ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครขับ SUVแล้วไม่ชอบบ้างที่มันสูงไป  (อ่าน 10934 ครั้ง)

กระทู้นี้ถือว่าคุยกันเล่นๆนะครับ ไม่ใช่กระทู้มาถามว่ารถสูงกับเตี้ยอันไหนดีกว่ากัน ก็ดีกันคนละอย่างตามวัตถุประสงค์การใช้งาน

ใครเคยขับหรือลองขับ SUV แล้วไม่ชอบบ้างครับ ไม่ชอบที่มันสูงไป

ผมขับแคปติว่าแล้วไม่ชอบเลยครับ รู้สึกมันสูงไป เวลาขับแล้วรู้สึกไม่มั่นใจยังไงไม่รู้ ทั้งๆที่ช่วงล่างเค้าก็ดีนะ
แต่ด้วยความรู้สึกที่ว่ามันอยู่สูงกว่าพื้นถนนมากกว่ารถซีดานปกติ ก็เลยทำให้รู้สึกไม่ค่อยมั่นใจ เสียวๆยังไงไม่รู้

สรุปผมเป็นคนชอบขับรถเตี้ยๆ ใครเป็นเหมือนกันบ้างครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: มีใครขับ SUVแล้วไม่ชอบบ้างที่มันสูงไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 00:06:18 »
เหมือนกันครับ แต่แค่ลองขับ

มันโครงๆ ไม่มั่นใจ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: มีใครขับ SUVแล้วไม่ชอบบ้างที่มันสูงไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 00:15:04 »
ผมไม่เกี่ยวนะ ผมขอแค่ว่ารถอะไรก็ช่างขอให้ขับได้แบบเก๋งพอ พวงมาลัยดีหน่อย ช่วงล่างเกาะ พอเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 00:32:36 »
ผมสลับกันแฮะ ปกติผมใช้ Camry ปี 2000 (เตี้ยมากๆ)

ไปภูเก็ตเช่า Fortuner มาขับ เหมือนขึ้นสวรรค์เลยครับ

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 00:45:46 »
ขับ SUV พวกนี้ผมรู็สึกเบื่อเวลาเข้าโค้งแรงๆๆมักจะเอนตัวไปตามโค้งและเทของในรถเอียงไปทางที่เข้าโค้งแต่เก๋งกับรู้ศึกให้ความกระชับมากกว่าเวลาเลี้ยวไม่รู้สึกเอนตัวมาก
แต่ว่า ข้อเสียของเก๋งมักจะเครียดกับถนนที่เป็นหลุมต่างๆกับถนนพังและทนัสนวิสัยก็การมองเก๋งจะแพ้ SUV
อันนี้ผมลองเปรียบเทียบรถที่บ้านนะครับที่ขับมา CRV-G1, TRAIBLAZER กับ C200 CGI AV 5AT

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 00:51:22 »
Cap ยังเตี้ยกว่าจูน นั่งที่ไรลอยๆยังไงไม่รู้ทุกที

ออฟไลน์ GusZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 00:56:38 »
เคยทั้งลองขับและนั่งครับ ไอ้ตอนขับอะไม่เท่าไหร่ แค่ไม่ชอบเวลามันโยนตัวตอนเข้าโค้ง แต่ไอ้ตอนเป็นคนนั่งนี่ไม่ไหวจะเคลียจริงๆครับ เมารถมาก โดยปรกติเป็นคนเมาง่ายอยู่แล้ว คือไม่สามารถนั่งรถตู้ในช่วงเบาะหลังๆได้ พอไปนั่งรถพ่อเพื่อนผมนี่ ครั้งเดียวก็เกินพอแล้วครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 01:22:50 »
ผมเป็นเหมือน จขกท.เลยครับ

เคยใช้ Captiva อยู่ช่วงนึง มันเกาะดีเลยหละ แต่ Feeling ขับเก๋งจะมั่นใจกว่าหลังๆก็เลยมองแต่รถเก๋งมาตลอดครับ

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 01:44:17 »
แต่รถพวกนี้เปลี่ยนโช๊คสักชุดนี่เปลี่ยนเป็นคนละคันเลยนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 02:22:04 »
ผมชอบที่มันสูงนะครับ วิสัยทัศดี ปลอดภัย เห็นเหตุการล่วงหน้า

จะแซงไปแลนไหนที่ไม่ติดก็ได้

แต่ผมก็ชอบเก๋งกว่าอยู่ดี

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 05:31:34 »
สำหรับผม จากที่ในชีวิตนี้ขับรถไกลสุดๆ โน่น ตราด ถึงเขมร  และใต้ก็ ประจวบ (จาก นนทบูรี) ถนนเมืองไทย นั้น ............ สุดๆมีสภาพที่ไม่คาดคิด เจอแบบถึงกับอึ้งก็มี

ผมมั่นใจ SUV PPV กระบะ มากกว่าครับ ที่ไม่เกิน 140 km/h นะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 07:07:48 »
โคลงทางโค้ง หรือโคลงเพราะขับเร็ว เบาลง ช่วยได้
หรือเปลี่ยนโช๊คอัพหนืดขึ้น หาของแต่ง ช่วยได้

- แต่ขับเก๋ง อยากมองมุมสูง อยากมองเห็นไกลๆ ดูเหตุการณ์ล่วงหน้า
ช่วยไม่ได้ ไม่รู้จะแต่งยังไง

- ขับเก๋ง เจอหลุมบ่อ ถนนพัง ไม่รู้จะทำยังไง

ประเด็นคือ เรื่องเด้ง คลอน เวียนหัว มากกว่าครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 10:50:10 »
ถ้าวิ่งปกติ ไม่สาดโค้งก็ไม่รู้สึกอะไร

แต่เวลาเข้าโค้งแรงๆ หรือ ตอนวิ่งบนบูรพาวิถี
รู้สึกไม่ค่อยมันใจ

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 11:15:04 »
suvมันเหวี่ยงเวลาเข้าโค้งมากกว่าจริงๆครับ  ถ้าเป็นรถเก๋งผมชอบขับเหยียบเติมในโค้งบ่อยๆและไม่ค่อยเบรคเวลาเข้าโค้ง  แต่ตอนมาขับG1 นี่เบรคทุกโค้งเลยครับ  ถ้าเข้าแรงๆนี่หวิวใจหายเลย

ออฟไลน์ nex7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 12:19:32 »
รถสูงแรงเหวี่ยงหนีศูนย์เวลาเข้าโค้งแรง ๆ ย่อมมีมากกว่าทำให้รู้สึกรถเหมือนโครงได้ต้องดูประกอบกับช่วงล่างนั่นด้วย   สำหรับเท่าที่ขับรถสูงไม่ว่าจะเป็นกระบะ(แค็ป) รถ PPV และ SUV ถ้าทางตรง ๆ วิ่งสบายไม่แตกต่างครับ ได้วิสัยทัศน์ที่มองได้ไกลกะระยะเร่งแซงได้ง่ายกว่ารถเตี้ย  เจอหลุมบ่อ เนิน ขอบถนนสูงกว่ากันชน น้ำท่วมขัง วิ่งแล้วมั่นใจกว่ามากขึ้นลงสะดวก  แต่ถ้าชอบเข้าโค้งแบบไม่เบรค suv อาจจะหวาดเสียวซะหน่อย   

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 13:33:47 »
สำหรับผมชอบเตี้ยๆครับ มันรู้สึกเท่ๆสปอร์ตดีครับ
แต่ขับสูงๆ ทัศวิสัยดีกว่ามากๆเลยครับ แต่สำหรับผมรู้สึกไม่ถนัดถ้าเข้าซอย หรือทางแคบๆครับ
อาจเป็นเพราะส่วนใหญ่ขับแต่รถเตี้ยๆครับ  :D

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 13:44:03 »
ปกติผมไม่ค่อยมอง SUV เท่าไหร่เพราะติดว่ารถมันสูงเนี่ยล่ะ เวลาขับเร็ว ๆ เข้าโค้งแล้วรู้สึกว่ามันไม่ค่อยมั่นใจ
แต่ถ้าเป็น Evoque, Cayanne, X6 นี่น่าสนใจเหมือนกัน เพราะน่าจะหนึบดีทีเดียว

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 13:51:35 »
ผมคนนึงที่ชอบรถเตี้ยมากกว่า(รถเตี้ยนี่หมายถึงต้องเป็นเก๋งเท่านั้นนะคับกระบะไม่ชอบ) รถสูงนะเวลาขับเร็วๆหรือต้องเปลี่ยนเลนกระทันหัน ขับมาไวไวแล้วเจอถนนเป็นคลื่นไม่ค่อยเรียบผมว่ามันขับแล้วไม่ค่อยมั่นใจอะ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 21:57:05 »
รู้สึกเหมือนกัน   คือมันทั้งสูงทั้งนิ่ม  เข้าโค้งแรงๆมันเอียง   แต่ถ้าขับปกติก็โอเคนะ สบายดี    แต่ถ้าจะทำเวลาและต้องใช้รถสูงๆ  ผมจะเลือกกระบะ ถึงจะยกสูง แต่ช่วงล่างมันแข็งๆ เลยรู้สึกดีกว่า

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 22:17:25 »
ขับD-maxยกสูงของที่บ้านเป็นเกียร์ MT ผมขับได้แต่ไม่คล่อง แล้วก็รู้สึกโยกเยก เทอะทะ ไม่ค่อยชอบครับ
ไม่รู้ไม่ชอบที่เป็นMT หรือ ยกสูง หรือ ช่วงล่างโยกเยก ขับรถเก๋งATแล้วรู้สึกคล่องตัว ขับง่ายกว่าครับ

ออนไลน์ SP

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 22:49:45 »
บางทีผมก็ไม่ค่อยชอบรถสูงเหมือนกันครับ ได้ขับ Triton 4 Dr. ของที่บ้าน ขับในเมืองลำบากมากมาย กะระยะยาก จะมุดนิดหน่อยก็ค่อนข้างลำบาก

ถอยจอดยิ่งแล้วใหญ่ มองไม่เห็นข้างหลังเลย ถ้ารถแค็ปพอไหว แต่ 4 ประตูนี่จบเลยครับ มองไม่เห็นข้างหลังเลย กล้องก็ไม่มี เซนเซอร์ก็ไม่มี

แต่ด้วยความสูงนี่แหละครับที่ทำให้ทัศนวิสัยดี มันก็มีทั้งข้อดีข้อเสียปะปนกันไปอ่ะครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2012, 22:51:16 โดย SP »

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 10:52:13 »
ผมกลับชอบนะครับ แต่มีข้อแม้ว่าต้องไม่สูงแบบ Fortuner Trailbrazer นะ แบบนี้ก็ไม่ชอบครับ
ยกเว้น Land Cruiser ,  Landrover พวกนี้ขอครับ มันเท่ อิอิ   

ออฟไลน์ nikraman

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 15:07:30 »
สำหรับผม SUV มีความปลอดภัยดีกว่าเกือบทุกกรณี ยกเว้นการเข้าโค้งแบบแรง ๆ

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 15:57:30 »
ผมกลับชอบที่มันสูงอ่ะครับ ทัศนวิสัย มันดีกว่าจริงๆ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 17:02:05 »
ถนนเมืองไทย รถสูงขับสบายใจดี