ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อรถแท้ ปลอมดูอย่างไรครับ  (อ่าน 62043 ครั้ง)

ออฟไลน์ kwunau

• Jr. Member
  • **
ล้อรถแท้ ปลอมดูอย่างไรครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 12:44:18 »
1. สนใจจะเปลี่ยนล้อรถครับ แต่ไม่รู้ว่าที่เค้าลงขายกันตามเฟสบุคหรือเวป ของจริงของปลอม เคยอ่านคอมเม้นเจอ เห็นตอบว่า ถ้าถูกให้สันนิฐานก่อนว่าปลอม แต่ผมไม่รู้ราคาจริงๆว่าล้อแท้ยี่ห้อ A B หรือ C ลาย 1 2 หรือ 3 มันราคาเท่าไร อีกอย่างไม่ค่อยเข้าใจว่า ล้อยี่ห้อ A ราคา xx,xxx ต่อ set  ต่อsetคือ 4วงใช่ไหมครับ
2. ถ้าเปลี่ยนล้อให้มีขนาดใหญ่ขึ้น โดยที่มีค่าความเพี้ยนต่างจากล้อเดิม ไม่ถึง 1% ตามที่คำนวนจากเวปต่างๆ ไม่เป็นภาระต่อกำลังเครื่องยนต์ใช่ไหมครับ (ขนาดหน้ายางเท่าเดิม ต่างแค่ซีรีย์) 

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: ล้อรถแท้ ปลอมดูอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 12:50:26 »
1.เรื่องแรกมันแล้วแต่จะตัดสินจริงๆครับ อย่าง enkei แท้ไทย แท้ไต้หวัน เอาจริงๆแล้วก็ก็คือปลอมนี้แหละ แต่เผอิญว่างานดี แต่ถ้าของจริงๆต้องญี่ปุ่น
2. ภาระเครื่องยนต์น่าจะขึ้นกับน้ำหนักล้อนะครับ ล้อใหญ่ขึ้นปกติก็ นน. เพิ่มขึ้นตามไปด้วย จึงเป็นเรื่องปกติที่จะเป็นภาระต่อเครื่องยนต์ แต่ถ้าได้ล้อแท้ดีๆสักวง นน. ก็เบาลง
H.

ออฟไลน์ udis

Re: ล้อรถแท้ ปลอมดูอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 13:08:13 »
ดูรูปจากเว็บของแบรนด์นั้นๆเลยครับ เท่าที่ดู ของแท้และเลียนแบบจะทำไม่เหมือนกันครับ ต่างกันนิดๆหน่อยๆครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 13:28:51 »
ของก๊อปทำเหมือนเป๊ะเลยก็มีเยอะครับ ถ้าดูไม่เป็น ไม่มีประสบการณ์ แนะนำให้หาคนที่มีประสบการณ์ไปด้วยจะดีกว่า

ส่วนวิธีดูล้อญี่ปุ่นที่มีแบรนด์แท้ แบบทั่วทั่วไป มีดังนี้
1. ถ้าเป็นสีพวก Gun Metallic จะมีความมันเงาอยู่ในสี ล้อพ่นสีในไทยเป็นด้าน 100%

2. พลิกดูด้านในล้อ ต้องมีสัญลักษณ์ต่างต่างปั๊มอยู่ค่อนข้างเยอะ
เช่น รูปพาย (TT) สัญลักษณ์ JIA ชื่อยี่ห้อ เช่น ถ้าล้อของ Volks ก็จะมีตรา Rays ปั๊มอยู่
รวมถึงความคมชัดของตัวอักษรเหล่านั้นจะคมเป๊ะๆ ดูเป็นระเบียบ

3. สติ๊กเกอร์ที่ติดล้อ ถ้าล้อไม่เคยทำสี ออกจากญี่ปุ่นต้องมีสติ๊กเกอร์แผ่นประมาณ 1" x 2"
แปะอยู่อย่างน้อย 2 แผ่น อันแรกเป็นแผ่นบอกสเปคล้อ จะบอกความกว้างและเส้นผ่านศูนย์กลาง และออฟเซ็ท
มีตราของแบรนด์ล้ออยู่บนสติ๊กเกอร์นั้น บางสำนักมีวันเดือนปีที่ผลิตชัดเจน
และสติ๊กเกอร์อีกแผ่นที่ติดอยูข้างๆ กันจะเป็นสติ๊กเกอร์ภาษาญี่ปุ่นรับรองมาตรฐาน เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 13:43:19 »

ถ้าอยากรู้ว่าของปลอมเป็นอย่างไร  อย่างแรกต้องหาของแท้ดูก่อนครับ 

ง่ายสุดก็ google ก่อนเลย  นั่งดูรูปเหลี่ยมมุมต่างๆ  ความโค้ง ความเรียวของก้าน  ด้านหน้า ด้านหลัง

สีมีกี่สี  สีแท้เป็นอย่างไร เนื้อแบบไหน  มีสกรีนโลโก้อะไรไว้บนล้อบ้างหรือเปล่า 
ด้านหน้า ด้านหลังมีปั๊มอะไรไว้บ้าง  ความคมของตัวอักษรเป็นอย่างไร  อันนี้ต้องดูไว้

ถ้าจะดูล้อจำพวกล้อฟอร์จ  อันนี้ต้องรู้น้ำหนักล้อแท้ก่อน ว่าสเปคที่เราจะซื้อหนักเท่าไร  เผื่อไว้ชั่งเทียบกัน

ถ้ามีโอกาส  ก็ตระเวณดูหลายๆ ที่ หลายๆ ชุด ผมว่าเมื่อผ่านตามากขึ้น  น่าจะพอดูออกบ้าง

ส่วนเรื่องสีกับสติกเกอร์  ดูด้วยก็ได้ครับ
สติกเกอร์ ถ้าไม่ใช่ล้อใหม่  ก็ไม่ควรจะใหม่เกินไป ตามขอบตามมุม  ควรจะเก่าพอๆ กับล้อ

เพราะตอนนี้สีกับสติกเกอร์ บ้านเราทำออกมาได้เหมือนมากครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 14:02:52 »
1.เรื่องแรกมันแล้วแต่จะตัดสินจริงๆครับ อย่าง enkei แท้ไทย แท้ไต้หวัน เอาจริงๆแล้วก็ก็คือปลอมนี้แหละ แต่เผอิญว่างานดี แต่ถ้าของจริงๆต้องญี่ปุ่น
2. ภาระเครื่องยนต์น่าจะขึ้นกับน้ำหนักล้อนะครับ ล้อใหญ่ขึ้นปกติก็ นน. เพิ่มขึ้นตามไปด้วย จึงเป็นเรื่องปกติที่จะเป็นภาระต่อเครื่องยนต์ แต่ถ้าได้ล้อแท้ดีๆสักวง นน. ก็เบาลง

ถามอีกนิดครับ enkai แท้ไทย แท้ไต้หวัน  ทำไมถึงไม่ใช่ของแท้ล่ะครับ  ในเมื่อรง. ชื่อเอ็นไก เหมือนกัน   สงสัยจริงๆครับ

ผมใส่ของenkai tuning อยู่

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 14:20:40 »
เออถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ
เอ็นไกมีโรงงายที่ไทยนะครับ จะผลิตแม็ก OEM ให้บริษัทรถยนต์ต่างๆรวมถึงจักรยานยนต์ด้วย
และก็ทำพวก เอ็นไกจูนนิ่ง ส่วนเอ็นไกเรสซิ่ง ทำที่ญี่ปุ่นที่เดียวมั้งครับถ้าจำไม่ผิด

คือที่ Codename - H บอกว่าเอ็นไกงานไทยของปลอม ผมเข้าใจว่าคงหมายถึงพวก เอ็นไกเรสซิ่งหรือเปล่าครับ เช่นRPF1
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ kamphola

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 14:34:34 »
ล้อรถญี่ปุ่นผมไม่สันทัดนะครับ แต่ถ้าเป็นล้อรถยุโรป
พลิกดูด้านหลังเลยครับ ดูเลยว่าเมดอินอะไร ถ้ามาจากประเทศแถบยุโรป ก็ตีของแท้ได้ครับ
ถึงแม้ล้อ Model เดียวกัน แต่อาจผลิตคนละประเทศก็ได้ มีทั้ง โปแลนด์ เบลเยี่ยม อิตาลี เยอรมัน ฯลฯ
มาตราฐานความแข็งแรงไม่หนีกันครับ
แต่ต้องระวัง พวกล้อที่เขียนว่า Germany เฉยๆ แบบนี้ไม่ใช่นะครับ ต้อง Made in Germany
หรือ Design by Germany ก็ไม่ใช่เช่นกันครับ  :P 
เพราะฉนั้นให้ผู้ขายถ่ายด้านหลังมาให้ดูด้วยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 14:47:12 »

ถามอีกนิดครับ enkai แท้ไทย แท้ไต้หวัน  ทำไมถึงไม่ใช่ของแท้ล่ะครับ  ในเมื่อรง. ชื่อเอ็นไก เหมือนกัน   สงสัยจริงๆครับ

Enkei ไทย ไม่ได้ปลอมครับ ของผลิตออกมาจากโรงงาน Enkei เลย เพียงแต่เรียกคนละแบบเพราะเกรดวัสดุไม่เท่ากัน
เวลาจะดู Enkei ต้องดูเป็น Series ครับ ตอนนี้เข้าใจว่า Enkei Tuning จะราคาถูก ส่วน Enkei Racing จะราคาแพง
ส่วนใหญ่โรงงานในไทย จะทำ Enkei Tuning ส่วนญี่ปุ่นทำควบคู่กันไป ไม่ใช่ของปลอมนะครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 15:33:47 »
ลายไหนเอ่ย ถ้าดูบ่อยๆมองออกไม่ยากเท่าไร

แต่บางอันก็ปลอมเหมือนมากๆอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 15:38:28 »
ของก๊อปบางลายก็ทำน้ำหนักมาได้ใกล้เคียงกับของแท้มากก็มีครับ เพลียเลย

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 16:22:57 »
ถ้าไม่มีประสบการณ์ พาคนที่เชี่ยวชาญไปด้วยดีที่สุดครับ เอาที่ไว้ใจได้

ถ้าคนมีประสบการณ์ แค่มองผ่านๆก็รู้แล้วครับ งานมันต่างกัน สี การสะท้อนของแสง น้ำหนัก ขนาดของหัวหมุดรอบๆขอบด้านใน

เพลทระบุสเป็คด้านในล้อ การปั๊มตัวนูน ปั๊มโลโก้ยี่ห้อล้อ ลักษณะของฝากลางล้อ

แต่ล้อแท้ มีแท้หลายแบบ แท้ Made in thailand , แท้ Made in Japan , แท้ Made in China ครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 16:49:59 »
ถามหน่อยครับ สัญลักษณ์ในวงล้อ มันมีอะไรบ้าง แล้วมันคืออะไรครับ เช่น JIA TT อะไรแบบนี้ ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ bee_seaman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 19:27:22 »
ต้องศึกษาครับ ให้เวลากับมันหน่อย แล้วจารู้ว่าล้อแท้ล้อเทียมเปนยังไง
ตอนนี้ใช้ล้อแท้ 3 ชิ้น จาก Japan อยู่ ล้อไทยไม่มีครับ 3  ชิ้น

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 19:38:55 »
ล้อรถแท้ ดูไม่ยากครับ ถ้าผ่านตาบ่อยๆ แต่ละรุ่นมีรายละเอียดอยู่ในตัว

ยกตัวอย่าง เช่น RAYS TE37

ถ้าเป็นสี BR บอกตรงๆว่าแยกออกง่ายครับ งาน CG ที่ว่าเหมือน ก็ยังมองออกครับ

เพราะสีมันจะเป็นเอกลักษณ์เลย ปีเก่าหน่อยก็สีจะอ่อนๆ ยิ่งปีใหม่ๆสียิ่งเข้ม ถ้าปี 2012 รู้สึกจะมีปั๊มขอบด้วย

งาน CG รายละเอียดเกือบเหมือน แต่สี BR ยังไม่เหมือนครับ ถ้าดูผ่านๆหรือดูไม่เก่ง ก็เนียนเลยครับ

แต่สีอื่นนี่จะเริ่มแยกยากละ ของแท้ของก๊อปแทบไม่ต่าง ต้องดูรายละเอียดเจาะลึกอีกทีนึง

ออฟไลน์ honoiuiu

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 20:16:00 »
ขอมาเก็บข้อมูลมั่งครับ

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 20:38:13 »
ล้อแท้ ส่วนมากแตกต่างเลยคือ น้ำหนัก ส่วนเรื่อง enkai ใครมีรถมาสด้า3 โฉมเก่า จำไม่ผิด enkai tuning ที่ไทยผลิตให้ มันไม่มีล้อแท้ล้อปลอมหรอกครับ มันแค่ทำให้ผิดเหลี่ยมสัดส่วนนิดนึง  หรือถ้าสนใจน้ำหนักเบา ลองดูยี่ห้อ advanti บางรุ่นเบาได้ใจ ซื้อล้ออย่าลืมเผื่อตังซื้อยางด้วยนะฮ๊าฟฟฟ  :D

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 01:16:21 »
1.ในเบื้องต้น ถ้าสนใจล้อรุ่นไหน ลอง search ดูรูปเยอะๆครับ เข้าไปดูรูปในเวบของเค้าเลย ดูให้ชินตา

ถ้าเจอของก๊อป มันจะรู้สึกแปลกๆ เหมือนมีบางอย่างที่มันขัดตา

2. ดูจากราคา ก็บอกได้ระดับนึงครับ ถ้าถูกเว่อร์ๆ ก็สันนิษฐานเลยว่าก๊อป

3. ถามคนขายตรงๆเลยครับ ส่วนใหญ่คนขายถ้าทำเป็นอาชีพ คือขายเยอะ ก็จะบอกตรงๆ ว่าของก๊อป หรือ ของแท้

เพราะถ้าหลอกขาย โดนเอามาโพสในเน็ททีเดียวก็จบข่าว แต่ถ้าคนขายโพสขายอยู่ชุดเดียว ก็อย่าพึ่งวางใจ

4. ดู spec offset ในเวบของล้อรุ่นนั้นๆ เลยครับ ว่าล้อที่โพสขาย ของแท้มีผลิตรึเปล่า

อย่างเช่น Advan RS ถ้าเป็น 18x7.5  5รู114.3 จะผลิตแค่ offset เดียว คือ +48

ถ้ากว้าง 8" จะผลิต offset +37 กับ +45

ถ้าไปเจอล้อ offset ประหลาดๆ นอกเหนือจากนี้ เช่า Advan rs 18x7.5 + 42 ก็ของก๊อบชัวร์

ที่เหลืออยู่ที่ประสพการณ์ล่ะครับ ดูล้อบ่อย ก็จะดูออกเองครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:09:51 »

Enkei ไทย ไม่ได้ปลอมครับ ของผลิตออกมาจากโรงงาน Enkei เลย เพียงแต่เรียกคนละแบบเพราะเกรดวัสดุไม่เท่ากัน
เวลาจะดู Enkei ต้องดูเป็น Series ครับ ตอนนี้เข้าใจว่า Enkei Tuning จะราคาถูก ส่วน Enkei Racing จะราคาแพง
ส่วนใหญ่โรงงานในไทย จะทำ Enkei Tuning ส่วนญี่ปุ่นทำควบคู่กันไป ไม่ใช่ของปลอมนะครับ
อ้าว เป็นแบบนั้นเอง  ;D ;D
H.

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:14:24 »
Enkei ญี่ปุ่นแท้ๆ ก็มักจะเป็นซีรี่ยส์ของ Enkei Racingครับ เทคโนโลยีการผลิตจะใช้ขั้นสูง คือการใช้M.A.T. Process
ลายฮิตๆเช่นRPF1 ,PF01 ,RPO3 ,RS05 ,GTC01 พวกนี้ทำในญี่ปุ่นหมด
ส่วนEnkeiที่ทำในไทย ไต้หวัน มาเลเซีย พวกนี้จะเป็นEnkei Tuning เป็นอีกซีรี่ยส์ที่เทคโนโลยีการผลิตรองลงมา คือล้อCastปกติ

ส่วนล้อแบรนด์เทพ Rays ,Advan ,SSR พวกนี้ถ้าไม่ใช่Forged ก็เป็นM.A.T.ครับ

ล้อแท้ไม่แท้ ทุกวันนี้ดูยากขึ้นครับ ก็อปกันได้เนียนบรรลัย สติ๊กเกอร์ เพลตแปะในล้อก็มีครบๆหมดเลย
จะมีจุดสังเกตก็พวกปั๊มต่างๆบริเวณขอบล้อครับ ของก๊อปเค้าจะปั๊มให้ตัวหนังสือเพี้ยนๆจากของจริงนิดหน่อย(ปั๊มเหมือนเป๊ะจะโดนฟ้องเอา)
เช่นRays Eng ของก๊อปจะปั๊มเป็น Ravs Eng หรือล้อแท้ปั๊มMade in Japan ล้อก็อปจะปั๊มแค่ว่าJapan Design หรือJapanเฉยๆ
หรือไม่ก็เข้าเวปผู้ผลิตแต่ละค่ายเลยครับ จะมีบอกสเปคไว้ว่าล้อลายไหนผลิตสเปคเท่าไหร่บ้าง

.-_-.

ออฟไลน์ kwunau

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 10:36:25 »
1.ในเบื้องต้น ถ้าสนใจล้อรุ่นไหน ลอง search ดูรูปเยอะๆครับ เข้าไปดูรูปในเวบของเค้าเลย ดูให้ชินตา

ถ้าเจอของก๊อป มันจะรู้สึกแปลกๆ เหมือนมีบางอย่างที่มันขัดตา

2. ดูจากราคา ก็บอกได้ระดับนึงครับ ถ้าถูกเว่อร์ๆ ก็สันนิษฐานเลยว่าก๊อป

3. ถามคนขายตรงๆเลยครับ ส่วนใหญ่คนขายถ้าทำเป็นอาชีพ คือขายเยอะ ก็จะบอกตรงๆ ว่าของก๊อป หรือ ของแท้

เพราะถ้าหลอกขาย โดนเอามาโพสในเน็ททีเดียวก็จบข่าว แต่ถ้าคนขายโพสขายอยู่ชุดเดียว ก็อย่าพึ่งวางใจ

4. ดู spec offset ในเวบของล้อรุ่นนั้นๆ เลยครับ ว่าล้อที่โพสขาย ของแท้มีผลิตรึเปล่า

อย่างเช่น Advan RS ถ้าเป็น 18x7.5  5รู114.3 จะผลิตแค่ offset เดียว คือ +48

ถ้ากว้าง 8" จะผลิต offset +37 กับ +45

ถ้าไปเจอล้อ offset ประหลาดๆ นอกเหนือจากนี้ เช่า Advan rs 18x7.5 + 42 ก็ของก๊อบชัวร์

ที่เหลืออยู่ที่ประสพการณ์ล่ะครับ ดูล้อบ่อย ก็จะดูออกเองครับ

ขอถามข้อมูลเพิ่มเติมครับ แล้วยี้ห้อ advan นี้ดีไหมครับ สำหรับรถยุโรป

ออฟไลน์ lhorsud

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 11:22:03 »
รถยุโรปใส่ล้อญี่ปุ่น ก็เยอะครับ

แต่บางคนยังติดภาพลักษณ์ว่าล้อยุโรปมันหรูกว่า หรือมองแล้วแพงกว่า

แต่จริงๆ ราคาล้อญี่ปุ่นกลับแพงกว่า

ส่วนความสวยงามแล้วแต่ความชอบ