ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทราบเรื่องการรับประกันของ Jazz Hybrid รบกวนทีครับ  (อ่าน 2459 ครั้ง)

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
พอดีเพิ่งจองไปครับ น่าจะได้รถประมาณกุมภาฯ-มีนาฯนี้

แต่มีข้อสงสัยเกี่ยวกับเรื่องการรับประกันของแบ็ตและอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับไฮบริดทั้งหมดอยู่ เท่าที่ถามเซลล์ (และเซลล์โทรไปหาฝ่ายเคลมหรือฝ่ายช่างต่อเพื่อสอบถาม) ก็ได้ความว่า "รับประกันเฉพาะตัวแบ็ต" ส่วนอุปกรณ์นอกเหนือจากนั้น เช่น ระบบแปลงไฟ มอเตอร์ สายไฟระบบไฮบริด และอุปกรณ์จุกจิกอื่นๆของระบบไฮบริด จะอยู่ในข่ายรับประกัน 3 ปีหรือ 1 แสนกิโลฯตามปกติของฮอนด้า ซึ่งผมเองไม่ค่อยมั่นใจว่ายังไงกันแน่ และเซลล์ก็บอกว่ารถของฮอนด้าสามารถต่ออายุประกันเพิ่มจาก 3 ปีเป็น 5 ปีได้ โดยจ่ายเพิ่มประมาณ 13000 บาท ส่วนถ้าเป็นตัวธรรมดามีค่าใช้จ่ายน้อยกว่าคือ 8000 บาท (ต้องระบุและจ่ายเงินภายใน 6 เดือนตั้งแต่รับรถ)

เท่าที่อ่านแคตตาลอก แอบค้น Book Service ในรถที่จอดโชว์มาดู รวมถึงคู่มือรถ ก็ไม่ได้มีการเขียนที่ชัดเจนแต่อย่างใด

ก็เลยมาลองสอบถามชาว HLM ที่พอจะมีข้อมูลหรือใช้อยู่ ว่า "ระบบที่เกี่ยวข้องกับไฮบริดรวมทุกชิ้นส่วนยิบย่อยทั้งหมด" รับประกัน 5 ปีหรือไม่ครับ?

ขอบคุณมากครับ

ปล.จริงๆแล้วตอนแรกไม่ได้คิดมากอะไร แต่มีคนเล่าให้ฟังว่าเพื่อนของเพื่อนเค้าใช้ Camry HB ตัวก่อนปัจจุบัน แล้วตัวแปลงไฟเสีย (ผมก็ไม่รู้ว่าชื่อจริงๆมันคืออะไร) แล้วประกันของโตโยต้าไม่ครอบคลุม ต้องจ่ายเองเป็นแสนบาทน่ะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: ใครทราบเรื่องการรับประกันของ Jazz Hybrid รบกวนทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 21:29:36 »
แบตไฮบริด, สายไฟไฮบริด, มอเตอร์ไฮบริด, กล่อง IPU 

4 อย่าง รับประกัน 5 ปี ไม่มีกิโลจ้า

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
Re: ใครทราบเรื่องการรับประกันของ Jazz Hybrid รบกวนทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 21:38:05 »
แบตไฮบริด, สายไฟไฮบริด, มอเตอร์ไฮบริด, กล่อง IPU 

4 อย่าง รับประกัน 5 ปี ไม่มีกิโลจ้า

ขอบคุณคุณ 5thAvenue มากครับ

ทั้ง แบตไฮบริด, สายไฟไฮบริด, มอเตอร์ไฮบริด, กล่อง IPU นี่คือระบบไฮบริดทั้งหมดแล้ว ถูกต้องมั้ยครับ?