ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากเปลี่ยนสปริงโหลด H&R มาแล้วครับ  (อ่าน 52185 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
เห็นมีเพื่อนๆหลายคนสนใจโหลดคล้ายๆกัน ผมเองก็ได้คำแนะนำจากเพื่อนๆในนี้เหมือนกันครับ ก็เลยอยากมาแชร์

รถผมเป็น Camry ACV30 ตัว 2.4G ของเดิมเป็นแมก 15" ยาง 205/65 R15

มันนุ่มมากครับ นุ่มจนย้วย หย่อน ยาน

และในเมื่อถึงเวลาที่จะต้องเปลี่ยนยาง ผมก็เลยถือโอกาศจัดขอบ 18" ชุดใหม่เสียเลย

ก็เป็นลายตามรูปครับ รัดด้วย 225/45 R18

มันก็สวยขึ้นเยอะครับ แต่ปัญหาที่ตามมาคือ สูงครับ รถมันลอยสูงขึ้นเยอะเลย อารมณ์เหมือนไปขับวีโก้ตัวต่ำเลยครับ

ก็เลยต้องหาทางเอาลง และเห็นว่าการใส่สปริงโหลด ดูจะปลอดภัยและสะดวกที่สุด ไม่ต้องลุ้นมากเหมือนการตัดสปริง ไม่ต้องลงทุนก้อนโต(เพราะเพิ่งเปลี่ยนแมกยกชุดไป)กับชุดสตรัทปรับเกลียว

ก็ได้คำแนะนำจากเพื่อนๆ ให้ใส่ H&R ครับ ได้ค่า K ใกล้สปริงเดิมๆที่สุดแล้ว

ผมก็จัดไปเลยครับ ของใหม่แกะกล่อง จับใส่ดังรูปด้านล่าง  หล่อขึ้นมากครับ

แต่เรื่อง Feeling ในการขับขี่นะครับ
โช้คที่ใส่รถผมอยู่ ยี่ห้อ Amada ครับ ไม่ได้ใส่โช้คสเป็กโรงงานเพราะมันตายง่ายครับ
พอประกบด้วย H&R เข้าไปนะครับ ความรู้สึกเวลาขับทางตรง กระชับขึ้นมากครับ เพราะรถต่ำลง แต่ถ้าเจอหลุม เนิน หรือพื้นที่ไม่เรียบ มันก็จะเด้งครับ เด้ง เด้ง เด้ง แบบว่าพอสมควรเลย เล่นเอามึนๆเหมือนกัน

ขนาดว่า H&R ลงไม่เยอะ แล้วก็ไม่แข็งมากนะครับ ถ้าใส่ S-Tech คงหนักกว่านี้มาก

ส่วนการสาดเข้าโค้ง มันใจขึ้นกว่าเมื่อก่อนเยอะ เพราะยางหน้ากว้างขึ้น ขอบใหญ่ขึ้น รถเตี้ยลง ช่วงล่างแข็งขึ้น แต่ยังไม่ได้ลองการเปลี่ยนเลนกระทันหัน หรือหักหลบครับ ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง

ตอนนี้ก็พยายามทนๆ อาการเด้งๆไปก่อน ใช้สักพักอาจจะชิน หรือต้องรอให้สปริงมันเซตตัวมากกว่านี้หน่อย อาจจะเตี้ยลงอีกนิดและแข็งน้อยลงอีกหน่อยครับ

ใครที่อยากโหลดนะครับ ถ้ามีงบผมก็ว่าเปลี่ยนยกชุดไปเลยครับดีสุด  แต่ถ้างบน้อย ลองสปริงโหลดไปก่อน ว่ารับได้ไหม ถ้าพอได้ก็ค่อยๆเปลี่ยนก็ได้ครับ

ปล. ช่วยแนะนำผมที ว่าควรเอาโช้คไปอัดน้ำมันให้มันแข็งขึ้นไหม จะช่วยให้เด้งน้อยลงไหมครับ  แล้วถ้าเอาไปอัดน้ำมันนี่ โช้คมันจะทนวิ่งได้อีกสักกี่หมื่นโลครับ แสนนึงจะพอไหวป่าวครับ เพราะผมเพิ่งวิ่งมาสามหมื่นเองหลังจากเปลี่ยนโช้คมา
หรือมีวิธีแก้อาการเด้งทางอื่นไหมครับ (มันก็ไม่ได้เด้งเยอะจนรับไม่ได้นะครับ แต่ก็อยากให้น้อยลงกว่านี้ครับ ถ้าทำได้และลงทุนไม่เยอะมาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2012, 22:02:30 โดย dusitmon123 »

ออฟไลน์ Art130

• Jr. Member
  • **
Re: หลังจากเปลี่ยนสปริงโหลด H&R มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 23:00:58 »
ถ้าค่าkสปริงใหม่ใกล้ของเดิม อยากให้ลองจับอาการรถดีๆก่อนครับ ว่ามันเด้งจริงๆ หรือมันกระด้างขึ้นเพราะล้อใหญ่กว่าเดิมแล้วเราไม่ชิน ผมเคยใช้รุ่นนี้ที่บ้าน รู้สึกว่าโช๊คเดิมสปริงเดิมมันนุ่มย้วยหย่อนยานเหมือนถุงกาแฟโบราณ ไม่อยากให้เอาโช้คไปอัดน้ำมันครับ เพราะส่วนใหญ่มันไม่ค่อยทนเหมือนเดิมๆจากโรงงาน วิ่งไปซักพักรั่วอีก เดี๋ยวไม่จบ แนะนำให้หา  kayaba sr ใส่ไปเลยดีกว่าถ้าคิดว่ามันเด้งเพราะโช้คเดิมเอาสปริงใหม่ไม่อยู่ อันนี้น่าจะจบสุด

ออฟไลน์ jAk`CS

Re: หลังจากเปลี่ยนสปริงโหลด H&R มาแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 23:13:58 »
ลองใช้ไปสักพักก่อนครับ ให้สปริงเข้าที่เข้าทาง สักสัปดาห์นึง ถ้ายังเด้งๆดีดๆดิ้นไปดิ้นมา

ค่อยเอาโช้คไปอัดให้หนืดขึ้นเพื่อรั้งสปริง ให้เด้งน้อยลง

ตอนผมเรียน ปี1 ปี2 ก็จัดแบบพี่เนี้ยแหละ ล้อ18'' โหลดH&R ตามมาด้วยสเกิร์ตรอบคัน (นึกในใจ.....เท่านี้ก็พอล่ะสำหรับเรา)

ไปๆมาๆ ปัจจุบันตอนนี้ล้อ20 ยัดถุงลม พาร์ทยกเซ็ทรอบคัน แต่งจนงบบานไปไกลเลย 555+
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 23:22:46 »
ล้อเดิมขอบ 15

ถ้าเปลี่ยนเป็นขอบ 16 พร้อมยางแก้มเตี้ย เพื่อให้รอบวงของล้อเท่าเดิม
จะให้สมรรถนะสมบูรณ์กว่าเดิมนิดหนึ่ง

ถ้าเปลี่ยนเป็นขอบ 17 พร้อมยางแก้มบางเจี๊ยบ เพื่อให้รอบวงของล้อเท่าเดิม
จะวิ่งในถนนเรียบๆ ไม่มีรอยต่อถนน แบบในสนามแข่งได้ดี แต่วิ่งในถนนทั่วไปไม่ดี

แต่นี่เปลี่ยนไปถึงของ 18  :o นอกจากอัตราเร่งจะอืดขึ้นแล้ว ยังทำให้กินน้ำมันมากขึ้นกว่าเดิมด้วย
ส่วนการกระแทกจากช่วงล่าง ก็รับรองได้ ว่า น้องๆเกวียน อีกทั้งทำให้ช่วงล่างส่วนอื่นๆ พังเร็วกว่ากำหนดอีกด้วย

เมื่อเปลี่ยนมาแล้ว ต้องทำใจ จะวิ่งเร็วบนถนนปรกติเหมือนเดิมไม่ได้แล้ว
เพราะแม็กซ์อาจจะไปกระแทกกับซุ้มล้อ หรือ ขอบท่อระบายน้ำ ทำให้ดุ้ง คดงอได้
สปริงจะไม่เซ็ตตัวมากกว่านี้ จะคงสภาพอย่างนี้ไปอย่างน้อย ก็หลายปี
ขับไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ชินไปเอง
ต้องหาช็อคอัพฯ สำหรับสปริงโหลดที่ดีๆหน่อย มาใส่ จะพอช่วยได้ เน้นรุ่นที่แม็ทซ์กับสปริงโหลด H&R ที่ใส่ไปแล้ว เช่น Bilstein, Koni ฯลฯ

หมายเหตุ รองเท้าคัชชู หรือ ส้นสูง ดูสวย แต่ใส่ไปลุยหนักๆ ไม่ดี
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 23:28:25 »

ถ้าเปลี่ยนเป็นขอบ 16 พร้อมยางแก้มเตี้ย เพื่อให้รอบวงของล้อเท่าเดิม
จะให้สมรรถนะสมบูรณ์กว่าเดิมนิดหนึ่ง

ถ้าเปลี่ยนเป็นขอบ 17 พร้อมยางแก้มบางเจี๊ยบ เพื่อให้รอบวงของล้อเท่าเดิม
จะวิ่งในถนนเรียบๆ ไม่มีรอยต่อถนน แบบในสนามแข่งได้ดี แต่วิ่งในถนนทั่วไปไม่ดี

แต่นี่เปลี่ยนไปถึงของ 18  :o นอกจากอัตราเร่งจะอืดขึ้นแล้ว ยังทำให้กินน้ำมันมากขึ้นกว่าเดิมด้วย
ส่วนการกระแทกจากช่วงล่าง ก็รับรองได้ ว่า น้องๆเกวียน อีกทั้งทำให้ช่วงล่างส่วนอื่นๆ พังเร็วกว่ากำหนดอีกด้วย

เมื่อเปลี่ยนมาแล้ว ต้องทำใจ จะวิ่งเร็วบนถนนปรกติเหมือนเดิมไม่ได้แล้ว
เพราะแม็กซ์อาจจะไปกระแทกกับซุ้มล้อ หรือ ขอบท่อระบายน้ำ ทำให้ดุ้ง คดงอได้
สปริงจะไม่เซ็ตตัวมากกว่านี้ จะคงสภาพอย่างนี้ไปอย่างน้อย ก็หลายปี
ต้องหาช็อคอัพฯ สำหรับสปริงโหลดที่ดีๆหน่อย มาใส่ จะพอช่วยได้ เน้นรุ่นที่แม็ทซ์กับสปริงโหลด H&R ที่ใส่ไปแล้ว เช่น Bilstein, Koni ฯลฯ

หมายเหตุ รองเท้าคัชชู หรือ ส้นสูง ดูสวย แต่ใส่ไปลุยหนักๆ ไม่ดี

สุดยอดครับ จริงอย่างที่สุด แต่บางครั้ง เราก็เลือกความสวยมาก่อนการใช้งาน T_T

ผมล่ะสงสัยพวกใส่ 19  20 ว่าเค้าใช้ชีวิตกันอย่างไร

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 23:37:27 »

สุดยอดครับ จริงอย่างที่สุด แต่บางครั้ง เราก็เลือกความสวยมาก่อนการใช้งาน T_T

ผมล่ะสงสัยพวกใส่ 19  20 ว่าเค้าใช้ชีวิตกันอย่างไร

ผม 20'' 245/30/zr20 วิ่งไปกลับ หาดใหญ่ - นครศรี - สุราษ ทุกสัปดาห์ครับตอนฝึกงาน  ;) โค้งแถวพัทลุงที่ว่าโหด อัด130 140 ประจำ :D

แข็งจริงครับ ขอบ20'' แต่คนเดินผ่านไปผ่านมามองกันแทบทุกคน บางคนเข้ามาจับขอบล้อที่ปริ้นออกมาเพราะดึงยางก็มีนะเออ

เคยเจอฝรั่งยื่นมือถือให้ แล้วบอกว่าถ่ายรูปให้หน่อย คู่กับรถยู ไอจะเอาไปอวดเพื่อนที่บ้าน เล่นเอาผม งงไปเลยทีเดียว  ;D
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 00:15:24 »
รถไซส์นี้ เปลี่ยนทั้งที 18 แหละกำลังดีครับ

พอไส่สปริงโหลดแล้ว ทำให้ดูเตี้ยกำลังสวยเลยครับ ไม่มากไม่น้อยเกินไป
ยังคงเหมาะกับการใช้งานครับ

ตอนแรกที่เปลี่ยนแมกมา ดูโย่งเปนวีโก้จริงๆด้วย ถ้าเปนผมก้คงทนไม่ได้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2012, 00:27:31 โดย HYDE-- »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 00:32:26 »
รถไซส์นี้ เปลี่ยนทั้งที 18 แหละกำลังดีครับ

พอไส่สปริงโหลดแล้ว ทำให้ดูเตี้ยกำลังสวยเลยครับ ไม่มากไม่น้อยเกินไป
ยังคงเหมาะกับการใช้งานครับ

ตอนแรกที่เปลี่ยนแมกมา ดูโย่งเปนวีโก้จริงๆด้วย ถ้าเปนผมก้คงทนไม่ได้เหมือนกัน

มันตลกจริงๆครับ ตอนเปลี่ยนเสร็จเอารถลง เดินไปเปิดประตูนี่แบบ เฮ้ยย แม่งเท่าวีโก้ของพ่อเลยนี่หว่า
ไม่ไหวจริงๆครับ 555+

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 00:33:57 »

ส่วนตัวคิดว่า รถ d-segment ไส่ล้อ 15 16 นิ้ว ผมว่าดูเล็ก ไม่เข้ากับรถเลยครับ
สมัยนี้รถเก๋งบ้านๆหลายรุ่น ก้ติดขอบ 18 มาให้จากโรงงานครับ

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 00:59:13 »
max ลายนี้ ผมกรี๊ด เลย

จินตนาการแล้วว่าถ้าเอามาใส่ fd จะเป็นไง

max สวยมากครับ  ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 01:05:49 »
ผมใส่ H&R กับ Shock up Monroe รุ่น Reflex แต่ข้างกระบอกติด Sticker ว่ารุ่น GT GAS ใน Body : SXV20R

ตอนแรกๆ ก็โดดเป็นเกวียนเลยเหมือนกัน แต่พอวิ่งไปสักพักเริ่มเข้าที่เข้าทาง

ก็โอเคนะไม่กระโดดแหละการตอบสนองก็ดีขึ้นกว่าที่เปลี่ยนมาแรกๆ กรณีของคุณ dusitmon123 อาจจะต้อง

ลองวิ่งไปอีกสักพักให้นวดให้เข้าที่อาการน่าจะดีขึ้นครับ

http://www.monroe.com/products/Reflex/Struts

อันนี้เป็น link Shock up รุ่นที่ผมเปลี่ยนมาเผื่อไว้เป็นตัวเลือกให้คุณเสียเงินคราวหน้า

Shock up อันนี้ผมเปลี่ยนมาพร้อมกับสปริงเลยตอนแรกไม่กล้าใส่สปริง load กับ Shock up เดิมเพราะเคยนั่งรถเพื่อน

ที่เปลี่ยนแต่สปริงไม่เปลี่ยน Shock up นั่งด้วยไม่ไหวเต้นเหลือเกิน ตอนนี้วิ่งไปประมาณ 7-80,000 Km ก็ยังใช้ได้ดีอยู่นะ

ราคาที่เปลี่ยนไปเมื่อประมาณ 4 ปีที่แล้วถ้าจำราคาไม่ผิดประมาณ 15,000 (หน้าหลัง 4 ตัว) เฉพาะ Shock Up ไม่รวมสปริง H&R

;D ;D ;D
+^ M o N ™ ^+

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 08:35:01 »
อย่างที่ผมจะบอกในหลายๆกระทู้ ใช้ g8 ใส่ s tech มาก่อน + ล้อ 20 ยางแค่ 35
เด้งพอควร แต่ด้วยโช๊ค g8 ยังใหม่ ดละเป็นต้นใหญ่พอควร เลยจับพออยู่ เอาสวย
ผ่านไป 1 ปี ไปเอา โช๊ค + สปริงเดิมมาใส่ รอชุดโหลด โอโห ลืมฟิลนี้ไปแล้ว ขับนั่งสบายจิงๆ
พอได้ tein ss มา เอาลงเท่ากับที่ใส่ s tech คนละฟิลจริงๆ
อยากเตี้ย ขับสบาย ต้องยอมลงทุนครับ ผมก็จัดมือสอง รับรอง รักรถอีกนาน
ตอนนี้ใครถาม ผมจะไม่แนะนำเปลี่ยนสปริงอย่างเดียวเลยคับ เชื่อเหอะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 09:27:14 »
โช๊คเดิมไม่ควรเอาไปอัดน้ำมันหรือว่าใส่เกลียวปรับระดับเองครับ เหตุผลเพราะว่าร้านที่รับทำเหล่านี้ไม่มีหลักการที่เป็นมาตรฐานอะไรเลย ถ้าจะเอาไปอัดน้ำมันความพิถีพิถันของช่างเป็นสิ่งสำคัญ ถ้าชุ่ยทำแกนโช๊คเป็นรอยแม้แต่นิดเดียวไม่นานซีลข้างในก็จะโดนรอยเสียดสีจนขาดน้ำมันซึม ต่อให้ช่างทำดีไม่รั่วก็ไม่รู้ว่าจะเติมน้ำมันแต่ละข้างแล้วหนืดเท่ากันหมดไหม ของเพื่อนผมไปอัดมาพบว่าโช๊คแต่ละข้างหนืดไม่เท่ากัน  :-X

โช๊คที่มีความหนืดกว่าปกติไม่ใช่เพียงเพราะว่าเค้าใส่น้ำมันลงไปแต่ว่าระบบภายในโช๊คมันแตกต่างจากของโรงงานด้วยครับ เก็บเงินเพิ่มซื้อโช๊คหนืดมียี่ห้อไปเลยจะดีกว่าแล้วเก็บโช๊คเดิมไว้ยามที่ของแต่งมันเกิดรั่วต้องรอเปลี่ยนใหม่  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 09:31:53 »
สมัยเรียนเคยแต่ง spacewagon ใส่ shock kayaba sr + สปริงh&r + ล้อ 235/45 r18

หนึบสุดๆ วิ่งขึ้นเหนือโค้งบนเขาไม่ต่ำกว่า 140 เคยซัดกะพอชบนเขามาแล้ว กินเรียบทุกโค้งเพราะใจถึงกว่า

แต่ตอนนี้เปลียนกลับมาใส่ขอบ 17 ติดโรงงานแล้วครับ เพราะลงหลุมทีไร เด็กทารกร้องทุกที  ;D
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 10:53:33 »
ต้องทนเด้งไปสักพักก่อนแล้วล่ะครับท่าทาง ค่อยจัด New SR ทีเดียวเลยน่าจะโอเคสุด

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 14:12:51 »
ผมไม่ได้นั่งเปิดสเปคนะครับ แต่ผมเพิ่งเคยได้ยินว่า H&R ให้ค่า K ใกล้เคียงของเดิม

สำหรับผมตามประสบการณ์ สปริงหรือช่วงล่างอะไรก็ตามที่มาจากเยอรมันี
ย่อมแข็งกว่าสปริงหรือช่วงล่างอะไรก็ตามที่มีสัญชาติฝั่งเอเชีย อย่างญี่ปุ่นหรือไต้หวัน
เพราะว่าทางโน้นเค้าทำมาให้วิ่งแช่ 250 กม./ชม. บนออโตบาห์นได้ ในขณะที่ฝั่งเราไม่ใช่

ถ้าเด้งต้องทนครับ ผมไม่แนะนำให้รื้อมาอัดน้ำมัน เพราะมีโอกาสจะได้รั่วบ่อยสูง
และร้านก็รับประกันไม่ได้ ว่าจะทำมาได้พอดี ไม่แข็งไปก็ยังเด้งอยู่เหมือนเดิม
ถ้าให้แนะนำ ผมว่าทนใช้ไปก่อน มีเงินเมื่อไหร่ค่อยไปใส่ Kayaba SR หรือ Monroe Reflex ก็ได้

ส่วนเรื่องใส่ล้อใหญ่ยางแก้มบางแล้วจะไม่ดี วิ่งถนนไม่ได้ มันก็ไม่ได้จริงเสมอไปครับ
ลองไปนั่ง BMW ใหม่ใหม่ที่ใส่ล้อโตยางเตี้ยดู แล้วจะรู้ว่ามันนุ่มหนึบกว่ารถญี่ปุ่นยางหนาตึ้บอีกต่างหาก

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 14:42:00 »
ประหยัดงบ monroe reflex งบเยอะก้อ kayaba sr
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ bizinezz

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 15:00:34 »
สมัยเรียนเคยแต่ง spacewagon ใส่ shock kayaba sr + สปริงh&r + ล้อ 235/45 r18

หนึบสุดๆ วิ่งขึ้นเหนือโค้งบนเขาไม่ต่ำกว่า 140 เคยซัดกะพอชบนเขามาแล้ว กินเรียบทุกโค้งเพราะใจถึงกว่า

แต่ตอนนี้เปลียนกลับมาใส่ขอบ 17 ติดโรงงานแล้วครับ เพราะลงหลุมทีไร เด็กทารกร้องทุกที  ;D

เคสนั้นก็โหดไปรึเปล่าครับ คุณบอย หันมาดูด้านข้าง ภรรยานั่งเกร็ง มือโหนบาร์แน่น
(แซว ขำๆนะ) ;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 15:13:04 »
ตอนนี้ผมอ่านคอมเม้นเข้ามากๆ เริ่มสับสนแล้วว่า ที่ขับอยู่ทุกวันนี้ มันกระด้าง หรือมันกระเด้งกันแน่

เข้าใจว่ากระด้าง คือมันแข็ง แล้วสะเทือนมาที่รถค่อนข้างมาก เหมือนขับมาสด้าสอง ที่มันไม่ค่อยจะซับแรงสะเทือนเท่าไร่

ส่วนกระเด้ง คืออาการที่ โช้คกับสปริงมันไม่เข้ากัน คือสปริงแข็งกว่าความหนืดของโช้ค พอเจอเนิน หรือร่องถนน หรือคอสะพาน ทำให้สปริงมันดีดแรงแล้วโช้คเอาไม่อยู่ รถมันเต้นๆขึ้นๆลงๆ เป็นคลื่น

แต่ผมเพิ่งเปลี่ยนมา ยังแยกไม่ค่อยออกเท่าไร่ รู้แต่ว่าตอนนี้ขับแล้วมันมึนๆ เวียนหัวๆ แล้วก็ง่วงนอนผสมกันไปด้วย เลยยังแยกไม่ค่อยออกแฮะ  :'(

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 22:38:20 »
อาการของคุณคือกระเด้งครับ แทบไม่ต้องเดาเลย เพราะช็อคอัพเดิมของรถนุ่มนิ่มมาก เจอสปริง H&R เข้าไปก็หยุดไม่อยู่เป็นธรรมดา

รถกระด้าง เวลาลงหลุมแล้วมันตึงตัง โครมคราม
รถกระเด้ง จั๊มพ์คอสะพานแล้ว สองสามทีถึงหยุดยวบยาบ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 23:49:38 »
Kayaba New SR กับ Monroe Reflex ราคาชุดละประมาณเท่าไร่อ่าครับ

ออฟไลน์ Glocky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 07:25:57 »
New SR ของนิสสัน a33 ประมาณ 17000 บวกลบ  ครับ   แต่ขิงมอนโรน่าจะถูกกว่าพอควรครับ  ให้เป็นข้อมูลช่วงราคาครับ

ออฟไลน์ jokerone

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 15:16:56 »
เด้งเพราะโช็คกระแทกยางกันกะแทกป่าวครับ ตัดยางออก 1 นิ้ว ครึ่ง(ถ้าล้อไม่โดนซุ้ม)ช่วยได้