อ่าน 3787 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
พ่วงยังกระทู้นู้นท่าจะแป๊ก ช่วงนี้อากาศแห้งระวังเรื่องไฟกันด้วยนะครับทั้งที่ทำงานและที่บ้าน บางโรงงานหยุดหลายวันคนก็ร้างทั้งโรงงานหลายคนก็กลับบ้านต่างจังหวัดก้ไม่มีคนอยู่หลายวัน เครื่องใช้ไฟฟ้าอะไรที่ไม่ได้ใช้ก็ปิดและถอดปลั๊กกันด้วยนะครับ โรงงานที่เกิดเหตุอยู่ห่างจากโรงงานผมแค่ 200 เมตร พนักงานที่นั่นบอกว่าเกิดประกายไฟบริเวณหลังคาจากนั้นก็มีควันพวยพุ่งไฟลามเร็วมาเพราะตรงนั้นเป็นที่เก็บเม็ดพลาสติกที่ใช้ในการผลิตทำให้ในการดับใช้เวลามากต้องค่อยๆควบคุมไม่ให้ลามก่อนแล้วปล่อยให้ไหม้เองจนหมดผมคือหลังคาบริเวณตรงกลางยุบลง ดับได้ก็ราวๆ 3 ทุ่มดีที่ไม่มีใครเป็นอะไร

เกิดเหตุเพลิงไหม้ บ.บี บราวน์ เมดดิคอล ในนิคมฯอีสเทิร์น ซีบอร์ด จ.ระยอง อาคารพังทั้งหลัง คาดมูลค่าความเสียงหาย 100 ล้านบาท เคราะห์ดีไม่มีผู้ได้รับบาดเจ็บหรือเสียชีวิต

วันนี้ (24 ธ.ค.55) เวลาประมาณ 14.30 น. เกิดเหตุเพลิงไหม้ บริษัท บี บราวน์ เมดดิคอล โปรดักชั่น จำกัด ซึ่งผลิตอุปกรณ์ทางการแพทย์ ในนิคมอุตสาหกรรมอีสเทิร์น ซีบอร์ด เลขที่ 300/32 หมู่ 1 ต.ตาสิทธิ์ อ.ปลวกแดง จ.ระยอง

ล่าสุดเวลา 16.00น. เจ้าหน้าที่สามารถควบคุมเพลิงไว้ได้ในวงจำกัด โดยอาคารต้นเพลิงเสียหายทั้งหมด คาดมูลค่าความเสียหายกว่า 100 ล้านบาท ซึ่งขณะเกิดเหตุ มีพนักงานทำงานอยู่เป็นจำนวนมาก แต่ได้พากันวิ่งออกมาทัน จึงทำให้ไม่มีผู้ได้รับบาดเจ็บและเสียชีวิต

พ.ต.ท.สิทธิ แสงจันทร์ รองผู้กำกับการสถานีตำรวจภูธรปลวกแดง เปิดเผยว่าจากการสอบถามคนงาน เบื้องต้นทราบว่า สาเหตุเกิดจากไฟฟ้าช็อต และลุกลามวัสดุภายในโรงงาน ทั้งสารเคมี เม็ดพลาสติก และถังแก๊ส ประกอบกับช่วงนี้มีลมพัดแรง ทำให้เป็นอุปสรรคในการควบคุมเพลิง ทั้งนี้เจ้าหน้าที่ได้ระดมรถดับเพลิงกว่า 10 คัน ไปเร่งฉีดน้ำสกัด ป้องกันไม่ให้ลุกลามไปยังโรงงานใกล้เคียงที่อยู่ติดกัน

คืบหน้าล่าสุด 17.30 น. เจ้าหน้าที่ตำรวจ แจ้งว่า เพลิงยังไม่สงบ แต่ควบคุมไว้ในวงจำกัด ไม่ลุกลาม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
พังทั้งหลังเลยหรอ :'( สงสัยปีนี้ลางไม่ดีอีกแล้วแน่เลย ปีีก่อนโน้นมีวางระเบิดแถวเซ็นทรัลเวิร์ล. ปีถัดมาซานติก้าไฟไหม้ ปีนี้ไฟไหม้2โรงงานแล้ว :'( :'(

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ไหม้ถี่จังเลย 3 จุดแล้วนะ ดีที่ไม่มีใครเคราะห์ร้าย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ที่ได้ข่าวมาคือมีการซ่อมบำรุงบริเวณหลังคาแล้วมีการเชื่อมไม่แน่ใจว่าเป็นช่างของโรงงานหรือจากข้างนอก สะเก็ดที่เกิดจากการเชื่อมร่วงลงมาข้างล่างที่มีเม็ดพลาสติกอยู่ก็เลยเกิดไฟไหม้ โหย ประมาทกันไปมั๊ยเนี่ยทำงานหละหลวมมากเลย ตอนโรงงานผมยังสร้างไม่เสร็จจะมีการเชื่อมท่อใกล้ๆกับท่อส่งแก๊สพอดีผู้จัดการโรงงานเดินเห็นพอดีด่าแหลกเลยตอนนี้ผมออกไปซื้อของข้างนอกพอดีกลับมาแกเล่าให้ฟังว่าเกือบได้หางานใหม่แล้วนะเราส่วนตัวแกก็คงไม่เหลือซาก

เรื่องช่างจากข้างนอกโรงงานผมก็มีปัญหาบ่อยๆเข้าใจว่าไม่ได้เรียนมาสูงแต่ต้องมีการอบรมสิว่าทำงานอย่างไรให้ปลอดภัยไม่ใช่อ้างแต่ว่าทำที่อื่นก็อย่างนี้ โดนผมด่ามาหลายคนแล้วว่าที่อื่นคุณจะทำอะไรก็เรื่องของคุณแต่ที่นี่มีกฎระเบียบของที่นี่ก็ต้องทำตามถ้าทำไม่ได้ก็ไม่ต้องมาทำ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น