ผู้เขียน หัวข้อ: CRUZE วิ่งแค่ 14586 โล ศูนย์จับเปลี่ยนผ้าเบรค มันเกินไปไหม???  (อ่าน 13687 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member

ตามรูปครับ รถคันนี้เป็นรถเพื่อนผมเอง ซึ่งพึ่งเอารถไปเช็คระยะ 15000 แต่เข้าก่อน เพราะกลัวคนเยอะและว่างช่วงนี้พอดี ....

เพื่อนผมคนนี้ ไม่มีความรู้เรื่องรถเลยครับ พูดง่ายๆคือรถคันแรกของเค้าจริงๆ เลยไม่รู้ว่า รถยนต์ 1 คันเนี่ย ควรเปลี่ยนผ้าเบรค หรือ อะไหล่อะไรตอนไหน ....

และครั้งนี้ก็เช่นกัน เพื่อนผมเล่าเหตุการให้ฟังดังนี้

เพื่อนผมได้นัดกับศูนย์บริการใหญ่แห่งหนึ่งย่านถนนวิภาวดีฯเพื่อเช็คระยะตามปรกติ พอไปถึงพนักงานก็แจ้งแค่เปลี่ยนของเหลวต่างๆตามระยะเท่านั้น .... พอครบกำหนดเวลาที่ควรจะเสร้จเพื่อนผมได้เข้าไปชำระเงิน แต่ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่า ผ้าเบรคบาง ควรเปลี่ยน และ เปลี่ยนให้แล้ว ในราคา 3351 บาท ....

เพื่อนผมซึ่งไม่รู้ว่า ผ้าเบรครถยนต์ควรจะบางหรือหมด จนสมควรเปลี่ยนน่ะ ที่กี่กิโล จึงไม่ได้ติดใจ และชำระเงินไป ....

แต่พอมาเจอผม และพูดคุยเรื่องรถทั่วๆไป และเพื่อนผมถามมาว่า เอ๋อ  Trailblazer เอ็งอะ เซ็คระยะ ทีจะโดนเท่าไรวะ เพราะขนาดข้า 15000แรก ยังโดนร่วม 5000บาทเลย ....  ทีนี้เลยซักกันยาว สรุปก็ตามที่เห็น ....

เอามาให้ดูก่อนครับ เพราะพรุ่งนี้ ผมกะจะโทรไปสอบถามกับเจ้าสาขานี้สักหน่อยว่า เปลี่ยนทำไม แล้วเรื่องคืบหน้ายังไง จะมาอัพเดทให้ครับ ....

ออฟไลน์ johnlee

เร็วเกินไปมากครับ  ควรจะ 8หมื่นกม.โน่นแหละ

กลับไป 0 ครับ  ไหนๆ ผ้าเบรคที่ถอดเปลี่ยน อยู่ไหนๆๆๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ toxoplasma

• Newbie
  • *
ปกติศูนย์จะจแจ้งไม่ใช่หรอคับ ว่าผ้าเบรคเหลือความหนากี่ mm. แล้วจะบอกว่าควรเปลี่ยนเมื่อมันมีความหนาต่ำกว่ากำหนดเท่าไหร่

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ขอดูผ้าเบรคที่ถอดออกมาครับ ...

แต่อย่างว่าถ้าศูนย์เอ๊ยไม่ใช่ซิ ถ้าพนักงานของศูนย์บางคนลักไก่จริง ก็คงเอาผ้าเบรคคันอื่นที่หมดมาให้ดูอีกน่ะหล่ะ

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
ฮิฮิฮิ ผมใช้วีโก้ จะ 120000 ยังไม่เปลี่ยนชุดแรกเลย
แต่ความรู้สึกขับตอนนี้ว่าจะต้องเปลี่ยนแล้ว
อยากรู้ว่ารถยนต์ถ้าผ้าเบรกหมดเสียงดังเหมือน มอเตอร์ไซค์เปล่า ฮิฮิฮิ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
ไม่น่าจะเร็วขนาดนั้นนะครับ  :-\
ของผมศูนย์ให้เปลี่ยนตอนประมาณ 70000 โลได้ครับ
แปลกๆ

ออฟไลน์ wip

::)0ขออนุญาติทุกท่านเลยครับที่คิดว่ารถไม่กี่พันโลผ้าเบรคหมดไม่เป็น ในฐานะผมเคยเป็นคนรับรถของโตโยต้าเคยเจอ 2 ครั้ง วีโก้กับวีออส รถไม่กี่พันโลผ้าเบรคหมดครับ
ช่างแจ้งมาทีแรกผมยังไม่เชื่อลูกค้าเองก็ไม่่เชื่อ จนไปดูที่รถล่ะครับ  เหลืออยู่ 3 มิลกว่า มันขึ้นอยู่กับการขับรถมากกว่าครับ  ส่วนเคสนี้ผมไม่พันธงแต่ไม่อยากให้ว่าศูนย์อย่างเดียวเลย แต่เขาผิดที่ไม่แจ้งก่อนเปลี่ยน

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เวลาผ้าเบลคจะหมด จะมีเสียงเวลาเบรคหรอครับ

เบรคมีเสียงคืออะไรหรอครับ

ออฟไลน์ wip

เวลาผ้าเบลคจะหมด จะมีเสียงเวลาเบรคหรอครับ

เบรคมีเสียงคืออะไรหรอครับ
เป็นเสียงเหล็กสีกันครับ หรือตัวเตือนผ้าเบรคหมด สีกันนานเข้าจานเบรคเป็นรอยต้องเจียรเสียสองต่อครับ เปลี่ยนผ้าเบรค + เจียรจาน(หากลึกมากๆอาจต้องเปลี่ยนจานเบรค)

ออฟไลน์ mxmx

วีโก้ขนของที่ร้านป้ายแดงหมดตอนหมื่นโล งงเหมือนกันสรุปปั้มเบรคมีปัญหาคับ

::)0ขออนุญาติทุกท่านเลยครับที่คิดว่ารถไม่กี่พันโลผ้าเบรคหมดไม่เป็น ในฐานะผมเคยเป็นคนรับรถของโตโยต้าเคยเจอ 2 ครั้ง วีโก้กับวีออส รถไม่กี่พันโลผ้าเบรคหมดครับ
ช่างแจ้งมาทีแรกผมยังไม่เชื่อลูกค้าเองก็ไม่่เชื่อ จนไปดูที่รถล่ะครับ  เหลืออยู่ 3 มิลกว่า มันขึ้นอยู่กับการขับรถมากกว่าครับ  ส่วนเคสนี้ผมไม่พันธงแต่ไม่อยากให้ว่าศูนย์อย่างเดียวเลย แต่เขาผิดที่ไม่แจ้งก่อนเปลี่ยน

ครับ ก็ไม่ได้ตั้งใจว่าศูนย์บริการซะทีเดียวครับ เพียงแต่ว่า ผมใช้รถมาหลายคัน เพื่อนฝูงก็มีรถมากมาย ไม่เคยมีใครผ้าเบรคหมดก่อน 4หมื่นโลสักคน ...และโดยเฉพาะคันนี้ ผมรู้เส้นทางของเค้าดีครับ ... บ้านเค้าอยู่รามอินทรา ที่ทำงาน อยู่เซ็นทรัลลาดพร้าว การจราจรแบบนี้ ขับรถเช้าไป เย็นกลับ ผ้าเบรคจะหมดที่ 15000 โล เลยหรือครับ งี้คนขับรถในเมืองไม่ตายกันหมดหรอ เปลี่ยนผ้าเบรคทุกๆ 15000โล ... ??

ยังไงผมก็รู้สึกว่า ไม่ปรกติอะครับ

วีโก้ขนของที่ร้านป้ายแดงหมดตอนหมื่นโล งงเหมือนกันสรุปปั้มเบรคมีปัญหาคับ

แล้วถ้าเป็นเคสแบบนี้ ศูนย์ต้องเครมให้ หรือเราต้องเสียเงินเปลี่ยนเองล่ะครับ .... ??

promt

• บุคคลทั่วไป
ผมขับครูซเหมือนกันครับ เบรคมีเสียงเหมือนเหล็กครูดกัน

ไปเช็คระยะที่ 20,000 โล ผมแจ้งช่างศูนย์ให้ดู

ช่างก็เป็นช่างหัวมันจริงๆ คือจะเปลี่ยนอันใหม่อย่างเดียว คู่ละ ราคา 3,xxx บาท

ผมไปตรวจดูที่เขาถอดออกมา ปรากฏว่าผ้าเบรคเหลือบานเบรอะะะะ

แต่ผ้าเบรคมันแข็งและกินจานเบรคเป็นร่องนิดๆ

ผมบอกให้ช่างแก้ไขโดยเอาผ้าเบรคไปขัดกระดาษทราย แล้วใส่กลับคืน ไม่เสียสักบาท อิอิ

อาการเสียงดังหายครับ ตั้งแต่ตอนนั้น ขับมาจนถึง 50,000 โล ผ้าเบรคยังไม่สึกครับ

ถ้าเอารถเข้าศูนย์ก็ให้เพื่อนเดินไปดูรถหน่อย เผื่อเจอช่างแบบที่ผมว่า

ออฟไลน์ 6162002

ผมสงสัยว่า เมื่อไหร่ค่ายรถมะกัน จะปรับปรุงเรื่องศูนย์เสียที  ผมว่ายังไงเขาก็น่าจะแจ้งให้ชัดเจนก่อนนะครับ ว่ามันเหลือกี่มิล ควรเปลี่ยนได้หรือยัง  แต่หมด 15000 นี่ เชื่อไม่ลงจริงๆแฮะ - -

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ขึ้นอยู่กับการใช้งาน เบนซ์W211 ผ้าเบรคจะหมดไวมากเพราะระบบเลียเบรคของมัน เป็นต้น

ผมเคยเปลี่ยนผ้าเบรคแล้วใช้งาน 7,500โลก็เคยใช้จนหมดมาแล้วครับ

ออฟไลน์ Northbridge

ปกติเขาต้องแจ้งรายการซ่อม พร้อมค่าซ่อมให้เราทราบก่อนครับ แล้วเราเป็นคนตัดสินใจ ...

อันนี้มันอะไรกัน  ???

ออฟไลน์ aoddy1

รอบเปลี่ยนสายพานไทมิ่งมีหนาวครับ อาจถึง2หมื่นถ้าศูนย์จับยัดแบบนี้ ผมก็ใช้เชฟครับเป็นออปต้าเข้าอู่นอกอย่างเดียวหลังหมดประกันแสนโล รถดีแต่ศูนย์ไม่ไหว

วันนี้ยังไม่ว่างโทรไปเฉ่งเลยครับ ... แต่ดูใบสลิปอีกที ค่าแรงมันงอกมาได้ไง 300บาท ปรกติ ในเล่มจะบอกว่าค่าแรงฟรีถึง 1แสนโล ซึ่งมีระบุในสมุดเช็คระยะเลย ....

แต่นี่เก็บค่าแรงเฉย .. เชฟฯศูนย์นี้ ชักไม่น่าคบหาซะแล้วครับ ..... >:(